ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

วันศุกร์ ที่ 19 ธันวาคม 2557, เวลา 17:04 น. *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคและวิธีการแชร์สัญญาณ internet จาก PC ให้ DB เพื่อการ Streaming ที่ไหลลื่น  (อ่าน 21867 ครั้ง)
xyte
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 30 กันยายน 2553, เวลา 15:05 น. »

ถ้าจะให้ดี  ช่วยแสดงการเปรียบเทียบวิธีที่ท่านเสนอ (ต่อ db เข้ากับ pc )  กับ วิธีที่ทั้ง db,pc ต่อเข้าที่ router
ว่าทำไมวิธีแรกมันถึงสตรีมได้ลื่นก่าตามที่หัวข้อกระทู้ท่านเคลม

tlt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 01 ตุลาคม 2553, เวลา 19:55 น. »

สำหรับเทคนิคและวิธีการนี้  ไม่ยืนยันนะครับ ว่าจะประสบผลสำเร็จสำหรับช่องที่ท่านต้องการดูว่า  จะไม่กระตุก  สะดุดหรือไม่  ขึ้นอยู่กับปัจจัยอื่นๆ ด้วย

แต่เท่าที่เคยใช้งานมา  อุปกรณ์ DB image  เหมือนกันหมด  ยกเว้นต่อแบบผ่าน  Switching  กับต่อแบบ  pree  to  pree     แบบหลังใช้งานช่องที่ต้องการดูได้ดีกว่าครับ  ไหลลื่นสบายๆ  ไม่ว่าจะเป็นเน็ตจากมือถือก็ใช้ได้ครับ    ภาพเนียนเหมือนกัน  

Uploaded with ImageShack.us

เทคนิคนี้ได้จากการปฏิบัติ   ทดลองด้วยตัวเองครับ    ถ้าจะหาทฤษฎีมายืนยัน ขอหาข้อมูลที่น่าเชื่อถือก่อน   นำเสนอครับ    เพราะไม่อยากมั่วๆ   ตอบ... Grin

Mr.Jarantorn S.
น้องใหม่
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 01 ตุลาคม 2553, เวลา 21:20 น. »

ผมว่าช่วยได้นะครับ  เพราะเคยเจอเหมือนกัน   ตอนแรก  แลนคอมพ์ ผมต่อ เราท์เตอร์ All in one  แลน ดีบี  ต่อ ผ่าน ฮับ  มันสะดุดบ้าง

ลองย้าย แลนคอมพ์ มาเสียบ ฮับด้วย กัน ดีขึ้นกว่าเดิมครับ

อาจจะเป็นเพราะว่า  เราท์เตอร์ มันทำหลายอย่างทำให้ คิด ช้าไป นิดนึง สำหรับ งาน ทั่วๆ ไป คงไม่มีผล  แต่การสตรีม นี่ ผมว่า เกี่ยวแน่นอน

อุปกรณ์ผม

แลนคอมพ์ 1.8 ม.
แลนดีบี   20 ม.
เราท์เตอร์ TP link TD-W8910G
ฮับ  TP link

ปล.ถ้าจะลงทุนซื้อการ์ดแลน อีกใบ ผมว่า ฮับ ก็เป็นทางเลือกที่ดีเหมือนกันนะครับ  ราคา พอๆ กัน  และไม่ต้องเปิดคอมพ์ทิ้งใว้ด้วย

NightHawk
สมาชิก VIP

« ตอบ #23 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 01 ตุลาคม 2553, เวลา 21:57 น. »

ถ้าจะให้ดี  ช่วยแสดงการเปรียบเทียบวิธีที่ท่านเสนอ (ต่อ db เข้ากับ pc )  กับ วิธีที่ทั้ง db,pc ต่อเข้าที่ router
ว่าทำไมวิธีแรกมันถึงสตรีมได้ลื่นก่าตามที่หัวข้อกระทู้ท่านเคลม

ไม่ยากเลยครับ ที่จะอธิบายปรากฎการณ์นี้ ผมพยายามบอกไว้ในกระทู้ก่อนหน้าแล้วว่า ที่จริงมันเป็นคนละประเด็นกัน
ใจความสำคัญของเรื่องนี้ ที่หลายคนสนใจ คือการ stream จาก dreambox มาดูที่ PC หรือ notebook

