ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

15 ธันวาคม 2562, 11:59 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: stream ช่อง HD มาดูผ่าน VLC แล้วภาพกระตุกตลอดเวลา  (อ่าน 35402 ครั้ง)
toytoycnx
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 07 มิถุนายน 2553, 10:04 »

คือผมได้ทำการ stream ช่อง HD 111 - 112 มาดูในคอมพ์ด้วยโปรแกรม VLC  แต่ว่าภาพที่ได้มีการกระตุก + แตก มากมายครับ อาการคล้ายๆมันบัฟเฟอร์ไม่ทัน สอบถามผู้รู้ว่าจะมีวิธีการแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ สเปคคอมพ์ผม
CPU intel duo core e5300 2.6Ghz
RAM 2 GB ( 2 x 1GB )
VGA  HIS HD4250

ซึ่งผมใช้คอมพ์ดูไฟล์ hi-def ก็ดูได้ปรกตินะครับ ตอนนี้จนปัญญาจริงๆครับ

Anan
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2553, 11:22 »

Adjustment&Effect ทั้งของเสียงและเสียง ไปเลือกอะไรไว้บ้างหรือเปล่า ? ถ้ามีเอาออก
Bit Rate ,Frame Rate มากเกินไปมั้ย? ปกติ Bit Rate=256 ,Frame Rate=25

ลองดูก่อนครับ
Anan
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2553, 11:25 »

อีกอย่างแก้ เปลี่ยนแปลงอะไรใน config VLC แล้วควร Restart PC หรือ N/B ด้วยครับ
toytoycnx
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2553, 11:27 »

ผมไม่ได้ปรับค่าอะไรเลยครับนอกจากอ่านกระทู้เก่าๆ ที่บอกว่า ต้องไปปรับตรง input&codec ให้ skip loop for H264 เป็น all น่ะครับ  เดี๋ยวเย็นนี้จะกลับไปลองตั้งค่า bitrate ตามที่ท่านแนะนำดูครับ Grin
Anan
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2553, 11:34 »

ผมไม่ได้ปรับค่าอะไรเลยครับนอกจากอ่านกระทู้เก่าๆ ที่บอกว่า ต้องไปปรับตรง input&codec ให้ skip loop for H264 เป็น all น่ะครับ  เดี๋ยวเย็นนี้จะกลับไปลองตั้งค่า bitrate ตามที่ท่านแนะนำดูครับ Grin

ครับต้องลองดู ตอนที่เล่นอยูก็ปรับกันเยอะเหมือนกัน เพื่อให้ได้ภาพตามที่ตัวเองต้องการ
และขอบอกว่า ยังไง ๆ จะมีสดุดเป็นช่วง ๆ ครับ
ถ้าคุณกลับอ่านที่ขอแนะนำไว้ ก็จะพบว่ามันเป็นเพราะ Hardware Network ของ ตัวดรีมบอกซ์ด้วยส่วนหนึ่งแก้ปัญหาการสดุดไม่ได้ 100% ครับ
toytoycnx
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2553, 18:51 »

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ได้ปรับบิทเรทลงมา เหลือ 250  กับปรับขนาดลงมาเป็น 0.5 ดูได้ลื่นขึ้นแล้วครับ แต่ต้องแลกไปกับความคมชัดบางส่วนครับ  แต่ว่าโดยรวมก็ชัดกว่าช่องปรกติครับ Grin Grin Grin

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆเลยครับ
Anan
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2553, 19:01 »

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ได้ปรับบิทเรทลงมา เหลือ 250  กับปรับขนาดลงมาเป็น 0.5 ดูได้ลื่นขึ้นแล้วครับ แต่ต้องแลกไปกับความคมชัดบางส่วนครับ  แต่ว่าโดยรวมก็ชัดกว่าช่องปรกติครับ Grin Grin Grin

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆเลยครับ

แสดงว่า com ไม่แรงพอ ผมเคยเล่นได้ถึง 784 ใช้ N/B BenQ S42 จอแยก Ram 4 G
Mr.K
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2553, 20:54 »

ยังดูได้อยู่เหรอนี่ ทำไงล่ะน่ะ สงเคาระห์หน่อยจิ อยากดูบอลโลก
quick
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2553, 22:00 »

ปรับ bitrate กันตรงไหนครับ หาไม่เจอ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิถุนายน 2553, 23:09 โดย quick » บันทึกการเข้า
นักวิชาการคอม
สมาชิก VIP

ผู้มีรายได้น้อยแต่มีความต้องการสูง

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2553, 22:10 »

