ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

17 พฤศจิกายน 2562, 20:03 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยลอง GT V8 Nova DVB-S 2 บ้างครับดีมั๊ย  (อ่าน 839 ครั้ง)
superpoo
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 25 เมษายน 2562, 14:40 »

อยากลองของใหม่ๆบ้าง เห็นตัวนี้ราคาพันกว่า น่าลอง ไม่ทราบว่ามีใครเคยลองบ้างครับ มีข้อดี ข้อเสีย อย่างไรบ้างครับ

kaijae
Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 เมษายน 2562, 06:46 »

อยากลองของใหม่ๆบ้าง เห็นตัวนี้ราคาพันกว่า น่าลอง ไม่ทราบว่ามีใครเคยลองบ้างครับ มีข้อดี ข้อเสีย อย่างไรบ้างครับ

มีอยู่เครื่องหนึ่ง ผมว่าภาพสวยสู้ พวก V 7 ไม่ได้ (ภาพสีไม่สดใสเหมือนธรรมชาติ) มีดีที่ไวไฟในตัว และเพิ่ม AVS+ H.265 (สำหรับเมืองไทย ไม่มีประโยฃน์)
dean
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 เมษายน 2562, 08:52 »

สำหรับผมภาพสวย สดใส เล่น IPTV ได้ดี  ซึ่งภาพจะสวยกว่า v8 golden และ super สำหรับ v7 นั้นนำมาเทียบกับรุ่นนี้ไม่ได้ เพราะ spec v7 นั้นต่ำกว่ารุ่นนี้เยอะ ภาพก็สวยสู้รุ่นนี้ไม่ได้ แต่ท่านสมาชิกอาจคุ้นชินกับรุ่น spec เก่าอย่าง v7 เคยชินกับสีสันแบบนั้น จึงชอบ ก็เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของท่าน ผมดูรีวิวมา และมีเป็นของตัวเองทุกรุ่นทั้ง v7 v8 และรุ่นใหม่คือ v8 Pro2
ถ้าซื้อขอแนะนำรุ่น v8 Nova Blue หรือ รุ่น v8 Nova Honor ครับ
superpoo
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 เมษายน 2562, 09:15 »

สำหรับผมภาพสวย สดใส เล่น IPTV ได้ดี  ซึ่งภาพจะสวยกว่า v8 golden และ super สำหรับ v7 นั้นนำมาเทียบกับรุ่นนี้ไม่ได้ เพราะ spec v7 นั้นต่ำกว่ารุ่นนี้เยอะ ภาพก็สวยสู้รุ่นนี้ไม่ได้ แต่ท่านสมาชิกอาจคุ้นชินกับรุ่น spec เก่าอย่าง v7 เคยชินกับสีสันแบบนั้น จึงชอบ ก็เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของท่าน ผมดูรีวิวมา และมีเป็นของตัวเองทุกรุ่นทั้ง v7 v8 และรุ่นใหม่คือ v8 Pro2
ถ้าซื้อขอแนะนำรุ่น v8 Nova Blue หรือ รุ่น v8 Nova Honor ครับ

ขอบคุณครับ  สอบถามเพิ่มเติม ว่าตัวมัน stream ภาพจากระบบดาวเทียมเข้า วง LAN เราได้หรือไม่ครับ  ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นฟังก์ชั่น SAT 2 IP ใช่มั๊ยครับ
รบกวนชี้เป้าที่มีการรีวิวได้ด้วยก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เมษายน 2562, 10:01 โดย superpoo » บันทึกการเข้า
superpoo
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 เมษายน 2562, 09:45 »

ขยับมาอีกรุ่นที่อยากลอง คือ GTmedia V8 pro2  เห็นมี DVB-T2 ด้วย ตัวเดียวจบ น่าสนใจไม่น้อย
BIRTHDAY
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 เมษายน 2562, 10:16 »

ของผมใช้รีโมทรุ่นเก่าก็สะดวกรวดเร็วดีนะครับ กดปุ่ม Custom ดูรายการช่องพวก IPTV ครับ

Dinobot,Zgemma h7s,GTmedia V8nova,dynasat move 7 f"
superpoo
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 เมษายน 2562, 10:54 »

ของผมใช้รีโมทรุ่นเก่าก็สะดวกรวดเร็วดีนะครับ กดปุ่ม Custom ดูรายการช่องพวก IPTV ครับ

youtube ใช้ได้ดีมั๊ย ครับ

ตอนนี้ลองสั่ง ตัว pro2 ไปละ
dean
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 เมษายน 2562, 20:55 »