กุญแจสำคัญก็คือ การเชื่อมต่อกันโดยตรงระหว่าง dreambox กับ PC ด้วยสาย UTP (สายแลน)
จะมีผลดี หรือมีประสิทธิภาพมากกว่าอย่างมีนัยสำคัญ โดยเฉพาะด้านการถ่ายโอนข้อมูล
ซึ่งการ stream มันก็คือข้อมูลอย่างหนึ่ง ที่ถูกส่งจาก dreambox ไปยัง PC

ส่วนการ share internet จาก PC มาให้ dreambox
ในที่นี้ ก็คือการแก้ปัญหาทางเทคนิค
เพราะ dreambox มีที่เสียบสายแลนอยู่ช่องเดียว
เมื่อเราเอาช่องที่ว่า มาต่อกับ PC ซะแล้ว
ทีนี้ เราจะเอา internet มาให้ dreambox ใช้ได้อย่างไร
เราจึงต้องจัดการให้ internet ถูกส่งมาจาก PC นั่นเอง

อยากให้คนที่สนใจ และสงสัยว่า การเชื่อมต่อกันโดยตรง
มันจะดีกว่า มากสักแค่ไหน
ได้ทำการทดลองง่ายๆ ด้วยตนเอง
โดยเตรียมคอมพิวเตอร์ไว้สองเครื่อง จะเป็น PC กับ notebook ก็ได้ครับ
เอามันมาเชื่อมต่อกันด้วยสายไข้ว (สาย cross)
แล้วทำการ copy file จำนวน 1 file
ขอให้มีขนาดใหญ่ๆ หน่อย เช่น ขนาดสัก 4.0 GB
ส่งจากคอมฯ เครื่องหนึ่ง ไปยังคอมฯ อีกเครื่องหนึ่ง
และให้จับเวลาที่ใช้ในการ copy จนเสร็จ เอาไว้ครับ

จากนั้น ให้แยกเครื่องคอมฯ ทั้งสองออกจากกัน
นำกลับมาต่อเชื่อมโดยผ่านระบบ router อย่างเดิม
แล้วจับเวลาที่ใช้การ copy file ตัวเดิมอีกครั้ง

เอาเวลาที่ใช้ในการ copy ของทั้งสองวิธีมาลองเทียบกันดู
จะทำให้คุณเข้าใจได้ทันที ว่าควรเชื่อมต่อแบบไหน
จึงจะ stream ได้ลื่นไหลมากที่สุด ครับ

เรื่องคุณภาพของสาย UTP ก็สำคัญมากนะครับ
โดยเฉพาะ คนที่ stream ดู HD ด้วย PC
ผมไม่อยากให้มองข้ามการใช้สาย UTP ที่มีคุณภาพ
บางที ปัญาหาการกระตุก ในเวลาที่ stream
อาจเป็นเรื่องเส้นผมบังภูเขาก็ได้ครับ

sangpet
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 05 ตุลาคม 2553, เวลา 14:26 น. »

อย่างนี้ มันเป็นการต่อดู DB. ผ่าน GPRS โดยที่บ้านนั้นไม่มี เนต ADSL ก็ทำได้เลยเพียงแต่มี PC. หรือ lapetop เท่านั้นเอง ใช่ไหม ครับ  หากใช่ งั้น อุปกรณ์ที่เขาเอามาต่อ เพื่ออ่าน ซิม  ก็ไม่ต้องใช้แล้ว ซิครับ ต่อผ่าน Com.  ได้เลยถูกต้องไหม ครับ

tlt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 05 ตุลาคม 2553, เวลา 14:48 น. »

อย่างนี้ มันเป็นการต่อดู DB. ผ่าน GPRS โดยที่บ้านนั้นไม่มี เนต ADSL ก็ทำได้เลยเพียงแต่มี PC. หรือ lapetop เท่านั้นเอง ใช่ไหม ครับ  หากใช่ งั้น อุปกรณ์ที่เขาเอามาต่อ เพื่ออ่าน ซิม  ก็ไม่ต้องใช้แล้ว ซิครับ ต่อผ่าน Com.  ได้เลยถูกต้องไหม ครับ

ถูกต้องแล้วครับ  เป็นการใช้ชั่วโมงเน็ตให้คุ้มค่าอีกด้วยครับ    เล่นเน็ตไปด้วย   แชร์เน็ตให้ dreambox  เพื่อดูทีวีไปด้วย....   คุ้มดีครับ  ดีกว่าต่อ GPRS ให้โดยตรงกับ DB     ถ้าไม่คิดว่าเปลืองไฟเปิดคอมอีกตัว 

sangpet
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 05 ตุลาคม 2553, เวลา 15:23 น. »

