ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

18 ธันวาคม 2560, 19:42 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟล์อ้างอิงสำหรับท่านที่ต้องการ Modified Skin ครับ  (อ่าน 21792 ครั้ง)
Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« เมื่อ: 18 มิถุนายน 2551, 14:34 »

ก็คิดอยู่ว่าจะเอามาให้โหลดกันดีหรือเปล่า แต่ไหนๆก็ทำไว้แล้ว (และก็ไม่ค่อยได้ทำ Skin มาให้เล่นกันแล้ว นอกจากมีคนขอให้ช่วย  Grin) ก็เลยเอามาให้โหลดไปเป็นเอกสารประกอบละกันนะครับ สำหรับท่านสมาชิกที่คิดอยากทำการปรับปรุง Skin ที่อ่านไทยได้เป็นด้วยตัวเอง Wink จะได้เอามาแจกจ่ายให้เพื่อนใช้กันบ้าง

ตัวอย่างในไฟล์ที่ท่านสมาชิก(ผู้สนใจ)โหลดไป จะเป็น Skin ที่ใช้สำหรับ Image ที่ชื่อ Gemini นะครับ แต่สำหรับ Image อื่นๆ ก็คิดว่าไม่น่าจะแตกต่างกันมากเท่าไหร่ครับ (สนใจก็ลองศึกษากันต่อไปเองนะครับ Cheesy) โดยภาพทั้งหมด ผมได้ทำเพื่อใช้เป็นตัวอ้างอิงสำหรับตัวผมเองเท่านั้น แต่เห็นคุณ woverin "ถาม" ถึงก็เลยนำมาให้โหลดไปใช้ประกอบกัน แต่ขอย้ำนะครับ แค่เพียงตัวอย่างครับ เพราะอย่างที่ผมเคยบอก(สำหรับท่านที่ติดตามผลงานของผมมาตลอด Wink ขอบคุณที่ให้ความสนใจครับ) Skin แต่ละตัวมันจะมีข้อแตกต่างกันไป เพราะขึ้นอยู่กับคนพัฒนาครับ ส่วน Code การเขียน ไม่ขอกล่าวถึงนะครับ เพราะคงต้องไปศึกษากันเอง เพราะผมก็ไม่รู้ทั้งหมดครับ Cheesy

จะเป็นแค่ไฟล์ภาพสำหรับอ้างอิงว่า ตรงไหนใน Menu ที่มีชื่อว่า eWindow.TitleBar หรือจะเป็น eEPGSelector.Entry.Description เป็นต้น หวังว่าคงมีประโยชน์กับท่านไม่มากก็น้อยนะครับ Kiss

ขอให้สนุกกับการปรับแก้ Skin นะครับ และถ้าทำแล้วก็เอามาแบ่งปันให้เพื่อนๆได้ใช้กันด้วยนะครับ Wink

กดโหลด "ไฟล์ภาพตัวอย่างรายละเอียดประกอบการปรับแก้ Skin" ได้เลยนะครับ ทีนี้ ก็จะรู้แล้วนะครับว่าการเพิ่มขนาดตรงบรรทัดนี้ แล้วมันจะทำให้ตรงไหนเล็กหรือใหญ่ขึ้นมา  Cheesy

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ

woverin
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2551, 21:03 »

ขอบคุณมากๆครับ มีประโยชน์ดีจริงๆ

Sixty
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2551, 21:34 »

ขอบคุณครับ

Tony
สมาชิก VIP

DM8000 PVR

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2551, 00:44 »

Thanks มากมาย นะขอรับ

| OpenPLI อิมเมจภาษาไทยสมบูรณ์แบบสำหรับ dm800/8k และ 500HD โหลดได้ที่ >> http://www.pli-images.org/downloads.php?cat_id=20
RYDB
Server Mania

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 มิถุนายน 2551, 06:40 »

เยี่ยมมากครับ  Smiley

turk
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2551, 16:49 »

ขอถามอีกนิดครับ

แล้วมันจะรู้ได้ไงครับว่าเรา จะพัฒนาต่อจาก skin แม่ตัวไหน หาที่ระบุแม่ไม่เจอครับ

เช่นผมพอใจทุกอย่างของ skin thai_db_dark_gray อยู่แล้ว
เราต้องการแก้แค่ object name="ezap_main" ใหม่อย่างเดียว
เราก็แก้แค่ object นี้แล้วที่เหลือให้ไปอ่านค่าจากตัวแม่มา

