ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

20 กันยายน 2560, 01:41 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการซ่อม Lan DM500 ครับ ติดมั่งไม่ติดมั่งชักปลั๊กบ่อย แก้ได้ไม่ยากครับ  (อ่าน 68175 ครั้ง)
playmaker
น้องใหม่
*

« ตอบ #40 เมื่อ: 18 เมษายน 2554, 19:44 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ผมใช้คำสั่ง ping ip -t แล้วได้ผลอย่างนี้ ถ้าส่งซ่อมประมาณกี่บาทครับ ร้านไหนดี ผมอยู่แถว อ่อนนุช ทำงานแถวเซ็นทรัลเวิล์ด

playmaker
น้องใหม่
*

« ตอบ #41 เมื่อ: 18 เมษายน 2554, 19:45 »

เมื่อกี้รูปไม่ขึ้นครับ

kkv54
HiBiNo-Dream
สมาชิก VIP

สิ่งดีๆ มักจะเห็นคุนค่า เมื่อต้องเสียมันไปซักพัก

« ตอบ #42 เมื่อ: 18 เมษายน 2554, 20:49 »

ท่านครับลองแก้ไขเองเบื้องต้นก่อนมั้ย Cheesy
เปลี่ยน C65 ตามรูปดังกระทู้หน้า2ครับหายชัวร์
ให้ร้านซ่อมโทรศัพท์แถวบ้านท่านจัดให้ก็ได้ครับ ราคาค่าแรงไม่น่าแพงครับ บอกเค้าเปลี่ยนตัวนี้
เน้นช่างให้ใส่ขั้วให้ถูกพอครับ Grin

*** ความรู้น้อยนิด ผิดพลาดขออภัยครับ ***
HiBiNo-Deam

เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
รัฐสรณ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: 20 เมษายน 2554, 05:05 »

Smileyครับ อย่างช่างเล็กว่ามา ถูกแล้วครับ  เพิ่มเติม ครับ   หากเป็น 2 Layer  ให้ดู ตัวเก็บประจุที่ IC 3.3 Vdc. ว่าบวมหรือปล่าว ครับ  แล้ว ก็เปลี่ยนตัวใหม่กลับ ก้อน่าจะใช้ได้ครับ

nunes
สมาชิก VIP

« ตอบ #44 เมื่อ: 20 เมษายน 2554, 08:37 »

ผมก็ว่าลองเปลี่ยน c  กับเช้ค ขั้วของ RJ-45 ดูก่อนในขั้นต้น เพราะเจอว่าขั้วของ RJ-45 มันเสียบแล้ว ไม่ค่อยอยากจะล็อก ไม่ดังกิ๊ก เวลาเสียบ ทำให้มันไม่แน่น
ส่วนตัว chip คิดว่าโอกาสที่จะเสียมันมีน้อยกว่าครับ

รัฐสรณ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: 21 เมษายน 2554, 09:24 »

Smiley พักหลังมานี่  ic  มีราคาถูกลง  แต่นั่นแหล่ะครับ  คุณภาพก็ด้อยลงไปมาก   เคยมีสั่งมา 300 ตัวเจอ50ตัว  ต้องเจรจาขอเปลียน  ทั้ง lot  ดีว่าสั่งของกันมานาน  ไม่งั้นเข้าเนื้อครับ   พอดีผมทำ Jig Test  สำหรับ rom กับ lan  ไว้เลยตรวจสอบได้ก่อนที่จะนำไปใช้ ขา ic ก็บางมาดัดขาออกแรงนิดๆ ชอบหัก  สมัยก่อนซัก3 ปีที่แล้ว คุณภาพดีกว่าตอนี้เยอะครับ Wink

><
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2554, 17:08 »

คุณรัฐสรณ์ (ร้านรัฐสรณ์อิเล็กทรอนิกส์ 35/155 ถ.เอกชัย ซอย 39 บางขุนเทียน จอมทอง กทม. 10150) ตกลงเครื่องดรีมบ๊อกซ์ที่ว่าจะมาแก้ไขให้ จะมามั้ยคะ ไหนว่าอยู่ในประกันรับผิดชอบให้ นี่รับมายังไม่ถึง 5 นาที เครื่องยังใช้ไม่ได้ บอกว่าจะมาซ่อมให้ก็ไม่มา หลอกให้รอจนข้ามวัน โทรติดต่อไปก็โกหกว่าถึงปากเกร็ดแล้ว หลงทางเป็นวันเลยเหรอไงคะ สุดท้ายก็ปิดเครื่องหายต๋อม (เบอร์นี้เลย 0816449072) แบบนี้หมายความว่าไง เพื่อนๆ ช่วยกันคิดหน่อยนะคะ หากติดธุระไม่สามารถมาได้ ก็น่าจะบอกกันตรงๆ ไม่ใช่โกหกแล้วให้รอเป็นวันแบบนี้ คนต้องทำมาหากินเหมือนกันนะคะ มีธุระเหมือนกัน แต่ต้องมานั่งรอคนโกหกแบบนี้....ลองคิดดูเอาเองละกัน

