Thai Dreambox ::... http://ThaiDreambox.bayore.net

วันจันทร์ ที่ 24 พฤศจิกายน 2557, เวลา 10:39 น. *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: access point TP-link WA501G เขาว่าใช้ดีกว่า wifi bridge  (อ่าน 68454 ครั้ง)
Petchy
สมาชิก VIP

« ตอบ #60 เมื่อ: วันเสาร์ ที่ 28 สิงหาคม 2553, เวลา 11:27 น. »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

เด๋วนี้มีไวเลสหลายยี่ห้อจังแฮะ ผู้ใช้มีทางเลือกมากขึ้น โดยเฉพาะ comfast นี่ราคาไม่แรงน่าลองจริงๆ

mballx
น้องใหม่
*

« ตอบ #61 เมื่อ: วันเสาร์ ที่ 28 สิงหาคม 2553, เวลา 12:01 น. »

ถ้าวีโอเน็ท ราคาลดลง ก็ยังน่าเล่นอยู่ (ในระยะใกล้ๆ ชั้นเดียว) เพราะบูตคีย์เร็วภาพมาพร้อมดีบี จบโลโก้ เล็กระทัดรัด ไม่ต้องต่อไฟแยก...แต่ทีนี้ราคามันพอๆกัน เลือก คอมฟาสต์ น่าจะเวิร์คกว่า

UK-Germany-USA audio cable
Ubiquiti Network
Akkradet
น้องใหม่
*

« ตอบ #62 เมื่อ: วันอาทิตย์ ที่ 29 สิงหาคม 2553, เวลา 12:41 น. »

รีวิว comfast ของคุณ mballx ทำเรื่องแล้ว

ผมโทรไปถามร้านที่ขายตามลิ้งค์ที่ให้มา

เค้าบอกของหมด มีมือดีมาเหมาไป 10 กว่าตัว

..  Cheesy ต้องรอล๊อตใหม่

mballx
น้องใหม่
*

« ตอบ #63 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 30 สิงหาคม 2553, เวลา 06:30 น. »

วีโอเน็ท งานเข้าแน่
ผมจะเอาอีก 3 ได้แค่ 1 เอง..รอเหมือนกัล

soki
สมาชิก VIP

« ตอบ #64 เมื่อ: วันเสาร์ ที่ 04 กันยายน 2553, เวลา 11:44 น. »

ตัวนี้ยี่ห้อ ALFA NETWORK จาก Taiwan

กำลังส่งเดิมๆจากโรงงาน 200 mW เปลี่ยนเสาได้อีกต่างหาก ประกันยาว 1 ปีเต็ม ไม่ต้องกลัวร้อนหรือกลัวพัง

ลองซื้อมาใช้เหมือนกันครับ
ใช้ดีมาก  แต่ความร้อนนี่ยังมี ร้อนเหมือนกัน  Huh?

mballx
น้องใหม่
*

« ตอบ #65 เมื่อ: วันเสาร์ ที่ 04 กันยายน 2553, เวลา 21:19 น. »

มาอีกแล้วขาวๆ asus rt-g32 wireless router ชิบ atheros 183 mhz เสาเปลี่ยนไม่ได้ ที่อัพ dd-wrt v24 ได้ ตัวนี้ผมชอบนะ สีขาวสะอาด สวยเรียบ เสาไม่โงกแงกแบบคอมฟาส งานโอเค ประกันเต็ม 3 ปี จะไม่ขอพูดถึงเฟิร์มแวร์ของอัสซุสนะครับ เพราะฟังชั่นเหมือนทั่วไป ก็จัดการอัพ dd-wrt v24 build 14286 ไปเลย เข้าไปโหลดมา 2 ตัวเลยนะครับ ขึ้นแรก อัพ ไฟล์ webflash  asus to dd-wrt ก่อน เสร็จแล้ว อัพไฟล์ initial asus rt-g32 ทัพลงไป รอบูต ดึงปลั๊กไฟออกเสียบใหม่ เสร็จเรียบร้อย จัดการเซ็ทค่า ครั้งนี้ผมพยายามเซ็ท wds หลายครั้งทำไม่ได้ ไม่รู้ติดตรงไหน หาข้อมูลไม่ได้ เลยเซ็ทเป็น ไคลแอนท์บริดจ์ เพื่อจะได้ไอพี่ชุดเดียวทั้งระบบ โอเคครับผ่าน ใช้งานได้ปกติ เมนูไวเลสแอดวานซ์ไม่มีอะไรปรับมาก กำลังส่งน่าจะสูงสุดแล้ว วัดผลที่เดิมเคียงคู่ คอมฟาส....ผลออกมาสัญญาณที่ได้ 15% ต่ำกว่าชิบบอร์ดคอมของอัสซุส 2 ตัวบนที่ได้ 22-26% ส่วนคอมฟาสยังเก่งเหมือนเดิม 28-30% แต่การรับ rt-g32 ทำได้ 24% โหมดไคลแอนท์บริดจ์ ส่วนคอมฟาสรับได้แค่ 17% โหมด wds จะเกี่ยวกันตรงนี้หรือป่าว ไว้หาเวลาลองใหม่  ถึงแม้ rt-g32 จะทำได้แค่นี้มันก็เอามาต่อดีบี ดูได้ลื่นๆเหมือนกัน ก็ต้องไปวัดกันที่ ราคา ความแรง+คุ้มค่า เทียบกับกายภาพตำแหน่งสถานที่ที่ใช้งานเป็นหลัก  ในราคาไม่เกินพันบ้านชั้นเดียวหรือระยะแนวราบซัก 10-15 เมตร มีผนังกั้นบ้าง ก็ว่าคุ้มนะ

