ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

27 พฤษภาคม 2560, 17:06 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คู่มือ DreamBox ชุดที่1 - ล่าสุด คือ ชุดที่ 9 Update : 29/11/2550  (อ่าน 182632 ครั้ง)
Tuy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: 09 เมษายน 2554, 17:35 »

ขอบคุณมากครับ ที่แชร์ความรู้กันครับ Kiss

HuGo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2554, 15:53 »

Thank หลายๆ เด้อ
ถ้ามีแจก โปรแกรมด้วยก็ดี นะครับ จะได้เป็นประโยชน์มากๆ

UNUS
น้องใหม่
*

« ตอบ #62 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2554, 20:51 »

น่าจะมีของ 500 HD แบบนี้บ้างนะครับ

nuthplayer
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #63 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2554, 11:28 »

ขอกราบขอบพระคุณงามๆครับ ^_^

Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #64 เมื่อ: 06 มิถุนายน 2554, 22:26 »

Thank หลายๆ เด้อ
ถ้ามีแจก โปรแกรมด้วยก็ดี นะครับ จะได้เป็นประโยชน์มากๆ

จริงๆถ้าท่านไล่อ่านกระทู้ปักหมุดที่อยู่ใน Forum นี้ ท่านก็จะพบโปรแกรมทีี่ท่านถามถึงอยู่แล้วครับ Wink

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
YYuk_YodYiam
Mad3Wizard
**

« ตอบ #65 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2554, 06:25 »

ขอบคุณครับ

new
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2554, 15:43 »

มือใหม่มากๆครับ ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ดีๆ _/i\_

บอย
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2554, 23:27 »

ขอบคุณที่แบ่งปัน

GT2540
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2554, 21:34 »

สอบถามหน่อยครับ
ผม Flash เครื่องด้วย Telnet แล้วไม่ผ่านขั้นตอน cp backup4.1.img /dev/mtd/3
ตอนนี้จอมืด วายสาย RS232 มาทำ Dream up ก็ไม่ผ่าน
ไปซื้อสายที่ 9 sat ที่ร้านใจดีลองแฟลชให้ก็ไม่ได้
สรุปว่าสายที่ทำเองใช้ได้ แต่กล่องดันไม่ตอบสนอง
มันเป็นอะไรไปแล้วครับ พังเลยหรอ
ทำไมคนอื่นทำเองไม่พัง ผมซวยหรือครับ
มีทางแก้ไขแบบอื่นนอกจาก Dream up ไหมครับ

Mad3Wizard

« ตอบ #69 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2554, 23:01 »

สอบถามหน่อยครับ
ผม Flash เครื่องด้วย Telnet แล้วไม่ผ่านขั้นตอน cp backup4.1.img /dev/mtd/3
ตอนนี้จอมืด วายสาย RS232 มาทำ Dream up ก็ไม่ผ่าน
ไปซื้อสายที่ 9 sat ที่ร้านใจดีลองแฟลชให้ก็ไม่ได้
สรุปว่าสายที่ทำเองใช้ได้ แต่กล่องดันไม่ตอบสนอง
มันเป็นอะไรไปแล้วครับ พังเลยหรอ
ทำไมคนอื่นทำเองไม่พัง ผมซวยหรือครับ
มีทางแก้ไขแบบอื่นนอกจาก Dream up ไหมครับ

ถ้าลอง telnet ยังได้อยู่หรือไม่ ถ้าไม่ได้ และทำ dreamup แล้ว ก็ยังไม่ได้ น่าจะเหลือวิธีเดียวแล้วละครับ นั่นก็คือ Jtag ครับ ดูได้จากกระทู้ JTAG DREAMBOX DM500 Step by Step BY ABDTOUAB ( แก้เครื่องที่ถูก Time Bomb ) อันนี้ก็ต้องลงทุนซื้ออุปกรณ์การทำ Jtag เพิ่มอีก แต่ถ้าไม่อยากลงทุน ก็ลองหาร้านทำครับ Wink
ผมก็ทำมาหลายครั้ง ยังไม่เคยเจอจนเป็นแบบท่านเลยนะครับ มีข้อสังเกตขั้นตอนการทำของท่านนิดหนึ่ง (ผมความรู้ Linux น้อย จึงไม่แน่ใจนะครับ ว่าผมจะคิดถูกหรือผิด) นั่นก็คือ ท่านไม่ได้ Rename ไฟล์ที่ท่านได้มา ในที่นี้ก็คือ backup4.1.img ให้เป็น backup.img อาจจะเกิดความคลาดเคลื่อนตรงนี้ (กระมังครับ) ถ้าท่านเคยหรือได้อ่าน คำถามที่เจอบ่อย ( FAQ ) ..... Last Update : 28/11/2010 15:55 ในหัวข้อที่ 9 หัวข้อย่อย 3.8.2 จะเห็นว่าผมบอกไว้ด้วย (อย่างที่บอก Linux ผมไม่ค่อยเก่ง เลยไม่เคยทำนอกเหนือจากที่เคยอ่านๆมา ทำตามทุกกระเบียดนิ้ว ก็เลยพบปัญหาน้อยหน่อย Grin)

thxby175535Kom, หมู แพรกษา

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
GT2540
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2554, 23:46 »

