ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

06 ธันวาคม 2562, 13:00 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Image Gemini 4.60 Auto GPRS ต่อยอดจากคุณ วิริเยน  (อ่าน 26529 ครั้ง)
Memory Full
To be Mercy.
สมาชิก VIP

Don't be serious.

« เมื่อ: 11 มีนาคม 2553, 13:02 »

หลังจากได้แจกทาง e mail แล้วมีผู้สนใจอย่างต่อเนื่อง ก็เลยเอามาอยู่ในหมวดที่ควรจะเป็น มีครบทั้ง Mgcamd CCcamd Picon New Bouquets ทั้ง 2 ค่าย ไปที่ Link นี้ได้เลย ครับ

1. Image Download WGmn460gprs_auto.fw2
2. Image Download WGmn460gprs_auto.img
3. เล็กๆ น้อย ๆ เกี่ยวกับ Image
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=6097.msg67179#msg67179

I wish U be happy goodluck.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2553, 19:54 โดย Memory Full » บันทึกการเข้า

cha-cha-cha
Be Happy...Don't worry.
Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 มีนาคม 2553, 22:32 »

ขอบคุณมากมาย..... Grin
ชิดนีย์
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 มีนาคม 2553, 22:39 »

ขอบคุณมากๆๆ ครับ
ok
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 12 มีนาคม 2553, 09:53 »

แล้วมันขึ้นกรอบอีกกรอบเป็น cccamdตอนเปลี่ยนช่องเอาออกอย่างไร(ใช้ccamd)
tulip
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 12 มีนาคม 2553, 10:42 »

ขอบคุณท่าน Memory Full มากครับ

ไม่ทราบว่าตัวนี้กิน bandwidth มากไหมครับ?

ขอบคุณครับ
Memory Full
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 มีนาคม 2553, 11:05 »

แล้วมันขึ้นกรอบอีกกรอบเป็น cccamdตอนเปลี่ยนช่องเอาออกอย่างไร(ใช้ccamd)

ใช้ DCC เข้าไปแก้ใน CCcam.cfg ตามรูปในกรอบสีแดง ใส่เครื่องหมาย "#" หน้าข้อความแต่ละบรรทัด แล้ว "Save" ออกจากโปรแกรม

แต่ผมชอบดูว่าตอนนี้ เราใช้ งึกๆ งักๆ จั่งซี่มันต้องถอนเช่าใด อยู่ ถ้าหากเรามีหลายห้อง บางทีก็มีท่านผู้ใจดี แจก code ให้ทดลองใช้ เราก็ใส่ไปทุกห้องที่เรามี บางบ้านไฟดับ เครื่องมันก็จะหาห้องที่ใช้งานได้ให้เราเอง แล้วยังรู้อีกด้วยว่า ขณะนี้อยู่ที่ห้องไหน บ้านไหน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มีนาคม 2553, 16:24 โดย Memory Full » บันทึกการเข้า
Memory Full
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 มีนาคม 2553, 11:07 »

ขอบคุณท่าน Memory Full มากครับ

ไม่ทราบว่าตัวนี้กิน bandwidth มากไหมครับ?

ขอบคุณครับ

เท่าที่ผมใช้อยู่ แบบว่าดูมั่ง ไม่ดูมั่ง 100 M/เดือน ยังเหลือ (ส่วนมากดูเฉพาะตอนหัวค่ำ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มีนาคม 2553, 16:24 โดย Memory Full » บันทึกการเข้า
tulip
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 12 มีนาคม 2553, 11:46 »

เท่าที่ผมใช้อยู่ แบบว่าดูมั่ง ไม่ดูมั่ง 100 M/เดือน ยังเหลือ (ส่วนมากดูเฉพาะตอนหัวค่ำ)
ขออีกหนึ่งคำถามครับ MG1.35a สามารถใช้ดู CCcamได้ แล้วมีคุณสมบัติอื่นที่ดีกว่า MG1.31 ตรงจุดอื่นอีกไหมครับ

