ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

20 กันยายน 2560, 12:30 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จาน C-Band 1.5ม.-ไม่โดนบัง กับจาน 1.8ม.-โดนบังนิดนึง อันไหนดีกว่ากันครับ ?  (อ่าน 2171 ครั้ง)
MonChan
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 23 เมษายน 2559, 12:17 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

Grin  Grin

จากรูปด้านบน คือผมคิดจะเปลี่ยนจาน C-Band ที่ใช้รับสัญญาณด่วเทียมไทยคม5/6  จากขนาด 1.5 ม. เป็น 1.8 ม. โดยไม่เปลี่ยนขาจาน เพราะขาจานผมเป็นแบบทำเองยื่นจากผนังออกมาประมาณ 2 ม. ซึ่งถือว่ายื่นเยอะแล้ว
      จะเห็นว่าแนวรับสัญญาณกับจาน 1.5 ม. ปัจจุบันนั้นเฉี่ยวกับชายแนวชายคาอยู่ หากผมเปลี่ยนเป็นจาน 1.8 ม. แนวสัญญานที่ขอบบนของจานจะโดนบังไปนึดนึงโดยประมาณดังรูปครับ

คำถามของผม ที่ต้องการข้อชี้แนะจากผู้ชำนาญการในเรื่องนี้ก็คือ....

คุณภาพสัญญาณที่น่าจะได้จากจานใหม่ 1.8 ม. ที่หน้าจานโดนบังนิดนึงดังรูป จะดีกว่าจานปัจจุบัน 1.5 ม. ที่ไม่โดนบังหน้าจานหรือไม่อย่างไรครับ ?

คือจากปัญหาช่อง 3HD ที่ C-Band จะลงมือเลยผมก็กลัวขาดทุนน่ะครับ อิ อิ
ขอขอบคุณทุกคำนำล่วงล่วงหน้าครับผม  Wink  Wink

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ

Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 เมษายน 2559, 13:08 »

จาน 1.8ม. ใช่ D1.75 หรือเปล่าครับ จานจะสะท้อนคลื่นทั้งหมดสี่ด้าน จะถูกบังในส่วนที่ชิ้นขวาบนนิดนึง ตามรูปที่ท่านวาดมา เกนอาจจะลดลงบ้างตามส่วนที่บัง
 แต่ถ้าเทียบกับจานขนาด 1.5 ม. จานใหญ่เกนการรับย่อมดีกว่าอยู่แล้วครับ  คุ้มค่ากว่าอยู่แล้ว เพราะจานเก่าเอาไปบริจาค เพื่อนบ้านที่ยังรับสัญญาณทีวีดิจิตอลไม่ได้ อิอิ  Grin

ถ้าจะเปลี่ยนจานจริงๆ จานไทยแซทในขนาดที่ใกล้เคียงกัน น่าจะเป็น 1.9 ม. คอจานน่าจะปรับง่ายกว่าของพีเอสไอน่ะ อาจจะแพงกว่า ขวดเขียว 2-3 ขวดเอง

kaijae
Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 23 เมษายน 2559, 13:11 »

เอาใหญ่ไว้ก่อน พ่อสอนไว้ครับ หึหึ

ท่านต้องทราบก่อนว่า ท่านรับดาวเทียมไทยคม 5 และ 6 (ตาม spec ไทยคมบอก ต้องใช้จาน 6 - 8 ฟุต)ซึ่งอยู่ที่ตำแหน่ง 78.5 (เขาว่างั้น) และดาวเทียม 2 ดวงอยู่ในตำแหน่งเดียวกัน (ตามทฤษฏี) แต่ในทางปฎิบัติ ดาวเทียมที่ส่งลงมาจากฟ้า ในอวกาศ ทั้ง 2 ดวง มันอยู่ห่างกัน 600 กม. เมื่อท่านรับไทยคม 5 ได้แรงที่สุดแล้ว (ปกติมักเป็นเป็นขั้ว V และ H บางความถี่)ไทยคม 6 สัญญาณจะลดลงตามปกติ ถ้าจานเล็กจะเห็นชัดเจน แต่จานใหญ่ๆไม่ค่อยมีผลมากนัก ในทางกลับกันท่านรับไทยคม 6 (ปกติเป็นขั้ว H ทั้งหมด ขั้ว v ขายต่างชาติหมดแล้ว) ให้สัญญาณแรงที่สุด ขั้ว v ก็ต้องลดลงเป็นธรรมดา เพราะหน้าจานไม่ตรงกับดาว เพราะฉนั้นเอาใหญ่เข้าไว้ ปัญหาจบครับ

