ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

25 พฤศจิกายน 2560, 14:48 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: supernet2010 HD วิธีการปรับแต่ง อย่างละเอียด  (อ่าน 114971 ครั้ง)
toowpoon
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 25 กันยายน 2553, 22:59 »

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยสอนช่วยแนะนำ วิธีการปรับแต่ง supernet 2010HD อย่างละเอียดให้หน่อยครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

toowpoon
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 กันยายน 2553, 20:49 »

ขออนุญาตท่านช่างซ่อมมือถู ในที่นี้แล้วกันน่ะครับ ขอบคุณครับ
พอดีว่าอ่านไปเจอของท่านจึงขอนำมาแปะไว้ในนี้เลยแล้วกัน เผื่อไว้ให้ท่านอื่นๆที่ต้องการใช้เช่นกัน
เนื่องโพสไว้แล้วไม่ค่อยมีคนมาตอบ เลยค้นหาในเว็ปจึงไปพบของท่าน ขอเอามาแปะไว้น่ะครับ
อ้างอิง http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=8307.120

มีฟายใหม่มาให้ลองครับ อัพเดทชื่อช่องภาษาไทย แก้ไขโดยคนไทย เครดิต ท่าน Googa info ครับ
ลิ้งดาวโหลดครับ   http://iwebmin.com/downloads/iwm-supernet.rar
Update Software
1.Copy ไฟล์ที่ Download ลง USB
2.เสียบ USB เข้าเครื่อง
3.กดปุ่ม เมนู เลือกเมนูที่ 2 
4.เข้า USB function
5.เลือกหาไฟล์ rootfs_cramfs.stb225-nand.bin
6.กด Ok
7. เลือก Software กด OK รอ เด๋วเครื่อง จะ reboot ครับ
อันนี้ลองแล้ว OK ครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
toowpoon
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 กันยายน 2553, 20:51 »

ส่วนการใส่ CCcam งึกๆงักๆ อันนี้ท่าน Googa info  แนะนำไว้ดังนี้ครับ
copy file CCcam.cfg เอามาจากไหนก็ได้ แล้วเปิด Editer ลบข้อความภายในทั้งหมดออก
แล้วใส่ดังนี้
C: งึกๆงัก port user pass yes
เสร็จแล้ว save จากนั้น
1.Copy ไฟล์ CCcam.cfg ลง handy drive
2. เสียบ handy drive เข้าที่ด้านหลังเครื่อง
3. กดเลือกไปที่ CCcam setup
4. แล้วกดเลือก Import รอสักครู่ มีข้อความว่า success ประมาณนี้
5. แล้วเลื่อนลงมา กดเลือก strat เป็นอันเสร็จ
ใช้ได้กับ ของ โน-ip ก็ได้น่ะครับ เพราะถ้าเลือกที่เครื่องจะไม่มีเครื่องหมายขีด " - " ให้เราเลือก

toowpoon
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 กันยายน 2553, 20:52 »

แบบอันนี้น่ะมั่วๆกดไปเองน่ะครับ
การค้นหาช่องดาวเทียม
1. เลือกเมนู
2. เลื่อนลงไปที่ set up
3. เลื่อนไปทางด้านขวา เลือก satellite list
4. เลื่อนไปหา Thaicom2_5_Ku แล้วเลือกให้มีช่องเครื่องหมาย 4 เหลี่ยมขึ้น
5. ออกจาก  satellite list
6. เลื่อนไปที่ Antenna setup แล้วกด OK
7. เลื่อนลงมาเลือกที่ชนิดของหัว LNB ตามชนิดที่ท่านใช้อยู่ ให้ถูกต้องและครบถ้วน
8. ออกจาก Antenna setup
9. เลื่อนไปที่ Tp list แล้วกด OK
10. เลื่อนไปเลือกที่ Frequency
11. เลื่อนลูกศรไปด้านซ้ายหรือขวาหาช่อง 006 12438 MHz
12. เลื่อนมาด้านล่างเลือก NIT ON
13. กดเลือกปุ่มสีฟ้าๆ Scan แล้วรอดูผล เมื่อได้ 100 % แล้วก็ออกมาจากเมนูทั้งหมด
ไม่ถูกต้องอย่างไร ช่วยกัน comment แก้ไขหน่อยน่ะครับ แบบอันนี้น่ะมั่วๆกดไปครับ

nunes
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2553, 00:41 »

