ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

02 เมษายน 2563, 18:33 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox
อยู่บ้าน หยุดเชื้อ เพื่อชาติ มี AndroidBox+nPlayer ดูหนังฟรีกับ ThaiDB> PM Gmail> ฅนสงขลา

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ณ.เดือน มีนาคม 2563 กล่อง CTH ทำอะไรได้บ้าง  (อ่าน 233 ครั้ง)
home1
สมาชิก VIP

เรียงลำดับ 1-2-3 แล้วเดินไปตามเป้าหมาย...

« เมื่อ: 12 มีนาคม 2563, 09:15 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

หลังวันที่ 24 ก.พ. 2563 ที่มีการย้ายค่าความถี่/ยกเลิกบางค่าความถี่จากดาวเทียมไทยคม 5 ไปไทยคม 6-8

ผมไปหากล่อง CTH ที่เก็บไว้ในกล่องเก็บของ มาทดลองดูว่า... จะเป็นที่ทับกระดาษ หรือขายเป็นเศษขยะ?
หรือยังคงพอจะใช้งานอะไรได้อยู่

ขอบอกก่อนว่า... ที่ผมโพสต์อยู่นี้ ผมอาศัย...
1.จากประสบการณ์ที่ซื้อหากล่อง หลายๆยี่ห้อ หลายๆรุ่น มาเล่นมาลองเพื่อเรียนรู้
2.จากการสังเกต ที่ตัวเครื่องฯเองว่ามีอะไรบ้าง หรือมีข้อความบ่งชี้พอเป็นแนวทางอย่างไร
และพยายามอ่าน....และพยายามทำความเข้าใจต่อหน้าเมนู/ปุ่มคำสั่งใช้งานต่างๆของเครื่องฯ ว่าใช้งานอย่างไร?
(ผมมีแต่เครื่องฯ+Adapter+Remote ไม่มีเอกสาร หรือหนังสือคู่มือเครื่องฯ)
3.อ่าน...แล้วก็ลองดูว่ามันตรงกับที่ผมคิดไหม? ผลลัพท์ก็คือ... มีทั้งคิดถูก และผิดครับ
แต่... เมื่อลองผิดลองถูกไปมา มันก็ได้ผลตรงที่ได้เรียนรู้เครื่องฯว่า ณ.ตอนนี้ มันทำอะไรได้บ้าง

จึงขอบอกว่า ผมโพสต์ไว้ที่กระทู้นี้ เกิดจากการเรียนรู้ของผมเองทั้งสิ้น
เมื่อได้ผลลัพท์แล้วจึงนำมาโพสต์ เผื่อว่าพอจะเป็นความรู้สำหรับท่านที่ยังไม่รู้ ครับ

