ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

22 กรกฎาคม 2562, 08:08 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคเปลี่ยนใหม่ image โดยไม่ต้อง Dremup หรือ Flash สำหรับมือใหม่  (อ่าน 35955 ครั้ง)
tlt
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 03 กันยายน 2553, 22:26 »

ก่อนอื่น แนะสำหรับมือใหม่ ต้องมี โปรแกรม DCC ไว้ที่เครื่อง  หรือถ้าถนัดใช้ Ftp Telnet ของ บน Windows ก็ได้คับ  แต่สำหรับมือใหม่ดูมันยุ่งยาก

หาดาวโหลด  DCC มาติดตั้งง่ายกว่าครับ  คู่มือก็มีให้ลองค้นดูในบอร์ดนี้ละครับ   หรือจาก  http://www.4shared.com/  มี image แจกเยอะแยะ  แต่ถ้าจะให้พร้อมๆ สำหรับเมืองไทยก็ต้องในนี้ละครับ

มีแจก  แต่รู้สึกหลังๆ นี้จะต้องแลกกับการเป็นสมาชิกครับ     ไฟล์ที่จะนำมาเปลี่ยน image ใหม่จะต้องเป็น  ไฟล์  .img  นะครับ   

ก่อนอื่นทำให้  PC  มันเชื่อมต่อกับ Drembox  ให้ได้ก่อนครับ โดยผ่านสาย LAN

Uploaded with ImageShack.us

tlt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 03 กันยายน 2553, 22:36 »

มันดูง่ายสำหรับท่านที่มีพื้นฐานคอมพิวเตอร์  แต่อาจจะยากสำหรับผู้ที่ไม่มี  หรือเพิ่งรู้จักใช้ DB  แต่อยากศึกษาความรู้เพิ่มเติม

การเปลี่ยน image ด้วยวิธีนี้จึงจำเป็นต้องรู้ IP  Dreambox    และ Password  เครื่อง    หากเครื่องของท่าจอมืดคงต้องนำไปเปลี่ยนด้วยวิธี Dreamup  แทนครับ  โดยใช้ไฟล์ .imag  ตัวเดียวกันนี่ละครับ

tlt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 03 กันยายน 2553, 22:43 »

ก่อนที่ท่านจะเปลี่ยน  image  ทุกครั้งควรทำ ไฟล์ Backup เก็บไว้เผื่อฉุกเฉินด้วยนะครับ  อาจจะใช้  Flash wizard  หรือวิธีอื่นๆ ผมจะยังไม่แนะนำเพราะมีคนทำคู่มือใช้งาน โปรแกรมพวกนี้ไว้เยอะแล้ว 

แต่ที่สำคัญคือ  ไฟล์ที่ท่านจะต้องเก็บเพื่อให้ดูช่องที่ท่านต้องการได้  คือ  CCCam.cfg   และ newcam.list     สำหรับ  CCcam  และ Mgcam  ตัวอื่นๆ ไม่ขอกล่าวถึงนะครับ

tlt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 03 กันยายน 2553, 22:46 »

อีกตัวที่ต้อง เก็บไว้ครับ  newcam.list   ก็ให้เลือกเก็บเฉพาะทีท่านใช้ก็ได้นะครับ   

tlt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 03 กันยายน 2553, 22:51 »

ขั้นตอนนี้เป็นการเตรียมความพร้อมของ ไฟล์ image ที่ท่านได้มาก็คือ image ที่ท่านต้องการเปลี่ยน      ชื่อไฟล์ตามแหล่งที่ท่านได้มาเลยนะครับ ในภาพเป็นแค่ตัวอย่าง  ต้องเป็นไฟล์ นามสกุล  .img  เท่านั้นนะครับ  นำไปวางไว้ในเครื่อง Dreambox ตามภาพเลยครับ

tlt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 03 กันยายน 2553, 23:00 »

เทคนิคเปลี่ยนใหม่ image โดยไม่ต้อง Dremup หรือ Flash

tlt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 03 กันยายน 2553, 23:06 »

คราวนี้มาถึงขั้นตอน การลบ image ตัวที่มีอยู่เดิมในเครื่องครับ    ไม่จำเป็นว่าจะต้องใช้ค่ายเดียวกัน    ของค่ายไหนก็ได้ลบทิ้งไปเลยครับ   แต่ท่านต้องทำ Backup  image ตัวเดิมไว้กอนนะครับ   ไว้ท้ายๆ ผมจะแนะนำวิธีทำ backup  เป็นไฟล์  .img   เพื่อเก็บไว้ใช้ Dreamup ยามฉุกเฉิน

