ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

16 กรกฎาคม 2562, 06:56 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อสาย LAN จาก DB ไปเร้าเตอร์ ดูช่อง7ได้ช่องเดียว  (อ่าน 20727 ครั้ง)
MM541
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: 15 กันยายน 2553, 22:22 »

ถ้าเป็นเน็ตของ ทรู คุณต้องแก้ไข เนมเช็ฟเวอร์ใหม่คับ ปกติของผู้บริการราย อื่นจะป็น 192.168.1.1
แต่ของ ทรูจะไม่เหมือนที่  ผู้บริการรายอื่นนะคับอื่นคับ

MM541
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: 15 กันยายน 2553, 22:34 »

แก้ Nameserver ที่DBเป็น 203.144.207.29 ลองดูนะคับ
MM330
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: 16 กันยายน 2553, 23:00 »

ยังดูไม่ได้เหมือนเดิมครับ
ต้องคืนVonetให้พี่แล้ว เลยไปซื้อ routerของBuffalo N150มา
แต่ยังsetค่าไม่ได้ครับ
ยังงงๆอยู่ เป็นมือใหม่เรื่อง network
งงกับศัพท์มันอยู่ครับ
ในป่า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: 18 กันยายน 2553, 22:48 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ
เดี๋ยวผมลองทำดูก่อนนะครับ
ลอง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: 19 กันยายน 2553, 03:27 »

ลองใส่IPเป็น 192.168.1.100เอาเครื่องถูกออกแล้วกดเซฟสีเขียวแล้วรีบู๊ลใหม่
MM330
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: 22 กันยายน 2553, 21:16 »

รายงานความคืบหน้า
เมื่อวานตั้งค่า Buffalo N150 ให้เป็น Bridge Mode แล้วทดลองออกnet ปรากฎว่าNotebook(ปิดWireless)ที่ใช้สามารถ
ออกnetได้  แต่พอลองเอา DB มาต่อไม่สามารถออกnetได้ ผมเลยเอา Netbook(ปิดWireless) อีกตัวหนึ่งมาต่อที่ N150
ก็ออกnetได้เลยไม่ต้องทำอะไรเลย สามารถออกnetได้ทั้งคู่ ยกเว้น DB  ผมเลยโทรไปที่ Support ของ Buffalo คุยกันแล้วผมก็ตั้งค่า
N150 ถูกต้องทุกอย่าง  ปัญหาน่าจะเป็นที่ nlink ของ2(เปลี่ยนมา2ตัวแล้ว) ทางSupport เลยให้ผมทดลองตั้งค่า nlink ให้เป็นModem
เพียงอย่างเดียว(ปิดฟังก์ชัน router) แล้วตั้งค่า N150ให้เป็น router mode แล้วทดลองต่อ DB ใหม่  ถ้าออกnetได้แสดงว่าปัญหา
เกิดจาก nlink   
แต่ผมยังไม่มีเวลาทำ  แล้วจะรายงานความคืบหน้าต่อไปครับ
Natpipat
กล่องฝัน-ฝันดีเสียรายเดือน-ฝันร้ายseverล่ม-ฝันหวานหนังสนุก-ฝันไม่หยุดใช้เลยกล่องฝัน
สมาชิก~TDB
*

กล่องฝัน-ฝันดีเสียรายเดือน-ฝันร้ายseverล่ม-ดูกันไป

« ตอบ #66 เมื่อ: 22 กันยายน 2553, 21:36 »

ผมก็N-link กว่าจะเซ็ตได้เล่นเอาเซงเหมือนกัน ไงใจเย็นหน่อยคับ

ตัวนี้ผมไม่ชอบเพราะมันจะรีเซ็ตบ่อย และเวลาเปิดเน็ตชอบกระแดะเข้าเวบ2ก่อนตลอด เซงจิงๆ
MM330
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: 22 กันยายน 2553, 23:27 »

คุณ Natpipat พอจะแนะนำได้ไหมครับ
ว่าควรไปแก้ที่ตรงไหนครับ
MM330
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: 25 กันยายน 2553, 08:38 »

ผมไม่แน่ใจว่า ปัญหาเกิดจากตรงนี้หรือเปล่า

แก้ไขตั้งค่า Firewall ของ router n-link อย่างไรครับ
ผมลองแก้แล้ว คอมออก netไม่ได้ เลยต้องกลับมาใช้ค่าเดิมครับ

