ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

30 มีนาคม 2560, 03:59 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คู่มือ DreamBox ชุดที่1 - ล่าสุด คือ ชุดที่ 9 Update : 29/11/2550  (อ่าน 182073 ครั้ง)
Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« เมื่อ: 17 กันยายน 2550, 23:07 »

เป็นคู่มือที่ผมเขียนจากการอ่านและได้ทำด้วยตัวเอง ผมทำในรูปแบบ Step By Step โดยทำตามความเข้าใจของผมเอง ดีไม่ดี ก็ติชมได้นะครับ จะพยายามทำออกมาเรื่อยๆ ตราบเท่าที่ผมจะหา ทดลองเองจากที่คนอื่นๆได้ช่วยกันถามและตอบ และบางอย่างจะศึกษาและทดลองและจับภาพเองทั้งหมด(นอกจากบางอันไม่สามารถทำได้ ก็จะเอามาจากที่อื่นๆนะครับ) ฝากด้วยละกันครับ
ชุดที่ 1 : การใช้โปรแกรม DreamUp ในการ Flash เครื่อง ที่เกิดอาการที่เค้าเรียกกันว่า Freeze ครับ

ThaiDreamBoxDownload การใช้โปรแกรม DreamUp
Memfull รูปตัวเป็น ๆ DreamUP 

Wink

Mirror1
Mirror2 เพิ่ม Link ล่าสุด 22/05/2011

thxby126prayut, Speto1198

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ

Mad3Wizard

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 กันยายน 2550, 21:30 »

ชุดต่อไป จะเป็นการทำ Factory Reset และการตั้งค่าหลังจากกลับมาแล้ว(เฉพาะเบื้องต้น)นะครับ

ชุดที่ 2 :  การทำ Factory Reset

ThaiDreamBoxDownload การทำ Factory Reset

ผมจะใช้กระทู้นี้ในการ Upload ให้เรื่อยๆนะครับ จะได้ไม่เปลืองกระทู้มากนัก และจะแก้ไขหัวข้อกระทู้ไปเรื่อยๆ Smiley

Mirror1
Mirror2 เพิ่ม Link ล่าสุด 22/05/2011

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
Mad3Wizard

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กันยายน 2550, 23:17 »

ชุดที่ 3 : การเปลี่ยนเมนูจากแบบ Icon เป็นแบบ List ครับ

ThaiDreamBoxDownload การเปลี่ยนเมนูจากแบบ Icon เป็นแบบ List

นี่เป็นชุดที่ 3 นะครับ สำหรับการทำการเปลี่ยนเมนูของ Skin ที่เป็นแบบ Icon ไปเป็นแบบ รายการ ครับ เผื่อบางทีไม่ถนัดแบบ Icon ครับ Grin

Mirror1

thxby137องค์คุลีมาร, ช่างซ่อมมือถู, Wat001, dzire, eidos, Kiattisak, พชร, pomsung, 1S3T

Mad3Wizard

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กันยายน 2550, 20:55 »

ชุดที่ 4 : การตั้งค่า IP Address หรือการตั้งให้ DreamBox ติดต่อ Internet ได้

ในชุดนี้จะเป็นการสอนการตั้งให้ DreamBox สามารถติดต่อกับระบบ Network ได้และทำให้ต่อกับ Internet ได้ ซึ่งจะเป็นหัวใจสำคัญที่จะทำให้เครื่อง Drea,Box สามารถติดต่อกับ S*** หรือทำตัวเป็น S***ได้ (แต่ในส่วนนี้จะไม่มีเรื่องของ S*** เข้ามาเกี่ยวข้องนะครับ) จะเป็นเพียงแค่การตั้งค่าต่างๆเท่านั้น

ThaiDreamBoxDownload การตั้งค่า IP Address หรือการตั้งให้ DreamBox ติดต่อ Internet

โปรดติดตามตอนต่อๆไปนะครับ Grin

Mirror1

thxby141องค์คุลีมาร, ช่างซ่อมมือถู, Wat001, udzaa, dzire, eidos, Kiattisak, pomsung, 1S3T

Mad3Wizard

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 กันยายน 2550, 21:22 »

