ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

22 กรกฎาคม 2560, 21:40 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สายเน็ต fibre  (อ่าน 5814 ครั้ง)
James
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 10 มิถุนายน 2559, 13:31 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

อยากปรึกษาถึงปัญหาการใช้เน็ตบ้าน ซึ่งตอนนี้ใช้แบบสายโทรฯของทรูอยู่แต่มีปัญหาบ่อยมาก(13/1.5M ที่ 699 บาท+vat ก็ 747฿) หากจะยกเลิกแล้วเปลี่ยนไปใช้ fibre ของ ais แทนไม่ทราบว่าจะมีปัญหาไรบ้าง เพราะใช้กับกล้องวงจรปิดด้วยขอคำแนะนำด้วยครับ

Pramote
KEYTOSTAR
ร้านค้าลงทะเบียน*
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2559, 13:57 »

อยากปรึกษาถึงปัญหาการใช้เน็ตบ้าน ซึ่งตอนนี้ใช้แบบสายโทรฯของทรูอยู่แต่มีปัญหาบ่อยมาก(13/1.5M ที่ 699 บาท+vat ก็ 747฿) หากจะยกเลิกแล้วเปลี่ยนไปใช้ fibre ของ ais แทนไม่ทราบว่าจะมีปัญหาไรบ้าง เพราะใช้กับกล้องวงจรปิดด้วยขอคำแนะนำด้วยครับ

อยู่ที่พืนที่และการดูแลของผู้ให้บริการครับ  บางที่   net  10/512M  จะนิ่งกว่า  Fibre  นะครับ

เจอมาแล้ว  ติด fibre  มืดไป 3  วัน  กับระบบดูผ่านเน็ต  ต้องเปิด  share  Wifi จากมือๆ  ใช้งานไปก่อน

thxby410691นายดีเจ อยากดัง, คนเดินทาง, tt2006sat, beer_wp, Hiraku9k, MonChan, Mad3Wizard
kied
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2559, 14:17 »

ลองถามเพื่อนบ้านดูคับ น่าจะชัวร์สุด ของแบบนี้มันแล้วแต่พื้นที่จริงๆ  Grin

thxby410693tt2006sat, beer_wp, MonChan, samy
James
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2559, 17:19 »

ขอบคุณมากทุกความเห็น  Grin Grin

Erick
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2559, 12:32 »

ถ้าเป็น AIS Fibre PowerHome Package 20/7 ขอติดตั้งตอนนี้จะไม่ได้ Public IP ครับ ต้องจ่ายเพิ่มเพื่อใช้ PowerPro package ถึงจะได้ Public IP ได้

แต่ถ้าใช้งานแค่กล้องวงจรปิด สามารถ Forward Port ผ่าน THDDNS ของ AIS ได้ เพราะเขาทำไว้รองรับ Private IP ของเขาเอง แต่ท่านจะเลือก port เองไม่ได้ และจำนวน port สูงสุดได้ไม่เกิน 10 ports ถ้าใช้ ports มากกว่านี้แนะนำ Powerpro package หรือใช้ค่ายอื่นที่จ่าย Public IP ไห้ได้

อีกอย่าง ลองตรวจสอบ App กล้องวงจรปิดว่าสามารถเปลี่ยน port ได้ไหม เพราะถ้าใช้ AIS Fibre PowerHome Package จะไม่สามารถใช้ Ports ที่ App ตั้งค่ามาได้

thxby410715คนเดินทาง, MonChan, samy, sangpet
James
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2559, 16:32 »

ใช้เครื่อง dvr peoplefu จึงใช้ ddns ฟรี ของเขาซึ่งตั้งค่า port ที่ 8000 แถวถนนสวนผักตลิ่งชัน บ้านข้างเครื่องเขาไม่ใช้อันนี้เลยหาข้อมูลไม่ได้ด้วยครับ หรือคอย ทรูปล่อยสัญญาณใช้งานเพราะตอนนี้กล่องแยกก็อยู่หน้าประตูบ้านแล้วแต่ไม่รู้ใช้ได้เมื่อไหรครับ  Huh? Huh?

thxby410717MonChan
lengbp
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2559, 08:05 »