ขอบคุณครับ

Mad3Wizard

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2551, 11:46 »

ขอถามอีกนิดครับ

แล้วมันจะรู้ได้ไงครับว่าเรา จะพัฒนาต่อจาก skin แม่ตัวไหน หาที่ระบุแม่ไม่เจอครับ

เช่นผมพอใจทุกอย่างของ skin thai_db_dark_gray อยู่แล้ว
เราต้องการแก้แค่ object name="ezap_main" ใหม่อย่างเดียว
เราก็แก้แค่ object นี้แล้วที่เหลือให้ไปอ่านค่าจากตัวแม่มา

ขอบคุณครับ

แล้วมันจะรู้ได้ไงครับว่าเรา จะพัฒนาต่อจาก skin แม่ตัวไหน หาที่ระบุแม่ไม่เจอครับ ไม่เข้าใจคำถามครับ ช่วยบอกอีกทีนะครับ
ให้เข้าไปที่ /var/tuxbox/config/enigma/skins/ แล้วดูชื่อที่เราต้องการจะปรับปรุงครับ ที่มีนามสกุล .esml ครับ แล้วเข้าไปแก้ในไฟล์นี้ หลังจากแก้แล้ว ก็ Save ครับ แล้วน่าจะต้อง Reboot เครื่อง Dreambox ใหม่ครับ Grin (ที่สำคัญต้องใช้ Skin ให้ตรงกับ Image ที่ใช้ด้วยนะครับ Wink)
ไม่รู้ว่าตรงกับที่ถามหรือเปล่ายังงงๆกับคำถามอยู่เช่นกันครับ ยังไงๆก็ถามได้ครับ Smiley

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
turk
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2551, 12:19 »

เหอๆๆ ว่าแล้วว่าต้อง งง กับคำถาม ถามเองยัง งง เองเลย

เอาเป็นว่า ผมต้องการให้คุณสมบัติของ skin a ทั้งหมด อยู่ใน skin b ด้วย
แต่เรามาเปลี่ยนแปลงบางหน้าจอใน skin b เอง

ไม่รู้ว่ามันทำได้ไหมครับ คือถ่ายถอดหรือสืบทอดคุณสมบัติจากแม่มาทั้งหมด
แล้วมาแก้ไขเพิ่มเติมเอาเองบางส่วน

หรือว่าระบบจะเอา skin หลักของระบบเป็นตัวตั้งต้น แล้วถ้าเราแก้ไขอะไรก็ใช้เท่าที่แก้เพิ่มเท่านั้น
ไม่สามารถถ่ายทอดคุณสมบัติ จาก skin อื่นๆได้ ถ้าอยากได้ต้อง copy เอามาจาก skin ที่เราต้องการเอง

น่าจะเป็นอย่างหลังใช้ไหมครับ
เหมือนจะเอาคุณสมบัติพื้นฐานมาจาก /share/tuxbox/enigma/skins/default.esml ก่อน
แล้วถ้าระบบพบว่ามีของเราอันไหนก็เอาของเราแทน  Huh?

Mad3Wizard

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2551, 20:42 »

เหอๆๆ ว่าแล้วว่าต้อง งง กับคำถาม ถามเองยัง งง เองเลย

เอาเป็นว่า ผมต้องการให้คุณสมบัติของ skin a ทั้งหมด อยู่ใน skin b ด้วย
แต่เรามาเปลี่ยนแปลงบางหน้าจอใน skin b เอง

ไม่รู้ว่ามันทำได้ไหมครับ คือถ่ายถอดหรือสืบทอดคุณสมบัติจากแม่มาทั้งหมด
แล้วมาแก้ไขเพิ่มเติมเอาเองบางส่วน

หรือว่าระบบจะเอา skin หลักของระบบเป็นตัวตั้งต้น แล้วถ้าเราแก้ไขอะไรก็ใช้เท่าที่แก้เพิ่มเท่านั้น
ไม่สามารถถ่ายทอดคุณสมบัติ จาก skin อื่นๆได้ ถ้าอยากได้ต้อง copy เอามาจาก skin ที่เราต้องการเอง

น่าจะเป็นอย่างหลังใช้ไหมครับ
เหมือนจะเอาคุณสมบัติพื้นฐานมาจาก /share/tuxbox/enigma/skins/default.esml ก่อน
แล้วถ้าระบบพบว่ามีของเราอันไหนก็เอาของเราแทน  Huh?

