ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

25 พฤศจิกายน 2560, 01:19 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครสร้างแล้วบ้าง เครื่องเปิด - ปิดอุปกรณ์ไฟฟ้า ผ่านโทรศัพท์  (อ่าน 50430 ครั้ง)
dream500s
สมาชิก VIP

« ตอบ #20 เมื่อ: 05 เมษายน 2554, 00:08 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ปัจจุบันชุดคิทสำเร็จประกอบลงบนแผ่นปริ๊นซ์สำเร็จแล้วก็มีครับ ที่ณัฐพงศ์อิเล็คโทรนิคส์-เซียร์รังสิต

สมัยยังละอ่อนอยู่ก็เคยต่อเล่นครับ ตั้งแต่กัดปริ๊นซ์เอง เอาวงจรจากหนังสือรวมโครงงานเล่มเก่า ๆ
เคยคิดอยู่เหมือนกัน ว่าจะทำเอาไว้สำหรับโทรไปสั่งเปิดห้องพักสำรอง เวลาห้องสูทเดี้ยง

คิดไปคิดมาไอ้ Mainboard Computer ทั่ว ๆ ไปมันก็มีฟังค์ชั่น wake up on modem อยู่แล้วนี่หว่า แค่เพียงเอาตู้สาขาต่อผ่านเข้าไปเป็นเบอร์ภายใน 1 เบอร์
อยากสั่งเปิดเมื่อไหร่ก็โทรเข้าไป wake up มัน ก็น่าจะได้ แต่สุดท้ายได้แค่คิด เพราะไม่มีเวลา  Grin

charoenpong
น้องใหม่
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2554, 23:32 »

ผมใช้ อุปกรณ์เปิด ปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าผ่าน internet หรือ network จะใช้ computer access ผ่าน internet หรือใช้ โทรศัพท์รุ่นที่เปิด web browser ได้ ทำการ access ผ่านเข้าไปเปิด ปิดอุปกรณ์ไฟฟ้าได้ สามารถดู status ปัจจุบันของเครื่องใช้ไฟฟ้าแต่ลพเครื่องได้ด้วย

เครื่องที่ผมใช้อยู่มี 8 พอร์ตครับ

dream500s
สมาชิก VIP

« ตอบ #22 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2554, 00:08 »

ผมใช้ อุปกรณ์เปิด ปิดเครื่องใช้ไฟฟ้าผ่าน internet หรือ network จะใช้ computer access ผ่าน internet หรือใช้ โทรศัพท์รุ่นที่เปิด web browser ได้ ทำการ access ผ่านเข้าไปเปิด ปิดอุปกรณ์ไฟฟ้าได้ สามารถดู status ปัจจุบันของเครื่องใช้ไฟฟ้าแต่ลพเครื่องได้ด้วย

เครื่องที่ผมใช้อยู่มี 8 พอร์ตครับ

ตัวนี้ ณัฐพงศ์ก็มีขายครับ 4 พอร์ต อยุ่ที่ราคา 1,000 กว่านิดหน่อย ซื้อมาแล้วครับ แต่ยังไม่ว่างทำ เนื่องจากมันมาเป็น PCB ลงปริ๊นซ์
เรียบร้อยต้องมาทำกล่องใส่ปลั๊ก วุ่นวายมาก ๆ แถมได้แค่สั่งเปิด / ปิด ผ่านอินเตอร์เน็ตอย่างเดียว ตั้งเวลา เปิด หรือ ปิด ไม่ได้

สุดท้ายเลยต้องสั่งจากเมืองนอกมาใช้ไปพลาง ๆ ก่อน แต่แพงน่าดู 4 พอร์ต ตกเกือบ 5 พันบาท
แต่สุดยอดมาก ๆ Web Interface ถูกเขียนไว้อย่างสุดยอด ตั้งชื่อแต่ละจุดได้เพื่อป้องกัน ปิดผิดจุด ตั้งเวลา เปิด ปิดได้ไม่จำกัด

charoenpong
น้องใหม่
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2554, 14:12 »

