ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

22 กันยายน 2560, 07:55 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซัพพลาย 500 พัง มีที่ซื้อครับ  (อ่าน 18169 ครั้ง)
wat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: 28 กันยายน 2553, 09:34 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ของผมเสีย ใช้ 12 V. 1A. ยังใช้ได้เลยครับ

akumo
ร้านค้าลงทะเบียน*
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 28 กันยายน 2553, 10:04 »

Grin ผมเอา adapter ของ DM500 (2A) มาใช้กับ DM800 (3A) พร้อมกับ wifi bridge ใช้งานได้เป็นปกติครับ

ขอบคุณครับ

ที่มากับเครื่อง 500    12 v 2A

800    12 v 3 A

ครับ           

matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #22 เมื่อ: 28 กันยายน 2553, 23:17 »

ใครที่ซัพพลายพัง ไปหาซื้อมาใช้ได้เลยครับ
ได้ตัวแปลง hdd มาด้วย
ถูก และดี มีประกัน  1 ปี ราคา 185 บาท
ขนาด 12V 2-2.5A
ลองดูครับ

ไม่ขาย แค่มาบอกทาง

ขอถามครับ ว่า ที่ advice มีขายไหมครับ
อยู่ในหมวดไหนครับ
ผมหาไม่เจอ
 พอดี กะว่าจะซื้อ หม้อแปลงตัวนี้ไปให้ลูกค้า
เพราะว่า หม้อแปลงของลูกค้า เสีย 
เห็นตัวนี้ถูกดี แล้วมีประกัน 1 ปีด้วย
 แนะนำที่ซื้อด้วยครับ

yosvarich99
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #23 เมื่อ: 28 กันยายน 2553, 23:38 »

เคยใช้มาก่อนแต่นานละครับ supply มันอ่อนแอมาก ครับ ต้องที่ อมรครับ 12v3A 350บาท ทนมากเปิดไม่ปิดเลยมาหลายปีละครับ

exsior tnt
พูดน้อย ต่อยไม่เป็น
น้องใหม่
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 30 กันยายน 2553, 07:24 »

หาจนเจอละ ในเวปที่ให้มา
มี 2 แบบนะ สเปคอื่นๆไม่ได้อ่านละเอียด
ลองเข้าไปดูเอาเอง แต่ อย่าลืมของถูก+ของดี หาไม่ง่ายนะ(ไม่ใช่ว่าไม่มี)

http://www.ccsc.in.th/system_new1/price/product.php?grp_biss=TS
http://thesystem.co.th/prod_manager/prev_order1_system.php?code=A0027923
http://thesystem.co.th/prod_manager/prev_order1_system.php?code=A0016954

ถึงผมไม่รวยเงินทอง แต่...
ผมมีปัจจัยสี่ ผมมีเวลาให้ครอบครัว
ผมมีเวลาให้มิตร ผมมีเวลาหาความสุข
ผมพอใจครับ
Tunya
น้องใหม่
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2553, 13:55 »

ถอดเพาเวอร์ซัพพลายของคอมฯ เก่าที่ไม่ได้ใช้แล้ว ต่อสายเขียว(มีเส้นเดียว) กะสายดำเพื่อให้ครบวงจรเสียบไฟแล้วติดครับหรือจะหาสวิทฯมาใส่ค่อมไว้ก็เข้าท่าดี  แล้วก็เลือกเอาสิที่นี้ เหลือง ก็ 12 โวลท์,แดงก็ 5 โวลท์
จับคู่กับสีดำซึ่งเป็นกาวน์ จะใช้กี่อย่างก็ทำเอา 1.ดรีม(12v)  2. โฟนิคการ์ดรีดเดอร์(5V) 3. เร้าเตอร์(12v) บางรุ่นอาจไม่ใช่ก็ดูเอา 4.พัดลม 5.ไวไฟบริดซ์ แล้วก็อย่างใช้อะไรอีก ก็ว่าไป ตัวเดียวคุ้มครับ เพียบครับหาแจ็คมาเชื่อมเข้าไป แกนในเป็นขั้ว บวกครับ  เรื่องแอมป์ไม่ต้องห่วงเหลือ ๆ แต่สายไฟที่ต่อเข้าควรมีสายดิน(ปลั๊กสามขา) เทคนิคนี้พวกทำ งึกงักด้วย ดรีมฯ เขาใช้กันเด้อ

pn55
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2553, 16:37 »

ของผมใช้ที่ชาร์ดแบต ลิโพ RC E-Sky 12V 1.5 Amp ใช้มาหลายเดือนแล้วไม่มีปัญหา ของเดิมใช้ได้ประมาณหกเดือน

pn55
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2553, 16:40 »