ความรู้ที่เกิดจากการทดลองของผมเอง แล้วนำไปโพสต์ที่อีกกระทู้ ครับ

1.เครื่องฯ CTH ก่อนวันที่ 24 ก.พ. 2563 ที่ยังดูได้เพราะเขายังไม่ได้ย้ายค่าความถี่/เพิ่มค่า TP ใหม่ และยกเลิกบางค่า TP จากไทยคม 5 ไปไทยคม 6-8
(เครื่องฯของผมก็ดูได้เหมือนกัน แต่พอมาเปิดดูหลังวันที่ 24/2/2563 จอมืด ดูไม่ได้ เพราะค่าความถี่/ช่องรายการในกล่อง เขาย้ายไป/ยกเลิกบาง TP ไปแล้ว)
2.กล่อง CTH เป็นกล่องระบบปิด เขาทำมาโดยเฉพาะ อาทิ.เฟิร์มแวร์ จะเพิ่ม/ลบ/แก้ไข แม้แต่จะเปลี่ยนชื่อดาวเทียมก็ทำไม่ได้ ต้องใช้งานไปตามที่มีอยู่ในกล่อง
3.จากเครื่องฯของผมเอง และจากประสบการณ์ของผม -> ต้องไปเริ่มต้นตั้งค่าฯดาวเทียมที่ชื่อดาว Vinasat ku (ที่เขาใส่มาให้) ถึงจะหลอกเครื่องฯมันให้ใส่เพิ่มค่า TP ใหม่
หรือลบค่า TP เก่า ที่ไม่มีสํญญาณแล้ว ออกไปจากเครื่องฯได้ *** ทำแบบนี้ที่ดาวไทยคม C/Ku (ที่เขาใส่มาให้) ใส่ค่า TP/สแกนช่องแล้วจะไม่มีช่องรายการ
อยู่ในเครื่องฯ (ช่องฯล่องหน?) เพราะเฟิร์มแวร์ล็อคไว้ *** ที่ข้อที่ 3.นี้ก็ยังไม่สามารถเปลี่ยนชื่อดาวเทียมได้นะครับ ทำได้แค่ เพิ่ม/ลบ/แก้ไข ค่าความถี่เท่านั้น
4.ต้องใช้ดาว Vinasat Ku ที่เขาใส่มาให้ในเครื่องฯ แทนดาวไทยคม 6-8 จีงจะใส่เพิ่มค่า TP ที่มีสัญญาณ และลบค่า TP
ที่ไม่มีสัญญาณในกล่องออกไปได้ และสแกนช่องรายการแล้วก็มีช่องรายการอยู่ในเครื่องฯ
(ก็ให้เข้าใจตามนี้ว่า ชื่อเป็นดาวเทียม Vinasat Ku แต่เรามาตั้งค่าพารามิเตอร์/ใส่เพิ่ม/ลบ/แก้ไข ค่า TP ของดาวไทยคม 6-8 ที่ชื่อดาว Vinasat Ku
เพราะไปทำที่ชื่อดาวไทยคมที่เขาใส่มาให้ในกล่อง ทำไม่ได้)
5.ตั้งค่าพารามิเตอร์เสร็จ ใส่ค่า TP-12687 V 30000 แล้วดูว่ามีสัญญาณไหม? ถ้ามียังไม่ต้องสแกนช่องฯ ให้ลองใส่ค่า TP-12645 V 30000 ; DLTV 1-15 HD/FTA
สแกนช่องฯมาทดลองรับชมช่อง DLTV HD/FTA  ดูก่อน แล้วค่อยใส่ค่า TP ที่เข้ารหัสบีสคีย์ ที่ท่านจะดู สแกนช่องฯเสร็จแล้ว เรื่องการใส่บีสคีย์ อ่านดูแล้วเห็นท่านเคยทำอยู่แล้ว ก็เป็นอันจบ

ปล.ที่ผมบอกไว้นี้ ผมอ้างอิงจากเครื่องฯ และเฟิร์มแวร์ ของเครื่องฯผมเอง เครื่องฯ/เฟิร์มแวร์ของท่าน หรือของท่านอื่นอาจจะไม่เป็นแบบของผมก็ได้ ให้ถือว่าพอเป็นแนวทาง
ที่จะไปทดลองทำกับเครื่องฯของท่าน

หลายวันก่อนนี้ ผมได้ทดลอง --> ตั้งค่าจานรับฯ ค่าพารามิเตอร์ เพิ่มค่า TP / สแกนช่องรายการ ของดาวไทยคม KU
ก็สามารถรับชมได้ ครับ
ดูๆไปไม่นาน ผมก็เก็บเครื่องฯไว้ที่กล่องเก็บของ เพราะผมมีเครื่องฯอยู่หลายๆเครื่องฯที่จะดู เลย
เก็บเครื่อง CTH ไว้

เมื่อ 2-3 วันก่อน ผมไปอ่าน..เจอคนที่มีเครื่อง CTH เขานำไปลองที่ดาวไทยคม C-Band แล้วมาบอกว่า
สแกนแล้วไม่มีช่องรายการ ก็หมายถึงว่า
รับชมที่ดาวไทยคม C-Band ไม่ได้

แต่สำหรับผมที่ได้ทดลองมาแล้ว ขอบอกว่า... เครื่อง CTH สามารถทำให้ดูดาวเทียมไทยคม ได้ทั้ง C/Ku-Band ครับ
เพียงแต่วิธีทำไม่เหมือนเครื่องฯทั่วไปเท่านั้นครับ และจะเลือกรับชมได้ทีละอย่าง เช่น ถ้าทำให้ดู C-Band ก็ไม่มี Ku-Band
ถ้าทำให้ดู Ku-Band ก็ไม่มี C-Band ครับ

ภาพรับชมที่ดาวไทยคม Ku-Band

ภาพรับชมที่ดาวไทยคม C-Band

ที่ TP-4080 H 30000 ผมใส่ค่าบีสคีย์ที่ TV5 HD1 เพียงช่องเดียว เปิดดูได้ทุกช่องในกรอบสีแดง
(ค่าบีสคีย์เดียวกัน ต่างกันที่ค่า SID)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2563, 07:17 โดย home1 » บันทึกการเข้า

ไม่ใช่โง่หรือฉลาด เพียงแต่จะรู้หรือไม่รู้เท่านั้น

คนฉลาดคือคนที่ยังเรียนรู้อยู่

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์