ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

21 กันยายน 2560, 22:41 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเอา Dreambox ไปติดในรถยนต์  (อ่าน 30358 ครั้ง)
Scorpion
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 25 ตุลาคม 2552, 01:39 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

อยากเอา Dreambox 500s ไปลองติดในรถยนต์ดูครับ ใครเคยลองมั่งครับ ผมลองต่อไฟจากที่จุดบุหรี่แล้วไฟติดครับ แต่ภาพไม่ขึ้น ไม่รู้ไฟแบตเตอรี่รถยนต์มันออกมากี่แอมป์จะเกี่ยวกันหรือเปล่าครับ ผมเห็น Adepter ที่ใช้ในบ้านมันออก 12V 2A  ต้องมีวงจรแปลงไฟหรือเปล่าครับให้มันออกมาเป็น 12V 2A  ใครพอรู้หรือมี Adepter ที่ต่อในรถยนต์ขายบ้างครับช่วยชี้แนะด้วยครับ

9node
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2552, 03:50 »

ไฟรถยนต์ตอนติดเคี่รองยนต์แล้วจะมีค่า 13.5-13.8 v. จะเป็นไฟจากไดชาร์จ ยิ่งตอนเริ่มสตาร์ทยิ่งแกว่งมากกว่านี้ ตอนเร่งเครื่องรอบจัดไฟก็จะเพิ่มขึ้น ไม่เชื่อออกไปวัดดูเลย ..555  
เครื่อง DBไปเกิดได้ง่ายขึ้นครับ
ถ้าไปเสียบกับแบตเฉย ๆ db พอรับได้แต่ถ้าต่อพ่วงเลยไม่นานครับ
จริง ๆ แล้วตามเปคของไอซี power ใน db รับได้ถึง 15 Volt แต่อย่างว่าบางที
 ไฟมัน สไป้ สป้าก เกินนะครับ แล้ว แล้วไอซีเพาเวอร์มตั้งหลายตัว ลดไฟมั่งเพิ่มไฟมั่ง (คนเป็นช่าง สนใจขอวงจร 500s ส่ง mail มาได้จัดให้ --เอาของเพื่อนมาเหมือนกัน)

ฝอยมายาว ขออนุญาติแนะนำ ถ้าต้องใช้ในรถ
1.อย่างน้อยต้องมีสวิทช์ตัดต่อ DB ตอนสตาร์ท
2.ใช้ Inverter ตอนนี้ราคาถูกเหมือนลูกเคยแล้ว 300 วัตต์(จีนแดง) ตัวหนึ่ง 600 กว่าบาท
3.ใช้ regulate 12 V ต่อเองราคาไม่ถึง 100 เป็น buffer ใว้อีกที

เอ็นจอย
9node

jiwa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2552, 12:18 »

ขอวงจร DM500s ด้วยครับ
จะได้เอาไว้ศึกษาเวลามีปัญหาครับ
ขอบคุณครับผู้ใจบุญ
[email protected]

Mos_Mts
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2552, 12:27 »

ขอวงจร DM500s ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
[email protected]

tle
น้องใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2552, 13:59 »

ก็น่าจะใช้ พวก  7812 ได้ครับวงจรไม่ยุ่งยากมากนัก

อย่าลืมเรื่องราวที่ผ่าน ที่เคยได้เจ็บช้ำ ยังมีเรื่องราวที่ดี ที่เคยได้จดจำ
เก็บคืนและวันที่ผ่าน ที่เคยได้ปวดร้าว ยังมีเรื่องราวที่ดี ที่รอให้จดจำ
zambe
Monkey Biz
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 00:24 »

ที่จริงเค้าก็ติดกันเยอะนะตามร้านประดับยนต์
ลองสอบถามดูครับ จะได้ไม่เหนื่อย ถ้าอยากทำเองก็ต้องหา
สเตอร์บิไลท์เซอร์ คุมไฟให้ไม่เกิน 12 โวลต์ แต่ก็ ตัวหน่วงไฟตอนสตาร์ตปกติจะต่อมาจากฟรอนต์หน้ารถเข้าดีเลย์อีกที
หลักๆประมาณนี้ครับ

หิวเมื่อไหร่ก็แวะมา ที่ 711shop.info
totoman
ซ่อมทุกอย่างที่เสียบปลั๊ก รับทำ mutant200s ให้ jtag ได้
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2552, 21:10 »

ใส่ได้เลยครัีบ จะให้ดี ใส่ diode อนุกรมไปอีกตัว และสวิทช์อีกตัวครับ  Grin

BC115C
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2552, 18:39 »

ลองใช้ LM78T12 ดูก่อนก็ได้นะครับ ตัวนี้จ่ายกระแสที่3A  12V

scorpion
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2552, 20:05 »