ผมเพิ่งเปลี่ยนเนตจาก 3BB มาใช้ของ AIS Fibre เมื่อเดือนก่อนครับที่ผมเปลี่ยนเพราะมีโปรย้ายค่าย 6 เดือนแรกจ่าย 100 บาทเดือนต่อไปก็ 590 บาทครับเท่ากับ 3BB และกล่อง AIS Playbox ผมเอามาลงแอปดู IPTV รายเดือนครับสะดวกดีไม่ต้องเดินสายเนตเพราะเครื่องรับสัญญาณไวไฟได้(และกระจายสัญญาณไวไฟได้ด้วย แต่ผมยังไม่ได้ลองครับ)
เมื่อวานผมก็เซตค่าให้ใช้กับกล้องวงจรปิดของ peoplefu ทั้งวันครับ ก็ต้อง Forward Port ผ่าน THDDNS ของ AIS ตามที่ท่าน Erick แจ้งไว้ครับ ตัวบันทึกผมรุ่น AN Series ผมเปิด Port ภายในของ Router 4 Port คือ 81,101,8670, และ Port ที่จะใช้ดูกล้องผ่านมือถือครับ และ Port ภายนอกก็ใช้หมายเลข Port ที่เราสมัครที่ THDDNS.net ของ AIS 4 Port ครับ เดี๋ยววันนี้หากมีเวลาจะลองเซต่า Router ใหม่โดยจะลองปิด Port 81,101,8670 ดูว่าจะยังดูกล้องได้หรือไม่ครับ
Router ของ AIS เป็นของ HUAWEI HG2845H ครับ

thxby410727MonChan, sangpet, goleng
James
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2559, 09:33 »

ของผมเป็นรุ่น 1518 (HDTVI) และจะเป็น port 81,8000,1554  ใช้ app .ของ peoplefu V3. (hikvision)ดูผ่านมือถือเป็น port 8000 ครับ สำหรับ playbox คงไม่เอาเพราะเข้าใช้บ้านเช่าของท่าน HD อยู่ก็พอแล้ว แต่ตอนไปติดต่อกลับบอกว่าแถวบ้านผมไม่มี ตลกไหม ก็บ้านตรงข้ามบ้านผมเขาเพิ่งติดไปเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเอง  Huh? Huh?

James
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2559, 17:58 »

วันนี้ไปจองติดตั้งแล้วครับ 20/7 ราคา 590฿ นัดติดวันพุธ ทีนี้ก็คอยลุ้นว่าจะเกิดไรขึ้นบ้าง หรือเจอปัญหาไรบ้าง ใน 1 ปี  Grin Grin

oxo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2559, 11:01 »

น่าสนมาก  15/5 แค่ 440   ตั้งราคามาตีพี่ใหญ่ 15/1.5  = 590  จิงๆ

James
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2559, 08:04 »

พรุ่งนี้นัดมาติดตั้งแล้วครับ 20/7 ที่ราคา 590฿  Grin Grin

James
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2559, 17:49 »

วันนี้ติดตั้งเรียบร้อยแล้วคับ speed >20 upload 8 กว่าๆถือว่าเกินคาด แต่มาปวดหัวกะการตั้งค่า ดูภาพกล้องผ่านมือถือยังไม่ได้ทั้งๆที่ได้ค่า thddns ของ ais แล้วหรือต้องใช้ app.ของเขาเอง   สำหรับวงแลนผ่านตลอด ลืม บอกว่า modem ได้ของ Huawei  wifi แรงมากๆ  Grin Grin

oxo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2559, 21:26 »

วันนี้ติดตั้งเรียบร้อยแล้วคับ speed >20 upload 8 กว่าๆถือว่าเกินคาด แต่มาปวดหัวกะการตั้งค่า ดูภาพกล้องผ่านมือถือยังไม่ได้ทั้งๆที่ได้ค่า thddns ของ ais แล้วหรือต้องใช้ app.ของเขาเอง   สำหรับวงแลนผ่านตลอด ลืม บอกว่า modem ได้ของ Huawei  wifi แรงมากๆ  Grin Grin
เค้าลากสายไฟเบอร์ออพติกมาเข้าโมเดมเลยหรอครับ
บ้านผม ติดของพี่2บอกว่าไฟเบอร์เหมือนกันแต่ดันเป็นสายrg-6เข้าโมเดมสะงั้น Smiley

James
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2559, 09:33 »