ถ้าลอง telnet ยังได้อยู่หรือไม่ ถ้าไม่ได้ และทำ dreamup แล้ว ก็ยังไม่ได้ น่าจะเหลือวิธีเดียวแล้วละครับ นั่นก็คือ Jtag ครับ ดูได้จากกระทู้ JTAG DREAMBOX DM500 Step by Step BY ABDTOUAB ( แก้เครื่องที่ถูก Time Bomb ) อันนี้ก็ต้องลงทุนซื้ออุปกรณ์การทำ Jtag เพิ่มอีก แต่ถ้าไม่อยากลงทุน ก็ลองหาร้านทำครับ Wink
ผมก็ทำมาหลายครั้ง ยังไม่เคยเจอจนเป็นแบบท่านเลยนะครับ มีข้อสังเกตขั้นตอนการทำของท่านนิดหนึ่ง (ผมความรู้ Linux น้อย จึงไม่แน่ใจนะครับ ว่าผมจะคิดถูกหรือผิด) นั่นก็คือ ท่านไม่ได้ Rename ไฟล์ที่ท่านได้มา ในที่นี้ก็คือ backup4.1.img ให้เป็น backup.img อาจจะเกิดความคลาดเคลื่อนตรงนี้ (กระมังครับ) ถ้าท่านเคยหรือได้อ่าน คำถามที่เจอบ่อย ( FAQ ) ..... Last Update : 28/11/2010 15:55 ในหัวข้อที่ 9 หัวข้อย่อย 3.8.2 จะเห็นว่าผมบอกไว้ด้วย (อย่างที่บอก Linux ผมไม่ค่อยเก่ง เลยไม่เคยทำนอกเหนือจากที่เคยอ่านๆมา ทำตามทุกกระเบียดนิ้ว ก็เลยพบปัญหาน้อยหน่อย Grin)

เนื่องจากตอนแรกผมไม่มีสาย RS232 ครับ จึงทำตามที่ผู้ให้บริการแนะนำ โดยการสั่ง Run จาก Start menu ด้วยคำสั่ง Telnet
แต่มันค้างหลังจากคำสั่ง eraseall /dev/mtd/3 (คำสั่งนี้ผ่านครับ)
แต่คำสั่งต่อมาดันไม่ผ่าน เลยจอมืด
วันต่อมาจึงไปวายสาย RS232 มาใช้ โดยทำตามคู่มือ Dream up พอถึงขั้นตอนให้เสียบปลั๊ก (Turn on dreambox)
ก็ไม่เห็นมันมีปฏิกริยาใดๆ จึงนึกว่าสายวายไม่ถูก จึงถ่อไปซื้อสายที่ 9sat เค้าเลยลองแฟลชให้แต่ก็ไม่ได้เหมือนเดิม
เค้าเลยลองเอาสายผมไปแฟลชกล่องเค้าดู ดันได้ สรุปว่าสายผมใช้ได้ซะงั้น

มือใหม่
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2554, 22:44 »

รบกวนสอบท่านผู้รู้หน่อยค่ะ คือทำ factory reset ไปน่ะค่ะ แล้วก็ใช้โปรแกรมแฟลชวิซซาจ หลังจากนั้นก็ใส่บ้านเช่า ตอนแรกก็ดูได้ปกติ แต่พอ restart เครื่องกลับมา จอมันมืดไปเลยค่ะ เหมือนมันไม่มีช่องรายการ ช่อง 7 TNN ก็ดูไม่ได้ค่ะ ทำผิดขั้นตอนตรงไหนรึป่าวคะ แล้วแก้ไขยังไงดีคะ รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

Mad3Wizard

« ตอบ #72 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2554, 23:15 »