nigata09
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 เมษายน 2559, 13:46 »

ผมบังมากกว่านี้ แต่ก็ยังดีกว่า 1.5 ที่เคยใช้ครับ

wphetchai
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 เมษายน 2559, 18:50 »

ผมว่ารอก่อนก็ได้ครับ. เมื่อเช้าเห็นตัววิ่งหนังสือ

ทางช่อง Thai pbs บอกว่า.  จานเล็กกว่า. 1.5. จะรับสัญญาณไม่ได้

เกิดจากการกวนสัญญาณจากดาวเทียมข้างเคียง กำลังทำการแก้ไขอยู่

คงไม่อีกกี่วันมั่งคงแก้ได้.

https://www.youtube.com/watch?v=QnWqbfDKVRQ&feature=youtu.be

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 เมษายน 2559, 12:09 »

มารายงานครับ...
ก่อนจะลงทุนเปลี่ยนจาน ก็ขอลองวิชาตามที่ท่านบอกมาสักนิด
ตอน 6 โมงเช้าก่อนพระอาทิตย์จะมาก็เลยปีนหลังคาไปปรับหน้าจาน 1.5 ม. อันเก่าครับ อิ อิ

ผลที่ได้คือ...
Tp 3990 V 15000 กลุ่มช่อง 3HD TPBS
เดิม 0-20% แว๊บๆ ดูไม่ได้  สามารถปรับให้ก้มลงจนได้สัญญานเยอะๆ จนระบชมเป็นปกติได้ แต่ TP อื่นๆ หายเพียบเลยครับ
TP ที่สัญญานหายเกลั้ยงก่อนในขณะปรับก้มลงคือ 3880 H 30000 ช่อง Nation, SpringNews
จึงตัดสินใจปรับจานก้มลงจากเดิมเพียง 2 เกลียว ซึ่ง TP อื่นๆ ลดลงแต่ยังชมได้ตามปกติ

สรุปเมื่อปรับเสร็จ
Tp 3990 V 15000(ดาวไทยคม5) ช่อง 3HD,TPBS HD,..  SNR จากก่อนปรับ 0-21% ชมไม่ได้เลย หลังปรับแล้ว SNR สวิง 60-50-38-0% ชมได้ แต่ว่า 2-3นาทีจะเจอโมเสคสักครั้ง
TP สัญญานต่ำสุด 3880 H 30000(ดาวไทยคม6) ช่อง Nation, SpringNews,.. SNR ลดลงจากก่อนปรับ 48% เหลือ 35% แต่ยังรับชมได้ปกติ
TP อื่นๆ ทั้งของดาวไทยคม5 และของดาวไทยคม6  ส่วนมากสัญญานหลังปรับ SNR จะลดลงแต่ยังระบชมได้ มีไม่กี่ TP ที่ SNR ไม่ได้รับผลกระทบจากการปรับในครั้งนี้

รอให้ทีมงานไทยคมและผู้เกี่ยวข้องแก้ไขตามที่ท่าน wphetchai ว่าสักพัก ค่อยตัดสินใจว่าจะเสียตังค์ค่าจาน 1.9 ม. หรือไม่ อิ อิ

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ
kaijae
Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 เมษายน 2559, 12:35 »