ส่วนการใส่ CCcam งึกๆงักๆ อันนี้ท่าน Googa info  แนะนำไว้ดังนี้ครับ
copy file CCcam.cfg เอามาจากไหนก็ได้ แล้วเปิด Editer ลบข้อความภายในทั้งหมดออก
C: งึกๆงัก port user pass yes
1.Copy ไฟล์ CCcam.cfg ลง handy drive
2. เสียบ handy drive เข้าที่ด้านหลังเครื่อง
3. กดเลือกไปที่ CCcam setup
4. แล้วกดเลือก Import รอสักครู่ มีข้อความว่า success ประมาณนี้
5. แล้วเลื่อนลงมา กดเลือก strat เป็นอันเสร็จ
ใช้ได้กับ ของ โน-ip ก็ได้น่ะครับ เพราะถ้าเลือกที่เครื่องจะไม่มีเครื่องหมายขีด " - " ให้เราเลือก
ผมทำแบบนี้แล้ว ก็ยังใส่ไม่ได้เลย พอเลือก import มันก็บอกว่า ไม่มีไฟล์

M327
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2553, 02:32 »

ลองใหม่อีกรอบนะครับ ใจเย็น ๆ อ่านขั้นตอนให้ละเอียด เดี๋ยวไ้ดเองครับ...

nunes
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2553, 08:58 »

ลองใหม่อีกรอบนะครับ ใจเย็น ๆ อ่านขั้นตอนให้ละเอียด เดี๋ยวไ้ดเองครับ...

ทำยังไงมันก็ขึ้น No cccam account import ตลอดครับ

ช่างซ่อมมือถู
ไม่รับซ่อมแล้วจ้า
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2553, 09:13 »

ทำยังไงมันก็ขึ้น No cccam account import ตลอดครับ
ลองเอาฟาย CCcam ตัวอย่างไป Import ดูครับ ถ้าได้ก็เข้าไปแก้ตามตัวอย่างนะครับ Grin Grin
http://www.megaupload.com/?d=4FX6AMAK

nunes
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2553, 10:28 »

ลองเอาฟาย CCcam ตัวอย่างไป Import ดูครับ ถ้าได้ก็เข้าไปแก้ตามตัวอย่างนะครับ Grin Grin
http://www.megaupload.com/?d=4FX6AMAK

ไฟล์ตัวอย่างที่ให้มา import เข้าไปได้ครับ แต่ ser ver ของผมเองยังไงก็เอาเข้าไม่ได้ จนปัญญาแล้วครับ สงสัยตัวอักษรจะเกินดังว่า แล้วจะไปหา server ที่มีชื่อแค่ xxx,yyy จากไหนนี่

สมาชิก VIP

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2553, 10:39 »

ไฟล์ตัวอย่างที่ให้มา import เข้าไปได้ครับ แต่ ser ver ของผมเองยังไงก็เอาเข้าไม่ได้ จนปัญญาแล้วครับ สงสัยตัวอักษรจะเกินดังว่า แล้วจะไปหา S*** ที่มีชื่อแค่ xxx,yyy จากไหนนี่
ลอง ping ดู ip ครับ แล้วเอา ip ไปใส่แทน ชื่อ Host ก็ได้ครับ

nunes
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2553, 16:21 »

ลอง ping ดู ip ครับ แล้วเอา ip ไปใส่แทน ชื่อ Host ก็ได้ครับ
มันเพี้ยนๆยังไงไม่รู้เครื่องนี้ ตอนแรกใส่ newcamd ได้ ลงลบแล้วใส่ดูใหม่ ปรากฎว่าไม่ได้ซะงั้น ไม่รู้คนเขียนโปรแกรม คิดยังไงให้รับค่าได้จำกัด

สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2553, 17:50 »

มันเพี้ยนๆยังไงไม่รู้เครื่องนี้ ตอนแรกใส่ newcamd ได้ ลงลบแล้วใส่ดูใหม่ ปรากฎว่าไม่ได้ซะงั้น ไม่รู้คนเขียนโปรแกรม คิดยังไงให้รับค่าได้จำกัด
อืม..ผมใช้อยู่ก็ปรกตินะครับ เล่นเข้าเล่นออกตลอด ถ้าเป็นที่ตัวเครื่องจริง ผมว่าลองติดต่อคนขายเพื่อขอเคลมตัวเครื่องน่าจะดีนะครับ เพราะประกัน 5เดือนอยู่แล้วอะครับ Grin Grin

