ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

20 พฤศจิกายน 2562, 05:49 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำทางเลือกอีกตัวนึงสำหรับคนจะเล่น pci card dvb s2  (อ่าน 77844 ครั้ง)
mafiathai
สมาชิก VIP

DM8000 HD PVR

« ตอบ #20 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 22:06 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ท่าน bomusic เจอท่าน ไทย ที่บอดไหนบ้างป่าวครับ ไม่เจอนานคิดถึง  Grin Grin

IPM801 CTH GMMzHD CLOUD-IBOX III

bomusic
เล่นดาวเทียมเป็นงานอดิเรก
สมาชิก VIP

ชมรมคนมือคัน

« ตอบ #21 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 22:11 »

ท่าน bomusic เจอท่าน ไทย ที่บอดไหนบ้างป่าวครับ ไม่เจอนานคิดถึง  Grin Grin

เห็นที่ Sat2you บางครั้งครับ แล้วก็ที่เดิมครับ บ้านเก่า
http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vboard.php?user=ipm801

ฟ้าใส
สมาชิก VIP

DM8K HD PVR

« ตอบ #22 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 22:30 »

รู้ดีอีกแนะ อิอิ ตอนนี้ผมยังหาทางใช้ remote กับ dvbdream ไม่ได้เลยอ่ะ
ต้องดูด้วยอ่ะครับ ว่ามัน Support หรือป่าว
เพราะของผมอันที่เป็น WinTV-NOVA-HD-S2  ที่แถมมามันใช้กันไม่ได้ (dvbdream)
เลยเอาของ VisionDTV Sat มาใช้
เลยสบายไปครับ เพราะมันรองรับครับ
ลองเลือกที่เมนู รีโมทครับ
หรือไม่ก็ลองลงโปรแกรมตัวอื่นด้วยก็ได้ครับ
เพราะแต่ล่ะอัน มันมีดี มีด้อยต่างกันไปครับ

ขอบคุณครับ

การให้ คือการให้ทุกสิ่งทุกอย่าง
  โดยไม่หวังสิ่งใดตอบแทน

รักนะจุ๊บจุ๊บ
bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #23 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 22:35 »

ได้แล้วครับ ต้องเลือกไปที่ no remote แล้ว apply มันใช้ได้เฉยเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2552, 22:39 โดย bomusic » บันทึกการเข้า

ฟ้าใส
สมาชิก VIP

DM8K HD PVR

« ตอบ #24 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 22:40 »

ได้แล้วครับ ต้องเลือกไปที่ no remote แล้ว apply มันใช้ได้เฉยเลย

ของผมลง Driver แล้วมันเจอเองเลยครับ IR Remote

การให้ คือการให้ทุกสิ่งทุกอย่าง
  โดยไม่หวังสิ่งใดตอบแทน

รักนะจุ๊บจุ๊บ
nanocmos
สมาชิก VIP

« ตอบ #25 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 23:39 »

พอจะบอกค่า cpu usage ขณะที่เปิดช่อง HD (ทั้ง dvb-s mpeg2hd และ dvb-s2 mpeg4hd) ได้ไหมคับ อยากรู้ว่ามันกิน cpu  ขนาดไหน เพราะผมอ่านจากสเปคของการ์ดดูเหมือนว่ามันจะพึ่งความสามารถของ cpu มากก่าความสามารถของ graphics card รึป่าวคับ

•CPU for HDTV: at least P4 3,4 GHz or a comparable AMD Athlon (Dual Core recommended)
•512MB RAM ( for Windows Vista 1024MB recommended)
•Graphics card with at least 64 MByte memory and DirectX 9 support or higher

ที่ถามเพราะผมอยากรู้ว่าถ้าผมจะเอาไปใช้ร่วมกับบอร์ด atom330+nvidia ion  ซึ่งตัว cpu รันที่ 1.6GHz มี 2 core  แต่ไม่แรงขนาดที่สเปคระบุ
(3-4 Ghz)   มันจะไหวไหม   แต่บอร์ดนี้เล่นไฟล์ hidef 1080p ได้สบายเพราะ codec มันใช้ความสามารถของ graphics card มากก่า cpu

samwite
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 00:00 »

atom330+nvidia ion
ซื้อที่ไหนอ่ะครับกะลังอยากลองเอามาเล่นดูมั่ง
ขอบคุณครับ
bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #27 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 00:03 »