ก่อนจะลงทุนเปลี่ยนจาน ก็ขอลองวิชาตามที่ท่านบอกมาสักนิด
ตอน 6 โมงเช้าก่อนพระอาทิตย์จะมาก็เลยปีนหลังคาไปปรับหน้าจาน 1.5 ม. อันเก่าครับ อิ อิ

Tp 3990 V 15000 กลุ่มช่อง 3HD TPBS
เดิม 0-20% แว๊บๆ ดูไม่ได้  สามารถปรับให้ก้มลงจนได้สัญญานเยอะๆ จนระบชมเป็นปกติได้ แต่ TP อื่นๆ หายเพียบเลยครับ
TP ที่สัญญานหายเกลั้ยงก่อนในขณะปรับก้มลงคือ 3880 H 30000 ช่อง Nation, SpringNews
จึงตัดสินใจปรับจานก้มลงจากเดิมเพียง 2 เกลียว ซึ่ง TP อื่นๆ ลดลงแต่ยังชมได้ตามปกติ

Tp 3990 V 15000(ดาวไทยคม5) ช่อง 3HD,TPBS HD,..  SNR จากก่อนปรับ 0-21% ชมไม่ได้เลย หลังปรับแล้ว SNR สวิง 60-50-38-0% ชมได้ แต่ว่า 2-3นาทีจะเจอโมเสคสักครั้ง
TP สัญญานต่ำสุด 3880 H 30000(ดาวไทยคม6) ช่อง Nation, SpringNews,.. SNR ลดลงจากก่อนปรับ 48% เหลือ 35% แต่ยังรับชมได้ปกติ
TP อื่นๆ ทั้งของดาวไทยคม5 และของดาวไทยคม6  ส่วนมากสัญญานหลังปรับ SNR จะลดลงแต่ยังระบชมได้ มีไม่กี่ TP ที่ SNR ไม่ได้รับผลกระทบจากการปรับในครั้งนี้

รอให้ทีมงานไทยคมและผู้เกี่ยวข้องแก้ไขตามที่ท่าน wphetchai ว่าสักพัก ค่อยตัดสินใจว่าจะเสียตังค์ค่าจาน 1.9 ม. หรือไม่ อิ อิ

TP สัญญานต่ำสุด 3880 H 30000(ดาวไทยคม6) ช่อง Nation, SpringNews,.. SNR ลดลงจากก่อนปรับ 48% เหลือ 35% แต่ยังรับชมได้ปกติ .......
พวกช่องในความถี่นี้ เป็น sd ท่านก็ไปรับที่ 3920 V แทนซิครับ เพราะอยู่ไทยคม 5 ด้วยกันและเป็น HD เกือบหมดด้วยครับ

Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 เมษายน 2559, 13:06 »

รอหน้าฝนที่จะมาถึงด้วยน่ะครับ เผื่อตัวแปรธรรมชาตินี้ด้วย จะได้ดูแบบสบายๆครับ

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 24 เมษายน 2559, 14:34 »

TP สัญญานต่ำสุด 3880 H 30000(ดาวไทยคม6) ช่อง Nation, SpringNews,.. SNR ลดลงจากก่อนปรับ 48% เหลือ 35% แต่ยังรับชมได้ปกติ .......
พวกช่องในความถี่นี้ เป็น sd ท่านก็ไปรับที่ 3920 V แทนซิครับ เพราะอยู่ไทยคม 5 ด้วยกันและเป็น HD เกือบหมดด้วยครับ

อ้าว... ผมตกข่าวหรือนี่ Nation, SpringNews .. เป็น HD 1080i กับเขาแล้วหรือครับ ?

chames_sack
สมาชิก VIP

ฟัง-คิด, คิด-พูด, อ่าน-คิด, คิด-เขียน

« ตอบ #9 เมื่อ: 24 เมษายน 2559, 17:23 »

