ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

20 กันยายน 2560, 01:43 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการซ่อม Lan DM500 ครับ ติดมั่งไม่ติดมั่งชักปลั๊กบ่อย แก้ได้ไม่ยากครับ  (อ่าน 68178 ครั้ง)
lengbp
สมาชิก VIP

« ตอบ #60 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2554, 08:37 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ไม่ยากครับก็ทำเหมือนกันแหละครับ

ขอบคุณครับ หากเครื่องมีปัญหาแล้วจะได้ลองทำดูครับ

joa
สมาชิก VIP

« ตอบ #61 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2554, 11:53 »

ถ้าไฟเขียวติดตลอด ข้างชิปแลนล่ะครับ ดึงสายแลนออกแล้ว ไฟ2หลอดยังเขียวค้างไม่ยอมดับ
คือติดตั้งแต่เสียปลั๊กไฟเลย เขียวอยู่ยังงั้น2หลอด เป็นอาการเสียตัวใดครับ
 อ้อ เลขIPจะได้ 10.0.0.97 ตลอด พอฟิกก็จะpingไม่เจอครับ
เสียที่ AX88796 ครับ

ขอบคุณครับท่านนายก  ถามต่อชิฟIC Lan ที่ใดขายไม่แพงครับ PMบอกก็ได้ครับ (อยากได้2-3ตัว) Cheesy

dream500s
สมาชิก VIP

« ตอบ #62 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2554, 12:09 »

ขอบคุณครับท่านนายก  ถามต่อชิฟIC Lan ที่ใดขายไม่แพงครับ PMบอกก็ได้ครับ (อยากได้2-3ตัว) Cheesy

ผมขายอยู่ 300 บาท ไม่รวมค่าจัดส่งครับ
แต่ที่อื่นถูกกว่ารึเปล่าไม่ทราบครับ ท่านลองค้นใน Google ดูก่อนเผื่อเจอ คีย์ว่า AX88796 แล้วเลือกประเทศไทย

nongbee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2554, 11:48 »

เครื่องผมอาการไฟแลนติดค้างตลอดเวลาฟิกไอพีแล้วก็Ping ก็ไม่เจอ
ผมเลยเปลี่ยนIC LANแล้วแต่การกับแย่ลงไฟแลนดับแต่เครื่องไม่ทำงานครับงงเลย
dreamup ก็ไม่ได้แต่ก่อนจะเปลี่ยนIC LAN เครื่องเปิดติดดูฟรีทีวีได้ปกติ
ไม่รู้ว่าจะต้องไปเช็คที่ไหนเพิ่มเติมรบกวนผู้รู้ชี้แนวทางด้วยครับ

kkv54
HiBiNo-Dream
สมาชิก VIP

สิ่งดีๆ มักจะเห็นคุนค่า เมื่อต้องเสียมันไปซักพัก

« ตอบ #64 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2554, 12:24 »

เดินถอยหลังกลับไปก้าวนึงครับ 
ยก ชิปแลนออกแล้วลองดูครับ เครื่องติดปรกติและสามารถดู TNNได้มั้ยครับ
 - ถ้าได้ลองวางชิปใหม่ เนียนๆครับ
 - ถ้าไม่ได้แสดงว่าตอนวางชิปช๊อต ทำให้ไฟ 3V หายครับ ต้องลองไล่ไฟดูครับ
เอาแค่นี้ก่อนครับ
โชคดีครับ

เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
ซาวด์
สมาชิก VIP

« ตอบ #65 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2554, 00:37 »

2. ไฟ Lan ไม่มาทั้ง 3 ดวง

ตรวจเช็คเบื่องต้น กรณีที่ชิปLanไม่เสียแต่ไฟLan ไม่ติดให้ทำการวัดRตำแหน่ง R11และR18 ค่าประมาณ510โอมห์ ใช้ 470เปลี่ยนใส่แทนได้ให้เปลี่ยนทั้ง 2ตัวดังรูปแต่จะแสดงในข้อ 3 เพราะอาการที่มาต่อเนื่องกัน อาการนี้ส่วนใหญ่สาเหตุมาจากมีฟ้งลงบริเวณใกล้บ้าน หรือ เร้าท์เตอร์เสียช๊อต

