ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

24 ตุลาคม 2562, 05:56 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องฯ Hellobox V5 HD , Auto Biss key  (อ่าน 26327 ครั้ง)
ซิ่ง
เก๋าที่ใหน...ใหม่ที่นี้
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #180 เมื่อ: 10 มกราคม 2562, 15:40 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

Hello v5 plus ครับ

ซิ่ง
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #181 เมื่อ: 10 มกราคม 2562, 15:42 »

เดวผมกลับเข้าบ้านจะลองทําตามที่ท่านhomeแนะนำครับ..
home1
สมาชิก VIP

เรียงลำดับ 1-2-3 แล้วเดินไปตามเป้าหมาย...

« ตอบ #182 เมื่อ: 10 มกราคม 2562, 15:56 »

Hello v5 plus ครับ

55555.... ผมอ่านๆจากข้างบนเห็นโพสต์ติดพันกันอยู่กับกล่อง gtmedia v8 nova

ถ้าอย่างนั้นรอ.... สักครู่ จะมาบอกวิธีย้ายช่องจากกล่อง Hellobox V5 Plus ให้ครับ

วิธีย้ายช่องกล่อง Hellobox V5 Plus

1.กดปุ่ม MENU -> Channel List -> TV channel List -> OK -> ก็จะมีกรอบหน้า TV channel List ปรากฎขึ้นมา
2.สมมุติ ผมจะย้ายช่อง 0007 ไปไว้ที่ช่อง 0001 ก็เลือนแถบทึบสีเหลืองมาที่ช่อง 0007 ที่ต้องการจะย้าย
3.กดปุ่มสีเขียว ที่รีโมท = Move
4.กดปุ่ม OK ที่รีโมท ก็จะมีเครื่องหมายถูกสีน้ำเงินที่ช่อง 0007 (เครื่องหมายถูก = มาร์คช่องที่ต้องการจะย้าย)
5.ใช้ปุ่มลูกศร ขึ้น-ลง ที่รีโมท เลื่อนแถบทึบสีเหลืองไปที่ช่อง 0001
6.กดปุ่มสีเหลือง Insert ที่รีโมท ช่อง 0007 ที่ต้องการจะย้าย ก็จะมาอยู่ที่ช่อง 0001 เรียบร้อยแล้ว
7.ถ้าจะย้ายแค่ช่องเดียว ก็กดปุ่ม MENU ที่รีโมท จะมีกรอบข้อความว่า
Are you sure to save? ตอบ Yes ถ้าจะบันทึกช่องที่ย้าย ตอบ No ถ้าไม่ต้องการบันทึก

ปล.ถ้าจะย้ายช่องอื่นๆอีก ก็ทำตามแบบเดิมครับ
และยังมีคำสั่งย้ายแบบทีละหลายๆช่อง แต่ท่านลองทำดูแบบช่องเดียวให้คล่องก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มกราคม 2562, 16:46 โดย home1 » บันทึกการเข้า

ไม่ใช่โง่หรือฉลาด เพียงแต่จะรู้หรือไม่รู้เท่านั้น

คนฉลาดคือคนที่ยังเรียนรู้อยู่
ซิ่ง
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #183 เมื่อ: 10 มกราคม 2562, 16:57 »

ขอบคุณมากครับท่าน
Yut2019
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #184 เมื่อ: 10 มกราคม 2562, 21:12 »

ผมลองเสียบสายแล้วยังใช้ได้และผมลองเสียบตามสีแล้วดูไม่ได้แต่ถ้าเอาสายสีเหลืองเสียบช่องสีขาวที่ทีวีและเอาสายสีแดงเสียบช่องสีขาวที่ทีวีดูได้แต่ไม่มีเสียงเป็นเพราะอะไรครับ(ถ้าผมซื้อตัวแปลง hdmi to av พี่ว่าใช้ได้หรือเปล่า
home1
สมาชิก VIP

เรียงลำดับ 1-2-3 แล้วเดินไปตามเป้าหมาย...

« ตอบ #185 เมื่อ: 11 มกราคม 2562, 05:10 »

จะต่อสาย Mini AV ใช้งาน ข้อที่ควรพิจารณา

จุดแตะ (ต่อ) ของสัญญาณ ไม่ได้ตามภาพตัวอย่างนี้เสมอไป ที่วางขายอาจจะแตกต่างกันไป

ปล.ถ้านำไปต่อเข้ากับทีวีรุ่นเก่า ที่มีรูเสียบ AV In. แบบ RCA ขาว/แดง/เหลือง
ให้ทำการปรับโหมดความละเอียดของภาพ (ที่เครื่องฯนั้นๆที่จะนำมาต่อเข้ากับทีวี)
ให้ปรับเป็น 480p หรือ 560p ไว้ก่อน จึงนำมาต่อเข้ากับทีวีรุ่นเก่า