keng K
น้องใหม่
*

ขอเป็นเพียงปุถุชนคนธรรมดา หาความรู้เป็นอาหารสมอง

« ตอบ #66 เมื่อ: วันเสาร์ ที่ 04 กันยายน 2553, เวลา 22:23 น. »

มีอีกตัวนะครับ ที่แนะนำว่าน่าใช้

Bufflalo N150 Bridge Access

ตัวมี 4 port lan out ตัวเล็กกระทัดรัดมาก วางแล้วดูสวยดีครับ สีขาว ผมลองมาหลายที่แล้ว ดีกว่า VONet หลายขุมเลยครับ ลองทดสอบเปิดเป็นเดือนไม่มีปิด ยังไม่แฮ๊งค์เลย

ราคา ลองเดินตามพันธ์ทิพย์นะครับ วันก่อนผมไปเดิน ผ่านบางร้าน ตั้งราคา 1540 (เวอร์มาก) ใครสนใจเดินไป JIB เลยครับ 1090 ประกัน 2 ปี เป็นอีกตัวที่ผมลองแล้วโอเคเลยนะครับ

Radar
น้องใหม่
*

« ตอบ #67 เมื่อ: วันเสาร์ ที่ 04 กันยายน 2553, เวลา 22:48 น. »

ผมใช้ wifi bridge มีปัญหาสัญญาณไม่ต่อเนื่อง (ระยะห่างประมาณ 30 เมตร) เปลี่ยนมาใช้ Linksys WRT54GL ( upgarde firmware DD-WRT ) เซ็ทโหมด รีพีทเตอร์ หรือรีพีทเตอร์ บริด ใช้ได้ดีไม่เกิดปัญหาอีกเลย..

pachara
สมาชิก VIP

We Love The KING We Love THAILAND

« ตอบ #68 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 07 กันยายน 2553, เวลา 15:40 น. »

asus rt-g32 wireless router  ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา ใช่ไหมครับ ผมจะได้ซื้อมาใช้บ้าง Cheesy

pachara
สมาชิก VIP

We Love The KING We Love THAILAND

« ตอบ #69 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 07 กันยายน 2553, เวลา 15:47 น. »

ถ้าทอมสัน ไวเลส ผมไปอัพเฟิรืมแวร์แล้ว จะต่อ asus rt-g32 wireless router  ให้เป็น ไวไฟบริทได้ไหมครับ เห็นบางฟังชั่นมันหายไป

mballx
น้องใหม่
*

« ตอบ #70 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 07 กันยายน 2553, เวลา 19:10 น. »

asus rt-g32 wireless router  ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา ใช่ไหมครับ ผมจะได้ซื้อมาใช้บ้าง Cheesy
ใช้ได้ตามราคาค่าตัวมันนะครับ ถ้ามีไวเลสทอมสัน ก็ต้องอัพ dd-wrt tr-g32 แล้วเซ็ทโหมด ไคลแอนท์ บริดจ์ ใช้งานแทน วีโอเน็ท ได้เลยครับ แต่ถ้าจะทำ wds ไม่แน่ว่าชิบ ทอมสันกับอัสซุสเข้ากันได้หรือป่าวนะ

pachara
สมาชิก VIP

« ตอบ #71 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 07 กันยายน 2553, เวลา 23:01 น. »

ขอบคุณครับ คงต้องลองซื้อมาใช้ Cheesy

eddy007
สมาชิก VIP

« ตอบ #72 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 07 กันยายน 2553, เวลา 23:51 น. »

ASUS RT-G32 เซต DD-WRT ตามนี้หรือเปล่าครับ

http://www.dd-wrt.com/wiki/index.php/ASUS_RT-G32

ดูยากมาก..กลัวพลาดจัง ถ้าเป็น ASUS ตัวไหนเปลี่ยน firmware ง่ายสุดครับ พอดีจะรีบใช้เสาร์นี้ละ 2 ตัว ใครพอแนะนำได้ครับ กำลังจะซื้ออยู่

mballx
น้องใหม่
*

« ตอบ #73 เมื่อ: วันพุธ ที่ 08 กันยายน 2553, เวลา 06:29 น. »

