ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

11 ธันวาคม 2562, 03:53 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ดูในคอมด้วย VLC  (อ่าน 35270 ครั้ง)
ขอตอบ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: 15 เมษายน 2553, 09:14 »

1. สาย null modem แถววัชรพลมีขายที่ไหนบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไหร่
2. ถ้า uninstall zapstream ออก  มันจะกลับมาดูได้เหมือนเดิมไหมครับ ค่า MGcam ต่างๆจะอยู่เหมือนเดิมไหม

1.แนะนำให้ทำเองเลยครับ มีวิธีทำในกระทู้เก่า หรือหาซื้อจากพ่อค้าในเวปนี้ก็มีเยอะแยะครับ
2.เปิดเข้าในเครื่องไม่ได้ เมื่อDreamupด้วยสายnull modemทุกสิ่งทุกอย่างจะหายไปหมดต้องตั้งค่าใหม่เองครับ
3.ลองศึกษาขั้นตอนต่างๆจากกระทู้เก่าๆก่อนนะครับ แล้วจะได้ความรู้มาอีกมากมายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เมษายน 2553, 17:01 โดย ฅนสงขลา » บันทึกการเข้า

koaket
สมาชิก VIP

« ตอบ #21 เมื่อ: 21 เมษายน 2553, 14:59 »

สาย Null Modem ในบอร์ดซื้อขายก็มีขายครับ ลองหาดู

แต่ถ้าอยู่ไกล้ ๆ ร้านขายอุปกรณ์อิเล็คทรอนิกส์  ลองหาซื้อหัว db9 ตัวเมียสองตัว แล้วprint รูปการต่อจาก google แล้วให้ช่างที่ร้านเข้าหัวให้ไม่ยากครับ หรือจะหัดทำเองก็ได้.

ผมเคยซื้อสำเร็จรูปจากร้าน IT แล้วเอามาต่อกับ DB ไม่ได้ ไม่แน่ใจเป็นเพราะอะไร

เมื่อ dreamup ก็เหมือนกับ factory reset หล่ะครับ ถ้าไม่ได้ dreamup จากไฟลืที่ backup ไว้

ขอให้โชคดีครับ
kokeng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 24 เมษายน 2553, 08:57 »

1. สาย null modem แถววัชรพลมีขายที่ไหนบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไหร่
2. ถ้า uninstall zapstream ออก  มันจะกลับมาดูได้เหมือนเดิมไหมครับ ค่า MGcam ต่างๆจะอยู่เหมือนเดิมไหม

ผมซื้อที่ Fashion ครับ โซน IT ประมาณ 80 หรือ 90 บาท มั้ง
snoopz1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: 28 เมษายน 2553, 01:07 »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ
ตอนนี้ ผม flash gemini 4.7 ,ลง Mgcam 1.35a กับ CCcam 2.1.4, และ config mg_cfg, newcamd.list และ cccam.cfg เป็นแล้ว
install picon และ กำลังแก้ skin gemini_blueline ให้อ่านไทยได้อยู่
ผมแก้ skin
หน้า multi EPG ที่เป็นตารางเวลา ผมแก้ให้อ่านไทย ไม่ได้
หา font alias name ไม่เจออะ ต้องแก้ที่ไหนครับ

1. ผมอ่านกระทู้ของท่าน Mad3Wizard เกี่ยวกับวิธีโม skin แล้ว แต่ไม่เห็น global.normal กับ epg.title เลย
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=1778.0
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=523.0

2. skin gemini_blueline  ที่มากับ gemini 4.7 อะครับ ต้องแก้ multi epg ยังไงครับ

snoopz1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: 28 เมษายน 2553, 03:31 »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ
ตอนนี้ ผม flash gemini 4.7 ,ลง Mgcam 1.35a กับ CCcam 2.1.4, และ config mg_cfg, newcamd.list และ cccam.cfg เป็นแล้ว
install picon และ กำลังแก้ skin gemini_blueline ให้อ่านไทยได้อยู่
ผมแก้ skin
หน้า multi EPG ที่เป็นตารางเวลา ผมแก้ให้อ่านไทย ไม่ได้
หา font alias name ไม่เจออะ ต้องแก้ที่ไหนครับ

1. ผมอ่านกระทู้ของท่าน Mad3Wizard เกี่ยวกับวิธีโม skin แล้ว แต่ไม่เห็น global.normal กับ epg.title เลย
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=1778.0
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=523.0

2. skin gemini_blueline  ที่มากับ gemini 4.7 อะครับ ต้องแก้ multi epg ยังไงครับ

เจอแล้วครับ แก้ multi epg ให้อ่านไทยได้แล้ว
สำหรับท่านที่หา font alias, global.normal และ epg.title ไม่เจออะครับ
มันไม่ได้อยู่ใน file gemini_blueline.esml
มันอยู่ในอีก file ชื่อ default.esml ครับ
เข้าไปแก้ nimbusให้เป็น font thai
multi epg ก็จะอ่านไทยได้ครับ