ตัวนี้ ณัฐพงศ์ก็มีขายครับ 4 พอร์ต อยุ่ที่ราคา 1,000 กว่านิดหน่อย ซื้อมาแล้วครับ แต่ยังไม่ว่างทำ เนื่องจากมันมาเป็น PCB ลงปริ๊นซ์
เรียบร้อยต้องมาทำกล่องใส่ปลั๊ก วุ่นวายมาก ๆ แถมได้แค่สั่งเปิด / ปิด ผ่านอินเตอร์เน็ตอย่างเดียว ตั้งเวลา เปิด หรือ ปิด ไม่ได้

สุดท้ายเลยต้องสั่งจากเมืองนอกมาใช้ไปพลาง ๆ ก่อน แต่แพงน่าดู 4 พอร์ต ตกเกือบ 5 พันบาท
แต่สุดยอดมาก ๆ Web Interface ถูกเขียนไว้อย่างสุดยอด ตั้งชื่อแต่ละจุดได้เพื่อป้องกัน ปิดผิดจุด ตั้งเวลา เปิด ปิดได้ไม่จำกัด

ใช่ครับ แต่ผมเลือกซื้อแบบ 8 ports มาเผื่อเอาไว้ใช้งานอย่างอื่นด้วย เป็นบอร์ดสำหรับการประยุคใช้ได้ต่างๆ นานาตามความต้องการ ไม่ใช่อุปกรณ์สำเร็จ

อุปกรณ์ตัวนี้ สามารถนำมาประยุคใช้กับ software ที่เขียนขึ้นโดยให้ computer ควบคุมดดยอัตโนมัติผ่าน URL แล้วแต่จะออกแบบอย่างไรบ้าง ตั้งเวลาอย่างที่ต้องการได้ อุปกรณ์นี้เป็นเพียงบอร์ดสำเร็จที่อาจจะนำมาประกอบกันชุด microprocessor หรืออุปกรณ์อื่นๆ ได้ ไม่ใช่ชุดที่จะซื้อมาแล้วใช้งานได้ครอบคลุมทั้งหมดของความต้องการ ครับ

atom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: 02 กันยายน 2554, 13:31 »

ลองทำเล่นดูเหมือนกันเอาไว้รีเซต DB เวลามันแฮงค์ สั่งงานผ่าน ip

dream500s
สมาชิก VIP

« ตอบ #25 เมื่อ: 02 กันยายน 2554, 14:09 »

ไอ้ตัวนี้ ผมซื้อมาแล้วกองไว้หลังรถ เพราะต้องหากล่อง เจาะรูทำปลั๊ก บัดกรีอีกวุ่นวายมาก
สุดท้าย เลยกลายเป็นกองขยะ แต่เทสแล้ว work ครับ ใครอยากได้ก็ไปที่ Supermarket ชั้น 1
บริษัท ณัฐพงศ์ เซลส์ แอนด์ เซอร์วิส อยู่แถว ๆ ที่ขายชุดคิท สังเกตง่าย ๆ มันมีกล่องพลาสติกใส่ให้ด้วยครับ
หรือใครสนใจก็ฝากซื้อได้ ไปบ่อยมากสำหรับเซียร์ แทบทุกอาทิตย์ ราคาประมาณ พันกว่านิด ๆ

เผื่อมีใครทำกล่องสวย ๆ เจาะปลั๊กได้งาม ๆ หารายได้เป็นเงินเป็นทองได้ครับ  Grin

เด็กดื้อ อยากฝันดี
สมาชิก VIP

« ตอบ #26 เมื่อ: 29 กันยายน 2554, 15:42 »

ที่บ้านก็มีแอร์  เปิดปิดอยู่แล้ว  แต่มันใช้ ซักผ้าด้วย  แล้วก็ราคาแพง อยู่

หลังๆมานี่ กด...ยากครับ
ต้องกดหลายๆที ถึงจะทำงาน

HeartBanDit
น้องใหม่
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 29 กันยายน 2554, 19:17 »

