ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

11 ธันวาคม 2562, 09:53 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้หน่อยคับ DB ต่อ 2 จุด แล้วกระตุก แก้ยังไงดีคับ  (อ่าน 14708 ครั้ง)
โจ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: 14 มีนาคม 2554, 22:07 »

รบกวนสอบถามอีกนิดนะครับ

ถ้าจะลง image ใหม่ ต้องทพอย่างไรครับ  เพราะเจ้าของบ้านเค้า lock password อะครับ

Vatada
สมาชิก VIP

« ตอบ #61 เมื่อ: 14 มีนาคม 2554, 22:11 »

การเกิดปรากฏการณ์ทางธรรมชาติ SUN OUTAGE 9-20 มีนาคม 2554

การเกิดปรากฏการณ์ทางธรรมชาติ SUN OUTAGE ซึ่งปรากฏการณ์ดังกล่าวจะมีผลกระทบต่อการใช้งานระบบสื่อสารผ่านดาวเทียมทุก ประเภทในประเทศไทย โดยในการเกิด SUN OUTAGE จะเกิดเป็นช่วงระยะเวลาประมาณวันละ ๑ ครั้ง ๆ ละ ๑๐ - ๒๐ นาที ต่อสถานีลูกข่ายขึ้นอยู่ในแต่ละพื้นที่
http://www.212cafe.com/freewebboard/list2.php?user=hs7etd

เป็น ปรากฏการณ์ที่เกิดขึ้นโดยธรรมชาติ เมื่อโลก ดาวเทียม และดวงอาทิตย์ โคจรมาอยู่ในแนวเส้นตรงเดียวกัน ทำให้จานสายอากาศของสถานีภาคพื้นดินรับสัญญาณจากดวงอาทิตย์ (ที่เป็นแหล่งกำเนิดคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าที่มีกำลังงานขนาดมหาศาล) ซึ่งจะผลิตสัญญาณทุกย่านความถี่เกิดขึ้นเป็นสัญญาณรบกวนปะปนเข้ามากับสัญญาณ สื่อสารข้อมูลที่สถานีภาคพื้นดินนั้น ๆ รับจากดาวเทียม ทำให้สถานีสื่อสารภาคพื้นดิน ไม่สามารถติดต่อสื่อสารได้อย่างถูกต้อง ซึ่งเหตุการณ์ SUN OUTAGE จะเกิดขึ้นปีละ ๒ ครั้ง แต่ละครั้งจะใช้เวลานาน ๕ - ๑๐ วัน ๆ ละประมาณ ๑๕ นาที และการเกิดปรากฏการณ์ SUN OUTAGE นี้จะเกิดกับสถานีดาวเทียมที่ติดตั้งในพื้นที่ต่าง ๆ ไม่พร้อมกันขึ้นอยู่กับตำแหน่งของสถานีภาคพื้นดินบนพื้นโลก โดยจะเกิดปรากฏการณ์ SUN OUTAGE นี้ประมาณเดือนกันยายนและตุลาคมของทุกปี ซึ่งสามารถทำการคำนวณเพื่อคาดการณ์วันและเวลาที่จะเกิดล่วงหน้าได้อย่างแม่น ยำ การคำนวณนี้เป็นหน้าที่ของผู้ให้บริการเช่าดาวเทียม และเมื่อเกิดเหตุการณ์นี้จะทำให้เครื่องรับดาวเทียมชิปไปชิปมา ไฟสัญญาณ ซิ้งค์ จะกระพริบ ๆ เสียงจะดัง ขาด ๆ หาย ๆ แล้วเสียงก็จะหายไป ปล่อยไว้ประมาณ ๑๕ นาที เมื่อมุมของโลกเคลื่อนที่ผ่านแนวเส้นตรงกับดวงอาทิตย์ก็จะรับสัญญาณได้ตาม ปกติ
โดยในช่วงนี้สำหรับผู้ที่รับชม ASIAUPDATE  หรือช่องที่มีสัญญาณอ่อน ผ่านดาวเทียมไทยคมทั้งในระบบ C-Band และ Ku-band จะได้รับผลกระทบในวันที่ 9-20 มีนาคม 2554 ในช่วงเวลาประมาณ 14.05-14.30น. (สำหรับผู้รับชมในประเทศไทย)
ดาวเทียม NSS 6 ในระบบ Ku-band จะได้รับผลกระทบในวันที่ 9-19 มีนาคม 2554 ในช่วงเวลาประมาณ 12.50-13.05น.
(สำหรับผู้รับชมในประเทศไทย)
สามารถดูว่าดาวเทียมที่ท่านรับอยู่ได้รับผลกระทบของ Sun Outage ได้ใน
 http://www.satellite-calculations.com/SUNcalc/SUNcalc.htm
(เวลาในลิงค์ที่ให้จะเป็นเวลา GMT นะครับ ในไทยต้อง GMT + 7)

คัดลอกมาจาก   http://bansobkokphototrip.com/index.php?topic=347.0

ขอบคุณมากๆๆ Grin

หรือ  Set  DB 1 เป็น  Off 
       Set  DB 2 เป็น  On 

" แค่เราคิดดี ความดีก็เกิดแล้ว
  หากลงมือทำแล้วไม่มีใครเห็น
   มันก็เป็น  ความดีอยู่ดี  "

ขอบคุณมากๆครับ thaidreambox
ja- 101
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #62 เมื่อ: 14 มีนาคม 2554, 22:22 »

รบกวนสอบถามอีกนิดนะครับ

ถ้าจะลง image ใหม่ ต้องทพอย่างไรครับ  เพราะงึกๆ งักๆ จั่งซี่มันต้องถอนเค้า lock password อะครับ

ลองถามเขาดูถ้าเขาไม่บอกค่อยทำดรีมอัฟใหม่แต่ต้องมีสาย null modem
โจ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: 14 มีนาคม 2554, 22:24 »

ถามแล้วครับ แต่เค้าไม่ยอมบอกครับ

เค้าลง mgcam ครับ

ja- 101
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #64 เมื่อ: 15 มีนาคม 2554, 01:05 »

ถามแล้วครับ แต่เค้าไม่ยอมบอกครับ

เค้าลง mgcam ครับ

ผมทิ้งเบอร์โทรไว้ที่เมล์คุณแล้ว ลองโทรคุยเผื่อช่วยได้
Happy SVDB
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #65 เมื่อ: 15 มีนาคม 2554, 10:03 »

ร่วมด้วยช่วยกันครับ
ต้องทำ Dreamup แล้วล่ะครับ
ส่ง PM มาครับผม อยากช่วยเหมือนกัน
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์