ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

18 สิงหาคม 2562, 19:48 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การแกะรหัส Setup lock/Parental lock...Download ได้แล้วนะครับ  (อ่าน 42231 ครั้ง)
hs5lyq
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2554, 21:27 »

บ้านเช่าที่ผมใช้ก็อาการคล้ายๆกันล็อกไม่ให้ลูกบ้านใช้โปรแกรม dcc  คอนเน็คได้  แต่ไม่เห็นข้อมูลภายในแก้ไข้หรือดูข้อมูลอะไรไม่ได้เลย ตอนนี้เลยต้องถอยอีกเครื่องมาไว้ลองของละครับ... Grin Grin

DontKnow
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2554, 09:16 »

เพิ่มเติมครับ DM800 HD  อ่านใน Web ตปท.

http://www.digital-kaos.co.uk/forums/f39/parental-controls-120621/

ได้มาดังนี้ อยู่ใน file settings ที่ folder

\etc\enigma2

บรรทัด
config.ParentalControl.servicepin.0=****

**** คือ pincode
แต่เครื่องผมไม่มีบรรทัด
config.ParentalControl.servicepin.0=****

สงสัยต้อง flash image เองแล้วย้ายบ้านเช่าดีกว่าครับ
ซื้อเครื่องมาเพื่อใช้งาน แล้วมา Lock เครื่องทำไมหว่า??
แบบนี้รู้สึกไม่ค่อยแฟร์  Sad Sad
Mr.X
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2554, 21:00 »

การที่ lock นั้นก็เพื่อความเสถียรและความปลอดภัยของบ้าน-เช่า ของเค้า.......

ผมว่ามันเป็นข้อตกลง ระหว่างผู้ซื้อกับผู้ขาย  ถ้ายอมรับเงื่อนไขอีกฝ่ายหนึ่งไม่ได้  ก็หาเจ้าอื่นเถอะครับ

dbipsat
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2554, 21:30 »

การที่ lock นั้นก็เพื่อความเสถียรและความปลอดภัยของบ้าน-เช่า ของเค้า.......

ผมว่ามันเป็นข้อตกลง ระหว่างผู้ซื้อกับผู้ขาย  ถ้ายอมรับเงื่อนไขอีกฝ่ายหนึ่งไม่ได้  ก็หาเจ้าอื่นเถอะครับ

+++1 Grin
Donknow
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2554, 00:30 »

ตกลงให้ Config เครื่องให้ใช้งานได้ครับ ไม่ได้ให้ Lock เครื่องโดยไม่ให้แก้ไข
ปกติถ้าไม่มีปัญหาแบบนี้คงอยู่บ้านเช่านี้ต่อน่ะครับ แต่เจอแบบนี้ หมดโปร. ไปแน่นอนครับ

ขอถามนิดนึงว่า ถ้าไม่ Lock เครื่อง บ้านเช่าไม่เสถียร อย่างไรครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ปล. ผมมือใหม่ เพิ่งยกเลิก 2 มาอยู่บ้านเช่า ครบ 1 เดือน 1 วันวันนี้ครับ
Chai Sat
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2554, 11:04 »

ตกลงให้ Config เครื่องให้ใช้งานได้ครับ ไม่ได้ให้ Lock เครื่องโดยไม่ให้แก้ไข
ปกติถ้าไม่มีปัญหาแบบนี้คงอยู่บ้านเช่านี้ต่อน่ะครับ แต่เจอแบบนี้ หมดโปร. ไปแน่นอนครับ

ขอถามนิดนึงว่า ถ้าไม่ Lock เครื่อง บ้านเช่าไม่เสถียร อย่างไรครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ปล. ผมมือใหม่ เพิ่งยกเลิก 2 มาอยู่บ้านเช่า ครบ 1 เดือน 1 วันวันนี้ครับ

ส่วนใหญ่เครื่องที่มาจากบ้าน-เช่า(ที่มีการ lock หรือเปลี่ยน root password) จะ config ในเครื่องมาเรียบร้อยแล้ว สามารถเปิดดูได้ทันที เหมาะกับการใช้งานทั่วไป และส่วนที่จำเป็นต้อง config เพิ่ม เช่น LNB,TP,SAT ,... ก็สามารถทำผ่านหน้าเมนูได้

ของคุณ Donknow ใช้งานไม่ได้ ต้อง config อะไรเพิ่มครับ ?