รบกวนสอบท่านผู้รู้หน่อยค่ะ คือทำ factory reset ไปน่ะค่ะ แล้วก็ใช้โปรแกรมแฟลชวิซซาจ หลังจากนั้นก็ใส่บ้านเช่า ตอนแรกก็ดูได้ปกติ แต่พอ restart เครื่องกลับมา จอมันมืดไปเลยค่ะ เหมือนมันไม่มีช่องรายการ ช่อง 7 TNN ก็ดูไม่ได้ค่ะ ทำผิดขั้นตอนตรงไหนรึป่าวคะ แล้วแก้ไขยังไงดีคะ รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ผมไม่แน่ใจว่าไฟล์ที่คุณนำมาทำด้วย FWP นั้น ได้มาอย่างไร เป็นแบบครบทุกอย่างหรือไม่ ยังไงๆก็ลองทำการเรียงช่องใหม่ดูครับ อาจเป็นเพราะไฟล์เรียงช่องและดาวต่างๆมันหาย เลยทำให้ดูไม่ได้ ลองทำตามกระทู้ของทีมงาน cyberpop จาก ภาค 2 มาแล้วครับ : 6 ขั้นตอนง่ายๆ จัดเรียงช่องใหม่ให้กล่องในฝัน ไม่ง้อโปรแกรม ดูนะครับ (หวังว่าคุณจะพอมีความรู้ด้านการใช้เครื่องและคอมพ์บ้างนะครับ ไม่งั้น คงต้องพึ่งร้านที่คุณซื้อมาหรือหาคนที่อยู่ใกล้ช่วยทำครับ Smiley)

มือใหม่
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2554, 11:35 »

ผมไม่แน่ใจว่าไฟล์ที่คุณนำมาทำด้วย FWP นั้น ได้มาอย่างไร เป็นแบบครบทุกอย่างหรือไม่ ยังไงๆก็ลองทำการเรียงช่องใหม่ดูครับ อาจเป็นเพราะไฟล์เรียงช่องและดาวต่างๆมันหาย เลยทำให้ดูไม่ได้ ลองทำตามกระทู้ของทีมงาน cyberpop จาก ภาค 2 มาแล้วครับ : 6 ขั้นตอนง่ายๆ จัดเรียงช่องใหม่ให้กล่องในฝัน ไม่ง้อโปรแกรม ดูนะครับ (หวังว่าคุณจะพอมีความรู้ด้านการใช้เครื่องและคอมพ์บ้างนะครับ ไม่งั้น คงต้องพึ่งร้านที่คุณซื้อมาหรือหาคนที่อยู่ใกล้ช่วยทำครับ Smiley)

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ ไฟล์ที่นำมามาทำด้วย FWP นั้นทำเองค่ะ ก่อนหน้านั้นก็ใช้อันนี้ทำไม่เคยเกิดปัญหานี้ค่ะ เลยงงว่าทำผิดขั้นตอนไปรึเปล่า และหลังจากที่ทำตามคำแนะนำ 6 ขั้นตอนแล้วจากที่ตอนแรก กด OK มันจะขึ้นแต่เลขช่องไม่มีรายการ พอทำเสร็จมันขึ้นว่า remove อะไรซักอย่างจำไม่ได้หลังเลขช่อง ก็เลยไม่รู้จะไงดีเลยลอง แฟลทใหม่อีกรอบ
ตอนนี้เลยดูช่อง TNN ได้ช่องเดียว การศึกษาทางไกลก็ดูไม่ได้ มันขึ้นว่า no EPG available อ่ะค่ะ

Mad3Wizard

« ตอบ #74 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2554, 21:51 »

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ ไฟล์ที่นำมามาทำด้วย FWP นั้นทำเองค่ะ ก่อนหน้านั้นก็ใช้อันนี้ทำไม่เคยเกิดปัญหานี้ค่ะ เลยงงว่าทำผิดขั้นตอนไปรึเปล่า และหลังจากที่ทำตามคำแนะนำ 6 ขั้นตอนแล้วจากที่ตอนแรก กด OK มันจะขึ้นแต่เลขช่องไม่มีรายการ พอทำเสร็จมันขึ้นว่า remove อะไรซักอย่างจำไม่ได้หลังเลขช่อง ก็เลยไม่รู้จะไงดีเลยลอง แฟลทใหม่อีกรอบ
ตอนนี้เลยดูช่อง TNN ได้ช่องเดียว การศึกษาทางไกลก็ดูไม่ได้ มันขึ้นว่า no EPG available อ่ะค่ะ