แล้วถ้าในกรณีไฟแลน D7 ติดค้างหลอดเดียว (แต่ D6 ไม่ติดค้าง...จะติดเฉพาะตอนบูทเครื่องเท่านั้น) แต่ D5 กระพริบตามปรกติ
อาการแบบนี้ เปลี่ยน R11 และ R18 จะหายไหมครับ หรือ chip LAN เสียหรือเปล่าครับ
รบกวนขอความรู้หน่อยครับ...ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

kkv54
สมาชิก VIP

สิ่งดีๆ มักจะเห็นคุนค่า เมื่อต้องเสียมันไปซักพัก

« ตอบ #66 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2554, 01:42 »

เปลี่ยน R11+R18 ครับ จำไม่ได้ว่าตัวไหนเพราะตอบที่บ้าน แต่แน่นอนครับ
สรุปเปลี่ยนมันทั้ง 2ตัวเลยครับท่าน  Cheesy

บ้านหม้อมีขายแล้ว R_Chip  51โอมห์
100 ละ 50บาท  Grin

เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
nongbee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2554, 10:09 »

ขอขอบคุณผู้ที่ให้ความรู้ทุกท่านครับ
จากอาการข้างต้นโทรไปถามว่าเครื่องไปโดนอะไรมาเค้าบอกว่าฟ้าลงทันครับอืมอาการหนักแน่นอน
เลยสงสัยตรวจรายวงจรไล่มาตั้งแต่หัวปลั๊ก RJ45 เลยต้องหยุดซ่อมตัวนี้แล้วมานั่งพิจารณาดูอาการหนักครับ
ปริ้นลายวงจรยก R819,R824 ใหม้ R74,R75 ที่ต่อลงกราวปริแตก(ร้าว)
อาการแบบนี้ต้องหยุดซ่อมใช้มั้ยครับ

รัฐสรณ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2554, 06:14 »

น่าซ่อมต่อ ต่อลายวงจรก็ใช้ได้  แล้วเช็คไปเรื่อยๆ ตัวไหนเสียก็เปลี่ยน

kkv54
สมาชิก VIP

« ตอบ #69 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2554, 10:47 »

ก่อนอื่น ถอดชิปแลนออก(  เนื่องจากตัวชิปอาจช๊อตอยู่ทำให้เครื่องบูสไม่ขึ้น ) แล้วลองเปิดเครื่องดูว่า เปิดติดมั้ย
1. กรณีเปิดติด
--> สามารถรับชม ช่อง TNN,หรือช่องการศึกษา ( ฟรีทีวี )ได้มั้ย
--> สามารถดูได้ ต่อแลนไม่ได้ อย่างเดียว แนะนำซ่อมครับคุ้มอยู่ครับ
--> ไม่สามารถดูได้ ขึ้น ไม่มีสัญญาณ อันนี้ต้องเช็คภาคจูนเนอร์อีกทีแต่โดยปรกติ ไม่ถึงภาคจูนเนอร์ครับ
2. กรณีเปิดไม่ติด
- ลองทำ Dreamupได้เปิดแล้วภาพมาปรกติ ซ่อมคุมครับแต่ถ้าทำ Dreamup ไม่ได้ด้วย คิดว่าไม่น่าจะคุ้แล้วครับ
*** เอามาขายผมทำอะไหล่ซะ 200 บาท  Grin ***

nongbee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2554, 21:45 »

รับทราบเดียวผมจะลองต่อลายวงจรแล้วเช็คตามที่บอกครับอาการเป็นยังไงจะแจ้งเข้ามาครับ
ผมมีอีกตัวอาการคือต่อไฟผิดขั้วครับเครื่องดังแตปแล้วดับไปเลยหาตัวไหนใหม้ก็ไม่มี
เช็คไม่ถูกเลยตอนนี้ผมเองก็สร้างกระทู้เองก็ไม่ได้เพราะยังไม่เปิดรับสมาชิกใหม่จะเริ่มจากตรงไหนดีครับ

kkv54
สมาชิก VIP

« ตอบ #71 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2554, 22:10 »

