Thai Dreambox ::... http://ThaiDreambox.bayore.net

วันศุกร์ ที่ 25 กรกฎาคม 2557, เวลา 23:01 น. *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยลองต่อ สาย SCART TO VGA บ้างมั๊ยครับ  (อ่าน 33969 ครั้ง)
eakachai777
Dreambox
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันเสาร์ ที่ 08 สิงหาคม 2552, เวลา 09:20 น. »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

สั่งทางไปรณีย์ได้น๊ะครับที่ร้ารอีเล็คโทรนิกส์ซอร์สwww.ES.co.thราคาจะไม่แพง หรือที่ร้านwesttech ก็มี www.WT.co.thก็มีครับ ส่งEMSได้ ผมสั่งซื้อบ่อยๆ ค่าส่งถูกกว่าขับรถไปครับ

ทรัพย์ให้แล้วลด แต่ความรู้ยิ่งให้ยิ่งเพิ่ม

sakuragi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: วันอังคาร ที่ 11 สิงหาคม 2552, เวลา 11:55 น. »

เคยลองสาย component to vga เอามากลับทางเป็น vga to component มันไม่สามารถใช้ได้ เลยลองศึกษาดู
อย่างที่เข้าใจกันเลย มันไม่มีตัวส่งสัญญาณ sync คิดว่า scart to vga ก็คงจะติดอาการเดียวกัน คงต้องลองใช้วงจร
ตามที่ก่อนหน้า หรือไม่ก็ซื้อสำเร็จ มันจะเป็นกล่องเลยนะครับ ไม่ได้เป็นสายเฉย ๆ ราคาประมาน 3 พันกว่าบาท ซื้อได้ที่ macro care พันทิพ

nunes
สมาชิก VIP

« ตอบ #42 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 14 สิงหาคม 2552, เวลา 15:05 น. »

ดูแล้ว ต่อตรงๆไม่ได้ เพราะโทรทัศน์สแกนแบบราสเตอร์ ส่วน มอนิเตอร์เป็นแบบดอท

eakachai777
Dreambox
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 14 สิงหาคม 2552, เวลา 19:40 น. »

อ้างถึง
เห็นมีวงจรต่อในนี้ครับ  ลองดูนะ แต่ใช้อุปกรณ์เยอะ
http://pinouts.ru/VideoCables/scart2vga_scheme_pinout.shtml
อ้างถึง

ยืนยันครับ วงจรของท่าน Petchy ถูกต้องครับใช้ได้แน่ๆ ไม่มั่วนิ่มครับ

ทรัพย์ให้แล้วลด แต่ความรู้ยิ่งให้ยิ่งเพิ่ม
totoman
ซ่อมทุกอย่างที่เสียบปลั๊ก รับทำ mutant200s ให้ jtag ได้
สมาชิก VIP

« ตอบ #44 เมื่อ: วันอาทิตย์ ที่ 23 สิงหาคม 2552, เวลา 12:10 น. »

ยืนยันครับ วงจรของท่าน Petchy ถูกต้องครับใช้ได้แน่ๆ ไม่มั่วนิ่มครับ

ไม่น่าจะใช้ได้ครับ เพราะจากวงจรของ dreambox dm500 ขา 17 19  ว่างไม่ได้ต่อใช่งาน ครับ

thxby39092phatcomp
eakachai777
Dreambox
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันอาทิตย์ ที่ 23 สิงหาคม 2552, เวลา 21:13 น. »

น่าจะได้น๊ะครับ ขา17เป็นกราวด์คอมโพสิดต่อกับกราวด์อะไรก็ได้ครับ คอมโพสิดเอาท์ครับ ทั้งสองเส้นของดรีมจะไปไว้กับสีแดงครับ สังเกตุจากตอนเปิดเครื่องใหม่ๆภาพจะเป็นสีแดงก่อนที่สีจะเป็นปกติครับ กลัวไม่ได้ก็ต่อจากสายRCAของภาพได้ครับ อันเดียวกัน

totoman
ซ่อมทุกอย่างที่เสียบปลั๊ก รับทำ mutant200s ให้ jtag ได้
สมาชิก VIP

« ตอบ #46 เมื่อ: วันอาทิตย์ ที่ 23 สิงหาคม 2552, เวลา 22:21 น. »

น่าจะได้น๊ะครับ ขา17เป็นกราวด์คอมโพสิดต่อกับกราวด์อะไรก็ได้ครับ คอมโพสิดเอาท์ครับ ทั้งสองเส้นของดรีมจะไปไว้กับสีแดงครับ สังเกตุจากตอนเปิดเครื่องใหม่ๆภาพจะเป็นสีแดงก่อนที่สีจะเป็นปกติครับ กลัวไม่ได้ก็ต่อจากสายRCAของภาพได้ครับ อันเดียวกัน

ผมไปดูวงจรมาใหม่แล้วครับ มีการนับนาใหวงจรไม่เหมือนกันทำให้เข้าใจผิดครับ เนื่องจากวงจร dreambox ของจีน นับ แบบนี้

