ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

16 ธันวาคม 2562, 14:17 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาลองทำชุด ป้องกันความเสียกับอุปกรณ์ไฟฟ้าภายในบ้านกัน  (อ่าน 17833 ครั้ง)
joa
สมาชิก VIP

« ตอบ #20 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2552, 20:19 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ขอบคุณท่านNokiaxครับ ที่เป็นต้นแบบความคิดมาบอกเล่าให้เพื่อนสมาชิกทำใช้

ผมเองทำไม่มีความรู้ทางอิเล็คทรอนิคส์ แต่เห็นว่าน่าจะนำไปใช้ในบ้านตัวเองได้ดีเพื่อป้องกัน
อุปกรณ์ที่จะเสียหายเมื่อฟ้าผ่ามาตามสายไฟ เลยโพสท์ขอให้ท่านที่ทำเป็น ทำเผื่อซักสามอัน
โดยให้แจ้งPMค่าใช้จ่ายช่วยเหลือกันไป แต่ยังไม่มีท่านใดอนุเคราะห์ เลยจะขออีกซักครั้งว่า
ท่านใดมีชุดKit(แผ่นPCB+อุปกรณ์ทั้งหมดที่ท่านNokiaxออกแบบ) ผมขอซื้อสามชุดจะเอา
ไปให้ร้านซ่อมโทรทัศน์บัดกรีให้น่ะครับ หรือท่านใดรู้แหล่งทำขายสำเร็จช่วยแจ้งชื่อเวปก็ได้
ผมอยู่ ตจว.บ้านนอกจะได้สั่งซื้อทางไปรษณีย์(หน้านี้ฟ้าพิโรธบ่อยมาก เสียวจริงๆ) ขอบคุณครับ

kajoe
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2552, 10:58 »

ต้องขออภัยสำหรับทุกท่านก่อนครับ บังเอิญพอรู้มาว่าหากท่านที่ไม่มีความรู้ก็สามารถหาอุปกรณ์ชุดแบบนี้ได้จาก ขุดที่ขายมากับตู้ PABX ของโทรศัพท์(ตู้สาขาอัตโนมัติ)คิดว่าเขาขายต่างหากด้วยแต่ไม่แน่ใจเรื่องราคา เช็คเองเลยครับ ขอบคุณ อีกอย่างห้องนี้เป็นรูปแบบการจัดทำเองผมว่าถ้าศึกษาไว้บ้างก็จะเป็นประโยชน์สำหรับตัวเอง และขอบคุณผู้ให้ความรู้ทุกท่านมาที่นี้ด้วยครับ
BTNOTTRUE
DM500S_Pli-Jade
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2552, 23:20 »

ขอวงจรใหม่หน่อยคร๊าบ ลาย PCB ด้วยก็ดีครับ ว่าจะเอาไว้ทำช่วงปิดเทอม  Grin
pat1976
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2552, 00:49 »

[ ผมก็อยากได้เหมือนกันครับ แต่ทำไม่เป็นจริงๆ เมื่อ2อาทิตย์ก่อนช่างไฟต่อไฟช๊อตทั้งโรงงานหมดไป5พัน เมื่อวานนี้เอาอีกสายไฟมีไฟวิ่งมาทั้ง2เส้น กลุ้มจริงๆ  เดี๋ยวผมไปเรียนเอาครับอีกซักปีจะเริ่มทำเอง
Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #24 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2552, 06:40 »

ผมฝากไฟล์ไว้ให้ดาวโหลดใหม่ลองดูครับ  อุปกรณ์ต้องเดินหาดูครับ ไดโอดอาจจะหายากซักหน่อยเพราะเป็นเบอร์เก่า ต้องเทียบเบอร์เอาครับ
   http://upload.bluegy.com/show.php?c0594c4f65d596bdfe2d7bef2fcaee34.rar
BTNOTTRUE
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2552, 21:34 »

ยังไม่ได้เริ่มทำเลยแฮะ

วงจรนี้ต่อตรงไหนของบ้านก็ได้หรือว่ายังไงครับ

ต้องต่ออย่างไร ปลั๊กธรรมดาได้เลยรึปล่าว
วิริเยน
สมาชิก VIP

« ตอบ #26 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2552, 17:14 »

ผมฝากไฟล์ไว้ให้ดาวโหลดใหม่ลองดูครับ  อุปกรณ์ต้องเดินหาดูครับ ไดโอดอาจจะหายากซักหน่อยเพราะเป็นเบอร์เก่า ต้องเทียบเบอร์เอาครับ
   http://upload.bluegy.com/show.php?c0594c4f65d596bdfe2d7bef2fcaee34.rar

ดาวน์โหลดแล้่วได้ศูนย์ไบท์ ลองแล้ว 5 ครั้งครับ ขอใหม่ด้วยนะครับ
Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #27 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2552, 07:40 »

