ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

11 ธันวาคม 2561, 21:30 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้สายโทรศัพท์ ทำสาย Null  (อ่าน 11852 ครั้ง)
Chairat
น้องใหม่
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 13 กันยายน 2553, 22:51 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ขอบคุณ idea ท่านStephen Grin เพิ่งทำเสร็จผมใช้ RJ-45ตัวเมียที่เหลือจากทำ outlet lanครับ
ขี้เกียจพกสายหลายเส้น Grin

อคติทำให้คนรับเหตุผลด้านเดียว

coolcool
สมาชิก VIP

« ตอบ #21 เมื่อ: 14 กันยายน 2553, 06:48 »

มือไหม่ช่วยจำให้ดีนะ มีประโยชมากมาย สายห้าชนห้า สายสองไขว้สายสาม จำแค่นี้ก้อพอ บางครั้งไม่มีสายฉุกเฉินสุดๆไม่มีอุปกรต่อrs232แนะนำ ให้เอาสายโทรศัพทธรรมดาหรือสายไฟเลกๆอะไรก้อได้ยาวเมตรเดียวต่อแบบนี้ก้อแฟลตผ่านได้สบาย ใช้งานแบบมือสมัครเล่นนะ อ่านวิทีดูขาให้ถูกทั้งตัวผู้เมีย หากจะทำบ่อยๆก้อหาซื้อในเวป120บะ
chatri
น้องใหม่
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 14 กันยายน 2553, 09:28 »

ขอบคุณ idea ท่านStephen Grin เพิ่งทำเสร็จผมใช้ RJ-45ตัวเมียที่เหลือจากทำ outlet lanครับ
ขี้เกียจพกสายหลายเส้น Grin

......ยอดเลยครับ  ผมขอทำมั่งนะ.....
Natpipat
กล่องฝัน-ฝันดีเสียรายเดือน-ฝันร้ายseverล่ม-ฝันหวานหนังสนุก-ฝันไม่หยุดใช้เลยกล่องฝัน
น้องใหม่
*

กล่องฝัน-ฝันดีเสียรายเดือน-ฝันร้ายseverล่ม-ดูกันไป

« ตอบ #23 เมื่อ: 14 กันยายน 2553, 10:58 »

ต้องปักหมุดไว้แล้วแบบนี้ ในชีวิตของเราต้องได้ใช้แน่ ถ้าเครืองเดี้ยงขึ้นมา แต่คงไม่มีใครอยากเจอวันนั้น ชิมิ ชิมิ....
Chairat
น้องใหม่
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 14 กันยายน 2553, 11:06 »

......ยอดเลยครับ  ผมขอทำมั่งนะ.....

เพิ่มเติมให้นะครับ ต่อ RS232 null modem แบบท่าน Phanuwat ต่อ rj-45 ตัวเมีย เรียงสีแบบ B นะครับ ไม่ต้องต่อครบ 8 เส้นก็ได้ ต่อแค่ตรงกับสีที่ท่านไปต่อกับRS232

วิธีต่อ rj-45 ตัวเมีย ครับ

http://www.thaiadmin.org/board/index.php?topic=78499.0

วิธีต่อ RS232 null modem แบบท่าน Phanuwat แนะนำ

บัดกรีแค่ 3 เส้นก็พอนะ pin 2 กับ pin 3 บัดกรีไขว้กัน ส่วนพิน 5 ต่อตรง
pin 2 --> 3
pin 3 --> 2
pin 5 --> 5

ขอให้สนุกกับการ DIY ครับ Grin

อคติทำให้คนรับเหตุผลด้านเดียว
ben ^-^
Ian Paulter
น้องใหม่
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 23 กันยายน 2553, 12:05 »

จริงๆแล้วสายnull นี่มันต้องใช้สายทองแดงขนาดไหนน่ะครับ
ทองแดงขนาดสายlan cat5e ได้รึเปล่าครับ หรือว่าต้องใช้เส้นใหญ่กว่านี้

Stephen
Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2553, 09:37 »

จริงๆแล้วสายnull นี่มันต้องใช้สายทองแดงขนาดไหนน่ะครับ
ทองแดงขนาดสายlan cat5e ได้รึเปล่าครับ หรือว่าต้องใช้เส้นใหญ่กว่านี้

ขนาดของสายไม่แน่ใจครับ แต่สาย LAN CAT5e ใช้ได้แน่นอน
ที่เค้าทำขายก็ใช้ สาย LAN นี่แหละ
ส่วนเรื่องความยาว จากมาตรฐาน RS-232 ลอง search ดูแต่ละที่ให้ข้อมูลไม่ค่อยตรงกัน
บ้างก็ว่าไม่ควรเกิน 25 ฟุต (ประมาณ 7.62 เมตร)
สายโทรศัพท์ของผมเส้นเล็กกว่าสาย LAN อีก แถมยาวตั้ง 10 เมตร ก็ยังใช้ได้ครับ
boom
น้องใหม่
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2553, 01:55 »

ผมก็ใช้สายโทรศัพท์มาทำเช่นกัน ความยาวไม่เกินเมตร ได้อ่านกระทู้นี้ก็เพิ่งจะรู้จริงๆว่าสายยาวก็ใช้งานได้
ตรงที่ครอบหัว DB9 มันหลวมๆก็ใช้เปลือกสายยาวประมาณ2ซม.มาหุ้มไว้อีกครั้งก็แน่นพอดี
ส่วนด้านในที่บัตกรีก็ใช้กาวแท่งหยอดสักหน่อยกันขยับ เพราะหยิบใช้งานบ่อยๆอาจจะขาดตรงรอยบัตกรีได้
shang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2553, 22:48 »

คุณคนสงขลาครับ ผมรบกวนขอทางกลับเข้าโรงเรียนด้วยครับ พอดีhdตัวเก่าพังเลยหาทางกลับโรงเรียนไม่เจอไม่ได้ Backup ไว้ครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์