ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

25 กันยายน 2560, 20:17 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 8   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำทางเลือกอีกตัวนึงสำหรับคนจะเล่น pci card dvb s2  (อ่าน 71593 ครั้ง)
bomusic
เล่นดาวเทียมเป็นงานอดิเรก
สมาชิก VIP

ชมรมคนมือคัน

« เมื่อ: 24 ตุลาคม 2552, 13:16 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ไหนๆตัว dm800 ก็ขายไปนานแล้ว และหลังจากคุยกับคุณฟ้าใสอยู่สักพักก็เกิดความอยากเ้ล่นขึ้นมาบ้าง
แต่...จะเข้าไปซื้อของก็มีให้เลือกไม่มาก ตอนแรกว่าจะเล่นตัวเดียวกันกับคุณฟ้า่ใส (ตัวที่ราคา 3700 บาท)
เข้าไปจะสั่งซื้อซะหน่อย แต่ระบบ paypal ของเว็บ satthai กลับใช้ไม่ได้ซะนี่ ก็เลยค้นไปทาง google จนเจอตัวนี้

รายละเอียดเพิ่มเติม
http://shop.prof-tuners.com/index.php?url=index&id=231&item=51

ราคา 49 ดอล + ค่า shipping โดย hongkong post อีก 12 ดอล อืมเข้าท่า ค่าเงินบาทก็แข็งพอดี อิอิ
รวมๆแล้วตก 2000 เศษๆ ยังไม่รวมค่าศุลกากรตอนเข้ามาน่าจะอีก 100-200 บาท ถือว่าไม่แพงเลย

จึงสั่งจ่ายตัดบัตรโดย paypal ไปเมื่อ 16 ต.ค.

กว่าของจะระเห็จออกจากอ่องกงได้ 22 ต.ค. [ตูอดดูวันแดงเดือดแบบ hi-def แหง็มๆ  :'(]

เอาไว้ของมาถึง ติดตั้งเสร็จ จะมารายงานผลว่าเป็นยังไงที่นี่แล้วกันนะครับ  Cheesy

papasoop
สมาชิก VIP

มาด้วยใจ Smart dusts

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2552, 14:53 »

กำลังศีกษาเกี่ยวกับ PCI card DVB เหมือนกัน ดูราคาแล้วไม่แพง ข้อมูลน่าสนใจ
ก็ขอรอดูผลการรายงานด้วยครับ เผื่อจะหาทางออเด่อร์สักตัว ขอบคุณหลาย

Be healthy and happy,that's all we need.
mafiathai
สมาชิก VIP

DM8000 HD PVR

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2552, 16:55 »

ต้องใช้คอม ขั้นเทพเลยป่าวครับถึงจะติดตั้งแล้ว ดูลื่นปรืด

IPM801 CTH GMMzHD CLOUD-IBOX III
bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2552, 17:10 »

ต้องใช้คอม ขั้นเทพเลยป่าวครับถึงจะติดตั้งแล้ว ดูลื่นปรืด

รอการ์ดก่อนครับ อิอิ แต่เท่าที่ผมเล่นไฟล์ mkv หรือพวก 720p ต่างๆที่โหลดมาลอง ก็ลื่นอยู่แล้ว

spec ผมไม่ถึงขั้นเทพสักนิด core 2 duo 2.2 กิ๊ก, แรม 2 กิ๊ก, การ์ดจอ PCIE 7300gt 512 เมก

ต่อ hdmi ไปที่จอ 42 นิ้ว ดูแล้วมันสบายตาจริงๆ Grin

buffajoe
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2552, 20:11 »

รอการ์ดก่อนครับ อิอิ แต่เท่าที่ผมเล่นไฟล์ mkv หรือพวก 720p ต่างๆที่โหลดมาลอง ก็ลื่นอยู่แล้ว

spec ผมไม่ถึงขั้นเทพสักนิด core 2 duo 2.2 กิ๊ก, แรม 2 กิ๊ก, การ์ดจอ PCIE 7300gt 512 เมก

ต่อ hdmi ไปที่จอ 42 นิ้ว ดูแล้วมันสบายตาจริงๆ Grin
1080p ซีพียูวิ่งกี่ % ครับ สอบถามไว้เป็นแนวทางในการอัพเกรดเครื่องในอนาคต(อีกนาน)
เครื่องปัจจุบัน sempron 2200+ 1.5GHz, ram 1 Gb, vga ait hd4650 1Gb
ใช้ซอฟแวร์ดีโค๊ดดูไม่ได้เลยครับ ต้องใช้ฮาดแวร์การ์ดจอดีโค๊ดถึงจะดูพวก mkv @4.1 ได้
ขนาดใช้การ์ดจอดีโค๊ดแล้ว ซีพียูยังวิ่ง 40-60 เลยครับ ดูจบเรื่องนึงต้องปิดเครื่องเพื่อพักเครื่อง
สงสารมันอย่างแรง - -*

bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2552, 20:19 »

แบบนี้หรือเปล่าครับ ผมเปิดดูไฟล์ 1080p
แต่ผมลงพวก core avc กับ Haali media splitter ไว้ แล้วให้ GPU ของการ์ดจอถอดรหัส

mafiathai
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2552, 21:32 »

แบบนี้ก็เทพแล้ว
ของผม P2.4 แรม 1 G เอง เหอะๆ การ์ดจอก็ออนบอท
ต้องหยอดก็ปุก ซื้อคอมใหม่ซะแล้ว     I7  น่าจะแจ่ม เก็บวันละ 5 บาท มันลดเหลือ 2 พันก่อนค่อยซื้อ อิอิ