สงสัยไฟล์ที่ฝากไว้้คงหมดโปรโมชั่นครับ เหมือนๆโปรโทรฯ มือถือเหมือนกัน  Grin

http://upload.bluegy.com/show.php?330cb009cef1212fe79283be26cd3bc3.rar

วิธีการติดตั้งและการใช้งานให้ลองกลับไปอ่านกระทู้ที่ผมตอบไว้หน้าแรกนะครับ รูปที่แปะไว้คงหายหมดแล้ว คงไม่เป็นไร ขอบคุณครับ
ood503
สมาชิก VIP

« ตอบ #28 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2552, 08:06 »

หัวข้อเก่ารูปไม่ขึ้น เอามาเพิ่มเติมให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม 2552, 08:10 โดย ood503 » บันทึกการเข้า
BTNOTTRUE
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2552, 00:34 »

เข้าใจแล้วครับ แล้วจะเป็นรึปล่าวว่าต้องกล่องเหล็ก ถ้าเป็นกล่องพลาสติกได้รึปล่าว

มีลางสังหรว่าถ้าใช้กล่องเหล็กที่บ้านจะให้ถอดออกแน่นอน เค้ากลัวไฟช๊อต 555
Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #30 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2552, 06:58 »

เข้าใจแล้วครับ แล้วจะเป็นรึปล่าวว่าต้องกล่องเหล็ก ถ้าเป็นกล่องพลาสติกได้รึปล่าว

มีลางสังหรว่าถ้าใช้กล่องเหล็กที่บ้านจะให้ถอดออกแน่นอน เค้ากลัวไฟช๊อต 555

กล่องที่เป็นโลหะ ซึ่งเวลาใช้งานจะถูกต่อลงสายดิน ของระบบไฟฟ้าภายในบ้าน  กรณีที่มีไฟฟ้ารั่วเกิดขึ้น ถ้าไม่มีสายดินแล้วเมื่อเราไปจับตัวกล่อง
 ไฟจะดูดเรา  ยกตัวอย่างเคสของคอมพิวเตอร์ บางตัว  ถ้าไม่มีสายดินเมื่อเราไปจับส่วนที่เป็นโลหะ ไฟจะดูด  ถ้าจำเป็นต้องใช้กล่องพลาสติกจริงๆ
 หากล่องเอนกประสงค์ ที่ด้านล่างเป็นเป็นแผ่นอลูมิเนียมก้อได้ โดยใช้ส่วนนั้นต่อลงดินไป ก้อใช้ได้เหมือนกันครับ
pompoprock
สมาชิก VIP

« ตอบ #31 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2552, 20:42 »

ผมมองไม่เห็นรูปครับ
nung4u
สมาชิก VIP

« ตอบ #32 เมื่อ: 24 กันยายน 2552, 10:19 »

ถ้าที่บ้านเป็นไฟ 3 เฟส ต้องใช้ 3 ชุดใช่ไหมครับ
nanocmos
สมาชิก VIP

« ตอบ #33 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2552, 21:12 »

มีของมานำเสนอคับ ผมไปซื้อตัวนี้มาคับ เป็นหัวปลั๊ก universal ที่มี surge protector ในตัวด้วย รองรับไฟได้ถึง 10A ตัวละ 100 บาทเองคับ หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์คอมคับ ไม่แน่ใจว่าข้างในจะเป็นวงจรเดียวกันกับที่ท่านเสนอรึป่าว ไว้ว่างๆจะแกะดู  Grin

รวบตึง
Verified Seller
สมาชิก VIP

www.PMSATShop.com

« ตอบ #34 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2552, 09:35 »

มีของมานำเสนอคับ ผมไปซื้อตัวนี้มาคับ เป็นหัวปลั๊ก universal ที่มี surge protector ในตัวด้วย รองรับไฟได้ถึง 10A ตัวละ 100 บาทเองคับ หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์คอมคับ ไม่แน่ใจว่าข้างในจะเป็นวงจรเดียวกันกับที่ท่านเสนอรึป่าว ไว้ว่างๆจะแกะดู  Grin

ตัวนี้สามารถป้องกันฟ้าลงได้หรือป่าวคร๊าบพี่  Grin

โค๊ด:
ติดตามความเคลื่อนไหวต่างๆ ของเราผ่านทาง Facebook ได้ที่ www.facebook.com/PMSATShop
nanocmos
สมาชิก VIP

« ตอบ #35 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2552, 10:26 »

ตัวนี้สามารถป้องกันฟ้าลงได้หรือป่าวคร๊าบพี่  Grin

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ผมทิ้งกล่องมันไปแล้วด้วยจิ  Cheesy

แต่ที่แน่ๆคือ การป้องกัน db ตอนไฟดับแล้วมาแบบกะทันหัน หรือไฟเกินนะคับ

คงต้องลองแกะดูวงจรข้างในอะคับว่ามีอะไรบ้าง
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์