ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

27 เมษายน 2560, 21:53 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งที่มือใหม่สำหรับ DreamBox ควรทราบ  (อ่าน 163917 ครั้ง)
Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« เมื่อ: 19 ตุลาคม 2550, 19:12 »

ข้อมูลเบื้องต้นสำหรับมือใหม่

หลังจากได้อ่านและศึกษาเกี่ยวกับเจ้า DreamBox มาพอควร(ประมาณ 6 เดือน) ได้ความรุ้มาประมาณหางอึ่ง และได้เห็นและอ่านคำถามจากหลายๆท่าน จึงเกิดความคิดที่อยากจะเขียนในสิ่งที่ผมได้เจอะเจอและได้ศึกษามาด้วยตนเอง ให้สำหรับท่านที่คิดจะซื้อและท่านที่ซื้อมมาแล้วให้พอเป็นไอเดียเบื้องต้น Grin

สำหรับท่านที่คิดจะซื้อเจ้าเครื่อง DreamBox โดยไม่ได้ศึกษาหรือมีความรู้เกี่ยวกับเจ้าเครื่องนี้มาก่อน ผมแนะนำให้ซื้อแบบที่เขาลงโปรแกรมมาให้เบ็ดเสร็จ เพราะเมื่อท่านได้เครื่องมาแล้วจะได้เปิดลองได้เลย เผื่อกรณีมีปัญหา จะได้ส่งกลับไปเปลี่ยนกับร้านค้าที่ท่านซื้อมาได้ และถ้าเป็นไปได้ ก็หาแบบที่รวม S*** และติดตั้งด้วยก็ดี (หรือให้เขาแนะนำให้ ผมไม่มีแนะนำนะครับ ต้องขอโทษด้วยที่ช่วยเรื่องนี้ไม่ได้ Roll Eyes) เพราะจะได้ให้เขาทดลองให้ดูได้หลังติดตั้ง รวมถึงแนะนำวิธีการใช้และการแก้ไขเบื้องต้น กรณีภาพไม่มาหรือภาพค้าง ซึ่งถ้าเป็นคนที่ไม่มีความรู้อะไรเลย อย่างน้อยก็ต้องรู้แค่นี้ก่อนครับ เผื่อเวลามีปัญหาจะได้ทำก่อน ถ้าทำแล้วไม่ได้ ก็โทรศัพท์ไปหาร้านที่ท่านซื้อมาเพื่อสอบถาม(ถ้าร้านบริการดี ก็น่าจะตอบและช่วยท่านแก้ปัญหาได้) ถึงวิธีการแก้ไข

ทีนี้มาถึงท่านที่พอมีความรู้หรือมีทักษะในการใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าและหรือ Computer ได้บ้าง ก็แนะนำให้หาอ่านและศึกษาเรื่องเกี่ยวกับเจ้าเครื่อง DreamBox นี้ไว้ เพื่อที่ว่าถ้ามีปัญหาเข้าจริงๆและร้านค้า(บางร้าน อาจมีหรือไม่มีก็ได้ ผมไม่ทราบครับ เดาเอาจากที่ได้อ่านตามเว็ปบอร์ด)ไม่ให้ความร่วมมือในการช่วยแก้ไขปัญหา ก็ต้องมาค้นหาและอ่านวิธีการแก้ไขตามบอร์ดที่เกี่ยวข้องกับเจ้าเครื่อง DreamBox นี้ แต่อย่างที่ผมบอกไว้ การที่ท่านจะถามหรือแก้ไขได้ ต้องมีความรู้หรือทักษะด้าน Computer บ้าง เพราะการแก้ไขส่วนใหญ่จะต้องใช้ร่วมกับ Computer ครับ และเวลาเข้าบอร์ดไหนก็ตาม ขอให้ใช้ Function "ค้นหา หรือ Search" ก่อนที่จะถามนะครับ เพราะบางทีอาจจะเคยมีคนมีปัญหาแบบนี้และมีคนตอบไว้แล้วมาก่อน จะได้ไม่ต้องถามซ้ำ