ส่วน Thaiinfo_userscript.sh จะทำให้ show info ทั้งไทยและอังกฤษ
ซึ่งไม่เกี่ยวกับ multi epg ครับ
toytoycnx
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2553, 10:49 »

ผมทำสตรีมช่้อง HD มาดูด้วย VLC ได้แล้วครับ แต่มีปัญหาคือภาพมันแตก + กระตุก ครับ เหมือนมันประมวลผลไม่ทัน ซีพียู วิ่ง 70 - 80 % เลยครับ มีวิธีแก้ไหมครับ สเปคผม

CPU Intel dualcore 2.6Ghz e5300
RAM 2 GB DDR2
VGA HD4250

หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะสามารถแก้ปัญหาได้ก่อนบอลโลกจะมาครับ  Grin Grin
Sunya
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 19 กันยายน 2553, 00:39 »

... ดูจากของคุณแล้วน่าจะมีสองสาเหตุคือ เม็ม ไม่พอ กับแบนด์วิดท์ไม่พอ...
แรมสองจิ้ก นี่ ถือว่าจะหมดเร็วมาก ถ้าเป็นวิสต้า.. ให้ลองเช็คด้วย taskmgr

ส่วนการสตรีมผ่านไวเรสแลน... ถ้าหากไม่ไช่ Wireless N แล้ว ผมลองขอแนะนำให้ลองสตรีมด้วยสายแลนธรรมดาก่อนดูว่าดีขึ้นหรือไม่ ..หรือว่า ผมแนะนำให้ลองสตรีม ช่องธรรมดาดูก่อนดีใหมครับ เนื่องจากบิทเรทมันจะต่ำกว่า
jacki
สมาชิก VIP

« ตอบ #27 เมื่อ: 19 กันยายน 2553, 07:58 »

ผมทำสตรีมช่้อง HD มาดูด้วย VLC ได้แล้วครับ แต่มีปัญหาคือภาพมันแตก + กระตุก ครับ เหมือนมันประมวลผลไม่ทัน ซีพียู วิ่ง 70 - 80 % เลยครับ มีวิธีแก้ไหมครับ สเปคผม

CPU Intel dualcore 2.6Ghz e5300
RAM 2 GB DDR2
VGA HD4250

หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะสามารถแก้ปัญหาได้ก่อนบอลโลกจะมาครับ  Grin Grin

เป็นเหมือนกันครับ
Note Book TravellerMate 6493
CPU Core(TM) 2 Duo [email protected] 2.80 GHz
RAM 2 GB
snoopz1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: 20 มีนาคม 2554, 01:21 »

ช่วงนี้ sv หลายๆเ้จ้าให้เราดูช่อง HD ได้แล้ว ภาพที่ออกทีวีอย่างแจ่มเลย
แต่ปัญหาผมคือเวลาใช้ dm500 streaming ภาพจะขึ้นโมเสกสีเขียวบ่อยๆ
แต่ละท่านจะเจออาการโมเสกมากน้อยต่างกันไป ขึ้นอยู่กับหลายสาเหตุ ทั้งระบบแลน รวมทั้งเกรดของ dreambox ด้วย

คราวนี้ก็เหลือที่ dreambox ที่สามารถปรับแต่งได้ง่ายสุด
เคยลองทั้ง Gemini (ต้องลง zapstream เพิ่ม), Atmosphere (รู้สึกมี zap มาให้แล้ว), Pli (มี zap)
รู้สึกว่า Pli จะมีผลที่ดีกว่านิดหน่อย แต่ยังมีโมเสกอยู่
(ข้อมูลข้างล่างผมอ้างอิง Pli เป็นหลักนะครับ folder ของไฟล์ของแต่ละ image อาจจะต่างกันบ้าง)

คราวนี้ก็เหลือ zapstream ที่พอให้ปรับแต่งบ้าง
การจูน zapstream นั้นให้ ftp ไปดึงไฟล์ /var/etc/zapstream.conf จาก dreambox มาแก้นะครับ

ก่อนการจูน
โมเสกจะขึ้นมา ประมาณ 8-9 ครั้งใน 3 นาที
ค่าโมเสกผมจะนับตอนเกิดเขียวๆเต็มจอนะครับ กระตุกนิดหน่อยไม่นับ และจะนับหลังจากเปิดดูแล้วสัก 2-3 นาที
หลังจากนั้นลองเปลี่ยนค่าต่างๆดู

videodemuxbuffersize
videodemuxbuffersize=376000 โมเสกจะลดลงเหลือ ประมาณ 5-6 ครั้งใน 3 นาที

buffersize
buffersize=1880000 คราวนี้จะเกิดโมเสก 3 ถึง 4 ครั้งใน 3 นาที

so_sndbuf
so_sndbuf = 8192 คราวนี้จะเกิดโมเสกน้อยมาก 2-3 นาทีค่อยเจอ หรือนานกว่านั้น