ขอบคุณครับ 
Memory Full
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 มีนาคม 2553, 12:04 »

ขออีกหนึ่งคำถามครับ MG1.35a สามารถใช้ดู CCcamได้ แล้วมีคุณสมบัติอื่นที่ดีกว่า MG1.31 ตรงจุดอื่นอีกไหมครับ

ขอบคุณครับ  
กำลังใช้อยู่เหมือนกัน ยังหาความแตกต่าง ไม่พบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มีนาคม 2553, 16:25 โดย Memory Full » บันทึกการเข้า
romanov
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 12 มีนาคม 2553, 13:47 »

ช่วยบอกวิธีตั้งค่าต่างๆของ gprs ให้หน่อยครับ ต้องทำยังไงบ้างครับ ผมใช้ DTAC ขอบคุณครับ
Memory Full
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 มีนาคม 2553, 15:32 »

ช่วยบอกวิธีตั้งค่าต่างๆของ gprs ให้หน่อยครับ ต้องทำยังไงบ้างครับ ผมใช้ DTAC ขอบคุณครับ

ใช้โปรแกรม DCC เข้าไปที่ /var/etc/ppp/chat แล้ว Right Click เพื่อ Edit ที่ไฟล์นี้

แล้วแก้ตามรูปนี้ ตามตัวหนังสือสีน้ำเงิน เป็นของ Dtac ครับ แล้ว Save เมื่อโปรแกรมถาม

Set IP ตามนี้ (IP : 192.168.0.22 กลุ่มสุดท้ายไม่จำเป็นต้องเป็น 22 เป็นอะไรก็ได้ ระหว่าง 2 ถึง 244)

สำหรับ Nameserver เห็นว่ามีใช้ได้อีกหลายค่า ลองค้น ๆ ดู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มีนาคม 2553, 19:23 โดย Memory Full » บันทึกการเข้า
ToN
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 13 มีนาคม 2553, 13:51 »

ขอบคุณมากครับ

ผมโหลด 2. Image xxx.img  เอาไป

ปรากฏว่า ไม่มี Picon, New Bouquets และ Cam ใดๆ
แต่ทำใส่ไปแล้ว ใช้งานได้ดีครับ ตัวอักษรสวยดี ลื่นปรื๊ดๆ

ปล.ผมเอา picon ใส่เข้าไปแล้ว ใน var/etc/picon ทำไมมันไม่แสดงครับ
Memory Full
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 มีนาคม 2553, 14:23 »

ขอบคุณมากครับ

ผมโหลด 2. Image xxx.img  เอาไป

ปรากฏว่า ไม่มี Picon, New Bouquets และ Cam ใดๆ
แต่ทำใส่ไปแล้ว ใช้งานได้ดีครับ ตัวอักษรสวยดี ลื่นปรื๊ดๆ

ปล.ผมเอา picon ใส่เข้าไปแล้ว ใน var/etc/picon ทำไมมันไม่แสดงครับ

ทำการแก้ไขโดยการ Flash xxx.fw2 ซ้ำอีกทีก็ได้ จะมาครบหมดทุกอย่าง

เรื่อง picon ให้กลับไปดูหัวข้อแรกในกระทู้นี้ link ที่ 3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มีนาคม 2553, 17:40 โดย Memory Full » บันทึกการเข้า
KENGPAN
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 14 มีนาคม 2553, 19:49 »

ไม่ทราบว่าตัวนี้ทำเป็น งึกๆงักๆ ได้ไหมเอ๋ย จะสร้างบ้านแชร์กันกับบ้านญาตินะครับหรือมีข้อมูลแนะนำ
add mail ผม [email protected] เพื่อสงเคราะห์ให้ความรู้กับผู้ด่อยประสบการณ์ แต่พยายามด้วยเถอะครับ
(พยายามทำหลายรอบละแต่ไม่ได้บ้านซักที)
mroil
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 16 มีนาคม 2553, 13:47 »