IPM801 CTH GMMzHD CLOUD-IBOX III
buffajoe
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2552, 14:31 »

ของผมครับ สงสารซีพียูอย่างแรงกลัวมันจะใหม้ -*-

รอชมรีวิวการ์ดครับ

ขอบคุณครับ

bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 13:04 »

ของมาถึงแล้วครับ ดันไปติดวันปิยะ 23 เลยอดดูแดงเดือดเลย

สภาพมา pack แบบแน่นหนามาก เที่ยวนี้ไ่ม่มีเสียค่าศุลกากรครับ ดังนั้นเท่ากับซื้อได้ในราคา 2000 นิดๆ

แกะเรียบร้อย

มีมาครบ

software ที่ให้มาในแผ่นมีทั้ง altdvb กับ dvbdream เดี๋ยวช่วงบ่ายๆจะทำการติดตั้งและรีวิวอีกทีครับ

bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 16:34 »

สายผมต่อผ่าน diseq มาครับ port 1 thaicom ku ไม่มีปัญหา

แต่ port 2 thaicom C-Band สัญญาณยังไม่ขึ้นเลยครับ  :'(

bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 17:27 »

ยังหาวิธีเซท diseq ไม่รอดครับ สามารถ scan ได้ port 1 คือ thaicom ku เท่านั้น

port 2 ที่เป็น c-band ใส่ไปแล้ว สัญญาณไม่ขึ้น

.................

อันนี้ภาพการดูช่อง rs100 ค่าการใช้ cpu เฉลี่ย 40-55%

bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 19:33 »

ล่าสุดใช้ diseq กับ port 2 ได้แ้ล้วครับ มั่วๆเอา ตั้งแบบนี้ตรง uncommitted มัน scan ได้ซะงั้น งง

mafiathai
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 20:35 »

น่าจะกิน cpu น่าดู

(•'_'•)
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 21:20 »

ขอถามนิดครับ ที่เครื่องDM500Sใส่การ์ดอะไรไว้หรือครับ

bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 21:35 »

ขอถามนิดครับ ที่เครื่องDM500Sใส่การ์ดอะไรไว้หรือครับ

การ์ด true ส้มครับ ผมเป็นสมาชิกแบบ gold อยู่ เนื่องจาก abs 3q76 มันลาโลกไปแล้ว

แชมป์
สมาชิก VIP

แค่สนใจและอยากรู้ อะไรๆ ก็จะง่ายขึ้น

« ตอบ #15 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 21:41 »

ต้องใช้การ์ดกับ DB ด้วยหรอครับ..หุหุ
ผมนึกว่าต่อเน็ตแล้วดูกับ ที่ที่เรารู้กัน แล้วมันจะดูได้เลยนะเนี่ย

อยากเห็นรูปที่ต่อทั้งหมดอ่ะครับ..ว่าเป็นยังไง เพิ่งเข้ามาอ่าน เรื่อง PCI ยังไม่ค่อยเข้าใจ

bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 21:45 »

ไม่ต้องใช้การ์ดก็ได้ครับ ใช้กับ cccam งึกๆงักๆ ได้เลย

ไม่งั้นผมจะดูช่อง rs100 ได้ยังไงล่ะครับ การ์ด gold มันดูไม่ได้หรอกช่องนี้

ตามรูป ผมแชร์วงแลนในบ้านจากเครื่อง dreambix 500 อีกต่อนึง  :'(

ฟ้าใส
สมาชิก VIP

DM8K HD PVR

« ตอบ #17 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 21:49 »

ต้องใช้การ์ดกับ DB ด้วยหรอครับ..หุหุ
ผมนึกว่าต่อเน็ตแล้วดูกับ ที่ที่เรารู้กัน แล้วมันจะดูได้เลยนะเนี่ย

อยากเห็นรูปที่ต่อทั้งหมดอ่ะครับ..ว่าเป็นยังไง เพิ่งเข้ามาอ่าน เรื่อง PCI ยังไม่ค่อยเข้าใจ

ก็ท่านเขา ไม่อยากเช่าของเขาไง เอาของตัวเองเลยอ่ะ ใช่ป่ะท่าน อิอิอิ

การให้ คือการให้ทุกสิ่งทุกอย่าง
  โดยไม่หวังสิ่งใดตอบแทน

รักนะจุ๊บจุ๊บ
bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 21:50 »

ก็ท่านเขา ไม่อยากเช่าของเขาไง เอาของตัวเองเลยอ่ะ ใช่ป่ะท่าน อิอิอิ

รู้ดีอีกแนะ อิอิ ตอนนี้ผมยังหาทางใช้ remote กับ dvbdream ไม่ได้เลยอ่ะ

bomusic
สมาชิก VIP

« ตอบ #19 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2552, 22:05 »

ตอนนี้เปลี่ยนวิธีการต่อสายใหม่ โดย

จาก 3 ดาวมาเข้า diseq 4x1 > เสียบที่ in ของ db500 > ต่อจาก lnb out ของ db500 ไปที่ pci card ครับ

โดยที่เครื่อง db500 ใช้รีโมทปิดไว้ให้ขึ้นไฟแดง (แต่มันยังสามารถแชร์ออกได้อยู่)

ถ้าไม่ได้ดูช่องพวก HD ก็จะปิดโปรแกรมในคอมพ์แล้วไปดูจากเครื่อง db500 ตามปกติ

หน้า: [1] 2 3 ... 8   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์