ผมใช้ 5.5 ฟุต พึ่งลองปรับวันนี้ ครับ ที่ว่ามีปัญหา  ปรับเกลี่ยให้ได้  50 % นิด ๆ  รับได้ครบแล้วครับ  อิ อิ

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 24 เมษายน 2559, 19:40 »

ผมใช้ 5.5 ฟุต พึ่งลองปรับวันนี้ ครับ ที่ว่ามีปัญหา  ปรับเกลี่ยให้ได้  50 % นิด ๆ  รับได้ครบแล้วครับ  อิ อิ

จานท่านครู เป็นต่อผมอยู่ 15 ซม. รอดตัวไปได้สบายๆ เลยนะครับ อิ อิ
(ของผม 5 ฟุต = 1.50 ม.  ของท่านครู 5.5 ฟุต = 1.65 ม.)

อ้าว... ผมตกข่าวหรือนี่ Nation, SpringNews .. เป็น HD 1080i กับเขาแล้วหรือครับ ?
อ๋อ... ผมไปลองดูช่องรายการที่ความถี่ 3920 V แล้วครับ เข้าใจความหมายของท่านไก่แจ้แล้วครับผม  Grin
คือเป็น HD เกือบหมด ไม่ใช่ทั้งหมดแหะๆ เขิลเลยผม.  ช่อง Nation ยังเป็น SD ครับผม ขอบคุณครับ

สรุปว่า ปัญหาช่อง 3 HDในครั้งนี้ จาน 1.5 ม. ไม่สามารถแก้ปัญหาโดยทำการเฉลี่ยหน้าจานระหว่าง ไทยคม5 กับไทยคม6 ได้ ช่วยได้แค่ทุเลาอาการกระตุกและโมเสคให้น้อยลง

แต่จาน 1.65 ขึ้นไป(ครูวิชัย) การเฉลี่ยหน้าจานใหม่ สามารถแก้ปัญหาได้โดยสมบูรณ์  Cheesy

championred11
ศึกษาและเรียนรู้
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 เมษายน 2559, 14:19 »

TP อื่นๆ ทั้งของดาวไทยคม5 และของดาวไทยคม6  ส่วนมากสัญญานหลังปรับ SNR จะลดลงแต่ยังระบชมได้ มีไม่กี่ TP ที่ SNR ไม่ได้รับผลกระทบจากการปรับในครั้งนี้

ผมบอกแล้ว 555 ว่ามันกระทบแน่นอน ไม่ว่าเกลี่ยวเดียว หรือ สองเกลียว แค่เฉลียให้พอทำใจได้เท่านั้นครับ ผมลองด้วย 5.5 ฟุต ต้องเลือกเอาเลย รักพี่เสียดายน้อง มีแน่นอน อันี้แรง อันนี้กลับเบา เกลี่ยวสองเกลียวจริง เลยรอไปก่อนดีกว่า
T2 ก็มี ผมรอได้

ลืมบอก E2 cloud 3 , x solo 3 จานบ้านผมที่นนท์ ได้ 48- 56 มันสวิงยังมีแอบมาโมเสก
ส่วน F3 ได้ 68-76 ยังแอบโมเสก
Gmm HD ได้ 44-55  โมเสกน้อยสุด  
แม่ผมเป็นคนรายงาน เพราะเค้าอยู่บ้านดูทุกวัน  ว่าเครื่องที่มีเครื่องไหนมีปัญหากระตุกน้อยที่สุดให้ผมเปิดอันนั้นไว้

Thaicom 5/6(C+K),SES8,Vinasat1,Measat 3, Asiasat5, Apstar7
X Solo Mini 3 /Cloud Ibox 3 /Skybox F3/GMM HD
oxegent
Knowledge Is Endless To Learn
สมาชิก VIP

Generation Y

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 เมษายน 2559, 14:49 »