แนะนำตัวนี้ครับ
โค๊ด:
http://www.multihitech.net/code/pmt194.htm
เอาไปต่อยอดเองไม่ยาก
เขาจะมี 2 แบบนะครับ  แบบสั่ง ปิด-เปิด กับแบบสั่ง restart
แบบสั่ง Restart จะเป็นปกติเปิด เมื่อโทรเข้ามา ตัววงจรจะปิด ประมาณ 5 วินาที แล้ว เปิดขึ้นมาใหม่

โอ๋
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2554, 20:50 »

เครื่องที่ท่านถามถึง... ตอนนี้มีจำหน่ายแล้วครับ

โดยตัวอุปกรณ์ของเราจะเเตกต่างจาก ชุด kit สำเร็จรูปที่วางขายทั่วไป คือ ชิ้นส่วนอุปกรณ์ต่างๆ และสคริปต์ที่แฟลชลงบนคอนโทรลเลอร์

ซึ่งยืดหยุ่นต่อการใช้งานได้มากกว่า คือ ผู้ใช้สามารถกำหนดการตั้งค่าต่างๆได้เองทั้งหมด

เหมาะกับท่านที่ต้องการความสะดวก สามารถติดตั้งและใช้งานได้ทันที ไม่ต้องประกอบโครงงานใดๆเพิ่มเติมครับ

สนใจดู รีวิว และ รายละเอียดเพิ่มเติม ได้ที่นี่ ครับ >>
โค๊ด:
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1460503

หรือ สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม ได้ที่ Tel: 082-4893803

ยินดีให้บริการครับ

โอ๋
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2554, 21:01 »

เครื่องที่ท่านถามถึง... ตอนนี้มีจำหน่ายแล้วครับ

โดยตัวอุปกรณ์ของเราจะเเตกต่างจาก ชุด kit สำเร็จรูปที่วางขายทั่วไป คือ ชิ้นส่วนอุปกรณ์ต่างๆ และสคริปต์ที่แฟลชลงบนคอนโทรลเลอร์

ซึ่งยืดหยุ่นต่อการใช้งานได้มากกว่า คือ ผู้ใช้สามารถกำหนดการตั้งค่าต่างๆได้เองทั้งหมด

เหมาะกับท่านที่ต้องการความสะดวก สามารถติดตั้งและใช้งานได้ทันที ไม่ต้องประกอบโครงงานใดๆเพิ่มเติมครับ

สนใจดู รีวิว และ รายละเอียดเพิ่มเติม ได้ที่นี่ ครับ >>  http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1460503

หรือ สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม ได้ที่ Tel: 082-4893803

โอ๋
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2554, 21:54 »

สนใจดู รีวิว และ รายละเอียดเพิ่มเติม ได้ที่นี่ ครับ >>  http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1460503

สามารถดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้จาก ลิ๊งค์ >> http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1460503

ขอบคุณครับ

edit_off
ร้านค้าลงทะเบียน*
*

line: edit-off

« ตอบ #31 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2554, 22:37 »

ผมมี ครบ ทุกรุ่น เลยคับ ตั่งแต่  ใช้โทรศัพท์    หรือ ผ่าน เน็ต    หรือแบบ  สั่งผ่าน com ตั่งเวลาได้

เปลี่ยน line id ใหม่นะครับ  line: edit-off
โอ๋
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2554, 22:30 »

>>กล่องไฟอัจฉริยะ สั่ง เปิด-ปิด เครื่องใช้ไฟฟ้าจากระยะไกลด้วยโทรศัพท์มือถือ

ราคา 1,490 บาท ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้จากลิ๊งค์ครับ >> http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1460503

chay
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2555, 22:35 »

ที่ NPE มีขายครับ ว่าจะเอามาเล่นอยู่เหมือนกันครับ
ใช้กับโทรศัพท์ ประมาน 800 8 pot relay, ถ้าเป็น IP 1500  8 pot relay ครับ
ใช้ดียังไงบอกต่อด้วยครับ

lookkaew
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: 06 มกราคม 2556, 15:37 »