ของผมใช้ที่ชาร์ดแบต ลิโพ RC E-Sky 12V 1.5 Amp ใช้มาหลายเดือนแล้วไม่มีปัญหา ของเดิมใช้ได้ประมาณหกเดือน

Petchy
สมาชิก VIP

« ตอบ #28 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2553, 17:38 »

ใครที่ซัพพลายพัง ไปหาซื้อมาใช้ได้เลยครับ
ได้ตัวแปลง hdd มาด้วย
ถูก และดี มีประกัน  1 ปี ราคา 185 บาท
ขนาด 12V 2-2.5A
ลองดูครับ

ไม่ขาย แค่มาบอกทาง

มาดูรูปแล้วงง  ซัพพลายตัวนี้เราไปเสียบกับ DB ยังไงครับ  หัวแจ๊คมันไม่เห็นเหมือนหลังกล่องฝันเลย

supo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2554, 13:19 »

พวกนี้เป็น switching power supply นะคับมันจะมี noise ค่อนข้างเยอะ

ท่านใดเคยลองใช้ linear power supply กับ dreambox บ้างไหมคับ
ผมเห็นที่ npe ขายอยู่ขนาด 4 Amp เลือกได้ 3 voltage ราคา 500-600 บาท
อยากรู้ว่าถ้าเปลี่ยนมาใช้ linear supply แล้วจะได้ค่า SNR ดีก่าไหมโดยเฉพาะกับดาวที่สัญญาณไม่แรงหรือจานรับไม่ใหญ่พอ
เพราะเห็นว่า linear supply มี noise น้อยก่าพวก switching supply

DoiLuang
สมาชิก VIP

« ตอบ #30 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2554, 13:31 »

พวกนี้เป็น switching power supply นะคับมันจะมี noise ค่อนข้างเยอะ

ท่านใดเคยลองใช้ linear power supply กับ dreambox บ้างไหมคับ
ผมเห็นที่ npe ขายอยู่ขนาด 4 Amp เลือกได้ 3 voltage ราคา 500-600 บาท
อยากรู้ว่าถ้าเปลี่ยนมาใช้ linear supply แล้วจะได้ค่า SNR ดีก่าไหมโดยเฉพาะกับดาวที่สัญญาณไม่แรงหรือจานรับไม่ใหญ่พอ
เพราะเห็นว่า linear supply มี noise น้อยก่าพวก switching supply

ไม่มีประโยชน์ครับเพราะ DB ไม่ได้ทำงานด้วยไฟ 12V โดยตรง  แต่ภายในเครื่องจะมีวงจร
ที่แปลงแรงดันไฟ 12V เป็น 5V , 3.3 V และ 18V แบบ switching ภายในเครื่องเอง
ถ้าใช้แบบ Linear มีแต่เปลืองไฟมากขึ้นเพราะประสิทธิภาพในการทำงานต่ำ

supo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2554, 14:06 »

ไม่มีประโยชน์ครับเพราะ DB ไม่ได้ทำงานด้วยไฟ 12V โดยตรง  แต่ภายในเครื่องจะมีวงจร
ที่แปลงแรงดันไฟ 12V เป็น 5V , 3.3 V และ 18V แบบ switching ภายในเครื่องเอง
ถ้าใช้แบบ Linear มีแต่เปลืองไฟมากขึ้นเพราะประสิทธิภาพในการทำงานต่ำ

ผมเห็นว่าพวกนักเล่นhd player ที่มีตาเหยี่ยวนิยมใช้ linear supply เช่นตัวในรูปข้างล่าง เพราะเค้าบอกว่าสามารถเห็นความแตกต่างอย่างชัดเจนในแง่ของ noise ในภาพทีออกมา ทั้งๆที่เครื่อง hdplayer เองก็มีวงจรภายในที่สร้าง 3v,5v อย่างที่ท่านว่าแต่อาจเป็นเพราะวงจรภายในนั้นน่าจะเป็นพวกไอซีตระกูล 78xx เช่น 7805 (สำหรับไฟ 5V) ซึ่งเป็น linear ic มั้งคับ จึงเห็นความแตกต่าง 
แล้ว db เองไม่ใช้ไอซี 78xx สร้างไฟ 3v,5v หรอคับ

DoiLuang
สมาชิก VIP

« ตอบ #32 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2554, 14:38 »

DB ใช้ IC Switching ของ Linear Technology เบอร์ LT1940 และ LT1930
ทำงาน Switching ด้วยความถี่ 1.1MHz และ 1.2MHz ลองหา Datasheet มาดูครับ

