ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

21 กันยายน 2560, 22:42 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 5   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการซ่อม Lan DM500 ครับ ติดมั่งไม่ติดมั่งชักปลั๊กบ่อย แก้ได้ไม่ยากครับ  (อ่าน 68182 ครั้ง)
ird5000
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2551, 20:28 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ผมซื้อมาไม่ถึง  เดือนครับ ยังอยู่ในประกัน แต่ไม่ได้สนใจเคลมครับ อยากรู้ว่าที่สมาชิกทั้งไทยและเทศชอบ Post ถามกันว่า Lan ping เจอมั่งไม่เจอมั่้ง ชักปลั๊กออกบ่อย
ครับ  ผมเองก็อยากรู้เลยทดลองดู เปลี่ยน RJ45 ตัวที่อยู่ท้ายเครื่องครับ เพราะข้างในเป็น Module เปลี่ยนแล้วใช้ได้ตามปกติครับ หายสนิท ping เจอตลอดครับ
เพราะตามความจริงแล้ว ไอ้เจ้า Chip Lan ไม่ได้เสียง่ายๆ ครับเนื่องจาก Volt ต่ำครับ ใครสงสัยถามมาได้ครับมีประสบการ์ณเยอะพอควรแล้วครับ อยากให้ความรู้ ไม่ต้องไปเสียอารมณ์อีก
 Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

dm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2551, 06:45 »

แล้วมีวิธีไหนบ้างครับที่วัดชิปแลน บ้างว่าเสียจำเป็นต้องเปลี่ยนครับขอบคุณครับ Cheesy

vip
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2551, 10:47 »

ช่วยบอกรายละเอียดให้มากกว่านี้ได้หรือเปล่าครับ  ของผมก็มีปัญหาเหมือนกัน

adam
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2551, 03:24 »

ผมก็มีปัญหาเหมือนกันอยู่ดีๆ ก็หายไปเลย

sun1977
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 มิถุนายน 2551, 17:02 »

เอามาบอก น่าจะเกี่ยวกัน

จาก http://www.dreambox.it/guide_modifica_lan_dm500.htm

Come ormai e' noto, uno dei problemi che assillano maggiormente il nostro beneamato DM500, e' la "LENTEZZA" della LAN...
Purtroppo i nostri amici della Dream per fare "EFFICIENZA" hanno risparmiato su alcuni componenti...
...e come gia' fatto per il DM7020 occorre saldare in "PARALLELO" agli attuali condensatori C23 e C17 due condensatori elettrolitici al tantalio da 4,7uF, in piu' e' necessario sostituire l'attuale condensatore C65 con uno da 220uF 16v low impedance, il tutto finalizzato a garantire "LA STABILITA'" della tensione necessaria al driver di uscita per il corretto funzionamento del sistema.

Interno del DM500:

Per domande/suggerimenti ecc. mi potete trovare sul forum di dreamboxonline.

Salutoni a tutti

Grandemago

เปิด 7 วัน 24 ชั่วโมง ใช้ตัวนี้ Cheesy
amber
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2551, 18:59 »

เป็นเหมือนกัน lan ชอบหายไปเฉย ๆ ต้องชักปลั๊กอย่างเดียว
แล้วข้างบนเค้าให้ทำไร แปลไ่ม่ออกคับ ช่วยหน่อย

avantgarde
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 24 กันยายน 2551, 06:46 »

ตัว module lan ซื้อที่ไหนอะครับ ราคาเท่าไหร มีอยู่ตัวนึงอาการเริ่ม ติดๆ ดับ และ

สยามเมืองยิ้ม
รักษาการผู้ดูแลระบบ

เรือลำน้อย... ลอยโดดเดียว... อยู่กลางทะเล...

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 กันยายน 2551, 12:25 »

น่าจะทำให้ระบบไฟแลนค์นิ่งขึ้นครับ แต่ก่อนผมก้อมีอาการนี้ แลนไม่ทำงาน แต่มีไฟติด ต้องถอดปลั๊กเสียบใหม่ หลังจาก ลอง เพิ่ม C เข้าไปรุ้สึกนิ่งขึ้นครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 กันยายน 2551, 10:17 »

ตัว RJ45 ที่ว่านี้ ต้องเป็นแบบที่มีหม้อแปลงในตัวรึเปล่าคับ 

หรือว่าไปซื้อก็บอกเค้าว่าเอา RJ45 เบอร์นี้ เลยรึเปล่า

dream500s
สมาชิก VIP

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2551, 20:21 »