ทุกครั้งที่ปรับค่าเสร็จผมจะ restart dreambox ก่อนเสมอ

ผมไม่รู้ว่าค่าไหนที่เหมาะสมที่สุด และยังมีอีกหลายค่าให้ปรับแต่ง ใครสนใจลองปรับกันดูครับ
ใครที่มีโมเสกเกิดน้อยกว่าผม ถ้าปรับค่าเหล่านี้น่าจะยิ่งได้ผลที่ดีกว่าผม

อ้อ อย่าลืม backup ของต้นฉบับไว้ด้วยนะครับ เผื่อได้ผลที่แย่ลงจะได้เอามาทับได้

ท่านที่จูนแล้ว ได้ผลดีขึ้นแย่ลงยังไงแจ้งด้วย ถ้าได้ภาพที่ดีขึ้นรบกวนโพสแชร์ค่าที่จูนด้วยนะครับ รวมถึงรายละเอียด image ที่ใช้ด้วย เผื่อเป็นแนวทางให้เพื่อนๆท่านอื่น
หรือท่านใดมีเทคนิคอื่นก็แชร์กันได้นะครับ

เพิ่มเติมครับ
config ที่คุณ Lazyboy แชร์มาแบ่งปัน ระบบเนียนขึ้นครับ อาจจะรอ buffer นานอีกนิดแต่คุ้ม
ท่านอื่นรบกวนร่วมแชร์ข้อมูลกันนะครับ

delayafterzap=100000
buffersize=3760000
videodemuxbuffersize=376000
defaultpriority=-10
streamingpriority=-10
so_sndbuf = 16384
so_rcvbuf = 16384

Man
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: 20 มีนาคม 2554, 10:56 »

ผมว่าดูผ่านคอม เครื่องมันจะร้อนเพิ่ม มากๆน่ะครับ แล้วจะทำให้เครื่องเสียเร็ว

ความคิดเห็นส่วนตัวครับ สำหรับ 500 s 4 เลเยอร์
kaison
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 20 มีนาคม 2554, 13:52 »

ผมดูด้วย VLC บน Windows มีอาการโมเสกขึ้นบ่อย ( Gemini + zapstream )
แต่ถ้าผมดูด้วย VLC บน OSX ไม่มีอาการโมเสกให้เห็นเลยถึงมีก็น้อยมากๆใช้ iDreamX ( Gemini + zapstream )
ทั้ง OSX และ Windows เป็นเครื่องเดียวกัน

DM500 ก็เป็นเครื่องเดียวกัน

ผมเลยมองว่า Software ของ Computer มีผลโดยตรงต่อการ Streaming
ใครไม่เชื่องลองได้ครับ

อีกอย่าง ใช้ PLI แล้ว Streaming ด้วย Windows Media Player ผมว่าเนียนสุดแล้ว

ความเห็นส่วนตัวที่เคยได้ทดลองมานะครับ
huaywangnong
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 07 เมษายน 2554, 11:52 »

ของผม Image PLI ดูด้วย VLC กระตุกมากกว่า ดูด้วย Web-x-tv ผ่าน Chrome/Rockmelt/Firefox ได้หมด
coolcool
สมาชิก VIP

« ตอบ #32 เมื่อ: 14 เมษายน 2554, 09:54 »

เรื่องแบบนี้มีปัจจัยหลายอย่าง เคยทดลองกลับไปใช้ VLC 0.8.5 กลับดูได้ดีไหลรื่นแต่บางครั้งถ้าภาพไม่มาอาจต้องปิดweb-x-tvแล้วคลิกเปิดใหม่กลับมาดูได้ก้องงดี ดูได้แบบงงๆมาหลายปีแล้ว
ตอนนี้ใช้อยู่gimini4.1และไม่ได้ลงaddonที่ไปรบกวนให้วุ้นวาย ส่วนfirefoxก็ver3.6.16finalรันบนxp3 pcนะ ส่วนวันไหนติดพันละครต้องแบกnetbookตามไปด้วยให้เปิดmfaraj drem viewer 3.0.1 ดูบนxp3ไหลลื่นๆเช่นกัน ลองทำดู ส่วนสายnull ช่วงนี้ร้านอาจปิด ทำเองได้แบบฉุกเฉินนะ อ่านหมายเลขประจำตำแหน่งให้แม่นทั้งสองด้าน แล้วเอาสายไฟขนาดเล็กเช่นสายโทร
เลข2ไป3 เลข3ไป2 ไขว้กันแค่นั้นเอง และเลข5ไป5เป็นสายGทำแค่สามเส้นจบแฟลตผ่านสบาย
แบบเข้าป่าหาสายไม่ได้ก็นี่แหละช่วยได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน 2554, 14:59 โดย coolcool » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์