audy2549
สมาชิก VIP

« ตอบ #47 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2554, 23:15 »

ผมก็มีตัวหนึ่ง  ไฟแลนติดครบทุกดวง แต่ไม่รับ ip  fix ip ก็ไม่ทำงาน แต่ซ่อมทำไม่เป็น   Grin Grin Grin

jj
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2554, 13:29 »

มีที่ใหนรับซ่อมบ้างครับ มีหลายตัวที่เสียครับ [email protected] ขอบคุณครับ

><
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2554, 14:06 »

คุณรัฐสรณ์ (ร้านรัฐสรณ์อิเล็กทรอนิกส์ 35/155 ถ.เอกชัย ซอย 39 บางขุนเทียน จอมทอง กทม. 10150) ตกลงเครื่องดรีมบ๊อกซ์ที่ว่าจะมาแก้ไขให้ จะมามั้ยคะ ไหนว่าอยู่ในประกันรับผิดชอบให้ นี่รับมายังไม่ถึง 5 นาที เครื่องยังใช้ไม่ได้ บอกว่าจะมาซ่อมให้ก็ไม่มา หลอกให้รอจนข้ามวัน โทรติดต่อไปก็โกหกว่าถึงปากเกร็ดแล้ว หลงทางเป็นวันเลยเหรอไงคะ สุดท้ายก็ปิดเครื่องหายต๋อม (เบอร์นี้เลย 0816449072) แบบนี้หมายความว่าไง เพื่อนๆ ช่วยกันคิดหน่อยนะคะ หากติดธุระไม่สามารถมาได้ ก็น่าจะบอกกันตรงๆ ไม่ใช่โกหกแล้วให้รอเป็นวันแบบนี้ คนต้องทำมาหากินเหมือนกันนะคะ มีธุระเหมือนกัน แต่ต้องมานั่งรอคนโกหกแบบนี้....ลองคิดดูเอาเองละกัน

ได้รับการตอบรับจากคุณรัฐสรณ์แล้ว เป็นอันว่าท่านประสบอุบัติเหตุมาไม่ได้ โทร.มือถือเจ๊ง จะมาซ่อมให้ใหม่ในอีก 2 วัน จะรอนะคะ ขอบคุณค่ะ

piyapai
น้องใหม่
*

VIP Member ?

« ตอบ #50 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2554, 19:16 »

มีขายแน่นอนครับ ที่ zeer 

dream500s
สมาชิก VIP

« ตอบ #51 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2554, 21:35 »

มีขายแน่นอนครับ ที่ zeer  

ซื้อที่ร้าน Mainboard เซอร์วิส ที่รับซ่อมเมนบอร์ดคอม ฯ  ตัวละ 50 บาท (โคตรแพง) อยู่ชั้น 1 ตรงบรรไดเลื่อน หน้า ณัฐพงศ์ เซลส์ แอนด์ เซอร์วิส

แต่ก่อนซื้อที่ร้านนี้ให้เข้าไปดูใน ณัฐพงศ์ ก่อนครับ ผมเคยไปเหมามาบ่อย ๆ ที่ละ 40-50 ตัว เขาใส่ถุงแขวนขายอยู่ในแผนก Super Market ตัวละ 11.50  ตรงแผนกที่ขายอุปกรณ์โทรศัพท์ ช่วงหลัง ๆ ไป ไม่ค่อยมีแล้ว แต่ถ้ามีให้ดูให้ดีก่อนซื้อครับ เพราะบางรุ่นมันใช้กันไม่ได้

รัฐสรณ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2554, 22:40 »