ให้พิมพ์คำสั่งตามในภาพเลยครับ   ระวังเรื่องการเว้นเวรรคนะครับ มีผลต่อความถูกต้องของคำสั่ง Linux  ครับ

คนอ่าน
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 03 กันยายน 2553, 23:06 »

เยี่ยมเลยครับ บรรยายต่อเลยครับ กำลังเฝ้าดูด้วยใจจดจ่อ  จะได้ทำเป้นเสียที่
tlt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 03 กันยายน 2553, 23:11 »

ต่อไปเป็นขั้นตอนการติดตั้ง image  ตัวใหม่แล้วครับ     หลังจากพิมพ์คำสั่งลบตัวเดิมออก  จะใช้เวลาประมาณไม่ถึง 1 นาที     ขั้นตอนการติดตั้งก็ใช้เวลาแค่ประมาณไม่เกิน 3 นาที 

พิมพ์คำสั่งตามในภาพนะครับ    เน้นนะครับเรื่องการเว้นวรรค  ดูให้ดูเว้นวรรคตรงไหนบ้าง

*_*คนเหน่อ^_^
*_* รักไม่ยอมเปลี่ยนแปลง @_@
สมาชิก VIP

^_^ ได้เกิดมาเจอเธอทั้งที @_@

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 กันยายน 2553, 23:19 »

รอครับ อยากรู้วิธี backup

Shocked Shocked :oหนุ่มสุพรรณฝันหวาน Tongue Tongue Tongue
tlt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 03 กันยายน 2553, 23:31 »

มาถึงขั้นตอนสุดท้าย ในการเปลี่ยน image แบบไม่ต้องพึ่งสาย Null Modem หรือ Rs232  แล้วนะครับ 

เป็นขั้นตอนการ สั่งให้ Restart Dreambox ขึ้นมาใหม่ด้วย image ตัวที่เราได้ติดตั้งลงไป   สังเกตุภาพที่ Boot ขึ้นมาหน้าจอทีวีเปลี่ยนไปตาม  image ตัวใหม่ที่ท่านได้มาติดตั้ง  ต่างกันไปจากแหล่งที่มาและต่างค่าย

ที่สำคัญท่านจะยังดูช่องที่ท่านต้องการดูไม่ได้นะครับ   ดูได้เฉพาะช่องฟรีทีวี   หรืออาจจะดูไม่ได้เลย   ท่านต้องไป  config  ชนิด LNB  การตัดต่อผ่าน Diseqc Multiswitch  หรืออุปกรณ์อื่นๆ ตามจำนวนดาวเทียมและการตัดต่อที่บ้านท่าน     ยังไม่พอครับ  ต้องไปทำให้ Drembox มันเชื่อมต่อ Internet ให้ได้  ไปแก้ IP  gateway  nameserver  ซึ่งเหล่านี้ผมไม่ขอกล่าวถึงนะครับ  เพราะมีให้อ่านแล้วมากมายครับ

matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 กันยายน 2553, 23:37 »

ขอบคุณครับ
tlt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 03 กันยายน 2553, 23:39 »

ต่อไปเป็นขั้นตอนการทำให้ช่องที่เราอยากดูปรากฏขึ้นหน้าจอครับ   ก็เอาไฟล์หัวใจหลัก ที่เราเก็บเอาไว้มาทับแทนที่ตัวที่ติดมากับ  image ตัวใหม่ได้เลยครับ 

tlt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 03 กันยายน 2553, 23:47 »

อีกตัวหนึ่ง  ก็เช่นเดียวกันครับ  ใครเก็บอะไรไว้ที่เป็นหัวใจสำคัญ    ก็เอามาใส่ในร่างใหม่ในกล่องเดิมได้เลยครับ  

เท่านี้ก็เสร็จสิ้น  การเปลี่ยน image ใหม่โดยไม่ต้อง Flash  ไม่ต้อง Dreamup   ถ้าทำแบบชำนาญแล้ว ใช้เวลาไม่ถึงห้านาที  เร็วพอๆ กับ Flsah แถมเปลี่ยนต่างค่ายได้สบายมาก  ไม่ต้อง Dreamup ก่อน

