ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

25 พฤษภาคม 2561, 04:39 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: M3 อีกแล้ว บูทขึ้นแต่ไม่มี Menu  (อ่าน 920 ครั้ง)
Atomic
น้องใหม่
*

« เมื่อ: 06 สิงหาคม 2559, 15:50 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

อันนี้ของเพื่อน ฝากมาให้แก้ไขดู

อดีต : ดูได้ปกติ แต่รับ 45000 ไม่ได้
ปัจจุบัน : บูทได้ L100 ภาพมาแต่ Tony stark กด อะไร ก็ไม่ขึ้น Menu
สาเหตุ : ไปแกะ C ออก 2 ตัว (ไม่แน่ใจว่าแกะอย่างไร) เห็นว่าใช้หัวแร้ง จี้ สกิดออก
แก้ไขเบื้องต้น : ลองเอา Image ตัวเก่าสุด ๆ ลงผ่าน RS232 แล้ว ผ่าน แต่อาการเหมือนเดิม

คำถาม
1. ไม่ทราบใครเคยเจอบ้างครับ แก้อย่างไร รบกวนแนะนำ
2. ไม่ทราบว่า C ที่แกะไปมันมีค่าเท่าไหร่ ครับเผื่อจะลอง แวะไปร้าน อิเลค หามาใส่คืนดู ว่าจะกลับสภาพไหม

ขอบคุณครับ

Atomic
น้องใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2559, 16:29 »

ได้แล้วครับ
ผมลอง image ไป 4 ตัว ตัวที่ได้เป็นตัวใหม่หน่อย
F5_F3_M3_3601HD_27_03_2013_0794_CH update 20 ARPIL 2013

ตัวเก่ากว่านี้ ใช้ไม่ได้ น่าจะเป็น image ตัวท่เอามาจากเครื่อง clone จึงจะใช้ได้
แต่ผมดูแล้ว เครื่องนี้ ตอนแรก เป็น chip แท้ พอถอด c ออก เลยใช้ไม่ได้ พอทำเป็น clone ใช้ได้
Atomic
น้องใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2559, 16:39 »

ได้แล้วครับ
ผมลอง image ไป 4 ตัว ตัวที่ได้เป็นตัวใหม่หน่อย
F5_F3_M3_3601HD_27_03_2013_0794_CH update 20 ARPIL 2013

ตัวเก่ากว่านี้ ใช้ไม่ได้ น่าจะเป็น image ตัวท่เอามาจากเครื่อง clone จึงจะใช้ได้
แต่ผมดูแล้ว เครื่องนี้ ตอนแรก เป็น chip แท้ พอถอด c ออก เลยใช้ไม่ได้ พอทำเป็น clone ใช้ได้

แก้ไข ครับ ไม่สำเร็จ พอลงเสร็จ บูทเครื่องครั้งแรก เข้าเมนูได้แล้ว แต่พอปิดเครื่อง เปิดใหม่ มันกลับมาอาการเดิม..ผมว่ามันเอ๋อ ไปแล้วละ
artitnox
I need a new challenge.
สมาชิก VIP

Low Profile, High Profit

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2559, 17:24 »

อาการน่าจะมาจากการถอด C ออก ไม่ได้เป็นทุกเครื่องใครไม่เจอก็โชคดีไป ให้ทำการเอา C เซรามิก 22PF ใส่คืนครับ

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
Atomic
น้องใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2559, 22:13 »

อาการน่าจะมาจากการถอด C ออก ไม่ได้เป็นทุกเครื่องใครไม่เจอก็โชคดีไป ให้ทำการเอา C เซรามิก 22PF ใส่คืนครับ
เดี๋ยวจะลองหาซื้อดู ว่าจะลองใส่กลับทีละตัว
ขอบคุณครับ
auau s.n.
สมาชิก VIP

ก้าวช้าๆ แต่มั่นคง

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2559, 10:12 »

ลายวงจรขาด มีอยู่1เครื่อง เนื่องจากต้องการใส่cเข้าไป ใส่ได้ตัวเดียวแต่ต้องการใส่2ตัว เลยพัง ฉะนั้นถ้าฝีมือไม่ถึงเหมือนผมใส่ตัวเดียวก็พอ จะได้ไม้เสียของ

azbox hd+,dreambox800sewifi,VUSOLO,skayboxf3-M3-S12,SUPERNET,DREAMER500SE,VIVA-A11,ORTON,HITECH,500S
ไตรภพ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2559, 18:08 »

ลายวงจรขาด มีอยู่1เครื่อง เนื่องจากต้องการใส่cเข้าไป ใส่ได้ตัวเดียวแต่ต้องการใส่2ตัว เลยพัง ฉะนั้นถ้าฝีมือไม่ถึงเหมือนผมใส่ตัวเดียวก็พอ จะได้ไม้เสียของ
ใส่ข้างบนไม่ได้ก็ใส่ด้านล่างครับ ใช้22pfต่อจากขาcrystalแล้วลงgndทั้งสองขาครับ
เหมือนกันครับ ดูแค่ลายวงจรตรงขาcrystal ทั้งสองขาไปเข้า ic ก็ได้แล้วครับ
Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2559, 08:53 »

ซีที่เอาออกอยู่ตำแหน่งไหน เห็นบางท่านไปเอาตรง clock cpu ออกก็มี ลองถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยครับ

ปล. ถ้าบูตได้แต่ไม่มึเมนูขึ้นเลยอย่างที่เห็น แฟลชรอมมีปัญหาครับ อาจจะต้องหาตัวใหม่มาใส่แล้วลองแฟลชใหม่
Atomic
น้องใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2559, 10:09 »

เดี๋ยวบ่ายๆ วันนี้จะถ่ายรูปมาลงครับ จะได้เก็บไว้เป็นความรู้ให้ท่านอื่นๆ ตอนนี้ลง image 27/03/2013 ใหม่อีกรอบใช้ได้แล้ว แต่บางครั้ง ต้อง ปิดเปิด หลายรอบ น่าจะมาจาก c ที่แกะ วันนี้ร้าน อิเลค แถวบ้านเปิด จะลองใส่คืน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์