DB800
Mad3Wizard
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2553, 17:53 »

ขั้นตอนแรกต้องทำให้ในเครื่องมี newcamd ว่างๆไว้ก่อนครับ
ขั้นต่อไปก็ตามนี้ครับ

การใส่ Mgcam งึกๆงักๆ
copy file Newcam.cfg เอามาจากไหนก็ได้ แล้วเปิด Editer ลบข้อความภายในทั้งหมดออก
N: SSงึกๆงักๆ  ip username password 0102030405060708091011121314 yes
1.Copy ไฟล์ Newcam.cfg ลง handy drive
กด remote Menu
3. กดเลือกไปที่ Newcam setup
4. แล้วกดเลือก Import (ปุ่มสีแดงที่ remote) รอสักครู่ มีข้อความว่า success ประมาณนี้

วันนี้ผมลองเล่น หนัง hidef (mkv)
ก็เล่นได้นะ เลือก sub เลือก เสียง ถาษาไทย/อังกฤษ ได้จากปุ่ม sub/audio ที่ remote ก็พอใช้ได้นะ อาจจะมีดูเหมือน slow บ้างในบางครั้ง โดยเฉพาะตอน pan กล้อง แต่มันแปลกๆตรงที่ บางเรื่องก็เล่นได้ บางเรื่องกลับไม่ได้ ไม่รู้ว่าจะมาจาก file mkv มันมาจากหลายจ้าวหายมาตรฐานกันอีกหรือเปล่านะครับ

โดยรวมก็ถือว่า คุ้มค่า สมราคาครับ ดู 2 ถ้าบ้านเช่าดีๆ ช่อง HD ก็ราบรื่นครับ ถ้ากระตุกก็มาจากบ้านเช่าครับ confirm ครับ

nio
น้องใหม่
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2553, 18:04 »

ทำทุกอย่างตามที่ท่านผู้รู้แนะนำอย่างช้า ๆ ไม่ต้อรีบร้อน
ตรวจสอบโครงสร้าง Key ว่าพิมพ์ถูกต้องแล้ว
และถ้าจะลง Key ใหม่ ให้ลบของเก่าออกก่อน
หรือถ้าไม่แน่ใจก็ลบ Key เก่าออกแล้วบูทเครื่อง
แล้วจึงติดตั้ง Key ใหม่ รับรองว่าได้แน่นนอนครับ
เครื่องใช้งานได้ดีสมราคาครับ

nunes
สมาชิก VIP

« ตอบ #14 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2553, 19:59 »

แล้วที่มีบางคนบอกว่ามันรับชื่อ ser ver ที่มีพยัญชนะได้แค่ 12 ตัว มันเป็นจริงมั๊ยครับ แบบนี้จะไปหา ser ver ที่ชื่อสั้นๆได้ยังไง เพราะลองกี่ทีมันก็โชว์คำว่า No xxxx account import ตลอด แต่พอใส่ชื่อของ ser ver ตัวอย่างที่คุณช่างซ่อมมือถู  ให้มา ใส่กี่ครั้ง ก็ได้ตลอด ก็แสดงว่าน่าจะเป็นที่ชื่อ ser ver ยาวไปหรือเปล่าครับ

สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2553, 20:23 »

แล้วที่มีบางคนบอกว่ามันรับชื่อ ser ver ที่มีพยัญชนะได้แค่ 12 ตัว มันเป็นจริงมั๊ยครับ แบบนี้จะไปหา ser ver ที่ชื่อสั้นๆได้ยังไง เพราะลองกี่ทีมันก็โชว์คำว่า No xxxx account import ตลอด แต่พอใส่ชื่อของ ser ver ตัวอย่างที่คุณช่างซ่อมมือถู  ให้มา ใส่กี่ครั้ง ก็ได้ตลอด ก็แสดงว่าน่าจะเป็นที่ชื่อ ser ver ยาวไปหรือเปล่าครับ
นับเริ่มต้น จาก C: xxx-xx.no-ip.info นับตรงนี้ครับ ให้ได้ 20 หรือต่ำว่า ครับ รวมเว้นวรรคด้วนะครับ Grin Grin

nunes
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2553, 14:13 »