ชุดที่ 5 : การตรวจสอบว่าเชื่อมต่อ Internet ได้หรือไม่

มาถึงชุดต่อไป ซึ่งจะเป็นการตรวจสอบการต่อ Internet ว่าที่ทำไว้ในชุดที่ 4 ใช้ได้หรือไม่ และก็เป็นอีกวิธีหนึ่ง(วิธียอดฮิต)ที่ใช้ตรวจสอบว่าปัญหาที่เกิดเมื่อดูไม่ได้ ว่าเกิดมาจาก Internet หรือว่าเกิดจาก S*** ครับ ก็โหลดไปอ่านดูได้เลยนะครับ

ThaiDreamBoxDownload การตรวจสอบว่าเชื่อมต่อ Internet ได้หรือไม่

Wink

Mirror1

thxby176องค์คุลีมาร, ช่างซ่อมมือถู, Wat001, dzire, eidos, Kiattisak, pomsung, 1S3T

Mad3Wizard

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2550, 21:25 »

ชุดที่ 6 : การติดตั้งดาวเทียมและการตั้งค่า

ก็มาถึงชุดที่ 6 แล้วนะครับ เขียนไปเรื่อยๆครับ ตามสไตล์ของผม ไม่รู้เป็นไงหรือมีใครโหลดกันบ้างหรือเปล่า 555 บ้าเขียนอยุ่คนเดียวครับ แต่ก็ชอบและสนุกดี อีกหน่อยหวังว่าผมคงจะเก่งขึ้นบ้าง จะได้ไต่ไปเล่นระดับ Advance กะเขามั่ง Grin
ชุดนี้จะเป็นการติดตั้งดาวเทียมและการตั้งค่าของ LNB ซึ่งไม่รู้ว่าจะถูกต้องหรือเปล่านะครับ แต่ของ K เป็นแบบที่ผมใช้อยู่ (ส่วน K Universal กะของ C Band ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือเปล่านะครับ เพราะไม่มีจาน C ครับ แต่เอามาจากการตอบของเพื่อนๆนะครับ ถ้าผิดพลาด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย และช่วยแก้หรือ Comment ด้วยก็ดีครับ Wink)

ThaiDreamBoxDownload การติดตั้งดาวเทียมและการตั้งค่า

โปรดติดตามตอนต่อๆไปด้วยนะครับ Wink

Mirror1

thxby193องค์คุลีมาร, ช่างซ่อมมือถู, Wat001, udzaa, dzire, eidos, Kiattisak, พชร, pomsung, 1S3T

Mad3Wizard

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2550, 21:14 »

ชุดที่ 7 ครับ มาคั่นรายการด้วยวิธีการเปลี่ยน Password ให้กับเครื่อง DreamBox กันนะครับ จริงๆแล้วจะเขียนต่อด้วยการสแกนช่องรายการ ก็ขอยกยอดไปคราวหน้านะครับ เพราะเวลาเขียนผมต้องนั่งหน้าเครื่องครับ เดี๋ยวจะเขียนผิด Grin

ชุดที่ 7 : วิธีการเปลี่ยน PassWord

ThaiDreamBoxDownload วิธีการเปลี่ยน PassWord

หวังว่าที่ที่ผมฝากไว้ไม่มีปัญหานะครับ ช่วยกันโหลดครับ เพราะเว็ปนี้ถ้ามีการเคลื่อนไหวของการโหลดไฟล์จะยังคงอยู่ตลอดไป(อ่านจากเว็ปนะครับ ไม่รุ้จริงหรือเปล่า 555)

Mirror1

thxby204องค์คุลีมาร, ช่างซ่อมมือถู, Wat001, udzaa, dzire, eidos, Kiattisak, พชร, pomsung, 1S3T

Mad3Wizard

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2550, 23:43 »

ชุดที่ 8 : การ Scan ช่องรายการ

ก็มาต่อกันด้วยการสแกนช่องรายการตามสัญญาที่เคยให้ไว้ครับ ลองเอาไปดูนะครับ จริงๆเรื่องนี้ไม่ค่อยยากเท่าไหร่ แต่ผมอยากจะเขียนให้มันครบหลักสูตร(ขั้นตอน)นะครับ เซียนๆหรือทำเป็นแล้ว ก็ข้ามได้ครับ Grin

ThaiDreamBoxDownload การ Scan ช่องรายการ

Mirror1

thxby220องค์คุลีมาร, ช่างซ่อมมือถู, Wat001, dzire, eidos, Kiattisak, พชร, pomsung, 1S3T