ข้อความโดย: Yut2019
ผมลองเสียบสายแล้วยังใช้ได้และผมลองเสียบตามสีแล้วดูไม่ได้แต่ถ้าเอาสายสีเหลืองเสียบช่องสีขาวที่ทีวีและเอาสายสีแดงเสียบช่องสีขาวที่ทีวีดูได้แต่ไม่มีเสียงเป็นเพราะอะไรครับ(ถ้าผมซื้อตัวแปลง hdmi to av พี่ว่าใช้ได้หรือเปล่า

1.นำเครื่องฯพร้อมสายแจ๊ค Mini AV 3 In 1 ไปลองเสียบกับทีวีเครื่องอื่นในโหมด AV แล้ว รับชมได้ทั้งภาพและเสียง? และเสียบสายตรงสี เช่น เหลือง กับ เหลือง
แดง กับ แดง ขาว กับ ขาว หรือเปล่า ถ้าเสียบสีตรงกันทุกรู ก็แปลว่า สายแจ๊คปกติ คือ สีเหลือง = ภาพ , สีแดง = เสียงข้างขวา , สีขาว = เสียงข้างซ้าย
ถ้ารับชมได้ทั้งภาพและเสียง ก็แสดงว่าเครื่องฯ/สายแจ๊ค AV ปกติดี

2.นำกลับมาเสียบกับทีวีรุ่นเก่าที่บ้าน ผ่านทางรูเสียบสาย AV In. แจ๊คเป็นแบบ RCA ขาว-แดง-เหลือง?
เสียบแล้วบอกว่ารับชมภาพได้ แต่ไม่มีเสียง? โดยนำเอาสายสีเหลือง เสียบที่รูแจ๊คสีขาว , แล้วสายสีแดงเสียบที่รูแจ๊คสีขาว <--อันนี้คงพิมพ์มาผิดแน่ๆ
เพราะบอกว่าสายสีเหลืองเสียบที่รูสีขาวแล้ว แล้วสายสีแดงจะมาเสียบที่รูสีขาวได้อย่างไร? ที่ถูกคงจะเป็นสายสีแดงเสียบเข้าที่รูแจ๊คทีวีสีเหลืองหรือเปล่า
ลองเสียบสายอย่างนี้ดูครับ สายสีแดงเสียบเข้าที่รูแจ๊คทีวีสีเหลือง , สายสีขาวเสียบเข้าที่รูแจ๊คทีวีสีแดง , สายสีเหลืองเสียบเข้าที่รูแจ๊คทีวีสีขาว
ถ้ายังไม่มีภาพหรือเสียง อย่างใดอย่างหนึ่ง ก็ลองทำตามข้อที่ 3-4 ต่อไปครับ
3.เอาแบบง่ายๆเลย เปิดทีวีในโหมด AV แล้วนำสายแจ๊คทีละสี สีเหลืองเสียบเข้าที่รูแจ๊คทีวีสีเหลือง มีภาพไหม? ถ้าไม่มีภาพถอดสายสีเหลืองออก แล้วนำสายสีแดงมาเสียบเข้าที่รูแจ๊คสีเหลืองแทน
ทีนี้มีภาพไหม? ถ้ามีภาพ ก็เสียบสายไว้แบบนั้นก่อน แต่ถ้ายังไม่มีภาพก็ถอดสายสีแดงออก แล้วนำสายสีขาวมาเสียบเข้าที่รูแจ๊คสีเหลืองแทน
สรุป.ในข้อที่ 3.นี้คือ ให้นำสายทีละสี มาเสียบเข้าที่รูแจ๊คสีเหลือง = ภาพ ของทีวี แล้วดูว่าสายสีไหนเสียบแล้วมีภาพ ก็เสียบคาไว้แบบนั้นก่อน ส่วนสายสองเส้นที่เหลือ ก็คือสายสัญญาณเสียง ซ้ายกับขวา

4.เมื่อมีภาพแล้ว ไม่มีเสียงในโหมด AV ก็ให้ทดลองเร่งเสียงที่ทีวีค่อนข้างแรงไว้ก่อน
ให้นำสายแจ๊ค Mini AV 3 In 1 นำไปเสียบที่รูแจ๊ค สีแดง สีขาว ของทีวี แล้วทดลองใช้ปลายไขควงเล็ก (โดยให้นี้วมือแตะส่วนที่เป็นเหล็กไขควงด้วย) เขี่ยๆที่ขั้วต่างๆของ
แจ๊คตัวผู้ ถ้าทีวีปกติดีก็จะมีเสียง แก๊กๆ ตามจังหวะที่เราเขี่ยครับ (ทดลองแบบง่ายๆว่ามีเสียงออกลำโพงทีวีไหม เพื่อจะได้หาสาเหตุเรื่องไม่มีเสียงได้ง่ายขึ้น)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มกราคม 2562, 09:07 โดย home1 » บันทึกการเข้า