Stephen
Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2554, 09:58 »

ใข้ Linear supply มีผลครับ SNR เท่าเดิม แต่ภาพอิ่มขึ้น,แจ่มขึ้น รับสัญญานรีโมทรวนน้อยลงครับ
ไม่รู้ว่าผมอุปทานไปเองหรือเปล่านะครับ
ตอนนั้น Supply DB พัง ยังไม่ได้ซ่อม ในลิ้นชักอะไหล่ไม่มี C 105 องศา
เลยไปคว้าเอา ซัพพลายของ KEYBOARD YAMAHA ตัวนั้น 12V 1.5A เครื่อง Reboot ตลอด สงสัยแอมป์ไม่เต็ม
ทีนี้ไปรื้อเอา ซัพพลายอเนกประสงค์ที่เคยทำไว้สมัยเป็นวัยรุ่น ขนาด 3 แอมป์ (ข้างในใช้ LM350)
ภาพอิ่มขึ้น แจ่มขึ้น ไม่ถึงขนาดเห็นได้ชัดเจน ผมไม่ใช่หูทอง,ตาเหยี่ยว แต่รู้สึกได้ครับ
ย้ำว่า ไม่รู้ว่าผมอุปทานไปเองหรือเปล่านะครับ ไม่ได้ทำ Blind test ครับ A/B test ยังทำไม่ได้ ผมไม่มีสวิทช์แบบแตะก่อนจาก

ป.ล.1 ใช้ R ค่า 2k กับ 220 ohm คำนวณได้ 12.6V แต่วัดจริงได้ 12.8V, TV 29" CRT, ใช้สาย AV แถม
ป.ล.2 ไม่กล้าฟันธงว่าดีขึ้น แต่คุ้มที่จะลองครับ
ป.ล.3 ใครอยู่ใกล้ๆ ยินดีให้ยืมลองครับ

oliver
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2554, 10:02 »

ยืมภาพมาจาก clef-audio

Phanom
น้องใหม่
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2554, 12:52 »

ผมเห็นว่าพวกนักเล่นhd player ที่มีตาเหยี่ยวนิยมใช้ linear supply เช่นตัวในรูปข้างล่าง เพราะเค้าบอกว่าสามารถเห็นความแตกต่างอย่างชัดเจนในแง่ของ noise ในภาพทีออกมา ทั้งๆที่เครื่อง hdplayer เองก็มีวงจรภายในที่สร้าง 3v,5v อย่างที่ท่านว่าแต่อาจเป็นเพราะวงจรภายในนั้นน่าจะเป็นพวกไอซีตระกูล 78xx เช่น 7805 (สำหรับไฟ 5V) ซึ่งเป็น linear ic มั้งคับ จึงเห็นความแตกต่าง 
แล้ว db เองไม่ใช้ไอซี 78xx สร้างไฟ 3v,5v หรอคับ

เท่าไหร่ครับ เจ้าตัวนี้
สงสัยจะซื้อ DB500 ได้หลายตัว  Grin

supo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2554, 14:40 »

เท่าไหร่ครับ เจ้าตัวนี้
สงสัยจะซื้อ DB500 ได้หลายตัว  Grin

เห็นขายอยู่ในเวบ htg2.net ที่ 2500 คับ
แต่ผมว่าถ้าแค่อยากลองใช้ linear supply แบบไม่ใช่มือโปร ซื้อตัวออกแนวบ้านหม้อเช่นจากร้าน npe ตัวละ 500-600 บาทก็ดีขึ้นระดับหนึ่งแล้วนะผมว่า

wankung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: 07 เมษายน 2554, 11:37 »

ผมใช้ Adapter ของ ADSL Router ครับ ก็ใช้ได้ดีอยู่นะ 12VDC 1A ครับ ไม่ต้องโมด้วย

ooy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: 07 เมษายน 2554, 15:24 »

ผมใช้ Adapter ของ ADSL Router ครับ ก็ใช้ได้ดีอยู่นะ 12VDC 1A ครับ ไม่ต้องโมด้วย
พึ่งรู้ว่าใช้แค่  1 Amp ก็เพียงพอหรอคับ นึกว่าต้องใช้ 2 Amp ( เช่น ตัวที่มากับเครื่อง)

wankung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: 08 เมษายน 2554, 11:15 »

เด๋วเสาร์นี้เอา แอมป์มิเตอร์ วัดให้ครับ ว่าตกลงใช้เท่าไรกันแน่จะได้หายสงสัยเสียที ผมก็สงสัยมานานละตนับ

หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์