ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

20 พฤศจิกายน 2561, 21:07 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำทางเลือกอีกตัวนึงสำหรับคนจะเล่น pci card dvb s2  (อ่าน 76171 ครั้ง)
mafiathai
สมาชิก VIP

DM8000 HD PVR

« ตอบ #20 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 22:06 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ท่าน bomusic เจอท่าน ไทย ที่บอดไหนบ้างป่าวครับ ไม่เจอนานคิดถึง  Grin Grin

IPM801 CTH GMMzHD CLOUD-IBOX III

bomusic
เล่นดาวเทียมเป็นงานอดิเรก
สมาชิก VIP

ชมรมคนมือคัน

« ตอบ #21 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 22:11 »

ท่าน bomusic เจอท่าน ไทย ที่บอดไหนบ้างป่าวครับ ไม่เจอนานคิดถึง  Grin Grin

เห็นที่ Sat2you บางครั้งครับ แล้วก็ที่เดิมครับ บ้านเก่า
http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vboard.php?user=ipm801

ฟ้าใส
สมาชิก VIP

DM8K HD PVR

« ตอบ #22 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 22:30 »

รู้ดีอีกแนะ อิอิ ตอนนี้ผมยังหาทางใช้ remote กับ dvbdream ไม่ได้เลยอ่ะ
ต้องดูด้วยอ่ะครับ ว่ามัน Support หรือป่าว
เพราะของผมอันที่เป็น WinTV-NOVA-HD-S2  ที่แถมมามันใช้กันไม่ได้ (dvbdream)
เลยเอาของ VisionDTV Sat มาใช้
เลยสบายไปครับ เพราะมันรองรับครับ
ลองเลือกที่เมนู รีโมทครับ
หรือไม่ก็ลองลงโปรแกรมตัวอื่นด้วยก็ได้ครับ
เพราะแต่ล่ะอัน มันมีดี มีด้อยต่างกันไปครับ

ขอบคุณครับ

การให้ คือการให้ทุกสิ่งทุกอย่าง
  โดยไม่หวังสิ่งใดตอบแทน

รักนะจุ๊บจุ๊บ
bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #23 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 22:35 »

ได้แล้วครับ ต้องเลือกไปที่ no remote แล้ว apply มันใช้ได้เฉยเลย

ฟ้าใส
สมาชิก VIP

DM8K HD PVR

« ตอบ #24 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 22:40 »

ได้แล้วครับ ต้องเลือกไปที่ no remote แล้ว apply มันใช้ได้เฉยเลย

ของผมลง Driver แล้วมันเจอเองเลยครับ IR Remote

การให้ คือการให้ทุกสิ่งทุกอย่าง
  โดยไม่หวังสิ่งใดตอบแทน

รักนะจุ๊บจุ๊บ
nanocmos
สมาชิก VIP

« ตอบ #25 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 23:39 »

พอจะบอกค่า cpu usage ขณะที่เปิดช่อง HD (ทั้ง dvb-s mpeg2hd และ dvb-s2 mpeg4hd) ได้ไหมคับ อยากรู้ว่ามันกิน cpu  ขนาดไหน เพราะผมอ่านจากสเปคของการ์ดดูเหมือนว่ามันจะพึ่งความสามารถของ cpu มากก่าความสามารถของ graphics card รึป่าวคับ

•CPU for HDTV: at least P4 3,4 GHz or a comparable AMD Athlon (Dual Core recommended)
•512MB RAM ( for Windows Vista 1024MB recommended)
•Graphics card with at least 64 MByte memory and DirectX 9 support or higher

ที่ถามเพราะผมอยากรู้ว่าถ้าผมจะเอาไปใช้ร่วมกับบอร์ด atom330+nvidia ion  ซึ่งตัว cpu รันที่ 1.6GHz มี 2 core  แต่ไม่แรงขนาดที่สเปคระบุ
(3-4 Ghz)   มันจะไหวไหม   แต่บอร์ดนี้เล่นไฟล์ hidef 1080p ได้สบายเพราะ codec มันใช้ความสามารถของ graphics card มากก่า cpu

samwite
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 00:00 »

atom330+nvidia ion
ซื้อที่ไหนอ่ะครับกะลังอยากลองเอามาเล่นดูมั่ง
ขอบคุณครับ
bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #27 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 00:03 »