อ้างถึง
ที่ถามเพราะผมอยากรู้ว่าถ้าผมจะเอาไปใช้ร่วมกับบอร์ด atom330+nvidia ion  ซึ่งตัว cpu รันที่ 1.6GHz มี 2 core  แต่ไม่แรงขนาดที่สเปคระบุ
(3-4 Ghz)   มันจะไหวไหม   แต่บอร์ดนี้เล่นไฟล์ hidef 1080p ได้สบายเพราะ codec มันใช้ความสามารถของ graphics card มากก่า cpu

สบายมาก 1.6 GHz มี 2 core ก็เท่ากับ 3.2 GHz ครับ

ค่า cpu ดูช่องธรรมดา 8-20%

ถ้าช่อง hd เท่าที่ดูก็ไม่เกิน 55% ครับ

ยิ่งถ้าเป็น nvidia ลง core avc เล่นลื่น ภาพเนียนมากๆ เพราะผมตั้งค่าใช้ h 264 ให้  core avc ถอดรหัส

biobomb
สมาชิก VIP

« ตอบ #28 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 00:57 »

ถ้าลองสัก วัน 2 วันแล้วเบื่อๆ ขายต่อก็ได้นะครับอยากลองเล่นเหมื่อนกัน ถ้าขายผมจองคิวแรกหรือถ้าจะซื้ออีกฝากด้วยสักตัว
bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #29 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 02:04 »

โธ่ ท่าน ยังไม่ขายหรอกครับ ผมซื้อมาก็กะเอามาแทน dm800 นั่นแหละ ลงทุนไม่สูงดี ฮ่าๆๆๆๆ

วันนี้ได้ทดสอบ h.264 codec หลายๆตัว ตัวที่เข้าวินคือ arcsoft ครับ กินแรง cpu น้อยที่สุดกว่าััตัวอื่น

ภาพที่ออกมาสูสีกับใช้ core avc แต่ได้คะแนนตรงที่กิน cpu น้อยกว่า ที่สำคัญมาใหม่ด้วย หาได้จาก hdpack 2.2 นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ตุลาคม 2552, 02:09 โดย bomusic » บันทึกการเข้า

bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #30 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 02:08 »

AdmOd
สมาชิก VIP

« ตอบ #31 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 02:25 »

ถามนิดนึงครับ
ช่อง RS100 ต้องเป็นอุปกรณ์ DVB-S2 ถึงดูได้หรือเปล่าน่ะครับ

แบบนี้ถือว่าใช้ได้หรือเปล่าน่ะครับ
googa.info
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #32 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 09:57 »

งั้น 800 HD อนาคตอาจมืดมนนิด อิอิ ราคาต่างกัน 4.5 เท่า แต่ถ้าผมเลือกคงต้อง เป็น 800HD เพระที่บ้านมีแต่ notebook

iWebMin.com
nanocmos
สมาชิก VIP

« ตอบ #33 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 10:36 »

atom330+nvidia ion
ซื้อที่ไหนอ่ะครับกะลังอยากลองเอามาเล่นดูมั่ง
ขอบคุณครับ

เห็นที่นี่ http://www.mini-mb.com/search.php?tag=ATOM มีขายอยู่ของ zotac
แต่ที่ผมเล็งอยู่คือของ asus  ตัวนี้ http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16813131408
เพราะมีช่อง pci เพือจะมาเสียบการ์ด dvb-s2 นี้
(บอร์ด zotac มีช่อง mini pci-e แทน)

บอร์ดของ asus เท่าที่ทราบขาดตลาดครับ คงต้องสั่งเวบนอกหรือฝากคนหิ้วมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ตุลาคม 2552, 10:40 โดย nanocmos » บันทึกการเข้า
gadgeteer
สมาชิก VIP

« ตอบ #34 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 12:07 »

