ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

19 ตุลาคม 2560, 08:57 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่อง internet สักนิดครับ  (อ่าน 1097 ครั้ง)
anuwaju
Member

« เมื่อ: 10 สิงหาคม 2560, 21:28 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

สังเกตุเห็น netยี่ห้อ ais , totโฆษณาว่าเป็นinternet fiber 100%
แล้วของทรูแบบfiber100%หรือป่าวครับ

sompot
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2560, 09:59 »

ผมพึ่งเปลี่ยนระบบจากสายทองแดงเป็น fiber optic ของทรูแพ็คเกต 599 ..30/5 ได้ true visionระบบเคเบิ้ลมาดูเพิ่มอีก 1 กล่องแถมเปิดแพคเกจ super soccer ให้ดูฟรี 3 เดือนผมว่ามันก็คุ้มนะผมตรง super soccer 3 เดือนนี่แหละ

chai7799
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2560, 10:56 »

มีทรูมีทั้งไฟเบอร์แท้และเทียมครับ
อีกแบบเรียกว่า Docsis ครับ  แต่พวกพนักขายของทรูจะใช้คำว่า fiber ซึ่งจะสร้างความสับสน ให้กับลูกค้า
การติดตั้ง แบบ Docsis จะลากด้วย Fiber Optic ไปยัง Node ให้บริการในแต่ละชุมชน จากนั้นก็ลากสาย Cable เข้าไปยังบ้านเรา 
แต่ถ้าเป็นแบบไฟเบอร์แท้ จะลากสายไฟเบอร์ จนเข้าบ้านเลยครับ

เวลาช่างมาติดตั้งเน็ตที่บอกว่าเป็นไฟเบอร์ใยแก้ว FTTx ต้องมีกล่องลักษณะแบบนี้มาด้วยนะครับ

Dream Box 800pvr, 800se, DB500s, zgemma-star S, cloud IBOX I, cloud IBOX II,  skyBox F3, supernet2010 , IPM HD Pro2,  
ดูเงียบๆ จะได้ดูนานๆ
เกิดเร็วไป
สมาชิก VIP

ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2560, 11:23 »

มีทรูมีทั้งไฟเบอร์แท้และเทียมครับ...
แม่น แล่ว   Grin

maybe tomorrow
anuwaju
Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2560, 12:01 »

แสดงว่าระบบ Fiberแท้คุณภาพสัญญาณน่าจะดีกว่าใช่ไหมครับ
เพราะว่าลากสายเข้าถึงบ้านเลย

sbuahan
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2560, 20:25 »

เครื่องมือตามรูปข้างบนชุดนึงประมาณแสนนึงเลยเชียวนะครับ

น่อย
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2560, 20:36 »

ผมเหมือนของ ลิงค์ด้านล่างเขาว่าของแท้ 

https://iplugz.blogspot.com/2016/08/true-fiber-docsis.html

kit
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2560, 06:44 »

ของ AIS เป็น Fiber Optic แท้ครับ
ข้อดีคือสายข้างในเป็นใยแก้วนำแสง ไม่ใช่สายทองแดงเหมือน ADSL หรือ DOCSIS
ไม่มีการเหนี่ยวนำของกระแสไฟฟ้าทำให้ไม่มีการกวนสัญญาณจากภายนอก และยังไม่เสียง
โดนฟ้าผ่าเข้ามาตามสายด้วย เพราะเป็นใยแก้วไม่นำกระแสไฟฟ้า

Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2560, 07:16 »

ของ AIS เป็น Fiber Optic แท้ครับ
ข้อดีคือสายข้างในเป็นใยแก้วนำแสง ไม่ใช่สายทองแดงเหมือน ADSL หรือ DOCSIS
ไม่มีการเหนี่ยวนำของกระแสไฟฟ้าทำให้ไม่มีการกวนสัญญาณจากภายนอก และยังไม่เสียง
โดนฟ้าผ่าเข้ามาตามสายด้วย เพราะเป็นใยแก้วไม่นำกระแสไฟฟ้า

เรื่องไฟกระชากที่เข้ามาตามสายไฟฟ้าเข้าบ้านก็ต้องมีอุปกรณ์ป้องกันด้วยครับ เพราะถึงอย่างไรอุปกรณ์ปลายทางก็ยังต้องเสียบปลั๊กอยู่ดีครับ
   ข้อดูของไฟเบอร์เดี๋ยวนี้มันต้นทุนต่ำลงมากแล้ว ขโมยตัดไปขายไม่ได้อะไร ไม่เหมือนสายทองแดง อิอิ

anuwaju
Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2560, 16:48 »

อยากเห็นรูปกล่อง true visionแพคเกจ ที่พ่วงกับเนต fiberแท้ เป็นกล่องแอนดรอยเหมือนกับ ais fiber หรือป่าวครับ

dk
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2560, 20:18 »

อยากเห็นรูปกล่อง true visionแพคเกจ ที่พ่วงกับเนต fiberแท้ เป็นกล่องแอนดรอยเหมือนกับ ais fiber หรือป่าวครับ

หน้าตาเหมือนติ๊ก 1 ครับ ต่อสัญญานออกมาจากเร้าเตอร์ด้วย rg6

x-series2014
น้องใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2560, 17:23 »

มีทรูมีทั้งไฟเบอร์แท้และเทียมครับ
อีกแบบเรียกว่า Docsis ครับ  แต่พวกพนักขายของทรูจะใช้คำว่า fiber ซึ่งจะสร้างความสับสน ให้กับลูกค้า
การติดตั้ง แบบ Docsis จะลากด้วย Fiber Optic ไปยัง Node ให้บริการในแต่ละชุมชน จากนั้นก็ลากสาย Cable เข้าไปยังบ้านเรา 
แต่ถ้าเป็นแบบไฟเบอร์แท้ จะลากสายไฟเบอร์ จนเข้าบ้านเลยครับ

เวลาช่างมาติดตั้งเน็ตที่บอกว่าเป็นไฟเบอร์ใยแก้ว FTTx ต้องมีกล่องลักษณะแบบนี้มาด้วยนะครับ

ใช่ครับ. ผมก็เจอมากับตัวเองครับ มีSMS แจ้งลูกค้าให้up อุปกรณ์ใหม่  เมื่อก.พ.ซึ่งของเดิมใช้ADSL อยู่ พนง.ทรูบอกจะเปลี่ยนเป็นFiber ให้ใหม่

เมื่อช่างมาถึงบ้านก็บอกว่าเป็นFiber แต่ผมดูแล้วมันคือสายRG6 ( ผมแจ้งติดตั้งnet นะ ไม่ใช่มาติดตั้งจานดาวเทียม ผมคิดในใจ )

ผมก็แค่อึ้ง มันเป็นใยแก้วนำแสงตรงไหนหนอ (พวกทรู ใช้คำพูดผิดประเภทจริงๆ ) สุดท้ายก็ได้ใช้ทองแดงเหมือนเก่า เศร้าจริงๆ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์