ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

20 สิงหาคม 2562, 08:28 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้ง playbox v2  (อ่าน 10384 ครั้ง)
MYPISIT
สมาชิก VIP

« ตอบ #20 เมื่อ: 30 เมษายน 2561, 08:31 »

aดีบี คือคำตอบ
ผมขอวิธีทำแบบละเอียดหน่อยครับ หาในอากู๋มาหลายวันแล้วก็ยังไม่ได้ ส่วน backup ในกล่องเลยมันมีให้เลือกไดรว์เดียวคือ google severs ครับ

joa
สมาชิก VIP

« ตอบ #21 เมื่อ: 30 เมษายน 2561, 16:56 »

aดีบี คือคำตอบ
ผมขอวิธีทำแบบละเอียดหน่อยครับ หาในอากู๋มาหลายวันแล้วก็ยังไม่ได้ ส่วน backup ในกล่องเลยมันมีให้เลือกไดรว์เดียวคือ google severs ครับ

ช่วยบอกทีครับ ไปไม่เป็นจริงๆ แล้ว adb คือ ?? (อย่าบอกว่า aดีบี คือ คำตอบ)
chaiyo
สมาชิก VIP

« ตอบ #22 เมื่อ: 30 เมษายน 2561, 20:14 »

ง่ายสุดให้เข้าPlaystoreแล้วพิมพ์หาแอปที่ชื่อว่า ตัวจัดการไฟล์+ที่มีตัวF ติดตั้งเสร็จให้เข้าไปที่แอปทั้งหมด เลือกที่ต้องการแล้วสำรองข้อมูลมันจะอยู่ที่backup ผมทำได้แต่ฝากไฟล์ไม่เป็นจำไม่ได้แล้วฝากยังไง
chaiyo
สมาชิก VIP

« ตอบ #23 เมื่อ: 30 เมษายน 2561, 22:25 »

Backup ออกมาเป็น.apkจริงอันอื่นติดตั้งได้แต่ของaisติดตั้งไม่ได้ครับลองแล้ว ต้องขอโทษทีครับมันใช้ไมาได้ครับ
Rmiino Ok'
สมาชิก VIP

« ตอบ #24 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2561, 07:32 »

.
ผมแค่เดานะครับ จบ..ครับ Grin Grin Grin
คำตอบคือ...aดีบี อิอิ  Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤษภาคม 2561, 13:47 โดย Rmiino Ok' » บันทึกการเข้า

Wetek OpenElec, Wetek Play2, Khadas Vim2, Odriod N2, Khadas Vim3,  Sundtek skytv ultimate 8 (dvb-s/s2/s2x)
chaiyo
สมาชิก VIP

« ตอบ #25 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2561, 08:58 »

เข้าเอดีบีต้องใช้เป็นไฟล์ซิฟหรือไม่ แล้วไปยังไงทำไม่ถูก
Rmiino Ok'
สมาชิก VIP

« ตอบ #26 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2561, 09:52 »

ใช้สาย ยูเอสb และ ซีเอ็มd และ เอดีบี
เอดีb ใน อากู๋มี

Wetek OpenElec, Wetek Play2, Khadas Vim2, Odriod N2, Khadas Vim3,  Sundtek skytv ultimate 8 (dvb-s/s2/s2x)
auau s.n.
สมาชิก VIP

ก้าวช้าๆ แต่มั่นคง

« ตอบ #27 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2561, 16:25 »

เมื่อก่อน...กล่องพวกนี้เป็นของใครหนอ....ทำไมจึงเลิก เอามาขายได้ไง มีเยอะไหม .....สรุปพ่อค้ามันฉลาด......ตูโง่เอง

azbox hd+,dreambox800sewifi,VUSOLO,skayboxf3-M3-S12,SUPERNET,DREAMER500SE,VIVA-A11,ORTON,HITECH,500S
beer_wp
ความรู้คือจักรวาล
สมาชิก VIP

กล่องเต็มบ้าน จานเต็มหลังคา

« ตอบ #28 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2562, 12:29 »

ท่านใดมีกล่อง ais playbox v2 ที่ยังสามารถเล่น Google PlayStore
บ้างครับ จะเอามาดูด rom มา backup ไว้ลง system กับ data กับเครื่องอื่นครับ

กล่องเต็มบ้าน จานเต็มหลังคา แต่ดูไม่กี่ช่อง...!!!
miracle
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2562, 13:50 »

ท่านใดมีกล่อง ais playbox v2 ที่ยังสามารถเล่น Google PlayStore
บ้างครับ จะเอามาดูด rom มา backup ไว้ลง system กับ data กับเครื่องอื่นครับ

ขอรบกวนท่าน ช่วยแนะนำวิธีดูด rom ของกล่อง AIS Playbox V2 ด้วยครับท่าน
beer_wp
สมาชิก VIP

« ตอบ #30 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2562, 14:16 »

ขอรบกวนท่าน ช่วยแนะนำวิธีดูด rom ของกล่อง AIS Playbox V2 ด้วยครับท่าน
ขั้นตอนมันเยอะพอควรครับ เพราะกล่องมันเป็นระบบปิด ต้องใช้ linux และ twrp มาช่วยแงะครับ
แนวทาง:-
- ใช้ flashdrive อัด armbian linux ใส่ ้แล้วเอาไปบูทกล่อง ais
- ทำการ backup firmware ทั้ง หมด ออกมาเก็บไว้ก่อน(นำกลับไป restore ด้วย linux ได้อย่างเดียวเพราะเป็น raw image)