ใส่ code งึกๆ งักๆ ใน CCcam.cfg แล้วนิ่งสนิทเลยครับช่วยด้วย

ผมลบทั้งหมดแล้วใส่ code ที่เค้าให้มาเลย

ก่อนหน้านี้ดูได้ปกติครับผม
Memory Full
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 16 มีนาคม 2553, 14:16 »

Flash ใหม่อีกครั้ง แล้วเข้าไปแก้ใน CCcamd.cfg ดังนี้ บรรทัดที่ไม่มีเครื่องหมาย "#" ห้ามลบออก

แล้วเพิ่ม Code ที่ได้มาจาก . . . . . . ต่อจากบรรทัดสูดท้าย (บรรทัดหมายเลข 618 หรือ 619 ก็ได้ บรรทัดที่มีเครืองหมาย "#" อยู่ข้างหน้าไม่ต้องไปสนใจ หรือใน File อาจจะแตกต่างจากนี้ เอาเป็นว่า เอา Code ไปวางต่อจากบรรทัดสุดท้ายก็แล้วกัน ไม่ต้องไปลบอะไร ออก) แล้ว Save

หรือจะไม่ต้อง Flash ใหม่ก็ได้ ก็ให้แก้ตามรูปที่ให้มานี้ ส่วนบรรทัดที่มีเครื่องหมาย "#" ไม่ต้องใส่ก็ได้ แต่ต้อง คีย์ อย่าให้ตกหล่น ก็แล้วกัน แล้วก็เพิ่ม Code ของคุณเข้าไปที่ บรรทัดสุดท้าย

ที่สำคัญอีกประการ ก็คือคุณได้ Set IP ของ DB ถูกต้องกับวง Lan ของคุณหรือยัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มีนาคม 2553, 14:35 โดย Memory Full » บันทึกการเข้า
mroil
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 17 มีนาคม 2553, 09:55 »

tor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 28 มีนาคม 2553, 21:21 »

เอ่อ ขอถามหน่อยครับ มือใหม่อ่ะครับ  Tongue
ผมโหลด image ไปใช้ ก็ใช้งานได้ดี

ทีนี้ผมอยากเปลี้ยนภาพตอนบูท ซึ่งเป็นรูป โดม
ผมก็ทำตามกระทู้นี้ http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=1521.0
มันก็ไม่เปลี่ยนอ่ะครับ ผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า

อ้อ ตอนนี้ผมใช้ easy logo grab ภาพมามันเป็นภาพที่ผมเปลี่ยนแล้ว
แต่ทำไมเวลาบูทไม่ขุ้นรูปที่ผมทำ ยังขึ้นรูปโดมอยู่
วิริเยน
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 29 มีนาคม 2553, 09:24 »

เอ่อ ขอถามหน่อยครับ มือใหม่อ่ะครับ  Tongue
ผมโหลด image ไปใช้ ก็ใช้งานได้ดี

ทีนี้ผมอยากเปลี้ยนภาพตอนบูท ซึ่งเป็นรูป โดม
ผมก็ทำตามกระทู้นี้ http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=1521.0
มันก็ไม่เปลี่ยนอ่ะครับ ผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า

อ้อ ตอนนี้ผมใช้ easy logo grab ภาพมามันเป็นภาพที่ผมเปลี่ยนแล้ว
แต่ทำไมเวลาบูทไม่ขุ้นรูปที่ผมทำ ยังขึ้นรูปโดมอยู่

เฉพาะ image นี้เปลี่ยน Bootlogo ทำดังนี้ครับ

สร้างแล้วเปลี่ยนชื่อเป็น wiriyen นำไปไว้ที่ var / logo เปิดเครื่องใหม่ครับ

tor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 29 มีนาคม 2553, 10:33 »

ขอบคุณมากครับผม

เดี๋ยววันนี้ลองกลับไปทำดู  Wink
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์