Roll Eyes      ถูกต้องแล้วครับ  เป็นการใช้ชั่วโมงเน็ตให้คุ้มค่าอีกด้วยครับ    เล่นเน็ตไปด้วย   แชร์เน็ตให้ dreambox  เพื่อดูทีวีไปด้วย....   คุ้มดีครับ  ดีกว่าต่อ GPRS ให้โดยตรงกับ DB     ถ้าไม่คิดว่าเปลืองไฟเปิดคอมอีกตัว                                                                                                                                                                            อย่างนี้ หากเราลง Immage ให้กับ DB.  ที่สามารถรันเล่น GPRS ได้ ก็ดีกว่า Image ทั่วๆไป ซีครับ เหมือน 2 in 1 ปานนี้  และอีกอย่าง มันจะเกี่ยวกับ งึกๆงั๊กๆ เขาไหมนี่ หากเขาไม่มีให้ บริการเรายังใช้ได้อยู่ไหม ครับ

maner234
สมาชิก VIP

« ตอบ #27 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 05 ตุลาคม 2553, เวลา 15:38 น. »

เมื่อก่อนผมก็ใช้วิธีนำมือถือมาต่อเน็ตแล้วแชร์เน็ตผ่านคอมให้ดรีมบล๊อกโดยใช้hubหรือไม่ก็สาย แลนครอสก็ได้
แต่ก็รำคาญเสียงคอม และถ้าอยุ่พื้นที่สัญญาณไม่ดีก็มีข้อเสียเวลาเปิดเวปจะมีปัญหาสะดุด

sangpet
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: วันพุธ ที่ 06 ตุลาคม 2553, เวลา 22:47 น. »

รบกวน  ภาพที่แสดง ต่อออก TV.  หรือดูได้เฉพาะหน้าคอม? ที่ต่อครับ

VANGO
สมาชิก VIP

« ตอบ #29 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 07 ตุลาคม 2553, เวลา 00:00 น. »

...รับไว้เป็นแนวทางแก้ไขครับผมก็หาทางดู  hd..ให้มันลื่นๆอยู่..
...ผมมี.port lan..ที่คอมช่องเดียว(on board)..กะว่าจะหามาเพิ่มดูครับ...
...แต่เอ้..หากเอา hub มาต่อ..พ่วงแทนมันจะคล้ายๆกันไหมครับ..
...ใส่ card lan อีกใบกลัวจะมองไม่เห็นครับ.....
....ปล..ขอบคุณที่แบ่งปันครับ...

tlt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 07 ตุลาคม 2553, เวลา 09:11 น. »

รบกวน  ภาพที่แสดง ต่อออก TV.  หรือดูได้เฉพาะหน้าคอม? ที่ต่อครับ

สามารถนำภาพที่ขึ้นที่หน้าจอ Desktop หรือ  Laptop  ต่อออกไปยัง  จอ  LCD  LED  TV    ผ่าน port  HDMI  หรือ  Com  port (Serial port)   สำหรับ Vidio    ส่วน Audio ก็ใช้ต่อออก Speaker  ที่ใช้กับ PC  ก็นั้นละครับ เสียงดีกว่า   Speaker  ที่ติดมากลับ  LCD LED TV 

สรุปสามารถดูผ่าน จอ PC  ไปพร้อมๆ กับ ต่อสัญญาณภาพจาก PC  ไปยังจอ TV  ได้     ส่วนคุณภาพของเสียงก็แล้วแต่ท่านจะใช้  คุณภาพ Speaker และ Sound gard   เป็นอีกวิธีหนึ่งที่ประหยัดเงินไม่ต้องซื้อ Dm800  หรือตัวอื่นๆ  มาเพื่อแค่สามช่อง

บอกเพิ่มเทคนิค    หากช่องที่ท่านต้องการดู   ดูๆ ไปนานๆ แล้วเริ่มกระตุก  ให้สลับไปที่ช่องฟรีทีวี     เอาช่องหมายเลขใกล้ๆ  ก็ได้ครับ    เช่นช่อง  T-sport   ให้ภาพขึ้นเสร็จแล้วค่อยสลับกลับมาที่ช่องที่ท่านต้องการดู

ราเชน
น้องใหม่
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 07 ตุลาคม 2553, เวลา 14:24 น. »

Roll Eyesอยากลองมั้ง แต่โหลด Image ไม่ได้ขอลิงค์ใหม่หน่อยครับ

"ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป"
tlt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 07 ตุลาคม 2553, เวลา 14:36 น. »