Mad3Wizard

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2550, 21:33 »

คิดอยู่นานเหมือนกันครับ :-\ว่าจะเอาตอนนี้ลงให้โหลดหรือไม่ เพราะว่าตอนนี้ ผมไม่สามารถเขียนให้สมบูรณ์ได้เท่าที่ต้องการ เนื่องมาจากว่า ผมมีจานที่ดูได้แค่ดวงเดียว Embarrassed ดังนั้นตอนนี้จึงสิ้นสุดแค่เพิ่มดาวเทียมนะครับ สำหรับการตั้งค่าต่างๆ ไว้ถ้าผมมีโอกาสได้ทำ Duo จะนำมาเขียนเสนอต่อไปนะครับ :)ดังนั้นเพื่อนๆที่ทำเป็นแล้ว ก็ไม่ต้องโหลดไปอ่านก็ได้นะครับ Wink

ชุดที่ 9 : การเพิ่มดาวเทียม

ThaiDreamBoxDownload การเพิ่มดาวเทียม

ส่วนเบื้องต้นเท่าที่เขียนมาคงเท่านี้ ตอนต่อๆไป คิดไว้ว่าจะมาเขียนวิธีการใช้โปรแกรมสามัญต่างๆ รวมถึง Trick และการใช้คำสั่งใน Image นะครับ Cheesy

Mirror1

thxby290ป้าปุ้ย, องค์คุลีมาร, ช่างซ่อมมือถู, Wat001, udzaa, dzire, eidos, Kiattisak, พชร, pomsung

Joe
สมาชิก VIP

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 มีนาคม 2551, 15:41 »

ขอวิธีทำ Share ด้วย Scam แบบละเอียดๆ ด้วยซิครับ
ตามมาจากบอร์ด thaidreambox เก่าครับ  Grin

thxby575dzire

i was born intelligent but education ruined me.
sixdok
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2551, 15:08 »

ขอบคุณครับ Cheesy

tomm99z
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2551, 01:33 »

Grin THX หลาย เด้

thxby3935dzire
udzaa
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2551, 10:30 »

ถ้าอยู่ใกล้ๆจะไปกราบแทบเท้าเลย ท่านอาจารย์ครับ

meatha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2551, 05:45 »

มีอะไรเด็ดๆ อีกมั้ยครับ (ข้อมูลมีประโยชน์มากครับ)

Nook1504
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 12 มกราคม 2552, 09:25 »

ข้อมูลแน่นดีครับ สำหรับคนเริ่มต้นอย่างผม อ่านแล้วเข้าใจง่ายดี แต่ว่ากว่าจะโหลดได้แต่ละไฟล์ช้าจังครับ

udzaa
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 12 มกราคม 2552, 16:03 »

เล่นมาจะ 3 เดือนแล้ว ยังไง ก็ยังต้องกลับมาอ่านตลอด

Mad3Wizard

« ตอบ #16 เมื่อ: 12 มกราคม 2552, 18:32 »

ข้อมูลแน่นดีครับ สำหรับคนเริ่มต้นอย่างผม อ่านแล้วเข้าใจง่ายดี แต่ว่ากว่าจะโหลดได้แต่ละไฟล์ช้าจังครับ

ต้องขอโทษด้วยที่มันช้า Wink แต่ผมว่าที่นี่ดีกว่าที่อื่นๆแล้วละครับ เพราะเท่าที่ฝากๆมาส่วนใหญ่ได้ไม่นาน ก็หมดอายุโหลดไม่ได้ไปเลย Grin
ขอให้ถือ สุภาษิต "ช้าๆ ได้พร้าเล่มงาม" ก็แล้วกันนะครับ Smiley

thxby16418dzire

zrsegm
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 12 มกราคม 2552, 18:35 »

ไม่ลองเก็บ file ไว้ที่ http://www.mediafire.com บ้างหรือครับ

anonymous
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2552, 09:00 »

โหลดเก็บไว้แล้วครับ ขอบคุณครับ

thxby25576
naja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 01 กรกฎาคม 2552, 19:38 »

download ไม่ได้ครับ

thxby30688YYuk_YodYiam
หน้า: [1] 2 3 ... 5   ขึ้นบน
  พิมพ์