ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

23 พฤษภาคม 2561, 02:27 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: access point TP-link WA501G เขาว่าใช้ดีกว่า wifi bridge  (อ่าน 74938 ครั้ง)
stp257
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2553, 19:39 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ได้ยินจากช่างมาว่าต้องใช้ Wireless LAN ที่มีโหมด Tlient เท่านั้น เช่น Wireless LAN TP-LINK  TL-WA5110G

ซึ่งในที่นี้ตัว TL เป็นการบ่งบอกว่ามีโหมดของ Tlient

เลยไม่แน่ใจว่าถ้าใช้Wireless ของยี่ห้ออื่นรุ่นอื่นที่ไม่มีึโหมด Tlient แล้วจะใช้ต่อกับดรีมบ๊อกได้ไหม

อยากขอความรู้จากผู้รู้ด้วยครับ

cbp
CyberP๐p ปลอมตัวมา
สมาชิก VIP

« ตอบ #21 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2553, 19:48 »

ได้ยินจากช่างมาว่าต้องใช้ Wireless LAN ที่มีโหมด Tlient เท่านั้น เช่น Wireless LAN TP-LINK  TL-WA5110G

ซึ่งในที่นี้ตัว TL เป็นการบ่งบอกว่ามีโหมดของ Tlient

เลยไม่แน่ใจว่าถ้าใช้Wireless ของยี่ห้ออื่นรุ่นอื่นที่ไม่มีึโหมด Tlient แล้วจะใช้ต่อกับดรีมบ๊อกได้ไหม

อยากขอความรู้จากผู้รู้ด้วยครับ

เท่าที่จับ AP มาหลายรุ่นหลายยี่ห้อ ส่วนใหญ่ ถ้า set เป็น Client Mode ก็จะ รับ WIFI จาก Router แล้วส่งต่อ Port LAN เป็น Client Mode ตามปกติ
ส่วน Repeater Mode ก็จะทวนสัญญาณ WIFI ให้คลอบคลุมทั่วบ้าน แต่ไม่สามารถใช้ Port LAN เป็น Client Mode ในเวลาเดียวกัน

แต่ TP-Link WA501G สามารถทำตัวเป็น Repeater และ ใช้ Port LAN เป็น Client Mode ในเวลาเดียวกัน ซึ่งไม่มีให้เห็นในยี่ห้ออื่นๆ ครับ

สมาชิก VIP

« ตอบ #22 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2553, 20:38 »

นอกเรื่องนิดหน่อย..

จากประสบการณ์+หาข้อมุลในเนท Linksys WRT54GL เฟิร์มแวร์ DD-WRT
พบว่า

client mode 
- ออกเฉพาะ lan  ใช้ wireless ไม่ได้
- เสถียรว่า repeater mode เพราะ เสาทั้ง 2 ทำหน้าที่รับสัญญาณ  (ว่ากันอย่างนั้น)             
- ได้ IP คนละวงกับ Network หลักที่ WRT54GL ไปเกาะ

client bridge mode
-  ได้ IP วงเดียวกับ Network หลักที่ WRT54GL ไปเกาะ

แต่ repeater ก็ดีในแง่ รับมาแล้วปล่อยต่อทั้ง wireless และ lan

ถือเป็นอีกตัวเลือก รุ่นนี้มีตั้ง 4 lan port เพราะเห็นหลายท่าน ใช้ทั้ง DB ทั้ง HDD media player
fromhell
สมาชิก VIP

« ตอบ #23 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2553, 20:39 »

อุปกรณ์พวกนี้มันดีต่างกัน  เอาที่เหมาะกับการใช้งานดีกว่า
[v]
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2553, 21:06 »

ถ้าเพิ่มเงินไม่มาก ซื้อ ap มาต่อดีกว่าครับ เจอปัญหา vonet อ่อนแอกับระบบไฟ ไฟกระตุก-กระชาก หน่อยไม่ได้ เสียเลย ผมเจอ 2 ตัวแล้ว ยิ่งรุ่นสายยาวละบ่อย
Tony
สมาชิก VIP

DM8000 PVR

« ตอบ #25 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2553, 22:39 »

นอกเรื่องนิดหน่อย..

จากประสบการณ์+หาข้อมุลในเนท Linksys WRT54GL เฟิร์มแวร์ DD-WRT
พบว่า

client mode 
- ออกเฉพาะ lan  ใช้ wireless ไม่ได้
- เสถียรว่า repeater mode เพราะ เสาทั้ง 2 ทำหน้าที่รับสัญญาณ  (ว่ากันอย่างนั้น)             
- ได้ IP คนละวงกับ Network หลักที่ WRT54GL ไปเกาะ
ลองตัวล่าสุดดูครับ.. ผมใช้อยู่กับ smc ทำได้ครับ.. ผมตั้ง ssid ให้ต่างกันออกไป

Tony.

| OpenPLI อิมเมจภาษาไทยสมบูรณ์แบบสำหรับ dm800/8k และ 500HD โหลดได้ที่ >> http://www.pli-images.org/downloads.php?cat_id=20
fromhell
สมาชิก VIP

« ตอบ #26 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2553, 07:54 »

ลองตัวล่าสุดดูครับ.. ผมใช้อยู่กับ smc ทำได้ครับ.. ผมตั้ง ssid ให้ต่างกันออกไป

Tony.

