ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

22 กันยายน 2560, 07:49 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซัพพลาย 500 พัง มีที่ซื้อครับ  (อ่าน 18168 ครั้ง)
wankung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: 20 เมษายน 2554, 10:19 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

สรุปใช้กระแส ไม่ถึง 1A ครับ ท่านผู้ชม

adap
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: 20 เมษายน 2554, 13:21 »

สรุปใช้กระแส ไม่ถึง 1A ครับ ท่านผู้ชม

เยี่ยมเลยครับ ยังงี้ไปซื้อ adaptor  12V  600mA ธรรมดา (แบบใช้หม้อแปลง)  ตัวละ100-200 ก็เอาอยู่สิคับ

Stephen
Member

« ตอบ #42 เมื่อ: 20 เมษายน 2554, 18:54 »

ไม่แนะนำครับ
กระแสที่วัดได้ ไม่ทราบว่าวัดตอนใช้งานจริงหรือเปล่าครับ
ตอนใช้งานจริง ต้องมีไฟส่วนนึงไปเลี้ยง LNB ด้วยนะครับ
อแดปเตอร์ที่เห็นในรูป ของ Router Linksys หรือเปล่าครับ
ผมมีอยุ่ตัวนึง เคยลองใช้กับ DB เหมือนกัน ใช้งานได้จริง แต่พอเปิดไปซักพักนึง ตัวอแดปเตอร์ร้อนจี๋เลยครับ
ในขณะที่อแดปเตอร์ตัวนี้ เอามาจ่ายให้ Router ปกติ แทบจะไม่ร้อนเลย

ถ้าจะใช้ Linear supply ใช้ใหญ่หน่อยดีกว่าครับ
ผมใช้หม้อแปลง 2A แบบเต็มๆ ไดโอดบริดจ์ใช้ 8A (ใช้บริดจ์ 4A ร้อนจี๋เหมือนกัน)
Regulator ใช้  LM350T ติดซิงค์ใหญ่ๆ

แบบประหยัด ใช้ switching supply ของจอ LCD มือ 2 เอามาเปลี่ยนหัว
12V 3A ร้อยเดียว เคยเห็นที่ Zeer ครับ

solo24
น้องใหม่
*

« ตอบ #43 เมื่อ: 20 เมษายน 2554, 23:04 »

ผมใช้ ADAPTER ที่มันมากับ sata/IDE to USB ครับ   ไฟออก 12v/5v    เอาไปใช้กะ ไวเลส ด้วย

Yuh00
Keep Walking.....
น้องใหม่
*

« ตอบ #44 เมื่อ: 20 เมษายน 2554, 23:20 »

ผมใช้ ADAPTER ที่มันมากับ sata/IDE to USB ครับ   ไฟออก 12v/5v    เอาไปใช้กะ ไวเลส ด้วย

ตอนซื้อตรวจสอบดูก่อนนะครับ
บางรุ่น โดยเฉพาะที่มี sata มีแค่ไฟ5v คู่เดียวนะครับ

ความรู้...อยู่ที่มือ...^0^
Yuh00
Keep Walking.....
น้องใหม่
*

« ตอบ #45 เมื่อ: 21 เมษายน 2554, 11:56 »

อ้างถึง
ตอนซื้อตรวจสอบดูก่อนนะครับ
บางรุ่น โดยเฉพาะที่มี sata มีแค่ไฟ5v คู่เดียวนะครับ

ขออภัย.ให้ข้อมูลผิดเพราะซื้อมาใช้อยู่แต่ดูไม่ละเอียดเองครับ
เพ่งดูอีกที มีครบ 5v/G/-/12v
12v ของผมที่เจอขาอยู่ลึกลงไปด้านใน

ก็แปลกใจอยู่ว่า HDใช่แค่5vไปหมุนมอเตอร์เองรึ... Tongue Tongue Tongue
แต่ IDE n/b 2.5นิ้ว ไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยง.... Grin

ความรู้...อยู่ที่มือ...^0^
wankung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: 21 เมษายน 2554, 17:57 »

ไม่แนะนำครับ
กระแสที่วัดได้ ไม่ทราบว่าวัดตอนใช้งานจริงหรือเปล่าครับ
ตอนใช้งานจริง ต้องมีไฟส่วนนึงไปเลี้ยง LNB ด้วยนะครับ
อแดปเตอร์ที่เห็นในรูป ของ Router Linksys หรือเปล่าครับ
ผมมีอยุ่ตัวนึง เคยลองใช้กับ DB เหมือนกัน ใช้งานได้จริง แต่พอเปิดไปซักพักนึง ตัวอแดปเตอร์ร้อนจี๋เลยครับ
ในขณะที่อแดปเตอร์ตัวนี้ เอามาจ่ายให้ Router ปกติ แทบจะไม่ร้อนเลย

ถ้าจะใช้ Linear supply ใช้ใหญ่หน่อยดีกว่าครับ
ผมใช้หม้อแปลง 2A แบบเต็มๆ ไดโอดบริดจ์ใช้ 8A (ใช้บริดจ์ 4A ร้อนจี๋เหมือนกัน)
Regulator ใช้  LM350T ติดซิงค์ใหญ่ๆ

แบบประหยัด ใช้ switching supply ของจอ LCD มือ 2 เอามาเปลี่ยนหัว
12V 3A ร้อยเดียว เคยเห็นที่ Zeer ครับ

ผมก็ใช้อยู่นะครับ แล้วผมก็ต่อกับ lnb อยู่ตามที่ท่านถามด้วยครับ ที่ผมมาบอก แค่อยากจะมาติงว่าไม่อยากให้ โอเวอร์เกินไปครับ ยุคนี้อะไรประหยัดได้ก็ประหยัด จริงไหมครับ

แล้วที่บอกว่า จะใช้ 600 mA นั้นไม่แนะนำครับ โหลดไม่ควรเกิน 60%-70% ของ Spec ครับ

Yooth
น้องใหม่
*

« ตอบ #47 เมื่อ: 22 เมษายน 2554, 21:23 »

ซื้อชุด USB to IDE/SATA มา  ถ้าตัดหัวแล้วแปลงเป็น แบบที่ใช้กับ DB ได้  ก็หมดประกันแล้วครับ 
ถ้าเสีย  เอาไปเปลี่ยนเขาคงไม่ให้เปลี่ยนหรอกครับ  ถ้ากลัวหมดประกัน  ก็ต้องซื้อสายมาแปลง  แทนที่จะตัด

tlt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2554, 12:57 »

เป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่จะดัดแปลงใช้งานครับ ...

แนะนำที่ถูกๆ  ราคาพอๆ กัน   ที่สำคัญ  ใช้ได้เลย...

ผมซื้อที่ร้านอมร  ครับ    Adapter   Dreambox   12 V  2 mA    ตัวละ  200  บาท
                                 รีโมท  Dm500s   ไฟขาว                         ตัวละ  100  บาท

คนไทย
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2557, 10:40 »

ไม่แนะนำครับ  power supply จากจีนรุ่นนี้  ออกแบบชุดระบายความร้อนไม่ดี ไม่เหมาะกับการเปิดนาน ชุดระบายความร้อนที่ mosfet เล็ก ทำให้ Capacitor ใกล้ๆไหม้ได้   ลองเปิดดูจะเห็นครับ   ใช้ของ DB ดูดีกว่ามาก

sujin
สมาชิก VIP

« ตอบ #50 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2557, 11:56 »

ลองเข้าไปดูที่ 9sat.com ผมซื้อไปใช้หลายตัวแล้วไม่มีปัญหาเลย

หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์