ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

28 เมษายน 2560, 22:54 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: AZbox บูทขึ้น แต่ไม่มีภาพ..!  (อ่าน 702 ครั้ง)
panejorn
Member

Hang loose

« เมื่อ: 15 มิถุนายน 2559, 10:13 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

รบกวนสอบถามครับ
ได้ AZbox Premium + จากเพื่อนมาตัวนึง เป็น FW. เก่า และเรียงช่องเก่าแต่ดู TNN ได้
คราวนี้เลยลง FW.ใหม่ ตามกระทู้รวมอิมเมจ 1.9.0.1b (kernel 3.3.1) พอเปิดมามีภาพบูทขึ้น เปลี่ยนตั้งค่าดาวเทียมแล้ว (LNB, ไดเส็ค, fec) แต่ไม่มีภาพออกเลย ลองสลับ SOftcam ทั้ง 3 แบบก็ไม่ออก แต่ดูใน satfinder มีสัญญาณปกติครับ
ไม่ทราบต้องปรับตรงไหนต่อครับ และใน Mgcam Cfg ต้องปรับไหมครับ?

IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2559, 10:19 »

ลองเปลี่ยนอิมเมจคัวอื่นก่อนหน้านี้ดูครับ
บางครั้งตัวอิมเมจเองมีปัญหาครับ
บางครั้งต้องบู๊ตหลายรอบกว่าจะดูได้
บางครั้งดูไม่ได้เลยก็เคยเจอมาแล้ว

thxby410846auau s.n., panejorn, bangyala, samy
panejorn
Member

Hang loose

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2559, 11:02 »

มีแนะนำสัก 2-3 อิมเมจไหมครับ ที่ไม่ใช่ OpenPLi ก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ

panejorn
Member

Hang loose

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2559, 15:50 »

ได้แล้วครับ ลง OpenATV 5.3 ผ่าน ภาพสัญญาณจากดาวเทียมมาครับ
ทดลองลง Autokey แล้วผ่านเลือก cam ได้ รอคืนนี้ลง ThaiVOD และ Project4 แล้วค่อย info Thai

thxby410858IskyNetFree
artitnox
I need a new challenge.
สมาชิก VIP

Low Profile, High Profit

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2559, 15:58 »

เป็นอีก 1 เรื่องแปลกที่ยังแก้ไม่ตกครับ สำหรับ รวมอิมเมจ เพราะเครื่องที่มีมันก็ปกติดี เมื่อไม่พบปัญหาเอง ก็ไม่สามารถแก้ไขอะไรให้ได้ครับ

thxby410861panejorn, IskyNetFree, samy, bangyala, auau s.n.

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
nipon0007
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2559, 17:29 »

AZbox Ultra HD เจอปัญหาภาพไม่ออกจอหลังอัพ OFW to E2
ตอนใช้ OFW ภาพออกปกติครับหลังจากอัพแล้วภาพไม่ออกจอเลยแต่ใช้ Webif ได้เห็นภาพใน Webif แต่ภาพไปออกจอทีวีก็เลยไล่ลง fw E2 หลายๆๆแบบก็เหมือนเดิมแต่ที่สังเกตุมี fw ตัวหนึ่งเป็น kernel 2.6.29 ภาพออกจอได้ปกติแต่ลงปลั๊กอินอะไรไม่ได้เครื่องจะค้างส่วนตัว kernel 3.3.1 กับ 3.9.2 ภาพไม่ออกจอทั้งสองเลยพอจะมีแนวทางแก้ไขหรือป่าวครับ........พอร์ต HDMI ไม่เสียครับเพราะกลับไปใช้ OFW ภาพก็ออกเหมือนเดิมปกติครับ. Huh? Huh? Huh?

VU+SOLO² (Geton)/DM8000HD/DM500S
uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2559, 00:38 »

AZbox Ultra HD เจอปัญหาภาพไม่ออกจอหลังอัพ OFW to E2
ตอนใช้ OFW ภาพออกปกติครับหลังจากอัพแล้วภาพไม่ออกจอเลยแต่ใช้ Webif ได้เห็นภาพใน Webif แต่ภาพไปออกจอทีวีก็เลยไล่ลง fw E2 หลายๆๆแบบก็เหมือนเดิมแต่ที่สังเกตุมี fw ตัวหนึ่งเป็น kernel 2.6.29 ภาพออกจอได้ปกติแต่ลงปลั๊กอินอะไรไม่ได้เครื่องจะค้างส่วนตัว kernel 3.3.1 กับ 3.9.2 ภาพไม่ออกจอทั้งสองเลยพอจะมีแนวทางแก้ไขหรือป่าวครับ........พอร์ต HDMI ไม่เสียครับเพราะกลับไปใช้ OFW ภาพก็ออกเหมือนเดิมปกติครับ. Huh? Huh? Huh?