มาบอกแนวทางครับ
ผมใช้
1.Duo Core (E2140) Overclock 2.7 MHz
2.VGA ATI4670 HDMI
3.LG 4210R HDMI (HD Ready)
4.vlc-1.1.0-rc-win32.exe ทำ Streamming
5.DB500S Sifteam1.9.4 ที่กระทู้นี้ http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=6994.0  พร้อม Adon streamts-PLI.tar.gz 

ลองเข้าไป SET VLC 1.1.0
Tools>>Preferences>>Input&Codecs ติ๊กถูกตรง Use GPU acceleration แล้วเลือก Video quility post-processing level 6 บันทึกค่า
พอเข้าไปดูใน Streaming เข้าไปเลือกตรง เมนูวีดีโอ post-processing  level 6 เหมือนกัน
รับรอง เนียนโคตรๆ

ต้องขอขอบคุณ bomusic มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

nunes
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2553, 22:41 »

ของผมกระตุก แตก เกิดจากคอมสเปคไม่ถึงครับ ดูไฟล์ .mkv ก็เป็นครับ
ทดสอบ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2553, 23:21 »

ผมดู อยู่ ครับ ไม่มี กระตุก มีบ้างแต่ นาน ๆๆครั้งครับ  เครื่อง ผม Spac ต่ำ กว่า จขกท. ซ่ะ อีก ครับ แนะนำน่ะครับ
1. ใช้ Window XP (ผมลง 2 OS ทั้ง windows 7 และ XP เห็น ข้อแตกต่างอย่างชัดเจน)
2. เป็น ไป ได้ใช้ image pli  
3. แนะนำโปรแกรมน่ะ ครับ เท่าที่ลอง มาเป็น 10 กว่า โปรแกรม ที่ work สุด ที่ผมเคยลอง คือ Nero ShowTime4
ละ ก่อ vlc แต่ Nero ShowTime4 เจ๋ง สุด ภาพจะ ลื่นที่สุด vlc พอใช้ได้ แต่ถ้า มีการเคลื่อน ไหว แบบเร็ว มันจะเหมือนไม่ รื่น ไง ก็ไม่รู้

ปล. ยัง ไง ลองทดสอบดูน่ะครับ อยากให้ทุก ๆๆ คน ได้ ดู บอลโลกอย่างมีความสุขครับ

ขอบคุณครับ
pame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2553, 23:58 »

ผมสนใจดู HD ผมมีDBแล้ว
สเป๊คคอม
AMD Phenom(tm)ll X4 920
2.81 GHz
แรม 2 GB
กาดจอ GeForce 9600 GT
พอดูได้ปะคับ
เพ่ๆๆช่วยแอดเมล์มาหน่อยนะคับ
หรือขอวิธีทำแบบละเอียดเลย
ว่าต้องซื้ออะไรบ้าง
หรือเอาสายที่คอมไปเสียบกับ DB แล้วตั้งค่าในโปรแรมเอา
รบกวนหน่อยนะคับ
ใกล้บอลโลกละ
อิอิ
[email protected]
ขอบคุงคับบ

bomusic
เล่นดาวเทียมเป็นงานอดิเรก
สมาชิก VIP

ชมรมคนมือคัน

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2553, 00:09 »

ผมสนใจดู HD ผมมีDBแล้ว
สเป๊คคอม
AMD Phenom(tm)ll X4 920
2.81 GHz
แรม 2 GB
กาดจอ GeForce 9600 GT
พอดูได้ปะคับ
เพ่ๆๆช่วยแอดเมล์มาหน่อยนะคับ
หรือขอวิธีทำแบบละเอียดเลย
ว่าต้องซื้ออะไรบ้าง
หรือเอาสายที่คอมไปเสียบกับ DB แล้วตั้งค่าในโปรแรมเอา
รบกวนหน่อยนะคับ
ใกล้บอลโลกละ
อิอิ
ขอบคุงคับบ

spec เหลือๆ ขยันอ่านให้ทั่วๆ เดี๋ยวก็ทำได้เองแหละ

pame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2553, 00:12 »

รบกวนแอดเมล์มาหน่อยดิคับเพ่
หรือใครที่ทำเป็นแอดมาหน่อยนะคับ
ขอบคุณคับ
Anan
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2553, 07:32 »