ลิงค์ที่พี่ส่งมามันเป็นวิธีเซ็ทจาก dd-wrt กลับไปใช้เฟิร์มแวร์อัสซุส ยุ่งด้วย
แต่จากอัสซุสแค่โหลดเฟิร์มแวร์ dd-wrt ตรงรุ่นมาอัพทับได้เลย ยกเว้นรุ่น wl-520gc ต้องเปลี่ยนชื่อไฟล์นิดหน่อยถึงอัพได้ ทำตามที่ผมลงไว้ตามรุ่น
ส่วนใครจะเล่นอัสซุส ผมให้มองเผื่อ คอมฟาส ครับ เพราะคุ่มค่ากว่าทุกกรณี แรงเห็นๆ เข้าถึงอินเตอร์เฟสเร็วกว่า ชิบบอร์ดคอม 240mhz โหลดคีย์เร็ว อัสซุสมีหน่วง

suwan05
น้องใหม่
*

« ตอบ #74 เมื่อ: วันพุธ ที่ 08 กันยายน 2553, เวลา 07:45 น. »

ของใหม่นี่สวยงาม น่าใช้จัง แต่ยังเสียดาย WRT540GSอยู่เลย ไม่เคยเกเร

ไม่ใช่ทุกคนจะสร้างอะไรดีๆ ได้ แต่ทุกคนทำลายสิ่งดีๆ ที่คนอื่นทำได้
คมสันต์
น้องใหม่
*

« ตอบ #75 เมื่อ: วันพุธ ที่ 08 กันยายน 2553, เวลา 16:14 น. »

อีกทางเลือกหนึ่งสำหรับคนที่บ้านไม่มีADSL     3G router

eddy007
สมาชิก VIP

« ตอบ #76 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 09 กันยายน 2553, เวลา 00:41 น. »

ผมไปซื้อ asus RT-G32 มาแล้วครับแต่หาไฟล์เวอร์ชั่นที่ต้องการอัพไม่เจอ เจอแต่ build 14896 
รบกวนขอลิงค์ไฟล์ที่ต้องใช้หน่อยครับท่าน mballx หรือว่าใช้แทนกันได้ครับ

ขั้นตอนยังงงนิดหน่อย

1.คือต้องอัพไฟล์ asus_RTG32-firmware.bin เข้าไปในตัวเราท์เตอร์เป็นอันดับแรกใช่มั้ยครับ
2.อัพไฟล์ asus to dd-wrt.bin เข้าไปอีกทีเป็นอันเสร็จพิธี

ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจผิดหรือเปล่า?

mballx
น้องใหม่
*

« ตอบ #77 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 09 กันยายน 2553, เวลา 06:10 น. »

ผมไปซื้อ asus RT-G32 มาแล้วครับแต่หาไฟล์เวอร์ชั่นที่ต้องการอัพไม่เจอ เจอแต่ build 14896 
รบกวนขอลิงค์ไฟล์ที่ต้องใช้หน่อยครับท่าน mballx หรือว่าใช้แทนกันได้ครับ

ขั้นตอนยังงงนิดหน่อย

1.คือต้องอัพไฟล์ asus_RTG32-firmware.bin เข้าไปในตัวเราท์เตอร์เป็นอันดับแรกใช่มั้ยครับ
2.อัพไฟล์ asus to dd-wrt.bin เข้าไปอีกทีเป็นอันเสร็จพิธี

ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจผิดหรือเปล่า?
ใช่ครับ 14896 ตัวเดียวกับที่ผมใช้ ลงตัว asus to dd-wrt ก่อน เสร็จรอบูต ดังปลั๊กไฟออก แล้วลง asus rtg32 ทับเลย บูต ดึงปลั๊กไฟ เสียบใหม่ พร้อมใช้งาน

eddy007
สมาชิก VIP

« ตอบ #78 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 09 กันยายน 2553, เวลา 08:25 น. »

ใช่ครับ 14896 ตัวเดียวกับที่ผมใช้ ลงตัว asus to dd-wrt ก่อน เสร็จรอบูต ดังปลั๊กไฟออก แล้วลง asus rtg32 ทับเลย บูต ดึงปลั๊กไฟ เสียบใหม่ พร้อมใช้งาน

คืนนี้เดี๋ยวลองดู ได้ผลไงเดี๋ยวมาเล่าใหืฟังคาับ

ปล. ท่าน mballx ตอบรวดเร็วจริงๆ ขอบคุณครับ

mballx
น้องใหม่
*

« ตอบ #79 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 09 กันยายน 2553, เวลา 18:27 น. »

ถ้าไกลเกินระดับสัญญาณรับได้ต่ำกว่า 20% การเข้าอนิเตอร์เฟส g32 ช้า+หน่วง

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์