ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

07 ธันวาคม 2562, 08:10 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทความ การปรับปรุง Image ตามต้องการ(นำมาฝาก)  (อ่าน 6639 ครั้ง)
Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« เมื่อ: 25 มิถุนายน 2552, 09:07 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนนะครับ ว่าทั้งหมดนี้ ผมเองก็ยังไม่เคยได้ทดลองทำเลย Cheesy เพียงแต่เห็นว่ามีประโยชน์สำหรับตัวผมเองและก็เพื่อนสมาชิกทั้งหมด ก็เลยนำมาบอกกล่าว Smiley

บทความของทั้ง 2 ท่านที่ผมจะเอ่ยถึง จะเป็นเรื่องเกี่ยวกับการนำเอา Image ต้นฉบับ(น่าจะจากค่ายไหนก็ได้ กระมัง Grin) มาทำการปรับปรุงหรือปรับแก้ ให้ได้ตามที่ตัวท่านเองต้องการ ไม่ว่าจะลดบางอย่างลง เพิ่มบางอย่างเข้้าไปหรือแม้แต่แก้ให้เป็นคำสั่งภาษาไทย เป็นต้น (อัันนี้กฌไม่แน่ใจนะครับ ว่าทำได้ทั้งหมดหรือเปล่า ขอให้เพื่อนศึกษาเอาเองนะครับ Wink)
     บทความแรกเป็นของ blzr ครับ จะเป็นบทความที่ทำงานบน Windows ท่านที่สนใจก็ไปลองอ่านหรือศึกษาได้ที่ How To Unpack & Repack Image On Windows และอีกบทความจะเป็นของ wahidbel ครับ โดยจะเป็นบทความที่ทำงานบน Linux ท่านที่สนใจก็ไปลองอ่านหรือศึกษาได้ที่ How To Unpack & Repack Image On Linux
สำหรับท่านสมาชิกที่ได้ศึกษาและทดลองแล้ว ได้ผลหรือได้ Image ใหม่มาแล้ว ก็นำมาเขียนบอกเล่าหรือเขียนเป็น How To ฉบับภาษาไทยให้ท่านอื่นๆได้อ่านและศึกษาพร้อมทั้งทำตามบ้างด้วยก็ดีนะครับ Smiley

ขอขอบคุณทั้้ง blzr และ wahidbel พร้อมทั้งเว็ปต้นทาง ซึ่งก็คือ Pli-Image มา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ Smiley

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ

วิริเยน
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2552, 09:12 »

จะพยายามเรียนรู้ครับ ขอบคุณครับ
tummeng
สมาชิก VIP

You can do it!!!

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2552, 10:54 »

ลองเล่นดู แต่ไม่รู้จะยังงัยต่อ เช่น เปลี่ยน skin

ได้ folder  มาตามตัวย่างแล้ว
Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2552, 23:05 »

ของท่านยังดีครับ ที่ทำได้ Wink ของผมทำผ่าน Windows โดยการลอง Mount HD ให้ DreamBox ได้หมดแล้ว แต่ไปต่อไม่ถูก Grin ได้ดังรูปครับ

Click ที่รูปเพื่อดูภาพขยายนะครับ

ต่อมาจะลองใช้ Linux ผ่าน VMware ก็ใช้ Linux ไม่เป็นอีก พอดี VMware มันขึ้นดังภาพข้างล่าง ไม่ทราบว่าจะติดตั้ง Tools ที่มันร้องขอได้อย่างไรครับ Huh?

Click ที่รูปเพื่อดูภาพขยายนะครับ

อีกอย่างครับ ผมเข้าไปสร้าง Folder ที่ชื่อ dreambox ตามที่เขาเขียนไม่เป็นครับ Cheesy เพราะมันไม่ได้อยู่ที่ root ไม่รู้ว่าจะออกไปที่ root ได้ยังไงและด้วยคำสั่งไหน Huh? แล้วเห็นบางที่บอกว่าต้อง Install พวก Tools ต่างๆเข้าไปให้ครบ ก็ไม่ทราบว่าจะต้องทำยังไงครับ Huh? ไปเดินหาซื้อหนังสือสอน Linux เกี่ยวกับการใช้พวก Command ต่างๆก็ไม่เห็นมี Roll Eyes
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม 2552, 04:56 โดย ฅนสงขลา » บันทึกการเข้า

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
tummeng
สมาชิก VIP

You can do it!!!

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2552, 07:30 »

mkdir dreambox -----> สร้าง folder
exit -------> ออกจาก root

ผมก็เพิ่มเริ่มเล่น ubuntu ยังไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่  Wink

p4591
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 กันยายน 2552, 20:55 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์