หากคุณ Donknow ต้องการปรับแต่ง ศึกษา หรือเล่นอะไรในระบบเครื่อง แนะนำว่าให้หาบ้านเช่าใหม่ ที่เค้าให้รหัสมาใส่เอง ,Flash เอง น่าจะเหมาะกว่าครับ

Dontknow
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2554, 13:43 »

ส่วนใหญ่เครื่องที่มาจากบ้าน-เช่า(ที่มีการ lock หรือเปลี่ยน root password) จะ config ในเครื่องมาเรียบร้อยแล้ว สามารถเปิดดูได้ทันที เหมาะกับการใช้งานทั่วไป และส่วนที่จำเป็นต้อง config เพิ่ม เช่น LNB,TP,SAT ,... ก็สามารถทำผ่านหน้าเมนูได้

ของคุณ Donknow ใช้งานไม่ได้ ต้อง config อะไรเพิ่มครับ ?

หากคุณ Donknow ต้องการปรับแต่ง ศึกษา หรือเล่นอะไรในระบบเครื่อง แนะนำว่าให้หาบ้านเช่าใหม่ ที่เค้าให้รหัสมาใส่เอง ,Flash เอง น่าจะเหมาะกว่าครับ

ใจจริงไม่อยากย้าย แล้วก็ไม่ได้อยากเล่นอะไรเลยครับ
หากบ้านเช่าดีๆ คงไม่มีใครอยากย้ายแน่ๆครับ

บังเอิญ มีปัญหาเกิดจากการที่จู่ๆเครื่องเกิดดูไม่ได้ ติดต่อบ้านเช่าแล้วเงียบหายครับ
ก็เลยต้องมานั่งหาวิธี แล้วก็ถามเพื่อนที่พอรู้บ้าง แล้วก็อ่านจาก Board นี้เป็นหลักครับ

สำหรับ ID และ Password /Server Name/Port สามารถแกะเอาจาก  newcamd.list ได้ครับ

ส่วน Menu Parental Control ผมทราบแต่เพียงว่ามันสำหรับเรียงช่อง ข้ามช่อง อยากจะมาจัดเองเท่านั้นเองครับ
ไม่ได้ต้องการอะไรมากกว่านั้นเลย

ก็เลยสงสัยว่าทำไมตรงส่วนนี้ต้องล็อคด้วยน่ะครับ

สุดท้ายอาจจะต้องศึกษาเรื่อง flash เอง แล้วหาบ้านเช่า ที่ไม่ล็อค ตามคำแนะนำละครับ

ขอบคุณมากครับ
pinithe
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2554, 19:29 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่ให้นะครับ
ช่วยหน่อยครับ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2554, 12:43 »

ช่วยตอบทีครับ เครื่องผมใช้ DreamUP ไม่ได้สงสัย พอร์ตเสีย แต่เครื่องผมใช้งานได้ปกติ
แต่ปัญหาก็คือ  ลงอิมเมจใหม่ไปแล้ว แต่อิมเมทอันนี้เหมือนมีคนทำแกล้งครับ
1.ผมเข้าไปใน setupไม่ได้ ติดพาสครับ
2.ผมใช้โปรแกรม DCC เข้าไปไม่ได้ ติดพาสเหมือนกัน
ผมจะทำยะงไงดีครับ พี่ ๆช่วยผมทีครับ  ผมไหว้ล่ะ
Piya
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2554, 19:03 »

ช่วยตอบทีครับ เครื่องผมใช้ DreamUP ไม่ได้สงสัย พอร์ตเสีย แต่เครื่องผมใช้งานได้ปกติ
แต่ปัญหาก็คือ  ลงอิมเมจใหม่ไปแล้ว แต่อิมเมทอันนี้เหมือนมีคนทำแกล้งครับ
1.ผมเข้าไปใน setupไม่ได้ ติดพาสครับ
2.ผมใช้โปรแกรม DCC เข้าไปไม่ได้ ติดพาสเหมือนกัน
ผมจะทำยะงไงดีครับ พี่ ๆช่วยผมทีครับ  ผมไหว้ล่ะ

ลองทำตามนี้ดู  http://www.satellites.co.uk/forums/dreambox-support-forum/127996-how-change-root-password-if-you-dont-know.html
GoodOhm
แจ่ม
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2554, 22:34 »

คงต้องพยายาม dreamup ให้ได้อ่ะครับ
chopong
สมาชิก VIP

« ตอบ #31 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2554, 22:53 »

image ที่ลงใหม่ ไม่ทราบว่ากด plugin แล้วมี tuxbox commander ติดมาด้วยหรือเปล่า ถ้าติดมาด้วยก็ใช้วิธีที่ post ไว้ได้ครับ
New_tait
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #32 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2554, 20:50 »

ขอบคุณมากครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์