Grin คงจะช่วยตอบยากแล้วละครับ เพราะเกินความสามารถที่ผมมีแล้วละครับ Cheesy
ที่ผมเข้าใจ เจ้า Default.esml จะเป็นตัวพื้นฐานที่ผู้พัฒนาใส่มาไว้ให้ เพื่อที่ว่าพอเราเปิดเครื่องมาปุ๊บ(แม้จะยังไม่มี Skin อะไรเลย) ก็จะยังมีพวก Menu ต่างๆให้ใช้ได้อยู่

ทีนี่ถ้าเราจะพัฒนาหรือเขียน Skin ขึ้นมาเอง ก็อาจจะเอาพวก Fonts และ Pictures ที่ผู้พัฒนาใส่มาไว้มาใช้ได้ และจะทำให้เราประหยัดเนื้อที่มากโข เพราะจะมีก็เพียงไฟล์ .esml เท่านั้นที่เราจะปรับแก้หรือเขียนขึ้นมาใหม่ รวมถึง Font ที่เป็นภาษาไทยด้วยครับ Smiley

ถามว่าแล้วเราจะเอาส่วนหนึ่งของ Skin A มาใส่ใน Skin B ได้หรือไม่ อันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่ไม่รู้ว่าจะเอามาทำไม ในเมื่อถ้าเรา Copy มาทั้งหมดก็จะได้ผลเช่นเดียวกัน โดยที่เราสามารถย้ายตำแหน่ง เปลี่ยนขนาด สีและอื่นๆต่างๆได้ตามแต่ใจปรารถนาเลยครับ เพียงแต่ว่าบางทีคุณย้ายไปย้ายมา อาจจะได้ตำแหน่งไม่ค่อยเหมาะสม นั่นเป็นเพราะผู้พัฒนาเขาอยากได้หน้าแบบไหนเขาก็จะออกแบบและวางแผนไว้ก่อนแล้ว (ผมก็มีความคิดเช่นกัน เสียแต่ไม่มีหัวด้านศิลปะและไม่มีความรู้เรื่อง PhotoShop เลยทำให้ไม่ได้ทำของตัวเองจนถึงทุกวันนี้ ทั้งๆที่ใจอยากทำ Cheesy)

ยกตัวอย่างเช่น ที่คุณ turk ต้องการให้ตัวอักษรใหญ่ ก็ไม่จำเป็นต้อง Copy เอาของตัวที่ชอบมาใช้ คุณ turk ก็เพียงแค่ทำการแก้ขนาดตัวอักษรตรงที่อยากให้ใหญ่เท่านั้นก็พอแล้วครับ(โดยอาจใช้ผังที่ผมไว้ประกอบ) แต่มันก็คงจำกัดได้ระดับหนึ่ง ที่ว่าแบบนี้เพราะบางทีถ้าเพิ่มจนใหญ่มากไป ตัวหนังสือมันอาจจะล้นไปบังส่วนอื่นได้ เพราะว่า BackGround ที่เขาทำไว้มีเนื้อที่จำกัดไงครับ หวังว่าน่าจะตอบคำถามได้บ้างนะครับ Grin

turk
สมาชิก VIP

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2551, 21:49 »

ขอบคุณมากครับ ช่วยตอบซ่ะยาวเลย Grin เข้าใจแล้วแหละครับ

คงเขียนเองใหม่ทั้งหมดดีกว่าเพราะมันมีแต่กรอบเล็กๆทั้งนั้นเลย
แล้วที่บ้านก็มีแต่ผู้ใหญ่ซ่ะด้วย ก็เลยต้องพยายามหาตัวใหญ่ๆที่อ่านง่ายๆให้ท่านซ่ะหน่อย

Mad3Wizard

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2551, 23:06 »

ขอบคุณมากครับ ช่วยตอบซ่ะยาวเลย Grin เข้าใจแล้วแหละครับ

คงเขียนเองใหม่ทั้งหมดดีกว่าเพราะมันมีแต่กรอบเล็กๆทั้งนั้นเลย
แล้วที่บ้านก็มีแต่ผู้ใหญ่ซ่ะด้วย ก็เลยต้องพยายามหาตัวใหญ่ๆที่อ่านง่ายๆให้ท่านซ่ะหน่อย