ไม่ใช่โง่หรือฉลาด เพียงแต่จะรู้หรือไม่รู้เท่านั้น

Yut2019
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #186 เมื่อ: 11 มกราคม 2562, 10:10 »

ท่าน home 1 มีไลน์เปล่าเดี่ยวผมถ่ายให้ดูว่าเป็นยังไง
home1
สมาชิก VIP

« ตอบ #187 เมื่อ: 11 มกราคม 2562, 11:15 »

ท่าน home 1 มีไลน์เปล่าเดี่ยวผมถ่ายให้ดูว่าเป็นยังไง

ไม่ได้ใช้ครับ

ลงรูปที่กระทู้นี้ได้เลยครับ

Tamachad
สมาชิก VIP

« ตอบ #188 เมื่อ: 13 มกราคม 2562, 15:24 »

สอบถาม Net client config  มีไว้ใช้งานอะไรครับผม
kaijae
Member

« ตอบ #189 เมื่อ: 13 มกราคม 2562, 16:55 »

สอบถาม Net client config  มีไว้ใช้งานอะไรครับผม

เอาไว้เซ็ทเมนู เพื่อจะดูผ่านบ้านเช่าครับ
Yut2019
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #190 เมื่อ: 14 มกราคม 2562, 11:52 »

ท่าน home  ผมลองดูแล้วน่าจะเป็นที่สายแน่นอนที่ตรงหัวเสียบต่อกล่องและถ้าผมซื้อสาย homi to av กับสาย scart to av จะใช้ได้หรือเปล่า
so_ang
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #191 เมื่อ: 14 มกราคม 2562, 12:02 »

น่าสนใจ  Grin
home1
สมาชิก VIP

« ตอบ #192 เมื่อ: 14 มกราคม 2562, 14:38 »

ท่าน home  ผมลองดูแล้วน่าจะเป็นที่สายแน่นอนที่ตรงหัวเสียบต่อกล่องและถ้าผมซื้อสาย homi to av กับสาย scart to av จะใช้ได้หรือเปล่า

ผมไม่เคยซื้อมาใช้ ไม่เคยลองกับกล่องนี้ เลยไม่รู้ว่าจะใช้ได้หรือเปล่า

Tamachad
สมาชิก VIP

« ตอบ #193 เมื่อ: 14 มกราคม 2562, 18:08 »

เอาไว้เซ็ทเมนู เพื่อจะดูผ่านบ้านเช่าครับ
ขอบคุณครับ.  เราสามารถเพิ่มบ้านเช่า ระบบจะเสถียร ขึ้นหรือเปล่า ของแถม ติดๆดับๆ แต่เครื่องนี้ดีที่ ถอดรหัส biss auto ชอบมากเลย คุ้มๆ
kaijae
Member

« ตอบ #194 เมื่อ: 14 มกราคม 2562, 22:28 »

ขอบคุณครับ.  เราสามารถเพิ่มบ้านเช่า ระบบจะเสถียร ขึ้นหรือเปล่า ของแถม ติดๆดับๆ แต่เครื่องนี้ดีที่ ถอดรหัส biss auto ชอบมากเลย คุ้มๆ

บ้านเช่าของแถมก็เป็นแบบนี้แหละครับ แต่ถ้าเพิ่มบ้านเช่าที่นิ่งอยู่แล้ว มันก็เหมือนเครื่องอื่นๆครับ ไม่เกี่ยวกับเครื่องครับ
Yut2019
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #195 เมื่อ: 16 มกราคม 2562, 11:14 »

ขอบคุณท่าน kaijae กับ Home มากที่ตอบคำถามผมตอนนี้ดูได้แล้วโดยผมซื้อสาย hdmi to av มาต่อครับ
ซิ่ง
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #196 เมื่อ: 19 มกราคม 2562, 12:25 »

ท่านไก่เเจ้....ตอนนี้ 19-01-62  เคเบิ้ล gtv 28ช่อง ของท่านออกครบหรือไม่ ของผมออก 3-4ช่องเอง เนื่องจากกล่องของท่านกับของผมมาจากล็อตเดียวกัน...ขอบคุณครับ

.
nara
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #197 เมื่อ: 19 มกราคม 2562, 16:00 »

ซ้ื้อที่ไหนครับ ผมอยากได้ครับ
Jack Sparrow
สมาชิก VIP

« ตอบ #198 เมื่อ: 19 มกราคม 2562, 18:38 »

เครื่องนี้ auto biss key ดาว measat c band ได้ด้วยรึป่าวคับ
ซิ่ง
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #199 เมื่อ: 19 มกราคม 2562, 20:59 »

ต้องถามท่านไก่ดูครับ..พอดีผมไม่ได้ติดจานใบนี้
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์