ใช่ครับตั้งแต่ตัวแยก (node) ถึง โมเด็มไฟเบอร์หมดเลยครับจากหน้าบ้านถึงตัวเครื่องราวๆ 20 เมตร แต่เขาเผื่อไว้อีกราว 10 เมตรใจป้ำหน้าดู และก่อนเข้าโมเด็มมีสาย(สีเหลืองสำหรับเข้าเครื่อง ราวสามเมตร)ต่ออีกทีไม่งั้นเข้าหัวไม่ได้ เขาสอบสัญญาณกันนานเพื่อให้ได้ค่าที่ต้องการเวลาเดินสายต้องระวังมากครับห้ามงอเด็ดขาด ต้องโค้งเอาไว้ เสร็จแล้วก็พอใจกับความเร็วที่ได้ แต่มาเจออีกปัญหาคือใช้กับกล้องวงจรปิด ต้องใช้พอร์ทของเขาแต่สมัครฟรี จนป่านนี้ยังใช้กับมือถือไม่ได้เลยทั้งๆที่ให้ ช่าง people fu ช่วยแล้ว ได้แต่ในวงแลน  Huh? Huh?  อ้อลืมบอกไปว่าตอนทดสอบความเร็ว ping แค่ 3 วิเอง
ของท่าน xox น่าจะเป็น cable มากกว่า เพราะสายไฟเบอร์ ภายนอกจะเป็นสายดำเล็กๆเล้กกว่าสาย av เสียอีกลากมา 3เส้นสัญญาณ2อีก 1เป็นสลึงสำหรับดึง และตัวโมเด็มจะมีปลั๊กเสียบของไฟเบอร์เท่านั้นที่จะต่อได้

oxo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2559, 11:51 »

ใช่ครับตั้งแต่ตัวแยก (node) ถึง โมเด็มไฟเบอร์หมดเลยครับจากหน้าบ้านถึงตัวเครื่องราวๆ 20 เมตร แต่เขาเผื่อไว้อีกราว 10 เมตรใจป้ำหน้าดู และก่อนเข้าโมเด็มมีสาย(สีเหลืองสำหรับเข้าเครื่อง ราวสามเมตร)ต่ออีกทีไม่งั้นเข้าหัวไม่ได้ เขาสอบสัญญาณกันนานเพื่อให้ได้ค่าที่ต้องการเวลาเดินสายต้องระวังมากครับห้ามงอเด็ดขาด ต้องโค้งเอาไว้ เสร็จแล้วก็พอใจกับความเร็วที่ได้ แต่มาเจออีกปัญหาคือใช้กับกล้องวงจรปิด ต้องใช้พอร์ทของเขาแต่สมัครฟรี จนป่านนี้ยังใช้กับมือถือไม่ได้เลยทั้งๆที่ให้ ช่าง people fu ช่วยแล้ว ได้แต่ในวงแลน  Huh? Huh?  อ้อลืมบอกไปว่าตอนทดสอบความเร็ว ping แค่ 3 วิเอง
ของท่าน xox น่าจะเป็น cable มากกว่า เพราะสายไฟเบอร์ ภายนอกจะเป็นสายดำเล็กๆเล้กกว่าสาย av เสียอีกลากมา 3เส้นสัญญาณ2อีก 1เป็นสลึงสำหรับดึง และตัวโมเด็มจะมีปลั๊กเสียบของไฟเบอร์เท่านั้นที่จะต่อได้

สุดยอดเลยครับ พี่ a ใจป้ำกว่าของพี่ 2 จิงๆ แถมราคายังถูกก่าอีก

dangss
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2559, 16:55 »

ทำได้ไงคับ

20/7 590

http://www.ais.co.th/fibre/package_home.html

James
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2559, 17:32 »

เป็นลูกค้าของเขาก่อนแล้วไม่ว่าจะเป็น มือถือ,ipad

lengbp
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2559, 09:46 »

แอปมือถือผมใช้ peoplefu hd ครับ ที่แอปมือถือผมเปลี่ยนค่าเฉพาะ address เป็นชื่อที่เราสมัครไว้ที่ thddns.net และ port เปลี่ยนเป็น port ที่เราสมัครไว้ที่ thddns.net ที่เราเซตค่าใว้ดูในเครื่อง dvr ครับ

thxby410977samy
James
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2559, 18:59 »

แปลกตรงที่ผมใส่ค่าตามที่บอกแต่มัน connect server ไม่ได้  Huh? Huh?

sangpet
สมาชิก VIP

สังคม จะดีได้ ก็ด้วยการแบ่งปัน

« ตอบ #19 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2559, 09:35 »

ทำได้ไงคับ

20/7 590

http://www.ais.co.th/fibre/package_home.html

เผอิญ แถวบ้านเขามาแจกใบปลิวโฆษณา เห็นราคาและโปรโมชั่น มันโดน
ก็เลยอยากถามว่า ปัญหาที่ สมาชิกใช้แล้ว มีปัญหา เช่น กล้องวงจรปิด แก้ไขได้หรือยัง
และมีปัญหาอื่นๆ อีกไหม เห็นราคาและความแรง ใช้ของพี่ใหญ่ จ่ายไป 900 กว่าๆ ยังไม่ถึง 13 Mb เลย
ขอบคุณในข้อมูลที่จะแบ่งปันนะครับ

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์