ที่บ้านก็ 1.5 เหมือนกัน มีหลังคาบังหน่อย ความถี่ TPBS มีโมเสคบ้าง หลักๆเลยไปดูที่ SES8 ความชัดเป็นรองกันนิดๆหน่อยๆ แต่สัญญาณเต็มเปี่ยม รอไทยคมเขาเพิ่มกำลังส่ง

Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 เมษายน 2559, 18:16 »

ท่าน MonChan น่าจะโดนบังน้อยกว่าของผมนะ 555 (ของลอง TP ที่ท่านๆว่ากัน ก็ยังรับได้อยู่ แต่ไม่ได้ดูตลอด เลยไม่แน่ใจว่า ช่วงที่ไม่ได้ดูจะมีปัญหาหรือเปล่า Grin)

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
kaijae
Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 เมษายน 2559, 19:10 »

ท่าน MonChan น่าจะโดนบังน้อยกว่าของผมนะ 555 (ของลอง TP ที่ท่านๆว่ากัน ก็ยังรับได้อยู่ แต่ไม่ได้ดูตลอด เลยไม่แน่ใจว่า ช่วงที่ไม่ได้ดูจะมีปัญหาหรือเปล่า Grin)

ต้นไม้บ้านท่านเองหรือของข้างบ้านครับ

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 26 เมษายน 2559, 09:03 »

ของท่าน อ.Mad3Wizard ช่างเข้ากันกับวลีดัง "หูกระจง...."  จังเลยครับ 5 5 5...
หากมีปัญหาเหมือนของผม อ. ไม่ต้องเปิดช่อง 3HD นานเลยครับ เป็นเกือบจะทุกๆ 1-2 นาทีเลยครับ
สัญญาณสวิงลง 50-38-0% ภาพค้างหรือเป็นโมสค 1 แว๊บ แล้วก็ชมต่อ

ผมลุ้นอยู่ว่า เมื่อคืนนี้ที่ทางไทยคมมีการปรับปรุงและมี OTA ของบางค่าย จะมีการปรับปปรุงแก้ไขเรื่องนี้ของช่อง 3HD หรือไม่
เมื่อเช้าก็เลยรีบเปิด 3HD ดูก็ยังคงมีปัญหาเหมือนเดิมครับ   Wink

Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 26 เมษายน 2559, 11:30 »

ต้นไม้เป็นของญาติข้างบ้าน เห็นร่องรอยการตัดยอดถี่ยิบ หูกระจงกิ่งมันค่อนข้างแผ่ออกด้านกว้างครับ น่าจะใช้เสาแบบสามเหลี่ยมยึดกับผนังบ้านยื่นออกมา
 ความสูงประมาณหลังคาชั้นหนึ่ง แล้วยึดตั้งจานอีกที น่าจะได้ครับ หรือถ้าชอบแบบท้าทายหน่อยก็แบบลิ้งค์ข้างล่าง หรือหันไปพึ่งแผง 7E

http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=23620.0

kaijae
Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 26 เมษายน 2559, 12:16 »

ต้นไม้เป็นของญาติข้างบ้าน เห็นร่องรอยการตัดยอดถี่ยิบ หูกระจงกิ่งมันค่อนข้างแผ่ออกด้านกว้างครับ น่าจะใช้เสาแบบสามเหลี่ยมยึดกับผนังบ้านยื่นออกมา
 ความสูงประมาณหลังคาชั้นหนึ่ง แล้วยึดตั้งจานอีกที น่าจะได้ครับ หรือถ้าชอบแบบท้าทายหน่อยก็แบบลิ้งค์ข้างล่าง หรือหันไปพึ่งแผง 7E

http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=23620.0

(จากบอร์ดเก่าแก่)

หรือใช้แบบนี้ก้ได้ หายห่วงเลยครับ  หึหึ

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 27 เมษายน 2559, 20:34 »

จากภาพหูกระจงของ อ.Mad3Wizard ผมก็คิดถึงกิ่งมะม่วงของเพื่อนบ้าน ที่เคยเล็งๆ ไว้ว่าไม่บังจานผม แล้วก็คิดถามตัวเองขึ้นว่า
เอ้ย.... กิ่งมะม่วงที่ห่างหน้าจานเมื่อเกือบสองปีก่อน มันยื่นออกมาบังหน้าจานหรือเปล่า ?