Roll Eyesอยากลองมั้ง แต่โหลด Image ไม่ได้ขอลิงค์ใหม่หน่อยครับ

ลองหาจากในนี้นะครับ   

http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=8721.60

อนุสรร์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 07 ตุลาคม 2553, เวลา 15:57 น. »

ขอบคุณมาก นะครับ สำหรับความรู้

ผมก็คนนึง ที่แชร์สัญญาณ จาก Aircard ผ่านโน๊ตบุ๊ค ไปให้ DB เหมือนกัน

เด๊วจะลองเอาวิธีของพี่ไปทำดูนะครับ

sangpet
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 08 ตุลาคม 2553, เวลา 11:12 น. »

ผมเซ็ท ตามท่าน tlt... เคยโพสไว้ ลองนำโน๊ตบุ๊คอีกตัวมาต่อ ก็สามารถเปิดหน้าเวปได้ โน๊ตบุ๊คตัวจ่าย รับสัญญาณไวเรต ผ่าน Rounter     ต่อผ่าน Lan ด้วยสายครอส ส่งไปให้อีกเครื่อง ตอนที่ต่อติด Local Area connection คอมตัวที่จ่าย จะ Active หรือแสดงอาการ Conect.  พอปิดเครื่อง คอม. ตัวที่รับ   Local Area connection ตัวที่จ่ายก็จะ Disconnect...    แต่มาลอง นำสายไปเสียบ เข้าที่ DB.   เซทค่า IP.   และ  ทุกอย่างใน DB.  ตามท่าน tlt เลยนะครับ    ทุกอย่างเงียบเลย  คอมตัวที่จ่าย  Local Area Connection ก็ไม่ Active  ลองเชคสถานะของ DB.  แจ้งคล้ายว่า  ระบบเนตเวิร์คยังไม่ สมบูรญ์    ผมตกหล่นตรงไหนไปหรือครับ   หรือเป็นที่ Image file.   

extratee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 15 พฤศจิกายน 2553, เวลา 11:55 น. »

ถามนิดนะครับ อย่างเครื่องผมมีWireless PCI ติดอยู่แต่ใช้งานอินเตอร์เน็ตที่สายแลน ไม่ทราบว่าจะแชร์อินเตอร์เน็ตจากสายแลนแล้วส่งออกที่Wireless PCI ได้ไหมครับ

ถ้าได้ทำอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

miebit
สมาชิก VIP

« ตอบ #36 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 15 พฤศจิกายน 2553, เวลา 12:53 น. »

ผมก็ต่อคล้ายๆกันแต่ใช้ air card ต่อแทนมือถือ ดูบน TV ก็ ok ใช้ DM500s ครับมีสะดุดบ้าง
จะ stream กับคอมก็เฉพาะเวลาดูช่อง HD แล้วต่อออก TV ผ่านสาย HDMI ก็ชัดดี มีสะดุดบ้าง
แต่ผมว่าจะลื่นไม่ลื่น น่าจะอยู่ที่สเปคของคอมมากกว่า

HeartBanDit
น้องใหม่
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 15 พฤศจิกายน 2553, เวลา 14:25 น. »

ถามนิดนะครับ อย่างเครื่องผมมีWireless PCI ติดอยู่แต่ใช้งานอินเตอร์เน็ตที่สายแลน ไม่ทราบว่าจะแชร์อินเตอร์เน็ตจากสายแลนแล้วส่งออกที่Wireless PCI ได้ไหมครับ

ถ้าได้ทำอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

ถ้า การ์ด PCI สามารถทำเป็น AP หรือ bridge mode ก็สามารถแชร์ต่อได้

extratee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 15 พฤศจิกายน 2553, เวลา 14:53 น. »

ถ้า การ์ด PCI สามารถทำเป็น AP หรือ bridge mode ก็สามารถแชร์ต่อได้
ทำอย่างไรบ้างครับ ขอวิธีบ้างนะครับ ขอบคุณครับ

Carlick
น้องใหม่
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันอาทิตย์ ที่ 16 มกราคม 2554, เวลา 13:48 น. »

อ้างถึง
ขอโทษที ลืมวาง  Link  ตัวที่ดาวน์โหลดทีเดียวจบ   มีท่านอื่น  Upload ไว้อยู่แล้ว หลายไฟล์เลยเลือกมาให้ตัวหนึ่งครับ

สำหรับท่านที่ใช้ Hi speed internet ครับ

http://www.4shared.com/file/-eNar_qW/DreamBoxToolsV40.htm

link นี่โหลดไม่ได้แล้วอะครับ

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์