ถ้าท่านซื้อเจ้าเครื่อง DreamBox มาแล้ว และอยากศึกษาหรือใช้คุณสมบัติของเครื่องนี้ให้คุ้มหรือลองเล่นนู่นเล่นนี่กับมันแล้วละก็ สิ่งจำเป็นต่อไปนี้ ผมขอแนะนำให้ท่านหามาไว้เป็นของสามัญประจำบ้านเลยนะครับ ได้แก่
     1. สาย Null Modem สายนี้มีความจำเป็นอย่างยิ่ง ย้ำนะครับ ว่าจำเป็นอย่างยิ่ง ควรหามาไว้ เพราะสายนี้จะช่วยท่านในการแก้ปัญหาเรื่องจอมืดหรือเกิดอาการเครื่อง Boot วนไป/มา หรือต้องการเปลี่ยน Image ที่ต้องการได้
     2. โปรแกรมที่ต้องลงไว้ในเครื่อง Computer
          2.1 Universal DreamUp โปรแกรมนี้ใช้ร่วมกับสาย Null Modem ไว้ใช้แก้ปัญหาดังกล่าว ในข้อ 1. ครับ
          2.2 DCC (DreamBox Control Center) โปรแกรมนี้ ใช้สำหรับการติดต่อเครื่อง DreamBox กับเครื่อง Computer (ใช้ร่วมกับระบบ NetWork หรือระบบ Lan นั่นเอง) ในการโหลดไฟล์ที่ได้มา(เช่น Skins หรือ Addons หรือ อื่นๆ) ลงเครื่อง DreamBox หรือแก้ไขไฟล์(สำหรับท่านที่ซุกซน)เพื่อปรับโน่น แต่งนี่ หรือแม้แต่การป้อนค่าที่ได้มาจาก S*** หรือแม้แต่การ Upgrade ไฟล์ Image ของเครื่อง DreamBox ด้วย
          2.3 Flash Wizard Pro โปรแกรมนี้ เอาไว้ใช้สำหรับ BackUp/Restore ข้อมูล จากเครื่อง DreamBox/จากเครื่อง Computer เผื่อกรณีเครื่องมีปัญหาดังข้อ 1. ก็นำมาลงใหม่ได้ จะได้ไม่ต้องเริ่มใหม่ทั้งหมด
          2.4 DreamBoxEdit โปรแกรมนี้เป็นโปรแกรมที่ใช้สำหรับการจัดทำ Bouquet (Bouquet คือกล่องหรือไฟล์ที่จัดเก็บการเรียงช่องรายการไว้ให้เป็นระเบียบหรือถูกต้องตามช่องที่ Provider จัดไว้) โปรแกรมทำนองนี้ก็มีอีกหลายตัว เช่น Bouquet Wizard ฯลฯ

สิ่งสำคัญพื้นฐานเบื้องต้น เท่าที่ผมนึกได้ก็คงมีเท่านี้ มากกว่านี้ ก็คงต้องเลื่อนไปเป็นระดับ Advance แล้วละครับ ซึ่งถ้าถึงระดับนั้น(ผมยังเก่งไม่พอครับ) ก็จะใช้ความสามารถของเครื่อง DreamBox ได้มากกว่านี้อีก ไม่ว่าจะเป็นการเขียนหรือ Modified เจ้า Skins หรือการทำ S*** เป็นต้น Kiss

สุดท้าย ก็ขอให้ท่านที่ซื้อมาแล้ว สนุกกับการใช้เจ้า DreamBox นะครับ สำหรับท่านสมาชิกที่คิดว่าจะมีสิ่งใดเพิ่มเติมหรือแก้ไขในสิ่งที่ผมเขียน ก็ช่วยกันนะครับ(เพราะผมอาจเขียนผิดก็ได้ อย่างที่บอกครับ ผมเขียนจากความรู้ที่ผมมี ซึ่งไม่ได้หมายความว่าจะรู้จริงหรือถูกทุกอย่าง ก็ขอให้ช่วยกันแก้ไขแล้วกันนะครับ) เพื่อเป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่ต้องการศึกษา(สำหรับคนที่ต้องการ)  Cheesy