IP/Port Filtering
ตรง Outgoing Action อยากแก้เป็น Deny

Mac Filtering
ทั้ง Outgoing Action และ Incoming Action อยากแก้เป็น Deny

คืออยากแก้ทั้งหมดเป็น Deny โดยที่คอมพิวเตอร์ยังคงออกnetได้ครับ

Natpipat
กล่องฝัน-ฝันดีเสียรายเดือน-ฝันร้ายseverล่ม-ฝันหวานหนังสนุก-ฝันไม่หยุดใช้เลยกล่องฝัน
สมาชิก~TDB
*

กล่องฝัน-ฝันดีเสียรายเดือน-ฝันร้ายseverล่ม-ดูกันไป

« ตอบ #69 เมื่อ: 25 กันยายน 2553, 12:00 »

วันก่อนโทรมาเมียผมรับ ไงรบกวนโทรหาอีกทีครับ พอดีวันนั้นเมียผมนึกว่าคุณเป็นเพื่อนจะโทรมาชวนไปดื่มน้ำเมาอะั5555

จะได้ลองตั่งค่าเหมื่อนๆกัน ไปทีละขั้นตอน ครับ ผมก็ไม่ค่อยเก่ง แต่พอมั่วๆไปได้ครับ
Ti
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: 25 กันยายน 2553, 12:49 »

เรียงสายแลนผิดป่าวครับ ลองเรียงตามมาตรฐานของ 100Mpbs ดูครับ ถ้าจำไม่ผิด

ขาวส้ม
ส้ม
ขาวเขียว
น้ำเงิน
ขาวน้ำเงิน
น้ำเงิน
ขาวน้ำตาล
น้ำตาล

ทั้งสองฝั่ง ลองดูครับ จะมีปัญหาเวลาลากสายแลนยาวๆ สั้นๆไม่ค่อยเจอ หรือจะมีปัญหากับอุปกรณ์บางตัว ถ้าไม่ได้เรียงตามมาตรฐาน เพราะถ้าเสียบกับ โน๊คบุ๊ค มันมี auto cross เลยไม่ค่อยพบปัญหาครับ ลองใหม่ดู
Genie
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: 30 กันยายน 2553, 15:00 »

เมื่อวานเอา router n link  ไปต่อแทนModem router level1ของบ้านพี่ชาย  
ปรากฏว่า com ออกnetได้เลยไม่ต้องตั้งค่าอะไรอีก(ใช้2เหมือนกัน)
ผมก็เลยเอาไปต่อเข้าDB ก็สามารถดูได้เลย ไม่ต้องทำอะไรเลย
แต่พอยกกลับมาใช้ต่อที่บ้าน DBก็ยังดูไม่ได้เหมือนเดิมแต่Notebook ใช้ได้ปกติ
ตอนนี้เลยไม่รู้ว่าผิดปกติที่อะไร
งงจริงๆครับ มากด้วย
MM330
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #72 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2553, 11:42 »

ล่าสุดเมื่อวันที่21/10ไปซื้อ router  linksys n120 มาใช้แทน nlink ปรากฏว่า ก็ใช้ไม่ได้
โทรไปคุยกับ Support นานมาก แกบอกว่าน่าเกิดจาก sofeware มัน ไม่supportกัน
ให้ยกทั้งrouterและDBไปที่ 0ให้เขาดูให้(แต่linksys n120 สามารถใช้กับnotebookผมได้
อาการเป็นคล้ายกับ nlink ) ผมเลยโทรไปที่ร้านที่ซื้อเจ้าlinksysมา และขอเปลี่ยนเป็น TP link
8901  เพราะที่บ้านน้องสาวใช้อยู่และดูDB ได้  ร้านก็ดีมากให้เปลี่ยน และคืนเงินส่วนต่างให้ด้วย
พอเอาTP link มาต่อที่บ้าน ตั้งค่า เสร็จ สามารถดูDB ได้เลย ลื่นไม่มีสดุด  ดูมาหลายวันแล้ว
เลยอยากจะถามปัญหานิดหน่อยครับ