อ้างถึง
ที่ถามเพราะผมอยากรู้ว่าถ้าผมจะเอาไปใช้ร่วมกับบอร์ด atom330+nvidia ion  ซึ่งตัว cpu รันที่ 1.6GHz มี 2 core  แต่ไม่แรงขนาดที่สเปคระบุ
(3-4 Ghz)   มันจะไหวไหม   แต่บอร์ดนี้เล่นไฟล์ hidef 1080p ได้สบายเพราะ codec มันใช้ความสามารถของ graphics card มากก่า cpu

สบายมาก 1.6 GHz มี 2 core ก็เท่ากับ 3.2 GHz ครับ

ค่า cpu ดูช่องธรรมดา 8-20%

ถ้าช่อง hd เท่าที่ดูก็ไม่เกิน 55% ครับ

ยิ่งถ้าเป็น nvidia ลง core avc เล่นลื่น ภาพเนียนมากๆ เพราะผมตั้งค่าใช้ h 264 ให้  core avc ถอดรหัส

biobomb
สมาชิก VIP

« ตอบ #28 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 00:57 »

ถ้าลองสัก วัน 2 วันแล้วเบื่อๆ ขายต่อก็ได้นะครับอยากลองเล่นเหมื่อนกัน ถ้าขายผมจองคิวแรกหรือถ้าจะซื้ออีกฝากด้วยสักตัว
bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #29 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 02:04 »

โธ่ ท่าน ยังไม่ขายหรอกครับ ผมซื้อมาก็กะเอามาแทน dm800 นั่นแหละ ลงทุนไม่สูงดี ฮ่าๆๆๆๆ

วันนี้ได้ทดสอบ h.264 codec หลายๆตัว ตัวที่เข้าวินคือ arcsoft ครับ กินแรง cpu น้อยที่สุดกว่าััตัวอื่น

ภาพที่ออกมาสูสีกับใช้ core avc แต่ได้คะแนนตรงที่กิน cpu น้อยกว่า ที่สำคัญมาใหม่ด้วย หาได้จาก hdpack 2.2 นะครับ

bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #30 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 02:08 »

AdmOd
สมาชิก VIP

« ตอบ #31 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 02:25 »

ถามนิดนึงครับ
ช่อง RS100 ต้องเป็นอุปกรณ์ DVB-S2 ถึงดูได้หรือเปล่าน่ะครับ

แบบนี้ถือว่าใช้ได้หรือเปล่าน่ะครับ
googa.info
น้องใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 09:57 »

งั้น 800 HD อนาคตอาจมืดมนนิด อิอิ ราคาต่างกัน 4.5 เท่า แต่ถ้าผมเลือกคงต้อง เป็น 800HD เพระที่บ้านมีแต่ notebook

iWebMin.com
nanocmos
สมาชิก VIP

« ตอบ #33 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 10:36 »

atom330+nvidia ion
ซื้อที่ไหนอ่ะครับกะลังอยากลองเอามาเล่นดูมั่ง
ขอบคุณครับ

เห็นที่นี่ http://www.mini-mb.com/search.php?tag=ATOM มีขายอยู่ของ zotac
แต่ที่ผมเล็งอยู่คือของ asus  ตัวนี้ http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16813131408
เพราะมีช่อง pci เพือจะมาเสียบการ์ด dvb-s2 นี้
(บอร์ด zotac มีช่อง mini pci-e แทน)

บอร์ดของ asus เท่าที่ทราบขาดตลาดครับ คงต้องสั่งเวบนอกหรือฝากคนหิ้วมา
gadgeteer
สมาชิก VIP

« ตอบ #34 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 12:07 »