เคยมีเพื่อนสมาชิกมีปัญหาแบบนี้ เขาบอกผมว่าลง Spaze 2.2 แล้วภาพออก
ถ้าท่านอยากลองก็ลองเฟิร์มแวร์ E2 รุ่นแรกๆ ดูครับ

อ้อ อีกเรื่องลองเปลี่ยน สาย HDMI ดูครับ ถ้ามีหลายเส้น
ผมเคยมีปัญหาสายบางเส้นใช้กับ AZBOX Premium + แล้วมีปัญหา เอาไปต่อกล่อง Createch CT1 ภาพปกติ
แต่หาสายอื่นมาต่อ AZBOX แล้ว HDMI ภาพมาปกติ

ไม่มีข้อสรุปให้ ได้แต่เดาครับ เพราะส่วนใหญ่ Ultra ออกปกติ
เท่าที่ผมอยู่ในบอร์ดมา กรณีของท่านน่าจะเป็นคนที่ 2
คงต้องลองเองไปเรื่อยๆ ล่ะครับว่าเกิดจากอะไร

thxby414036nipon0007, auau s.n.

Samsung HD-S200S V.402
AzBox premium HD+,DREAMBOX 500HD,Cloud iBox II plus (Airsat),IPM HD Combo
KU@76.5,78.5,91.5,95,132
nipon0007
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2559, 10:23 »

เคยมีเพื่อนสมาชิกมีปัญหาแบบนี้ เขาบอกผมว่าลง Spaze 2.2 แล้วภาพออก
ถ้าท่านอยากลองก็ลองเฟิร์มแวร์ E2 รุ่นแรกๆ ดูครับ

อ้อ อีกเรื่องลองเปลี่ยน สาย HDMI ดูครับ ถ้ามีหลายเส้น
ผมเคยมีปัญหาสายบางเส้นใช้กับ AZBOX Premium + แล้วมีปัญหา เอาไปต่อกล่อง Createch CT1 ภาพปกติ
แต่หาสายอื่นมาต่อ AZBOX แล้ว HDMI ภาพมาปกติ

ไม่มีข้อสรุปให้ ได้แต่เดาครับ เพราะส่วนใหญ่ Ultra ออกปกติ
เท่าที่ผมอยู่ในบอร์ดมา กรณีของท่านน่าจะเป็นคนที่ 2
คงต้องลองเองไปเรื่อยๆ ล่ะครับว่าเกิดจากอะไร
หา fw Spaze 2.2ทั้งเมืองนอกเมืองไทยหายากมากครับพี่ท่านไหนเก็บไว้รบกวนส่งต่อให้หน่อยครับ.
ขอบคุณล่วงหน้าครับ.

VU+SOLO² (Geton)/DM8000HD/DM500S
IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2559, 10:55 »

ผมมีแต่  OpenPLi_AlonzoREVOLUTION  ตัว spazz 2.2  เคยจำได้ว่าเก็บไว้
ตอนนี้หาไม่เจอแล้ว   Sad Sad Sad

thxby414048nipon0007
nipon0007
สมาชิก VIP

« ตอบ #9 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2559, 11:08 »

ผมมีแต่  OpenPLi_AlonzoREVOLUTION  ตัว spazz 2.2  เคยจำได้ว่าเก็บไว้
ตอนนี้หาไม่เจอแล้ว   Sad Sad Sad
กำลังค้นๆๆจากในนี้มาครับ.
http://skatbg.net/Azbox/

thxby414049IskyNetFree

hiteetud
น้องใหม่
*

ข้อดีของการพูดในใจ คือด่าใคร แล้วมันไม่รู้

« ตอบ #10 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2559, 11:43 »

มี Spaze_2.2_Quantum

ส่งให้ยังไงดีครับ

thxby414050nipon0007, IskyNetFree

ถ้าบอกว่า ”ผิดเป็นครู” ... ผิดบ่อยอย่างกูคงเป็น "อธิการบดี"
artitnox
I need a new challenge.
สมาชิก VIP

Low Profile, High Profit

« ตอบ #11 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2559, 11:58 »

ก็มีในเว็บที่ว่านะครับ http://skatbg.net/Azbox/SpaZe_Images/ หรือ http://www.rrutten.nl/azbox/index.php?dir=Firmware%2FE2+firmware%2FElite-Premium-Ultra%2FSpaze%2F

thxby414052nipon0007, IskyNetFree, Hiraku9k, auau s.n., hiteetud, uthai

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์