ผมเคยทำโปรเจคสมัยเรียน ปวส. หลายปีมาแล้วครับ

สมัยนี้น่าจะมีชุดคิทขายแถวบ้านหม้อ

Grin

เค้าว่ากำลังจะทำโปรเจค ปวส. แบบนี้อยู่เหมือนกัน
พี่แอดเมลล์มาหน่อยนะคะ [email protected] รบกวนนิดนึง ^^

beer_wp
ความรู้คือจักรวาล
สมาชิก VIP

กล่องเต็มบ้าน จานเต็มหลังคา

« ตอบ #35 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2556, 08:37 »

ผมใช้แบบควบคุมผ่านเน็ต มีรีเลย์ 8 port ใช้รีเซ็ต 500s , ควบคุมรดน้ำสนามหญ้าที่ต่าวจังหวัด , ควบคุมกล้องวงจรปิดแบบ wifi ip , ควบคุมปิดเปิดไฟฟ้า โดยไฟฟ้าทั้งหมดมาจากกังหันปั่นไฟและโซล่าร์เซลล์
ซื้อจากนัฐพงศ์ เซียร์รังสิต ราคา 1,590 บาท ครับ

กล่องเต็มบ้าน จานเต็มหลังคา แต่ดูไม่กี่ช่อง...!!!
korrakot.S
น้องใหม่
*

^^

« ตอบ #36 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2556, 09:15 »

ผมใช้แบบควบคุมผ่านเน็ต มีรีเลย์ 8 port ใช้รีเซ็ต 500s , ควบคุมรดน้ำสนามหญ้าที่ต่าวจังหวัด , ควบคุมกล้องวงจรปิดแบบ wifi ip , ควบคุมปิดเปิดไฟฟ้า โดยไฟฟ้าทั้งหมดมาจากกังหันปั่นไฟและโซล่าร์เซลล์
ซื้อจากนัฐพงศ์ เซียร์รังสิต ราคา 1,590 บาท ครับ

ผมรบกวนขอภาพ web interface ได้ไหมครับ อยากรู้ว่าสงยไหมใช้งานง่ายไหมน่ะครับ

ooy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2556, 10:11 »

สามารถตั้งเวลาเปิดปิดของแต่ละ relay ได้ไหมครับ

beer_wp
สมาชิก VIP

« ตอบ #38 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2556, 15:49 »

สามารถตั้งเวลาเปิดปิดของแต่ละ relay ได้ไหมครับ

ไม่ได้ครับ ต้องโมฯเอง หลักการคือหาชุด timer อีเล็คโทรนิค(หาซื้อได้ที่นัฐพงษ์ เหมือนกัน) แล้วใช้ชุดควบคุมนี้ เปิด-ปิด เอาครับคือเหมือนไปกด start ชุด timer นั่นเอง...

ผมรบกวนขอภาพ web interface ได้ไหมครับ อยากรู้ว่าสงยไหมใช้งานง่ายไหมน่ะครับ

แบบง่ายๆครับ ใช้เม้าท์คลิ๊ก on-off เอา (มี source code ให้เขียนเองได้ด้วย)

Status

| 1 off | 2 off | 3 off | 4 off | 5 off | 6 off | 7 off | 8 off |

Back

กล่องเต็มบ้าน จานเต็มหลังคา แต่ดูไม่กี่ช่อง...!!!
beer_wp
สมาชิก VIP

« ตอบ #39 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2556, 17:14 »

ผมดูวงจรของเจ้าบอร์ดตัวนี้ดูแล้ว มันคือ MCU ATmega328 microcontroller เหมือนบอร์ด Arduino นั่นเอง..

ผมเลยลองทำเอง (+ อุปกรณ์ที่เป็นของ Arduino คือ Net shield บอร์ด)เลย พร้อมกับเขียนโปรแกรมใหม่ ให้ตั้งเวลาได้ด้วย พร้อม web interface ที่เป็นแบบ web page ที่น่าใช้...
เสร็จแล้วจะมา update ให้ชมกันครับ

หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์