ยิ่งถ้าเทียบกับการ Dreamup  ยิ่งรวดเร็วกว่ามากครับ                 หวังว่ากระทู้นี้จะมีโอกาศให้บุคคลทั่วไปได้เห็นบ้างนะครับ    ถ้าผิดที่  ผิดทางตรงไหนก็แจ้งมาครับ       จริงอยู่มันเป็นความรู้เดิมๆ ที่มีอยู่แล้ว   แต่สำหรับ

อีกหลายคนยังไม่รู้   โดยเฉพาะในกลุ่มมือใหม่   ผมโพสไว้ตรงนี้คงไม่ผิดที่

Phanuwat
สมาชิก VIP

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 กันยายน 2553, 00:01 »

แสดงว่าเราต้องทำ factory reset ก่อนใช่ไหมครับ เพราะปกติเนื้อที่ในอิมเมจมันจะไม่พอ (ถ้าผมจำไม่ผิดนะ)

แต่ก็ขอบคุณมากๆครับ สำหรับเทคนิคใหม่ๆ Smiley
yo2010
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 04 กันยายน 2553, 00:07 »

ขอบคุณมากครับ ผมขออนุญาต copy ไว้ศึกษาและนำไปเผยแพร่
ให้ท่านมือใหม่อย่างผมและท่านใดที่ต้องการ ที่จะศึกษาต่อไปด้วยนะครับ
REDKNAPP
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 04 กันยายน 2553, 00:14 »

เจ๋งๆๆ มีประโยชน์มากครับ  Grin

tlt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 04 กันยายน 2553, 00:23 »

แสดงว่าเราต้องทำ factory reset ก่อนใช่ไหมครับ เพราะปกติเนื้อที่ในอิมเมจมันจะไม่พอ (ถ้าผมจำไม่ผิดนะ)

แต่ก็ขอบคุณมากๆครับ สำหรับเทคนิคใหม่ๆ Smiley

ไม่จำเป็นต้องทำครับ   แค่มีเนื้อที่พอวาง  imaege  ตัวที่คุณได้มา   วางไว้ที่ /tmp  ได้ก็เป็นพอ    หรือถ้ามันไม่พอ  ก็ลบอะไรก็ได้ ออกสักอย่างในเมื่อเราจะลบมันทิ้งทั้งหมดอยู่แล้ว    ขอให้มีพื้นที่พอสำหรับวาง image  ตัวใหม่ครับ

ไหนๆ ก็ไหน แล้ว  แถมท้ายด้วย  วิธีการ Backup เป็นไฟล์  .img    เพื่อนำมาใช้สำหรับ Dreamup ผ่าน สาย Null Modem หรือ Rs232 ในยามจอมืด  หรือฉุกเฉิน สำหรับคนชอบเล่น  จะได้ Dreamup รอบเดียวจบ  ทุกอย่างกลับมาเป็นเหมือนเดิม      หรือจะนำไปใช้เหมือนวิธีที่ผมโพสในกระทู้ก็ได้ครับ

moomoo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 04 กันยายน 2553, 00:39 »

ขอบคุณมากเลยครับ
ไม่เคยรู้มาก่อนเลย ว่าทำอย่างนี้ได้ด้วย
tlt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 04 กันยายน 2553, 00:43 »

เสร็จแล้วครับ  วิธีการทำไฟล์ .img    ได้ไฟล์ image เป็นแบบฉบับของตัวเอง  พร้อมใช้งาน  นำไป  Dreamup ใช้งานได้ทันที   แต่ถ้าจะนำไปแจกจ่ายให้คืนอื่นใช้ อย่าลืมเอาไฟล์หัวใจสำคัญมันออกมาก่อนนะครับ  เข้าไปลบบ้านที่ท่านเคยอยู่ออกด้วย   ก่อนที่จะทำ ไฟล์ .img  เพื่อให้คนอื่นใช้  ครับ   ด้วยความปรารถนาดี    

ง่วงแล้ว  ไปนอนกับเถอะครับ    หวังว่าพรุ่งนี้ ตืนเช้ามา  กระทู้นี้คงไม่โดนอุ้มหายไป   เหมือนกระทู้  วิธีดูช่อง HD  ด้วย PC  ผ่าน DM500  นะครับ    ใครกลัวอ่านไม่ได้อีกก็รีบ save เอาไว้ก่อนที่จะโดนอุ้มนะครับ

หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์