ขอบคุณครับ
ละอ่อนหน้อย
สมาชิก VIP

« ตอบ #27 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2553, 13:34 »

เย็นนี้ว่าจะลองเอา WA501G ไปต่อให้ลูกค้าดูคับผม
อาจจะลองเซตทั้งแบบ client และ repeater mode ดู

แล้วจะมารายงานผลอีกที
stp257
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2553, 15:49 »

มี access point ยี่ห้อใดรุ่นใดที่ใช้ได้กับเครื่องดรีมบ๊อก

เพื่อใช้ต่อแทนสายแลนบ้าง

จะได้ทราบไว้เผื่อไปเลือกซื้อครับ

หากแนะนำมากกว่า 1 ยี่ห้อหรือรุ่นช่วยจัดอันดับความน่าใช้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
fromhell
สมาชิก VIP

« ตอบ #29 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2553, 21:47 »

มี access point ยี่ห้อใดรุ่นใดที่ใช้ได้กับเครื่องดรีมบ๊อก

เพื่อใช้ต่อแทนสายแลนบ้าง

จะได้ทราบไว้เผื่อไปเลือกซื้อครับ

หากแนะนำมากกว่า 1 ยี่ห้อหรือรุ่นช่วยจัดอันดับความน่าใช้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ข้อควรพิจารณา ไม่ใช่อยู่ที่ dreambox ครับ
ประเด็นอยู่ที่ว่า มันจับสัญญาณไวเลสจาก router แล้วมาปล่อยต่อแบบแลนให้ได้หรือไม่ ถ้าได้ ก็ใช้กับ dreambox ได้ครับ
ในบางครั้ง ap กับ router คนละยี่ห้อ (ในบางรุ่น) ก็เซ็ทหากันไม่ได้นะครับ

ผมไม่เคยใช้หลายตัว  เคยใช้แต่ router ของ TP-LINK  (ข้อดีคือราคาไม่แพง  ที่สำคัญประกัน lifetime)
ส่วน ap ผมใช้ wrt 54 gl (firmware dd-wrt)  เพราะปล่อยแลนได้อีกตั้ง 4 พอร์ท

ตัวอย่างอื่น ๆ เช่น Lynksys  wrt 54 gl , D-Link DAP-1150, TP-LINK  TL-WA5110G

อย่างที่บอกตัวเลือกมีมากมาย เอาที่เหมาะกับการใช้งานดีกว่าครับ  บางตัวลูกเล่นเยอะ  แต่เซ็ตยุ่งยาก(สำหรับมือใหม่) 
บางตัวเซ็ทง่าย ๆ ไม่กี่ทีก็ได้  อย่างเช่น wifi-bridge เป็นต้น

[v]
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2553, 22:08 »

ความเสถียรของระบบวงจรสูง เล่น ap ครับ ไวไฟบริดจ์ อ่อนแอกับระบบไฟมาก รุ่นสายยาว 2 สาย เจอแฮ้ง 3 ตัวติดๆ ตอนแรกก็ดี ดูได้ข้ามวัน เปิดมาไม่มีไฟอะไรขึ้นเลย เคลมโลด
ละอ่อนหน้อย
สมาชิก VIP

« ตอบ #31 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2553, 11:03 »

ไปติดให้ลูกค้าเมื่อวาน  ลองเซตครั้งแรกกับตัว WA501G  เข้ากับ TP-LINK W8910G
ใช้เวลาประมาณ เกือบ 30 นาที

กว่าจะเซตได้  55+ แทบแย่

ความร้อนน้อยกว่า wifi bridge
ไม่มีปัญหาเรื่องระบบไฟ

สรุป ขึ้นอยู่กับการใช้งาน 
wifi bridge เซตง่าย ใช้เวลาน้อย
WA501G เซตยาก แต่ถ้าเคยเซตเป็นแล้ว ก็ง่าย ใช้เวลานานหน่อย
[v]
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2553, 18:22 »

ใช้วีโอเน็ท รับได้แค่ 15-20% ดู ดีบี กระตุก เปลี่ยนเป็น airlive อัพ 400 mw ตั้งเป็นไคลแอนท์บริดจ์ ขึ้นมาได้ 60% ดูลื่นแล้วครับ ชอบตรงตัวเล็ก น่ารัก แต่เซ็ทแล้วต้องรีบูตทุกขั้นตอน แถมนานอีกต่างหาก

ถ้าใครเทสต์สัญญาณวีโอเน็ทแล้วได้ต่ำกว่า 20% แนะนำให้เปลี่ยนเป็น ap ครับ เพราะการเกาะสัญญาณ ap ทำได้กว่า รอม-แรม มากกว่า
sokichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2553, 19:44 »