ตอนนี้ป้อนค่า ser ver ได้แล้วครับ หลังจากลองผิดลองถูก มาหลายชั่วโมง  ปรากฏว่า มันผิดที่ ชื่อของ host หลัง C: ต้องเว้นวรรคหนึ่งตัวอักษร 
ตอนแรกมองไม่รู้ว่ามันต้องเว้นวรรคเห็น พอเว้นวรรค ก็ป้อนได้ตามปกติ ทั้ง mgcamd และ CCcam
แต่ปรากฎว่า ทำไมมันถึงดูได้แต่ mgcamd  ไม่รู้ว่าทำไม CCcam ดูไม่ได้เลย
ทั้งที่เอา account นั้นมาใส่DM500 ก็ดูได้ปกติครับ 
นอกจากนี้ยังมีปัญหากับ  ser ver พวก CWS_MULTIPLE  ที่แยกช่องพวกดีทีวี เป็น port หนึ่ง ทรู เป็นอีกพอร์ท HD  เป็นอีกพอร์ท ทำให้เวลาจะดูตัวไหน ก็ต้องเข้าไปเลือก cam เอาเอง ผมว่ามันไม่สะดวกเลย  ไม่เลือกให้เองอัตโนมัติ เหมือนพวกดรีมบอกเลย  อยากฝากบอกทางผู้ผลิต แก้บั๊กตัวนี้ให้ด้วยครับ

สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2553, 16:55 »

ตอนนี้ป้อนค่า ser ver ได้แล้วครับ หลังจากลองผิดลองถูก มาหลายชั่วโมง  ปรากฏว่า มันผิดที่ ชื่อของ host หลัง C: ต้องเว้นวรรคหนึ่งตัวอักษร 
ตอนแรกมองไม่รู้ว่ามันต้องเว้นวรรคเห็น พอเว้นวรรค ก็ป้อนได้ตามปกติ ทั้ง mgcamd และ CCcam
แต่ปรากฎว่า ทำไมมันถึงดูได้แต่ mgcamd  ไม่รู้ว่าทำไม CCcam ดูไม่ได้เลย
ทั้งที่เอา account นั้นมาใส่DM500 ก็ดูได้ปกติครับ 
นอกจากนี้ยังมีปัญหากับ  ser ver พวก CWS_MULTIPLE  ที่แยกช่องพวกดีทีวี เป็น port หนึ่ง ทรู เป็นอีกพอร์ท HD  เป็นอีกพอร์ท ทำให้เวลาจะดูตัวไหน ก็ต้องเข้าไปเลือก cam เอาเอง ผมว่ามันไม่สะดวกเลย  ไม่เลือกให้เองอัตโนมัติ เหมือนพวกดรีมบอกเลย  อยากฝากบอกทางผู้ผลิต แก้บั๊กตัวนี้ให้ด้วยครับ
จะมีอีกนิดครับตัว Ser ver CCcam2.011 จะใช้ไม่ได้ครับ จะให้ดี 2.1.4 ครับ Grin Grin

nunes
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2553, 17:16 »

ตอนนี้ลองไปลองมามันชักมั่วแล้วครับ  CCcam ตัวอย่าง ที่คุณช่างซ่อมมือถู ให้มาลอง ใส่มันยังไม่ยอมรับเลย ครับ 
นอกจากนี้ยังทำให้ mgcamd รับช่องอื่นๆไม่ได้เลย ได้แต่ช่องฟรีทีวี พวก 3 5 79 nbt พวกนี้  ตัว ser ver เองก็ยังงงว่ามันเกิดอะไรขึ้น

มงคลชัย
สมาชิก VIP

« ตอบ #19 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2553, 18:07 »

อัพใหม่เลยครับ
ผมเคย ก้เอาไฟล์เดิมใน แฟลชไดร์ (ที่เคยได้)นั่นละแต่ไม่ได้
ลองเปลี่ยนเวอรืชั่น อัเฟริมแวร์ใหม่ ดูครับ

หน้า: [1] 2 3 ... 7   ขึ้นบน
  พิมพ์