อีกทางหนึ่งก็คือใช้ twrp recovery :-
- เข้า twrp (ต้องไปหาไฟล์)
- backup firmware ออกมาเก็บไว้

ปล.  - restore ได้เฉพาะเครื่องที่ดูด fw ออกมาเท่านั้นเพราะกล่องมันล็อค ID เอาไว้ ใครมีกล่องที่ถูกล็อคหรือกล่องที่บูทค้างแค่โลโก จะส่งมาทดสอยก็ได้น้ะครับ
       - ผมทำได้แล้ว ทั้ง 2 วิธีครับ ตอนนี้กำลังโม fw ให้ใช้ข้ามเครื่องได้ แต่ไม่มีเครื่องที่ถูกล็อคทดสอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2562, 14:23 โดย beer_wp » บันทึกการเข้า

กล่องเต็มบ้าน จานเต็มหลังคา แต่ดูไม่กี่ช่อง...!!!
miracle
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2562, 15:57 »

ขอบคุณมากครับ
chaiyo
สมาชิก VIP

« ตอบ #32 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2562, 17:34 »

มีv1ค้างบู๊ชโลโก้กับv2ยังใช้งานได้แต่ไม่มีplaystoreทำให้ลงแอปอื่นได้ไหมครับ
beer_wp
สมาชิก VIP

« ตอบ #33 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2562, 18:24 »

มีv1ค้างบู๊ชโลโก้กับv2ยังใช้งานได้แต่ไม่มีplaystoreทำให้ลงแอปอื่นได้ไหมครับ
ตัว v1 เข้า recovery mode ได้มั้ยครับ ?
ตัว v2 ต้องไปหาโหลด aptiode.apk มาลงเองครับ มันทำงานเหมือน PlayStore เลย

chaiyo
สมาชิก VIP

« ตอบ #34 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2562, 19:30 »

ตัวv1ยังเข้าrecovery modeได้ครับแต่พอรีบู๊ชมันไม่ขึ้นอะไรเลย
beer_wp
สมาชิก VIP

« ตอบ #35 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2562, 21:01 »

ตัวv1ยังเข้าrecovery modeได้ครับแต่พอรีบู๊ชมันไม่ขึ้นอะไรเลย
v1 ที่บูทค้างโลโก้ ก่อนหน้านั้นท่านไปทำอะไรหรือเปล่าครับ หรือว่ามันโดน update จาก ais 

chaiyo
สมาชิก VIP

« ตอบ #36 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2562, 20:02 »

ไปรีเซ็ตตั้งค่าโรงงานครับแต่ยังเข้าrecovery modeได้
chaiyo
สมาชิก VIP

« ตอบ #37 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2562, 20:05 »

V2โหลดไม่ได้จะใส่แอพเองก็ไม่ได้มันไม่มีไฟล์เอ๊กโพลเลอร์ มองไม่เห็นflashdiveครับ
beer_wp
สมาชิก VIP

« ตอบ #38 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2562, 21:03 »

V2โหลดไม่ได้จะใส่แอพเองก็ไม่ได้มันไม่มีไฟล์เอ๊กโพลเลอร์ มองไม่เห็นflashdiveครับ
ต่อ usb keyboard กับกล่อง แล้วกดปุ่ม windows และ B พร้อมกัน มันจะเข้าไปหน้า web browser แล้วให้กด Ctrl และ J พร้อมกัน จะเห็นหน้าเมนู flashdrive ครับ

cupidnior
สมาชิก VIP

Azbox Mania

« ตอบ #39 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2562, 10:49 »

ขั้นตอนมันเยอะพอควรครับ เพราะกล่องมันเป็นระบบปิด ต้องใช้ linux และ twrp มาช่วยแงะครับ
แนวทาง:-
- ใช้ flashdrive อัด armbian linux ใส่ ้แล้วเอาไปบูทกล่อง ais
- ทำการ backup firmware ทั้ง หมด ออกมาเก็บไว้ก่อน(นำกลับไป restore ด้วย linux ได้อย่างเดียวเพราะเป็น raw image)

อีกทางหนึ่งก็คือใช้ twrp recovery :-
- เข้า twrp (ต้องไปหาไฟล์)
- backup firmware ออกมาเก็บไว้

ปล.  - restore ได้เฉพาะเครื่องที่ดูด fw ออกมาเท่านั้นเพราะกล่องมันล็อค ID เอาไว้ ใครมีกล่องที่ถูกล็อคหรือกล่องที่บูทค้างแค่โลโก จะส่งมาทดสอยก็ได้น้ะครับ
       - ผมทำได้แล้ว ทั้ง 2 วิธีครับ ตอนนี้กำลังโม fw ให้ใช้ข้ามเครื่องได้ แต่ไม่มีเครื่องที่ถูกล็อคทดสอบ

ท่านใช้ TWRP backup firmware ของกล่องรุ่นนี้ยังไงครับ พอจะแนะนำได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

มี Azbox HD+ แล้ว อยากได้ Samsung/Humax HD Plus บ้างจัง Smiley
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์