Wink

thxby206Smile group, Karanyaphong, rakban_m3, udzaa, eidos, adool, kanti, Kiattisak, papa

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ

stone
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2550, 10:45 »

ถ้าไม่มี program dcc ในการftp ปกติเพื่อนๆใช้โปรแกรมอะไรครับ

thxby207suvitwong
DoiLuang
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2550, 16:02 »

ถ้าไม่มี program dcc ในการftp ปกติเพื่อนๆใช้โปรแกรมอะไรครับ
ใช้ได้ทุกโปรแกรมที่ทำ FTP ได้ครับเช่น Flashfxp, cuteftp หรือจาก command line ของ windows

Mad3Wizard

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2550, 23:05 »

ใช่ครับ ใช้ได้ทุกโปรแกรมที่คุณถนัด พอดีผมใช้ DCC จนเคยไปแล้วอ่ะครับ ก็เลยใช้กับ DreamBox มาตลอด และอีกตัวที่ก็ใช้ได้ ก็คือ Total Commander ครับ Grin
อ่านไป 3-4  เว็ป มีคนเอา ข้อความของผมไปไล่ Post เฉยเลย Huh?(แถมไม่ให้เครดิตอีกต่างหาก แต่ไม่เป็นไรครับ เพราะผมตั้งใจเขียนให้ เพื่อเป็นประโยชน์ต่อสาธารณชนอยู่แล้ว) น่าจะทำ Link มาที่ WebBoard นี้ก็ได้ จะได้มีสมาชิกเข้ามาอ่านมากขึ้น Grin(ท่านผู้ดูแลบอร์ดจะได้ชื่นใจ Cheesy)

thxby217champ007

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
superman
สมาชิก VIP

............

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 มีนาคม 2551, 19:51 »

ขอบคุณครับ....

thxby628

DM500S ,openbox s10 ,supernet 2010 hd
rakban_m3
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 31 มีนาคม 2551, 18:04 »

ขอบคุณมากครับ สำหรับสาระดี ๆ

toonarmy2008
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 20 เมษายน 2551, 18:36 »

ขอบคุณมากๆครับ กำลังหาข้อมูลเพื่อศึกษาอยู่ครับ

Memory Full
To be Mercy.
สมาชิก VIP

Don't be serious.

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2551, 20:52 »

1. อยากทราบว่าหากเราซื้อ DB มาใหม่ 1 เตรื่อง ในนั้นมันจะมีอะไรมาให้บ้าง หรือต้องมา ลง OS (เหมือน Windows ใช่หรือไม่)
2. แล้วหากว่า DB ต่อ Lan ได้แล้ว(ต่อจาก Router) ระหว่าง Comp กับ DB จะติดต่อถึงกันได้เลย หรือไม่
3. ถ้าลง Program Flash Wizard แล้วใช้ได้เลย หรือเปล่า การทำ Flash เหมือนกับการทำ Ghost ใช่ไม๊ครับ

Mad3Wizard

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2551, 21:24 »

1. อยากทราบว่าหากเราซื้อ DB มาใหม่ 1 เตรื่อง ในนั้นมันจะมีอะไรมาให้บ้าง หรือต้องมา ลง OS (เหมือน Windows ใช่หรือไม่)
2. แล้วหากว่า DB ต่อ Lan ได้แล้ว(ต่อจาก Router) ระหว่าง Comp กับ DB จะติดต่อถึงกันได้เลย หรือไม่
3. ถ้าลง Program Flash Wizard แล้วใช้ได้เลย หรือเปล่า การทำ Flash เหมือนกับการทำ Ghost ใช่ไม๊ครับ