ผมเกรงว่า เจ้าของสัญญาณเขาจะปิดโอกาสเสียก่อนบอลโลกจะเริ่มนะครับ
เพราะตอนนี้เขาก็รู้ว่าอะไรที่ปล่อยให้ดูได้  อะไรที่จะระงับ
ท่านสมาชิกที่ต้องการดู HD แล้วไปลงทุนเพิ่ม อาจไม่คุ้มค่าครับ
แต่ถ้ามีของเดิมอยู่แล้ว จะเพิ่มมูลค่าก็ไม่ว่ากัน

ผมคิดว่าเขาน่าจะปิดก่อน 11 มิ.ย.
สังเกตุ..สปอทเขาออกทางทีวีสมัครสมาชิกใหม่ HD ฟรีติดตั้งและรายเดือน ครับ
toytoycnx
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2553, 08:52 »

มาบอกแนวทางครับ
ผมใช้
1.Duo Core (E2140) Overclock 2.7 MHz
2.VGA ATI4670 HDMI
3.LG 4210R HDMI (HD Ready)
4.vlc-1.1.0-rc-win32.exe ทำ Streamming
5.DB500S Sifteam1.9.4 ที่กระทู้นี้ http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=6994.0  พร้อม Adon streamts-PLI.tar.gz 

ลองเข้าไป SET VLC 1.1.0
Tools>>Preferences>>Input&Codecs ติ๊กถูกตรง Use GPU acceleration แล้วเลือก Video quility post-processing level 6 บันทึกค่า
พอเข้าไปดูใน Streaming เข้าไปเลือกตรง เมนูวีดีโอ post-processing  level 6 เหมือนกัน
รับรอง เนียนโคตรๆ

ต้องขอขอบคุณ bomusic มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

เดี๋ยวเย็นนี้จะกลับไปลองครับ ขอบคุณมากครับ
toytoycnx
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2553, 08:56 »

ผมเกรงว่า เจ้าของสัญญาณเขาจะปิดโอกาสเสียก่อนบอลโลกจะเริ่มนะครับ
เพราะตอนนี้เขาก็รู้ว่าอะไรที่ปล่อยให้ดูได้  อะไรที่จะระงับ
ท่านสมาชิกที่ต้องการดู HD แล้วไปลงทุนเพิ่ม อาจไม่คุ้มค่าครับ
แต่ถ้ามีของเดิมอยู่แล้ว จะเพิ่มมูลค่าก็ไม่ว่ากัน

ผมคิดว่าเขาน่าจะปิดก่อน 11 มิ.ย.
สังเกตุ..สปอทเขาออกทางทีวีสมัครสมาชิกใหม่ HD ฟรีติดตั้งและรายเดือน ครับ

ผมก็กลัวว่าจะเป็นแบบนั้นล่ะครับ ยิ่งค้นๆไปเจอว่าตอนนี้มีการเข้ารหัสอยู่ 2 แบบ ( ดรีมดูได้แบบ 1 ) หากเขาเปลี่ยนมาเ้ข้ารหัสแบบที่เราดูไม่ได้ ก็คงจะต้องทำใจครับ
Anan
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2553, 11:01 »

ถูกต้องครับเขาส่งมา 2 CaID
1. CaID 604
2. CaID 608 (married card)

ผมเดาว่าช่วงที่ดูได้นี้เขาตั้งใจให้เป็นเช่นนั้น เผื่อผลในการเรียกลูกค้า
ใครที่ดู Hi-Def แล้วมักจะติดใจเพราะติดตาจรึงใจในความชัดและมีมิติ
ถึงเมื่อไหร่ที่ดูไม่ได้ ก็เกิดความปราถนาอย่างรุนแรง กลายเป็นลูกค้าไปโดยปริยาย
เขาถึงทำโปรโมชั่นเพื่อเร่งตลาด  "ติดตั้งฟรี ดูไฮเดฟฟรีจนจบบอลโลก"
ตลาดเขาใช้ได้ อย่างน้อยผมคนหนึ่งแล้วที่กลับมาเข้าระบบ..5555

ผมก็กลัวว่าจะเป็นแบบนั้นล่ะครับ ยิ่งค้นๆไปเจอว่าตอนนี้มีการเข้ารหัสอยู่ 2 แบบ ( ดรีมดูได้แบบ 1 ) หากเขาเปลี่ยนมาเ้ข้ารหัสแบบที่เราดูไม่ได้ ก็คงจะต้องทำใจครับ
toytoycnx
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2553, 11:09 »

แล้วพอจะมีดาวไหนบ้างครับ ที่จะถ่ายฟุตบอลโลกอีก นอกจากพี่ทุยบ้านเราครับ multichoice จะมีหรือเปล่าครับ
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์