แสดงว่าตอนนี้ ดีขึ้นกว่าเดิมแล้ว ที่ดู TNN ได้แต่ยังดู DLTV ไม่ได้ นั่นเป็นเพราะคุณยังใช้ตัวเรียงช่องดั้งเดิมอยู่ (เพราะปัจจุบัน เขาเรียงช่องใหม่หมดตั้งแต่ช่องประมาณ 101 (หรือ 110 นี่แหละ) เป็นต้นไป (กระมัง) ให้ลองเข้า Link ที่ผมให้ไว้ในกระทู้ก่อนหน้านี้ แล้วทำตามดูครับ หลังจากนั้น ก็ให้เอา Code บ้านเช่าที่คุณเช่าเขาอยู่มาใส่ ก็จะดูได้ปรกติ (เอง) หลังจากที่ทุกอย่างได้หมดแล้ว ผมแนะนำให้คุณใช้ FWP ทำการ BackUp ไว้อีกครั้ง Smiley

จำยูสเซอร์เนมไม่ได้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #75 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2554, 10:44 »

สวัสดีครับคุณ Mad3Wizard ผมก็มือใหม่หัดเล่น DB ครับ ตอนนี้พยายามหาโปรแกรมทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกันมาอ่านและลองทำ บางอย่างก็ไม่ตรงกัน เลยต้องโพสต์ถามครับเพราะว่ากำลังหัดซ่อมอยู่ด้วย เช่น มีเครื่อง DB ที่เปิดติด ไฟแลนติดครบ ไฟหน้าเครื่องติด แต่ที่จอมืด ไม่ตอบสนองใดๆ ทำการ DreamUp แล้วผ่านไม่ติดขัดตรงไหน แต่พอรีสตาร์ทเครื่องก็จอมืดครับ ไม่ทราบว่าผมควรไปดูวิธีการและแก้ไขตรงไหนครับ
ขอขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ และขอบวก 1 คะแนนน้ำใจครับ
ปล.ผมโหลด 9 ขั้นตอนมานั่งอ่านด้วยแล้วครับ

Mad3Wizard

« ตอบ #76 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2554, 12:57 »

สวัสดีครับคุณ Mad3Wizard ผมก็มือใหม่หัดเล่น DB ครับ ตอนนี้พยายามหาโปรแกรมทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกันมาอ่านและลองทำ บางอย่างก็ไม่ตรงกัน เลยต้องโพสต์ถามครับเพราะว่ากำลังหัดซ่อมอยู่ด้วย เช่น มีเครื่อง DB ที่เปิดติด ไฟแลนติดครบ ไฟหน้าเครื่องติด แต่ที่จอมืด ไม่ตอบสนองใดๆ ทำการ DreamUp แล้วผ่านไม่ติดขัดตรงไหน แต่พอรีสตาร์ทเครื่องก็จอมืดครับ ไม่ทราบว่าผมควรไปดูวิธีการและแก้ไขตรงไหนครับ
ขอขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ และขอบวก 1 คะแนนน้ำใจครับ
ปล.ผมโหลด 9 ขั้นตอนมานั่งอ่านด้วยแล้วครับ

ขอบคุณครับ เรื่องจำชื่อไม่ได้ นี่ไม่ทราบว่าหมายถึงของเครื่อง DM หรือว่าของบอร์ด ถ้าเป็นแบบหลังและยังไม่เกิน 90 วัน ก็ส่ง email ขอ Reset Password ได้นะครับ Wink
เรื่อง Hardware ต้องขออภัยเป็นอย่างยิ่ง เพราะผมเองก็ไม่มีความรู้ด้านนี้ ท่านลองเข้า Forum ไหนก็ได้ที่สามารถตั้งกระทู้ได้ ก็ตั้งได้เลยครับ ผทเหมือนๆเคยอ่านผ่านตาว่ามีกรณีแบบท่านอยุ่ แต่คงต้องใช้เวลาหา (เพราะเดิมไม่ค่อยให้ความใส่ใจมากเท่าไหร่ Grin)

jdtth
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2554, 09:57 »

วงจร 500 S คับ

http://www.ziddu.com/download/16902820/Thai_Dreambox_Manual.rar.html
     [url]]
http://www.ziddu.com/download/16902820/Thai_Dreambox_Manual.rar.html
     http://www.ziddu.com/download/16902821/DreamBox_Thai.zip.html
     http://www.ziddu.com/download/16902822/AndreaMosaicSetup.rar.html

มือใหม่หัดเล่น
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2554, 14:21 »

2. Gemini แบบที่มี plugins gprs หาได้จาก www.satdream.ru จะมี plugins gprs ติดมากับ Image
เรียบร้อยแล้ว เวอร์ชั่นล่าสุด คือ 3.50
ยาก ตัวนี้แต่ผมโหลดไม่เป็นท่านได้มีบางครับขอหน่อยครับ

พิพัฒน์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #79 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2554, 20:13 »

โหลดได้ดีครับ จาก 4share ทุกไฟล์ ขอบคุณมากครับ

thxby192085Mad3Wizard
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ขึ้นบน
  พิมพ์