แล้วการไหล่ลื่นของภาพเป็นไงบ้างครับ  เมื่อเทียบกับใช้ DM800    คือเมื่อก่อนผมก็ใช้ Skystar2+ AMD X2 5200 ปรากฏว่า  มันยังไม่ไหล่ลื่นดีซะทีเดียว คือมีกระตุกให้เห็นที่หางตาเป็นระยะๆ (CPU ขึ้น 50-60%)  ทุกวันนี้ปลดประจำการมาใช้ Azbox HD แทนแล้ว
buffajoe
สมาชิก VIP

« ตอบ #35 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 14:33 »

อ้างถึง
Video features
    * HDTV support (MPEG2 and MPEG4/H.264)
    * AC3 5.1 software decoder
    * Support of DXVA (DirectX Video Acceleration) for H.264 (HDTV)
    * Plug and play installation
    * Recording and playback via TV/radio
    * Teletext
    * Time shift support
    * Electronic Program Guide (EPG)

จากข้างบน ถ้าเซ็ตให้ตัวการ์ดถอดรหัส h264 เอง โดยไม่ต้องใช้ซอฟแวร์(coreavc, arcsoft) ไม่ใช้ฮาร์ดแวร์(การ์ดจอเปิด dxva)
คุณภาพของภาพจะเป็นยังไงมั่งครับ ถ้าลื่นดีนี่น่าสนใจอย่างมากสำหรับเครื่องสเป๊กต่ำๆ(แบบของผม)

ขอบคุณครับ
bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #36 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 14:40 »

ตัวการ์ดน่าจะถอดรหัส 264 เองไม่ได้นะครับ ดูจากราคาและการที่ต้องใช้โปรแกรมอื่นติดตั้งด้วยเช่น dvb dream ฯลฯ

มันเหมาะสำหรับคนที่มีคอมพ์ใหม่ๆแรงๆอยู่แล้ว และมีจอ lcd หรือ plasma ดีๆ ตั้งไว้ใกล้ๆกับคอมพ์ด้วย

เท่าที่เล่นมาทั้งช่อง rs100 และ mcot hd ก็ลื่นดีไม่มีปัญหาครับ สำหรับผมแล้วมันคุ้มกว่าซื้อ dm800 มาเล่น

nanocmos
สมาชิก VIP

« ตอบ #37 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 15:45 »

เท่าที่เล่นมาทั้งช่อง rs100 และ mcot hd ก็ลื่นดีไม่มีปัญหาครับ สำหรับผมแล้วมันคุ้มกว่าซื้อ dm800 มาเล่น

เท่าที่เคยอ่านมา สองช่องนี้เลือกส่งแบบ mpeg2-hd ด้วย dvb-s (QPSK) ธรรมดารึป่าวคับ หรือว่าเค้าเปลี่ยนมาส่งแบบ mpeg4-hd ด้วย dvb-s2 (8-PSK) แล้วคับ
ได้ลองกับช่องที่ส่งแบบ mpeg4 เช่น vinasat ไหมคับ  ว่ายังลื่นไหม
bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #38 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 16:52 »

เท่าที่เคยอ่านมา สองช่องนี้เลือกส่งแบบ mpeg2-hd ด้วย dvb-s (QPSK) ธรรมดารึป่าวคับ หรือว่าเค้าเปลี่ยนมาส่งแบบ mpeg4-hd ด้วย dvb-s2 (8-PSK) แล้วคับ
ได้ลองกับช่องที่ส่งแบบ mpeg4 เช่น vinasat ไหมคับ  ว่ายังลื่นไหม

8PSK ยังไม่ได้ลองครับ ไม่ทราบว่าเวียตนามปล่อยฟรีบางช่องหรือยัง ที่ความถี่ไหน จะได้ขึ้นไปหมุนจานมาทดสอบ ช่วงนี้หมดฝนแล้วด้วย

mafiathai
สมาชิก VIP

DM8000 HD PVR

« ตอบ #39 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 17:32 »

AsiaSat 5 at 100.5°E  มี ช่อง FTV HD เป็น DVB-S2 - 8PSK MPEG-4/HD อยู่ลองไป test ดูครับ
และมี Luxe TV HD DVB MPEG-4/HD  อีกช่อง แต่มันเป็น C-band

IPM801 CTH GMMzHD CLOUD-IBOX III
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์