ลองดูครับ   Grin  ขออภัยยืมรูปท่านมา ถ้าเป็นไปได้ ถ่ายตัวบอร์ดที่เสียมาด้วยจะดีมากครับ

nongbee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #72 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2554, 10:58 »

1.ถอดชิฟแลนออก
2.ต่อสายเพิ่มในส่วนลายปริ้นที่ขาดไป
3.เปลี่ยน R ที่ใหม้ไป
4.เช็คไปที่ L404 ไฟมา 12V
เปิดเครื่องไฟหน้าเครื่องก็ไม่ติดเงียบไม่มีอาการอะไรเลยครับ
เช็คตัวไหนต่อดีครับท่านผู้รู้ทั้งหลาย

ken ken
Member

« ตอบ #73 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2554, 16:04 »

1.ถอดชิฟแลนออก
2.ต่อสายเพิ่มในส่วนลายปริ้นที่ขาดไป
3.เปลี่ยน R ที่ใหม้ไป
4.เช็คไปที่ L404 ไฟมา 12V
เปิดเครื่องไฟหน้าเครื่องก็ไม่ติดเงียบไม่มีอาการอะไรเลยครับ
เช็คตัวไหนต่อดีครับท่านผู้รู้ทั้งหลาย

เป็นอาการเดียวกันเลยครับ  มี IC ตัวไหนทำหน้าที่แปลงไฟ เป็น 5V ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ท่านเทพ

jackerfill
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #74 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2554, 16:19 »

ไฟที่db 3ตัวติดตอนเปิดเครื่อง แต่ซักพักดับ และเชื่อมต่อไม่ได้ไม่ทราบว่าอย่างนี้ต้องเชคที่จุดไหนครับ คืออยากลองเชคเบื้องต้นก่อนอ่ะครับ

มือใหม่
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #75 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2554, 00:03 »

วิธีการซ่อม Lan s-10 ไฟติดหมดแต่ไอพีมาบ้างไม่มาบ้างต้องเช็ดตรงไหนครับ

Singtoy
น้องใหม่
*

« ตอบ #76 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2554, 21:02 »

ช่วยด้วยคับ ตรวจเช็คอาการเสีย Dreamup ได้คับ เสียบไฟ  หลอด ไฟ หน้าเครื่องติด แต่ไม่ขึ้น ภาพคับ

Singtoy
น้องใหม่
*

« ตอบ #77 เมื่อ: 05 กันยายน 2554, 21:03 »

อาการ มาอีกแบบแล้วคับ  เสียบสายแลนไว้นานมาก กว่าจะ ติด ไฟ 3 ดวง เสียบทิ้งไว้

ที่ไปเปลี่ยน C65 แล้ว เป็น 220uf แล้ว ช่วยด้วยคับ

ละอ่อนหน้อย
สมาชิก VIP

« ตอบ #78 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2554, 10:34 »

500s ผมเจออาการ เสียบปลั๊กไฟ แต่ไม่เสียบสายแลน
ไฟแลนเขียวติด 2 ดวง ลองเอามือจับ Chip LAN ดู รู้สึกร้อนผิดปกติ

สาเหตุเกิดจาก chip lan เสียหรือเปล่า
มีวิธีเชคและแก้ไขเบื้องต้น ยังไงบ้างคับ

รอน้า น้า มาช่วยชี้แนะทางสว่างคับ

สยามเมืองยิ้ม
รักษาการผู้ดูแลระบบ

เรือลำน้อย... ลอยโดดเดียว... อยู่กลางทะเล...

« ตอบ #79 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2554, 11:22 »

ขยันซ่อมกัน จังอ่ะ ผมหมดวัยแล้วครับ เปลี่ยนอย่าเดียว อิอิอิ ถ้ามันแผงล่ะ 5000- ผมก็คงมานั่งซ่อมเหมือนกันล่ะ  Grin