ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

11 ธันวาคม 2562, 03:53 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: stream ช่อง HD มาดูผ่าน VLC แล้วภาพกระตุกตลอดเวลา  (อ่าน 35395 ครั้ง)
Anan
สมาชิก VIP

« ตอบ #20 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2553, 11:14 »

Multichoice น่าจะไม่มี HD
แต่ที่คุยกันก็จะไปเอา VTC เคเบิลเวียตนามซึ่งได้เปรียบเรื่องสมาชิกรายเดือนถูกกว่า
และมี HD ให้หลายช่อง ผมก็เห็นด้วย ติดอยู่นิดเดียวถ้า VTC เขาส่ง 2 ภาษาในช่อง
HD มาทุกช่อง จะเยี่ยมยอดมากเลย  ภาษาเวียตนามฟังไม่ออกห่ะ..

แล้วพอจะมีดาวไหนบ้างครับ ที่จะถ่ายฟุตบอลโลกอีก นอกจากพี่ทุยบ้านเราครับ multichoice จะมีหรือเปล่าครับ

toytoycnx
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2553, 11:30 »

ใช้ดูภาพของเวียดนามครับ แล้วฟังเสียงจากของไทยเรา  Grin Grin Grin
nintendo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2553, 12:18 »

ตอนนี้ ช่อง HD ยังดูได้อยู่เหรอครับ
bank
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2553, 12:40 »

นั้นสิครับ ปรับ bitrate กะ framerate ตรงไหนหรอครับ

หามานานแล้วครับ ใครก้ได้ช่วยบอกที Grin Grin
toytoycnx
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2553, 12:49 »

ตอนเราเปิด network มาแล้วใส่ http ของเราใช่มั้ยครับ พอกดที่ลูกศรข้างหน้าปุ่ม play จะมีตัวเลือกเพิ่มขึ้นมา ให้เลือก stream แล้วจะมีเมนู ต่อไป ให้เราไปเลือกตามกระทู้นี้ครับ  " ดูในคอมพ์ด้วย VLC "  ในนั้นอธิบายไว้ละเอียดครับ คงต้องปรับแต่งกันเอาตามแต่สเปคคอมพ์ของแต่ละท่านครับ
hdmania
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2553, 14:04 »

2. CaID 608 (married card)

married card นี่หมายความว่ายังไงหรอ
 ถึงแม้จะทำให้แชร์ได้ ถ้าไม่ใช่เครื่องแท้ที่แมทช์กับการ์ดนั้นๆก็ดูไม่้ได้หรอคับ 
งั้นพวกผู้ให้บริการบ้านเช่าก็ทำไม่ได้สิคับ  ถึงแม้จะหาทางแชร์ได้ก็ตาม
ผมเข้าใจถูกไหมคับ
bank
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2553, 14:23 »

ตอนเราเปิด network มาแล้วใส่ http ของเราใช่มั้ยครับ พอกดที่ลูกศรข้างหน้าปุ่ม play จะมีตัวเลือกเพิ่มขึ้นมา ให้เลือก stream แล้วจะมีเมนู ต่อไป ให้เราไปเลือกตามกระทู้นี้ครับ  " ดูในคอมพ์ด้วย VLC "  ในนั้นอธิบายไว้ละเอียดครับ คงต้องปรับแต่งกันเอาตามแต่สเปคคอมพ์ของแต่ละท่านครับ
"ดูในคอมพ์ด้วย VLC" ผมลองค้นหาแล้วอะครับ มันไม่มีอะครับ ใครพอจะบอกได้มั้ยครับว่าต้องทำยังไงต่อ  Grin
Anan
สมาชิก VIP

« ตอบ #27 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2553, 14:29 »

married card นี่หมายความว่ายังไงหรอ
 ถึงแม้จะทำให้แชร์ได้ ถ้าไม่ใช่เครื่องแท้ที่แมทช์กับการ์ดนั้นๆก็ดูไม่้ได้หรอคับ  
งั้นพวกผู้ให้บริการบ้านเช่าก็ทำไม่ได้สิคับ  ถึงแม้จะหาทางแชร์ได้ก็ตาม
ผมเข้าใจถูกไหมคับ

ถูกต้องแล้วครับ marriage (แปลว่าแต่งงาน) คือ การ์ดกับเครื่องคู่กัน
ไม่งั้นจะถอดระหัสสัญญาณภาพและเสียงไม่ได้..ตามหลักการและตอนนี้

toytoycnx
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2553, 14:45 »

"ดูในคอมพ์ด้วย VLC" ผมลองค้นหาแล้วอะครับ มันไม่มีอะครับ ใครพอจะบอกได้มั้ยครับว่าต้องทำยังไงต่อ  Grin

ถ้าหาไม่เจอก็กด play ไปก่อนก็ได้ครับ หากมีภาพขึ้นมาแล้ว ค่อยไปหาวิธีปรับแต่งอีกที ขั้นแรกต้องเอาให้มีภาพขึ้นมาก่อนครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิถุนายน 2553, 16:34 โดย ฅนสงขลา » บันทึกการเข้า
toytoycnx
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2553, 14:50 »

ไปตามนี้เลยครับ ปรับเปลี่ยนอีกนิดหน่อยครับ
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=5586.0
natngk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2553, 21:14 »