ใช้ได้แล้วครับ ต่อตรงก็ใช้ได้เลยครับ พอดีวันนั้นมันมี R+LED ต่อค่อมอยู่มันเลยไม่ติด พอเอาออกก็ใช้ได้เลยครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ

phatcomp
คอมพิวเตอร์เพื่อผู้บริโภค
ร้านค้าลงทะเบียน*
*

เกิดโต อ.ขลุง จ.จันทบุรี ทำงาน อ.ตะกั่วป่า จ.พังงา

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2552, 20:15 »

ใช้ได้แล้วครับ ต่อตรงก็ใช้ได้เลยครับ พอดีวันนั้นมันมี R+LED ต่อค่อมอยู่มันเลยไม่ติด พอเอาออกก็ใช้ได้เลยครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะครับ
ปกติก็ใช้ได้อยู่แล้วครับ เพราะว่า ที่แบต รถยนต์มัน 12 v. อยู่แล้วและที่ DM500s ก็ต้องการ 12 V. เช่นกันต้องใช้ได้ครับแต่ที่ไมน่ไว้ใจก็คือช่วงที่ท่าน 9node ว่าไว้
ไฟรถยนต์ตอนติดเคี่รองยนต์แล้วจะมีค่า 13.5-13.8 v. จะเป็นไฟจากไดชาร์จ ยิ่งตอนเริ่มสตาร์ทยิ่งแกว่งมากกว่านี้ ตอนเร่งเครื่องรอบจัดไฟก็จะเพิ่มขึ้น ไม่เชื่อออกไปวัดดูเลย ..555 
เครื่อง DBไปเกิดได้ง่ายขึ้นครับ
ถ้าไปเสียบกับแบตเฉย ๆ db พอรับได้แต่ถ้าต่อพ่วงเลยไม่นานครับ
จริง ๆ แล้วตามเปคของไอซี power ใน db รับได้ถึง 15 Volt แต่อย่างว่าบางที
 ไฟมัน สไป้ สป้าก เกินนะครับ แล้ว แล้วไอซีเพาเวอร์มตั้งหลายตัว ลดไฟมั่งเพิ่มไฟมั่ง (คนเป็นช่าง สนใจขอวงจร 500s ส่ง mail มาได้จัดให้ --เอาของเพื่อนมาเหมือนกัน)

ฝอยมายาว ขออนุญาติแนะนำ ถ้าต้องใช้ในรถ
1.อย่างน้อยต้องมีสวิทช์ตัดต่อ DB ตอนสตาร์ท
2.ใช้ Inverter ตอนนี้ราคาถูกเหมือนลูกเคยแล้ว 300 วัตต์(จีนแดง) ตัวหนึ่ง 600 กว่าบาท
3.ใช้ regulate 12 V ต่อเองราคาไม่ถึง 100 เป็น buffer ใว้อีกที

เอ็นจอย
9node

ผมว่าควรมี แต่หากไม่สนใจคิดว่า เสียแล้วเสียไปหาใหม่ได้ ก็ OK ครับ

jamesjah
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2552, 06:56 »

ใส่จานแบบไหนครับ

เฮง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2552, 09:00 »

ขอวงจรด้วยครับ [email protected] ขอบคุณครับ

ssmobilexx
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2552, 11:18 »

ใส่จานแบบไหนครับ
ผมเอาจาน 30 cm ของ 9sat ต่อเอาไว้ดูเวลาไปต่างจังหวัดครับแต่ต้องจอดนิ่งนิ่งนะครับ ไม่งั้นสัญญาณหาครับ เอาไว้ดูเล่นๆ ครับ

Pinic
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2552, 13:33 »

ผมลองทำจานเองได้ประมาณนี้นะครับ

akumo
ร้านค้าลงทะเบียน*
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2552, 13:53 »

รบกวนขอวงจรด้วยครับ [email protected]

ขอบคุณครับ

(•'_'•)
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2552, 14:34 »

ผมลองทำจานเองได้ประมาณนี้นะครับ
สุดยอดครับ ทำได้สวยงามมากทีเดียว ของผมที่ทำไว้ดูกระจอกไปเลย(ผมใช้จาน30ซ.ม.ของสามารถครับ)

Pinic
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2552, 14:49 »

ขนาดจาน

เทียบกับจาน Picnic ของ 9sat

jamesjah
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2552, 15:33 »

สุดยอดครับ

Want to be A Good Guy
สมาชิก VIP

Do good thing.. Good thing happen

« ตอบ #18 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2552, 16:55 »

เยี่ยมเลยครับ ผมก็คิดจะทำอยู่เหมือนกัน แต่จานแบบติดรถมันแพงอยู่

เป็นคนไทยใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ
Sleeping Dogs
สมาชิก VIP

« ตอบ #19 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2552, 22:10 »

เยี่ยมเลยครับ

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์