เป็นไปได้ไหมที่ DB บางimage ไม่สามารถต่อกับrouter ที่เป็น n technology ได้ครับ
และปัญหาของผมอาจเกิดจากตรงนี้หรือเปล่าเพราะ
linksys n120,buffalo n120  เป็น n technology เลยใช้กับ DB ของผมไม่ได้(n link ไม่ทราบว่าเป็น n หรือ G )
TP link ,level 1 เป็น G เลยใช้ได้
(ทั้งหมดที่ลอง ใช้ DB 4ตัว ซื้อจาก เจ้าเดียวกัน เป็นอาการเหมือนกันหมด image เดียวกัย 3 ตัว อีกตัวเป็น image อื่น)
sarEEE
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: 19 เมษายน 2554, 22:25 »

ปัญหาเดียวกันครับ
แต่ของผมหายแล้ว
แก้โดยการเข้าไปดูตรงที่เรา forword port ไว้ ip มันดันไปซ้ำกันกับ db ผมลองลบทิ้งเปิดปุปติดปับ
ประมาณว่า วันนี้เราใช้ notebook โหลดบิท เลย forword port ไว้
แต่พอมาอีกวันนึงเปิด DB เราดันไปตรง IP นั้นพอดีเลยใช้ไม่ได้ครับ
ลองลบดูนะครับ
phachayo
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #74 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2554, 18:46 »

Router nLink 1 Port WiFi มีปัญหาใช้ร่วมกับ DreamBox ไม่ได้สามารถแก้ไขได้ดังนี้
  1. เข้าไปที่ http://192.168.1.1/

2. ใช้ User : admin, Password : password  (Default)

3. ไปที่หัวข้อ Admin

4. ไปที่หัวข้อ Landing Page

5. คลิกเลือก Disable

6. Apply/Change
  7. Commit/Reboot เลือก Commit
  8. Reboot

แค่นี้ก็สามารถใช้งานได้แล้วครับ
cybernew
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #75 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2554, 13:27 »

ของผม ต่อดูที่บ้าน 500s ไม่มีปัญหา  แต่พอมาเซ็ตที่บ้านอีกบ้าน nlink ใช้งานไม่ได้เหมือนกันครับ ทำทุกวิธีการแล้วก็ไม่ออก
แต่พอกลับเอาไปต่อที่บ้าน Modem ไม่ใช่ nlink กลับดูได้เลย ตอนนี้กำลังนั่งset Nlink อยู่ ปวดหัวมาก
cybernew
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2554, 11:44 »

เปลี่ยน Moden ใหม่ ภาพมาเลยครับ วิ่งไปซื้อโมเด็มแป๋บเดียวเสร็จ ปล. สายแลยห่วยๆอย่านำมาติดตั้งด้วยนะครับ ไม่งั้นภาพก็ไม่มาด้วยนะเออ ^^"
elvis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2554, 09:26 »

แลมีปัญหาเยอะจัง Grin
MM330
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2554, 15:36 »

ผมก็เปลี่ยนเป็น tp-link จบทันทีเลยเหมือนกันครับ
 n link ก็ในกรุไปแล้ว
อยากลองแบบคุณ prachayo เหมือนกันรอว่างก่อนครับ
Dream บ๊อก บ๊อก
สมาชิก VIP

« ตอบ #79 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2554, 22:23 »

เมื่อวานเอา router n link  ไปต่อแทนModem router level1ของบ้านพี่ชาย  
ปรากฏว่า com ออกnetได้เลยไม่ต้องตั้งค่าอะไรอีก(ใช้2เหมือนกัน)
ผมก็เลยเอาไปต่อเข้าDB ก็สามารถดูได้เลย ไม่ต้องทำอะไรเลย
แต่พอยกกลับมาใช้ต่อที่บ้าน DBก็ยังดูไม่ได้เหมือนเดิมแต่Notebook ใช้ได้ปกติ
ตอนนี้เลยไม่รู้ว่าผิดปกติที่อะไร
งงจริงๆครับ มากด้วย

สายแลนของท่านใช้ยาวกี่เมตรครับ ถ้าสายเกรดต่ำ 15 เมตรก็ loss แล้วครับ ขอ ip ไม่ได้ แก้โดย รื้อสายเดินใหม่ ใช้สายแพงหน่อย หากรื้อยาก ลงทุนซื้อ hub มาต่อรับอีกตัว 300 กว่าบาท และต่อ db เข้ากับ hub อีกที hub จะช่วยขยายสัญญาณขึ้น กรณีสัญญาณ loss ครับ 

ข่าวดีหากท่านยังดูไม่ได้อีก ท่านไม่ใช่ดูได้แต่ ช่อง 7 TNN ครับ  ยังสามารถดูช่อง 178 - 200 ได้ครับ   Grin
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์