RJ45 PCB มีขายที่ Zeer รังสิตครับ ที่ร้านรับซ่อมเมนบอร์ด ใกล้ ๆ กับ ณัฐพงศ์ เซลส์ แอนด์ เซอร์วิส ใกล้ ๆ ร้านขายดาวเทียม (ฝั่งเดียวกัน)
พอดีวันนี้เดินไปจ๊ะเอ๋พอดี

Hazard
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2551, 22:18 »

RJ45 PCB มีขายที่ Zeer รังสิตครับ ที่ร้านรับซ่อมเมนบอร์ด ใกล้ ๆ กับ ณัฐพงศ์ เซลส์ แอนด์ เซอร์วิส ใกล้ ๆ ร้านขายดาวเทียม (ฝั่งเดียวกัน)
พอดีวันนี้เดินไปจ๊ะเอ๋พอดี

ราคาประมาณเท่าไรครับ

dream500s
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2551, 08:11 »

ตัวละ 50 บาท ครับ วางขายอยู่ในกล่องโชว์อยู่หน้าร้าน...
ใช้กับดรีมบ็อกซ์ ได้รึเปล่าไม่รู้นะครับ ยังไงสอบถามผู้รู้ก่อนดีฟ่า เดี๋ยวเสียเงินฟรีครับ

mr_dream
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 18 เมษายน 2552, 06:42 »

มีอารการงั้นกันด้วยเหลอใช้งานมา 2-3 ปีละ ไม่เคยเจอซื้อมาน่าจะเป็นเกรด B ด้วยซ้ำ  มีแต่ LAN เจ๊ง claim เปลี่ยน chip ใหม่หายแล้ว

inmate
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2552, 10:33 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

AdmOd
สมาชิก VIP

« ตอบ #14 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2552, 11:30 »

ขั้วหลวมเหรอครับ  Cheesy

ting
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2553, 09:24 »

ผมซื้อมา 6 เดือน เริ่มเดี้ยงครั้งแรกคิดว่า Wifi Bridge เสีย เอามาลองกับอีกเครื่องก็ปกติ

เลยลองเสียบสาย LAN มันใช้ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ตอนเปิดเครื่อง ต้องปิดแล้วเปิดใหม่

ลงสัยต้องหามาเปลี่ยนบ้างแล้ว แต่หน้าตามันเป็นยังไงครับ ต้องบัดกรีหรือเปล่า

lolly
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2553, 10:23 »

เอามาบอก น่าจะเกี่ยวกัน

จาก http://www.dreambox.it/guide_modifica_lan_dm500.htm

Come ormai e' noto, uno dei problemi che assillano maggiormente il nostro beneamato DM500, e' la "LENTEZZA" della LAN...
Purtroppo i nostri amici della Dream per fare "EFFICIENZA" hanno risparmiato su alcuni componenti...
...e come gia' fatto per il DM7020 occorre saldare in "PARALLELO" agli attuali condensatori C23 e C17 due condensatori elettrolitici al tantalio da 4,7uF, in piu' e' necessario sostituire l'attuale condensatore C65 con uno da 220uF 16v low impedance, il tutto finalizzato a garantire "LA STABILITA'" della tensione necessaria al driver di uscita per il corretto funzionamento del sistema.

Interno del DM500:

Per domande/suggerimenti ecc. mi potete trovare sul forum di dreamboxonline.

Salutoni a tutti

Grandemago

ต้องเปลี่ยน C เพิ่มอีกสองตัวตามนี้ด้วยไหมคับ

http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=5745.0

รวมทั้งหมดก็ 5 ตัว

DM500s
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2553, 18:38 »

อยากรู่ว่า capacitor low impedance เนี้ยจะูดูยังงัยครับว่าใช่หรือไม่ใช่้ 

hunter7777
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2553, 16:49 »

เข้าใจว่า  คาปาซิเตอร์มันลดค่าลงครับ    วิธีจะรู้ว่าลดค่าจริงหรือป่าว  ต้องวัดด้วยเครื่องวัด  คาปา(ราคาเครื่องละ  พันกว่าหน่อยๆ)

แต่ถ้าไม่รู้ว่าลดหรือไม่  ก็ต้องเปลี่ยนอย่างเดียวครับ

กิตติ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2553, 16:13 »

เมื่อเดือนก่อนเครื่องผมติดมั่งไม่ติดมั่งเอาไปซ่อมช่างบอกว่า ตัว ip ติดไวรัสเลยเปลี่ยนให้ใหม่จริงหรือไม่คับ

หน้า: [1] 2 3 ... 5   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์