รีบเลิกงาน รีบกลับบ้าน แล้วปีนหลังคาขึ้นไปนั่งที่่ใต้จาน
แล้วเปิดแอพฯ Enigma2 Signal Meter  ตั้งค่าเลือกดาวไทยคม5/6  แล้วก็เล็งกล้องขึ้นไปจากใต้จานไปหาขอบจาน ส่าย-ก้ม-กล้องจนสีแดงแกน X-Y มาตัดกันตรงวงกลมกลางกล้อง วงกลมจะเป็นสีเขียวซึ่งก็คือทิศทางของกล้องส่องไปยังดาวเทียมผ่านที่ขอบจาน  จึงได้ภาพมาดังด้านล่างครับ

ไม่ชักช้าลีลา ขอเพื่อนบ้านตัดกิ่งมะม่วงออกไปพอประมาณ
จึงพบว่า SNR ช่อง 3HDสวิงแคบกว่าเดิม และนานประมาณ 10 นาทีจึงจะเห็นโมเสคสักแว๊บนึง
จานเล็ก 1.5 ม.นี่ช่างอ่อนไหวเสียจริงๆ ปลายยอดมะม่วงแค่นั้นก็มีผลอีกแน่ะ  Wink

แต่เอ๊ะ....หรือว่าที่ดีขึ้นนั้นเป็นเพราะไทยคมเขาเริ่มแก้ไขปัญหาช่อง 3 HD ได้แล้ว ไม่ใช่เพราะผมตัดกิ่งมะม่วง 555555  Grin

kaijae
Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 27 เมษายน 2559, 23:12 »

จากภาพหูกระจงของ อ.Mad3Wizard ผมก็คิดถึงกิ่งมะม่วงของเพื่อนบ้าน ที่เคยเล็งๆ ไว้ว่าไม่บังจานผม แล้วก็คิดถามตัวเองขึ้นว่า
เอ้ย.... กิ่งมะม่วงที่ห่างหน้าจานเมื่อเกือบสองปีก่อน มันยื่นออกมาบังหน้าจานหรือเปล่า ?

รีบเลิกงาน รีบกลับบ้าน แล้วปีนหลังคาขึ้นไปนั่งที่่ใต้จาน
แล้วเปิดแอพฯ Enigma2 Signal Meter  ตั้งค่าเลือกดาวไทยคม5/6  แล้วก็เล็งกล้องขึ้นไปจากใต้จานไปหาขอบจาน ส่าย-ก้ม-กล้องจนสีแดงแกน X-Y มาตัดกันตรงวงกลมกลางกล้อง วงกลมจะเป็นสีเขียวซึ่งก็คือทิศทางของกล้องส่องไปยังดาวเทียมผ่านที่ขอบจาน  จึงได้ภาพมาดังด้านล่างครับ

ไม่ชักช้าลีลา ขอเพื่อนบ้านตัดกิ่งมะม่วงออกไปพอประมาณ
จึงพบว่า SNR ช่อง 3HDสวิงแคบกว่าเดิม และนานประมาณ 10 นาทีจึงจะเห็นโมเสคสักแว๊บนึง
จานเล็ก 1.5 ม.นี่ช่างอ่อนไหวเสียจริงๆ ปลายยอดมะม่วงแค่นั้นก็มีผลอีกแน่ะ  Wink

แต่เอ๊ะ....หรือว่าที่ดีขึ้นนั้นเป็นเพราะไทยคมเขาเริ่มแก้ไขปัญหาช่อง 3 HD ได้แล้ว ไม่ใช่เพราะผมตัดกิ่งมะม่วง 555555  Grin

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์