แล้วการไหล่ลื่นของภาพเป็นไงบ้างครับ  เมื่อเทียบกับใช้ DM800    คือเมื่อก่อนผมก็ใช้ Skystar2+ AMD X2 5200 ปรากฏว่า  มันยังไม่ไหล่ลื่นดีซะทีเดียว คือมีกระตุกให้เห็นที่หางตาเป็นระยะๆ (CPU ขึ้น 50-60%)  ทุกวันนี้ปลดประจำการมาใช้ Azbox HD แทนแล้ว
buffajoe
สมาชิก VIP

« ตอบ #35 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 14:33 »

อ้างถึง
Video features
    * HDTV support (MPEG2 and MPEG4/H.264)
    * AC3 5.1 software decoder
    * Support of DXVA (DirectX Video Acceleration) for H.264 (HDTV)
    * Plug and play installation
    * Recording and playback via TV/radio
    * Teletext
    * Time shift support
    * Electronic Program Guide (EPG)

จากข้างบน ถ้าเซ็ตให้ตัวการ์ดถอดรหัส h264 เอง โดยไม่ต้องใช้ซอฟแวร์(coreavc, arcsoft) ไม่ใช้ฮาร์ดแวร์(การ์ดจอเปิด dxva)
คุณภาพของภาพจะเป็นยังไงมั่งครับ ถ้าลื่นดีนี่น่าสนใจอย่างมากสำหรับเครื่องสเป๊กต่ำๆ(แบบของผม)

ขอบคุณครับ
bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #36 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 14:40 »

ตัวการ์ดน่าจะถอดรหัส 264 เองไม่ได้นะครับ ดูจากราคาและการที่ต้องใช้โปรแกรมอื่นติดตั้งด้วยเช่น dvb dream ฯลฯ

มันเหมาะสำหรับคนที่มีคอมพ์ใหม่ๆแรงๆอยู่แล้ว และมีจอ lcd หรือ plasma ดีๆ ตั้งไว้ใกล้ๆกับคอมพ์ด้วย

เท่าที่เล่นมาทั้งช่อง rs100 และ mcot hd ก็ลื่นดีไม่มีปัญหาครับ สำหรับผมแล้วมันคุ้มกว่าซื้อ dm800 มาเล่น

nanocmos
สมาชิก VIP

« ตอบ #37 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 15:45 »

เท่าที่เล่นมาทั้งช่อง rs100 และ mcot hd ก็ลื่นดีไม่มีปัญหาครับ สำหรับผมแล้วมันคุ้มกว่าซื้อ dm800 มาเล่น

เท่าที่เคยอ่านมา สองช่องนี้เลือกส่งแบบ mpeg2-hd ด้วย dvb-s (QPSK) ธรรมดารึป่าวคับ หรือว่าเค้าเปลี่ยนมาส่งแบบ mpeg4-hd ด้วย dvb-s2 (8-PSK) แล้วคับ
ได้ลองกับช่องที่ส่งแบบ mpeg4 เช่น vinasat ไหมคับ  ว่ายังลื่นไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ตุลาคม 2552, 15:55 โดย nanocmos » บันทึกการเข้า
bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #38 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 16:52 »

เท่าที่เคยอ่านมา สองช่องนี้เลือกส่งแบบ mpeg2-hd ด้วย dvb-s (QPSK) ธรรมดารึป่าวคับ หรือว่าเค้าเปลี่ยนมาส่งแบบ mpeg4-hd ด้วย dvb-s2 (8-PSK) แล้วคับ
ได้ลองกับช่องที่ส่งแบบ mpeg4 เช่น vinasat ไหมคับ  ว่ายังลื่นไหม

8PSK ยังไม่ได้ลองครับ ไม่ทราบว่าเวียตนามปล่อยฟรีบางช่องหรือยัง ที่ความถี่ไหน จะได้ขึ้นไปหมุนจานมาทดสอบ ช่วงนี้หมดฝนแล้วด้วย

mafiathai
สมาชิก VIP

DM8000 HD PVR

« ตอบ #39 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2552, 17:32 »

AsiaSat 5 at 100.5°E  มี ช่อง FTV HD เป็น DVB-S2 - 8PSK MPEG-4/HD อยู่ลองไป test ดูครับ
และมี Luxe TV HD DVB MPEG-4/HD  อีกช่อง แต่มันเป็น C-band

IPM801 CTH GMMzHD CLOUD-IBOX III
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 8   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์