ทดสอบ v8 Pro2 ใช้มาแล้ว คือ
ไม่มีปุ่มกดใดใดๆ เลย ที่ด้านหน้าของตัวเครื่อง ต้องใช้กดผ่านรีโมทอย่างเดียวเท่านั้น   เมนูการทำงานทุกอย่างเหมือนกับ v8 ทุกรุ่น

ด้านหลังไม่มีปุ่มกด เปิด-ปิด สวิสซ์ เหมือนรุ่นก่อนหน้านี้  อีกอย่างกล่องค่อนข้างเล็กและมีความบางกว่ามาก ทำด้วยพลาสติกทั้งหมด
การระบายความร้อนทำได้ไม่ดี เพราะไม่มีช่องระบายอากาศเลย  ถ้าใช้ไวไฟในตัวเครื่อง นานๆ มีความร้อนสูง จะใช้ไม่ได้ เนื่องจากสัญญาณ drop ลง หรือไม่มีสัญญาณ

การแก้ปัญหาคือ เจาะรูระบายอากาศ หรือใช้พัดลมช่วย จึงแก้ปัญหานี้ได้  ถ้าใช้ผ่าน LAN เมื่อใช้ไปนานๆ เมื่อมีความร้อนสูง อาจทำให้การส่งสัญญาณด้อยไปนิดหน่อย แต่ก็ใช้งานได้ดี
อีกอย่าง CCCAM ที่ซื้อมาด้วย  ถ้ามีมาให้   เป็น CCCAM ของทางยุโรป ไม่ใช่ของเอเซีย 

หมายเหตุ กล่องนี้เหมาะกับห้องแอร์เท่านั้น  ถ้านำไปใช้กับห้องทั่วๆไป อายุการใช้งานจะสั้นตามไปด้วย เนืองจากอุณหภูมิสูงที่ mainboard ของเครื่องเอง
CeeElEs
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 เมษายน 2562, 10:01 »

สนใจครับ สั่งซื้อได้ที่ไหนครับ ในไทยมีขายมั้ย
ถ้านำเข้าเองจาก aliexpress จะได้มั้ยครับ
superpoo
สมาชิก VIP

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 เมษายน 2562, 14:47 »

ทดสอบ v8 Pro2 ใช้มาแล้ว คือ
ไม่มีปุ่มกดใดใดๆ เลย ที่ด้านหน้าของตัวเครื่อง ต้องใช้กดผ่านรีโมทอย่างเดียวเท่านั้น   เมนูการทำงานทุกอย่างเหมือนกับ v8 ทุกรุ่น

ด้านหลังไม่มีปุ่มกด เปิด-ปิด สวิสซ์ เหมือนรุ่นก่อนหน้านี้  อีกอย่างกล่องค่อนข้างเล็กและมีความบางกว่ามาก ทำด้วยพลาสติกทั้งหมด
การระบายความร้อนทำได้ไม่ดี เพราะไม่มีช่องระบายอากาศเลย  ถ้าใช้ไวไฟในตัวเครื่อง นานๆ มีความร้อนสูง จะใช้ไม่ได้ เนื่องจากสัญญาณ drop ลง หรือไม่มีสัญญาณ

การแก้ปัญหาคือ เจาะรูระบายอากาศ หรือใช้พัดลมช่วย จึงแก้ปัญหานี้ได้  ถ้าใช้ผ่าน LAN เมื่อใช้ไปนานๆ เมื่อมีความร้อนสูง อาจทำให้การส่งสัญญาณด้อยไปนิดหน่อย แต่ก็ใช้งานได้ดี
อีกอย่าง CCCAM ที่ซื้อมาด้วย  ถ้ามีมาให้   เป็น CCCAM ของทางยุโรป ไม่ใช่ของเอเซีย 

หมายเหตุ กล่องนี้เหมาะกับห้องแอร์เท่านั้น  ถ้านำไปใช้กับห้องทั่วๆไป อายุการใช้งานจะสั้นตามไปด้วย เนืองจากอุณหภูมิสูงที่ mainboard ของเครื่องเอง

ขอบคุณครับ เห็นรุ่น pro2 มันมี DVB-T2 ด้วย  เลยอยากลอง เรื่องความร้อนจะระวังไว้ครับ
superpoo
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 เมษายน 2562, 14:47 »

สนใจครับ สั่งซื้อได้ที่ไหนครับ ในไทยมีขายมั้ย
ถ้านำเข้าเองจาก aliexpress จะได้มั้ยครับ

สั่ง Shoppee ครับ พันห้านิดๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์