21 20 19 18 17 16 15 14 13 12
  1  2  3   4  5   6   7   8  9  10  11

แตกต่างจากปกติจะนับแบบนี้

ps600
สมาชิก VIP

« ตอบ #47 เมื่อ: วันอาทิตย์ ที่ 23 สิงหาคม 2552, เวลา 23:58 น. »

ผมไปดูวงจรมาใหม่แล้วครับ มีการนับนาใหวงจรไม่เหมือนกันทำให้เข้าใจผิดครับ เนื่องจากวงจร dreambox ของจีน นับ แบบนี้

21 20 19 18 17 16 15 14 13 12
  1  2  3   4  5   6   7   8  9  10  11

แตกต่างจากปกติจะนับแบบนี้

ตรวจสอบขากันใหัดีนะครับ กลัวซ๊อตทั้ง db และจอ

มีอีกวิธีคือซื้อ tv-box อินพุทเป็น s-videoและcomposite ออกVGA แถมไดัtvจูนเนอร์มาด้วย อย่างถูกประมาณ 6-7 ร้อยบาท

noomkhup
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #48 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 24 สิงหาคม 2552, เวลา 00:15 น. »

ตอนนี้ผมมีสาย Component แบบ 3 หัว  แปลงออกมาเป็น  VGA

ลองกับ 518 ของท่านเด็กบ้านนอกยังไม่ติดครับ (เครื่องท่านเด็กบ้านนอกไม่ได้เสียนะ  ยังใช้ได้ปกติครับ  เพราะใช้อยู่กับทีวี)

ว่าจะสองแกะสาย  แต่มันเป็นยางอ่ะ

eakachai777
Dreambox
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 24 สิงหาคม 2552, เวลา 21:44 น. »

ท่านเข้าใจผิดครับ เดี๋ยวหลงทางไปกันใหญ่ มันมีตัวผู้กับตัวเมียครับ ผมก็ต่อแบบมาตราฐานครับตอนทำสายscart to component ไม่แตกต่างครับ เดี๋ยวหลงทาง

yosvarich99
น้องใหม่
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 28 สิงหาคม 2552, เวลา 14:47 น. »

ความหวัง...น้อยลงไปทุกทีๆๆๆๆ

giggabice
สมาชิก VIP

« ตอบ #51 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 28 สิงหาคม 2552, เวลา 15:09 น. »

http://www.planetomni.com/CABLE_SCART_scart29.shtml  ลองดูอันนี้ครับใช้ได้เลย   แต่ไม่เห็นมีขายในบ้านเรานะครับ

phatcomp
คอมพิวเตอร์เพื่อผู้บริโภค
ร้านค้าลงทะเบียน.
*

เกิดโต อ.ขลุง จ.จันทบุรี ทำงาน อ.ตะกั่วป่า จ.พังงา

« ตอบ #52 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 28 สิงหาคม 2552, เวลา 16:39 น. »

http://www.planetomni.com/CABLE_SCART_scart29.shtml  ลองดูอันนี้ครับใช้ได้เลย   แต่ไม่เห็นมีขายในบ้านเรานะครับ

ลองดูยังครับ

Dream บ๊อก บ๊อก
สมาชิก VIP

« ตอบ #53 เมื่อ: วันเสาร์ ที่ 21 พฤศจิกายน 2552, เวลา 11:20 น. »

ท่านลองหรือยัง มันก็เหมือนที่เพื่อนๆ เขาหาวงจรกันมาทำ ไม่ใครทำได้สักคน ผมซื้อ ทีวีจูนเนอร์บล็อกมาใช้ครับ 690 บาท ใช้ได้ครับ

e21vfa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: วันศุกร์ ที่ 16 กรกฎาคม 2553, เวลา 10:26 น. »

เคยต่อแล้วครับ แต่ต้องมีวงจร syn เพิ่มนะครับ

ผมว่า Pin Sync ด้านหัว Scart น่าจะเป็น Pin 14 นะครับ
Pin 4 มันเป็น Audio Ground หนะ

coolcool
สมาชิก VIP

« ตอบ #55 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 25 พฤศจิกายน 2553, เวลา 08:00 น. »

SCART to DVI ยังมีได้
http://www.svideo.com/ada-scart-2-dvi-a.html

***ยอดเยี่ยมจริง***

NayT
สมาชิก VIP

ความพยายาม คือความสำเร็จ...

« ตอบ #56 เมื่อ: วันพฤหัสบดี ที่ 25 พฤศจิกายน 2553, เวลา 15:22 น. »

มายืนยันครับมันไม่ได้เพราะ ซิงค์ที่ขา 14 ของดรีมบ๊อกไม่มีครับ

Hopper
น้องใหม่
*

« ตอบ #57 เมื่อ: วันจันทร์ ที่ 16 มกราคม 2555, เวลา 06:41 น. »

มีใครเคยต่อแบบนี้มั้ยครับ  เห็นมีวงจร Sync เพิ่มมาด้วย ว่าจะลองต่อดู่

หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์