ต้องขอโทษด้วยครับ  พอดี ขับมอเตอร์ไซค์ จาก เซ็นทรัลพระรามที่ 2 ไปทาง ถ.ราชพฤกษ์ ข้ามสะพานพระราม 4 ลงมาหน้า เซ็นทรัล แจ้งวัฒนะชิดซ้าย แล้วมีสายเข้า เลยล้วงโทรศัพท์ออกมาคุย พอพูดเสร็จวางสาย จะเก็บโทรศัพท์ ไม่มองทางตรงหน้า แท๊กซี่เต็มๆ เลยครับเขาเปิดไฟเลี้ยว แต่เราไม่มอง ลงซ้ายกับฟุตบาท  มืดเลยครับ  ดีที่เขาไม่เป็นไร ผมตัวอ้วนๆด้วยแล้ว ขาซ้ายโดนรถ กดทับ ดีนะที่เป็นกางเกงยีนส์ แต่ก้อเจ็บ บวม3 วันเลย เดินเป๋ไป ขากลับ มีรถกะบะไปส่ง เลยให้ค่าสินน้ำใจ น้องมูลนิธิ ตามสมควร  ส่วนโทรศัพท์ คงหล่นที่รถล้มครับ  วันอังคาร เที่ยงแฟนเลยไปคัดลอกซิมใหม่มาให้ พอเปิดเครื่องมีข้อความสายที่ไม่ได้รับ  จำเบอร์ท้ายพี่เขาได้ และมีติดค้างลูกค้ารายเดียวเลยคิดว่าใช่  เลยโทรหาทันทีครับ  ต้องขอโทษอีกครั้งครับ     แต่นัดไว้เป็น เช้า เสาร์แล้วครับ 

ขอขอบคุณครับ สำหรับเวปดีๆ แห่งนี้ที่เป็นสื่อกลาง และให้โอกาสสำหรับทุกคนครับ ขอบคุณจากใจครับ

รัฐสรณ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2554, 22:44 »

ลืมเรื่องสำคัญไปครับ     ขับไม่โทรครับ  อิอิ  เดี๋ยวเจ็บตัวเหมือนผมนะครับ

nnooknook
สมาชิก VIP

« ตอบ #54 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2554, 17:47 »

ลองแล้วครับ  ถ้าไฟแลนติดแต่pingไม่ติด เปลี่ยนcตามที่บอกหายสนิทเลยครับ

lengbp
สมาชิก VIP

« ตอบ #55 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2554, 18:13 »

ลองแล้วครับ  ถ้าไฟแลนติดแต่pingไม่ติด เปลี่ยนcตามที่บอกหายสนิทเลยครับ
เปลี่ยนยากไหมครับ เห็นบอร์ดมันมีแบบ 2 ชั้นและ 4ชั้นครับ เคยแต่บัดกรีเล่นพวกบอร์ดชั้นเดียวธรรมดาครับ ขอบคุณครับ

nnooknook
สมาชิก VIP

« ตอบ #56 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2554, 20:38 »

เปลี่ยนยากไหมครับ เห็นบอร์ดมันมีแบบ 2 ชั้นและ 4ชั้นครับ เคยแต่บัดกรีเล่นพวกบอร์ดชั้นเดียวธรรมดาครับ ขอบคุณครับ
ไม่ยากครับก็ทำเหมือนกันแหละครับ

Bignate.70
Member

« ตอบ #57 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2554, 20:55 »

อันนี้ลองแล้วหายสนิทจริงๆครับ

joa
สมาชิก VIP

« ตอบ #58 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2554, 21:42 »

ถ้าไฟเขียวติดตลอด ข้างชิปแลนล่ะครับ ดึงสายแลนออกแล้ว ไฟ2หลอดยังเขียวค้างไม่ยอมดับ
คือติดตั้งแต่เสียปลั๊กไฟเลย เขียวอยู่ยังงั้น2หลอด เป็นอาการเสียตัวใดครับ
 อ้อ เลขIPจะได้ 10.0.0.97 ตลอด พอฟิกก็จะpingไม่เจอครับ

dream500s
สมาชิก VIP

« ตอบ #59 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2554, 22:02 »

ถ้าไฟเขียวติดตลอด ข้างชิปแลนล่ะครับ ดึงสายแลนออกแล้ว ไฟ2หลอดยังเขียวค้างไม่ยอมดับ
คือติดตั้งแต่เสียปลั๊กไฟเลย เขียวอยู่ยังงั้น2หลอด เป็นอาการเสียตัวใดครับ
 อ้อ เลขIPจะได้ 10.0.0.97 ตลอด พอฟิกก็จะpingไม่เจอครับ

เสียที่ AX88796 ครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์