ต้อง pLi ครับ
อยู่เลย
nintendo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2553, 23:39 »

ตอนนี้ ช่อง HD ยังดูได้อยู่เหรอครับ
ถ้ายังไม่ up เป็น package HD 2 ช่องของ HD จะดูได้ป่าวอ่ะ
nikhom738
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2553, 10:44 »

เมื่อคืนลองดูช่อง HD ใช้ ผ่านครับ vlc ver 1.0.3 + DM500s PLI jade3
ลื่นมาก

toytoycnx
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2553, 10:48 »

ผมยังไม่ลื่นเลยครับเนี่ย สงสัยต้องลองอิมเมจ PLi ดูบ้างซะแล้ว
nintendo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2553, 23:58 »

เปิดช่อง 111 และ 112 อ่าน key code ไม่ได้ <not ok> ใช้ newcs ต้องแก้ที่ไหนครับ
nintendo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2553, 00:23 »

code ที่ใช้อยู่ตามนี้ครับ

<newCSconfig>
   <readers name="phoenix">
      <device>
         <name>phoenix interface</name>
         <type>Phoenix</type>
         <node>COM1</node>
         <mhz>600</mhz>
         <parity>none</parity>
         <reset>normal</reset>
         <export>Yes</export>
         <enabled>Yes</enabled>
         <blocksa>No</blocksa>
         <blockua>No</blockua>
         <blockga>No</blockga>
         <boxid>0000000000</boxid>
         <rsa>0000000000</rsa>
         <crypto-special>No</crypto-special>
         <PTShandshake>No</PTShandshake>
         <carddetect>Yes</carddetect>
         <newcamd_port>10000</newcamd_port>
         <autosid>Yes</autosid>
         <Seca-PPV>No</Seca-PPV>
         <priority>round</priority>
      </device>
   </readers>
   <xmlserver>
         <port>1002</port>
         <allow>All</allow>
         <administrator>admin</administrator>
         <password>123456</password>
   </xmlserver>
   <radegastserver>
         <port>1005</port>
         <allow>
         <hostname>all</hostname>
         </allow>
   </radegastserver>
   <cache>
         <emm>20</emm>
         <ecm>-1</ecm>
   </cache>
   <debug>
         <level>normal</level>
         <type>init</type>
         <output>console,tcp</output>
         <console_options>normal,init</console_options>
         <logfile></logfile>
         <file_options>normal,all</file_options>
         <udp_host>192.168.0.115</udp_host>
         <udp_port>1000</udp_port>
         <udp_options>spam,all</udp_options>
         <tcp_port>1001</tcp_port>
         <tcp_options>verbose,all</tcp_options>
   </debug>
   <newcamdserver>
      <name>newcs</name>
      <deskey>01 02 03 04 05 06 07 08 09 10 11 12 13 14</deskey>
      <userfile></userfile>
      <user>
         <name>manu1</name>
         <password>manu1</password>
         <au>On</au>
         <spider>No</spider>
      </user>
   </newcamdserver>
</newCSconfig>
nintendo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2553, 23:09 »

ตอบเองครับ สงสัยว่าตอนนี้เค้าคงตัดสัญญาณ ไปอยู่ในส่วนของ package เสริมแล้วครับ อ้างอิงจาก http://www.htg2.net/index.php?topic=61995.50
Pocket
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2553, 16:49 »

สวัสดีครับ

ตอนนี้มีปัญหาเรื่องการ Streaming ช่อง HD จาก DM500-S ไป VLC หรือ Nero Showtime 4 ครับ

Spec เครื่อง คิดว่าผ่านแน่ ๆ

Intel Quad Core 8200
ATI Readon 4850 Gigabyte
Ram 4 GB

ทุกอย่างต่อผ่าน Lan เอาครับ ไม่ได้ใช้ Wifi

ปัญหาที่พบคือ ดูได้ประมาณ 1 นาที ภาพจะเริ่มเขียว แล้วก็ค้างไปในที่สุด
ทดสอบลองปรับ Buffer ให้เป็น 3 วินาทีแล้ว ก็แก้ไม่หาย
Setting ใน VLC ก็ทำตามที่ในกระทู้นี้หมดแล้ว ก็ไม่หาย
ลองหนีมาใช้ Nero Showtime 4 เปิดดูก็เจอปัญหาเดียวกัน

ผมสังเกตุจาก Bandwidth Monitor ดู เมื่อเริ่ม Streaming ช่อง HD จะกิน BW ไป 1MB/s ครับ แต่พอเริ่มเจอปัญหาภาพค้าง BW จะลดไปเหลือประมาณ 100KB/s เลยครับ (เหลือแต่เสียงที่ออกมาแต่ภาพค้าง)

ส่วนช่อง SD ปกติที่ไม่ใช่ HD ผมดูได้ปกติครับ ไม่พบปัญหาแต่อย่างใด

ทำยังไงดีครับ
zrop
สมาชิก VIP

« ตอบ #38 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2553, 18:06 »

ทำใจครับ
เพราะเป็นปัญหาที่เครื่อง dm500 ครับ

ต้อง 600PVR ครับ ถึงจะลื่นปรื๊ด  Wink
xist
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2553, 21:44 »

ลองทำตามกระทู้นีดูก็ได้คับ เผื่อจะช่วยได้มั้ง
http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=151177
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์