1.ขึ้นอยู่กับร้านที่ซื้อครับ บางร้านก็ลง Image ให้ หรือบางร้านอาจไม่ลงให้ อันนี้ผมก็ไม่ทราบจริงๆครับ เพราะที่ผมซื้อมามันมี Image มาให้อยู่แล้วครับ Grin
2.ถ้า Router+computer+Dreambox อยู่ในวงแลนเดียวกัน ก็จะสามารถติดต่อกันได้อยู่แล้วครับ (Dreambox ก็เหมือนกับคอมพิวเตอร์เครื่องหนึ่งอ่ะครับ)
3.โปรแกรม FWP เป็นคล้ายๆ Ghost แบบที่คุณเข้าใจครับ แต่ก็มีบางครั้งที่ทำแล้วค้างไปก็มี (ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นกรณีทำข้าม Image ครับ...ความเห็นส่วนตัวนะครับ Wink) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คุณต้องมีไฟล์ที่คุณจะใช้ด้วยนะครับ โดยปรกติ จะมีนามสกุล .fw2 ครับ Smiley

thxby1372champ007

Memory Full
To be Mercy.
สมาชิก VIP

Don't be serious.

« ตอบ #9 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2551, 21:57 »

ทันใจดีจัง ขอบคุณครับ จะโพสคำถามมาเรื่อย ๆ ครับ

wippypitt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2551, 11:33 »

ช่วยหน่อยจิ เด็กใหม่มีคำถามคับ

http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=737

udzaa
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 กันยายน 2551, 22:01 »

ขอบคุณครับ

ks260304
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2551, 17:40 »

ถามคุณ Mad3Wizard ว่าถ้าเราไม่ใช้โปรแกรม Flash Wizard Proในการbackup ผ่านสายแลนส์ มีโปรแกรมใหนที่เชื่อมต่อด้วยสาย Null Modem ในการbackup บ้างครับ และเมื่อ backup แล้วมันจะเก็บค่า(เดิม) ทั้งหมดไว้เลยหรือเปล่าครับ

Mad3Wizard

« ตอบ #13 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2551, 22:27 »

ถามคุณ Mad3Wizard ว่าถ้าเราไม่ใช้โปรแกรม Flash Wizard Proในการbackup ผ่านสายแลนส์ มีโปรแกรมใหนที่เชื่อมต่อด้วยสาย Null Modem ในการbackup บ้างครับ และเมื่อ backup แล้วมันจะเก็บค่า(เดิม) ทั้งหมดไว้เลยหรือเปล่าครับ

เท่าที่(ผม)เห็นก็จะมีแค่ DreamUp แหละครับ ถ้าสังเกตจะเห็นว่ามีปุ่ม Backup ด้วย แต่จะ Backup อะไรไว้บ้างนี่แหละครับ ที่ผมก็ไม่ทราบครับ คงต้องลองดูเอาเองครับ Grin ไม่ก็รอเพื่อนๆท่านอื่นมาช่วยเสริมนะครับ ขอโทษที่ช่วยได้ไม่มาก Smiley

jojoman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2551, 15:24 »

ขอบคุณครับ  Cheesy

littledream
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2551, 07:18 »

เก็บค่าเดิมทั้งหมดไว้ครับ Cool

"ไม่รู้"  ไม่ได้แปลว่า  "โง่"
"รู้"     ไม่ได้แปลว่า  "ฉลาด"
k_arnon101
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2552, 16:12 »

ขอบคุณครับ ความรู้ทั้งนั้น

i8c6e0
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2552, 08:11 »

โอ้ ดีจังเลย

inmate
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2552, 08:15 »

ดีครับ ความรู้ทั้งนั้น

note666
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2552, 07:47 »

null modem นี่ต่อยังไงหรอครับ เหมือน RS232 หรือเปล่าครับ... รบกวนผู้รู้ช่วยทีครับ

หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์