ซื้อที่ใหนท่าน v ราคาเท่าไหร่ครับ
[v]
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2553, 20:11 »

มือ 1 ที่นี่ http://www.sys2u.com/
มือสองตามเว็ปเน็ทเวิร์คทั่วไป แต่ผมได้ที่นี่ http://forums.overclockzone.com/forums/forumdisplay.php?s=&daysprune=-1&f=98 ราคากลางมือสองประกัน+ของครบ ไม่เกิน 1300.-
mballx
น้องใหม่
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2553, 11:29 »

แจ้งอาการ ผ่านไป 1 วัน
ใช้ ap airlive up 400mw ตัวเครื่องร้อนนิดหน่อย การเกาะสัญญาณนิ่งไม่มีแกว่ง ผมว่ามันน่าจะมีส่วนนะ ที่ ap มันมีความจำมาก สำรองไว้ให้ ดีบีเอาไปใช้ สังเกตุจาก ไฟกระพริบรับคีย์ห่าง กว่า วีโอเน็ท....วีโอเน็ทไม่ใช่ไม่มีข้อดีนะ มันเล็ก ใช้ไฟร่วมได้ แต่ต้องให้ระดับสัญญาณที่รับได้เกิน 25 โอเคที่สุด
airlive wap5640 v2 400mw เสียอย่างเดียว ตั้งค่าช้า บูตทุกขั้นตอน โหลดเปิดใช้งานก็ช้านิด..วีโอเน็ทเปิดปุ๊ปมาปั๊ป

UK-Germany-USA audio cable
Ubiquiti Network
รุ่งโรจน์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2553, 12:01 »

ไม่ทราบว่า VenoNet รับสัญญาณได้กี่ % นี่เช็คยังไงครับ
mballx
น้องใหม่
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2553, 12:08 »

ไม่ทราบว่า VenoNet รับสัญญาณได้กี่ % นี่เช็คยังไงครับ
ตอนเราลงโปรแกรม vap11g เสร็จ เสียบสายเรียบร้อย ค้นหาสัญญาณที่จะไปเกาะ มันจะมีช่องบอก% การรับ

มือใหม่
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2553, 12:48 »

ถามกูรูหน่อยครับ ว่าตัวนี้สามารถรองรับ point to point แล้วสามารถ ใส่ user และ password ในตัว เพื่อ Authen หน้า web ที่ให้บริการตามคอนโดไหมครับ

คืออย่างงี้ครับ ผมอยากหาอุปกรณ์ที่มันเป็นตัว Receive และ authen user password ในตัวนั้นได้เลย เพื่อจะมาใช้งานในคอนโดผมได้อ่ะครับ เพราะเวลาผมจะเป็น internet ผมก็ต้อง login user password ที่หน้า web เค้าก่อน ถึงจะสามารถใช้งาน internet ได้อ่ะครับ ไม่ทราบว่าอุปรกรณ์ตัวนี้รองรับไหม หรือถ้ามีคำแนะนำอย่างอื่นก็รบกวนบอกด้วยนะครับ
mballx
น้องใหม่
*

« ตอบ #39 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2553, 19:25 »

ของเล่นตัวใหม่ที่ราคาไม่แพง...แต่จะแพงตรงวีธีอัพนิดหน่อย
asus wl-520gc ตัวนี้เป็นเราเตอร์ทั่วไป แต่สามารถอัพ dd-wrt v24 micro ได้ เพิ่มประสิทธิภาพที่ต้องการได้มาก เช่น กำลังส่งเพิ่มถึง 251 mw โหมดเพิ่ม ไคลแอนท์,ไคลแอนท์ บริดจ์,รีพีทเตอร์,... เอามาต่อ ดีบี ได้สบายเลย เสา 5 ดีบี เหลือๆ
เดิมเฟิร์มแวร์ของอัสซุส เป็นเวอร์ชั่น 2.0.1.1
วิธีทำ
1.โหลดเฟิร์มแวร์ของ wl-520gc ที่เว็ปอัสซุส เวอร์ 2.0.0.8.trx  http://support.asus.com/download/download.aspx
2.เปลี่ยนชื่อ เวอร์ ตรงเลข 2.0.0.8 เป็น 2.0.1.2
3.แล้วอัพทับลงไป เสร็จ ถอดปลั๊ก-เสียบใหม่ ทำรีบูตแฟคตอรี่ ก็จะได้เฟิร์มแวร์เป็น 2.0.0.8
4.โหลด dd-wrt v24 micro http://www.dd-wrt.com/site/support/other-downloads อัพทับลงได้เลย เสร็จ ถอดปลั๊ก-เสียบใหม่ ตั้งค่าใช้งานใน dd-wrt ได้เลย
ง่ายเลย
ตารางของ asus wl-520gc up dd-wrt http://www.dd-wrt.com/wiki/index.php/Supported_Devices#Asus

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 7   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์