อันนี้เป็นตัวอย่างที่ผมทำเล่นๆของผมเอง โดยใช้ Skin เดิมที่ชื่อ Stone มาปรับแก้ ไม่รู้ว่าสำหรับคุณ turk ดูแล้วใหญ่พอหรือเปล่าครับ Grin

turk
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2551, 10:02 »

โหใหญ่ได้ใจมากครับ

ตอนนี้ผมกำลังทำ font อยู่กำลังหา font ที่ใช้เป็น sub ในหนังมาทำ
แล้วก็ทำหน้าที่แสดงรายการแบบที่คุณ Mad3Wizard ให้เป็นแบบของ UบีC
ไม่โชว์อะไรมากเอาแค่ชื่อช่อง รายการที่ดูอยู่แล้วก็รายการต่อไป
ไม่เน้นสวยแต่เอาพื้นที่แสดงรายการให้ใหญ่ชัดที่สุด เหมาะกับคนสูงวัย กินพื้นที่ติดตั้งน้อย
เพราะไม่เน้นรูปเลย เอาแต่ textbox ธรรมดา

ถ้าทำเสร็จเป็นที่น่าพอใจ จะเอารูปมาให้ดูอีกทีว่าต้องการกันหรือไม่
เพราะที่ลองยังมีปัญหาอีกหลายหน้าจอ(ยังทำไม่เป็นมันเลยตีกันมั่วเลย เหอๆๆ)
แล้วก็สระลอยไม่ค่อยสวย แต่ก็พอดูได้ต้องไปขยับ font เอาเองไม่รู้แก้ถูกเปล่า

Mad3Wizard

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2551, 18:29 »

เอา ตย. ที่คิดไว้ แต่ยังไม่สมบูรณ์ เพราะสัญญลักษณ์ต่างๆ ยังใช้ของ MX เจ้าของเดิมอยู่ (และไม่คิดที่จะใช้ เพราะเห็นที่ ตปท. ก็มีการต่อว่ากันเรื่องเอา Icon หรือสัญญลักษณ์ของเขามาใช้ แต่ของผมกำลังอยู่ในระหว่างหัดใช้ PhotoShop อยู่ และคาดว่าจะใช้เป็นลายไทยให้หมดเท่าที่จะทำได้ จะได้เป็นเอกลักษณ์ Grin) หน้าตาก็อาจมีการเปลี่ยนแปลง และระยะเวลาการทำก็ไม่มีกำหนด ขึ้นกับเวลาหรือความขยันของผม Cheesy

เอามาให้ดู เผื่อเพื่อนๆจะได้มี Idea ของตัวเองแล้วเอามาโชว์ๆกันครับ Wink

sun1977
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 12 กันยายน 2551, 12:30 »

โปรแกรมช่วย Dream Skin Studio v1.51 download ใครเสร็จเอามาโชว์กันหน่อย

เปิด 7 วัน 24 ชั่วโมง ใช้ตัวนี้ Cheesy
torokku
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2552, 16:14 »

ใครยังมีไฟล์เก็บไว้ รบกวนช่วย upload ให้อีกที link เดิมเสียแล้วครับ

ขอบคุณครับ

Mad3Wizard

« ตอบ #15 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2552, 16:45 »

ใครยังมีไฟล์เก็บไว้ รบกวนช่วย upload ให้อีกที link เดิมเสียแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ผมใช้ FireFox ณ เวลานี้ก็ยังกดโหลดได้ปรกติครับ แต่ต้องอดทนรอ 500 วิฯ ครับ Grin

torokku
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2552, 17:32 »

ลองอีกทีได้แล้วครับ แต่นับ 500 มาสามรอบแล้ว ปล่อยให้นับแล้วโหลดไม่ทัน นับใหม่อีกแล้ว Undecided Undecided Undecided

amber
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2552, 20:39 »

ลองอีกทีได้แล้วครับ แต่นับ 500 มาสามรอบแล้ว ปล่อยให้นับแล้วโหลดไม่ทัน นับใหม่อีกแล้ว Undecided Undecided Undecided

http://www.visivaworld.it/Sat/Dreambox/Dream%20Skin%20Studio%20v1.51.rar

ลองที่นี่ครับทั่น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์