ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

23 พฤษภาคม 2560, 11:53 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ไฟเบอร์ ออพติก สัญญาณสะดุด มีวิธีตรวจสอบยังไง  (อ่าน 1046 ครั้ง)
rav22
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 11 มีนาคม 2559, 11:47 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

Wink มีปัญหาสอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ
                บ้านพักผมใช้ fiber optic cat ความเร็ว 15/1 มาสัปดาห์ที่ผ่านมา มีอาการสะดุดเวลาใช้ tablet รวมทั้งคอม ดูคลิปจะหลุด หมุนค้างบ่อย ถ้า
 เป็นมือถือ ก็จะสะดุด มีข้อความว่า ไม่สามารถเชื่อมต่อได้ ในคอมหน้าจอสัญญาณขึ้น 2 ขีดจาก 5 ขีด ส่วน แลน ปกติแต่ดู Thaivod หมุนบ่อยหน่อย
                 เวลาที่เป็น ไม่แน่นอน กลางวัน กลางคืน พอๆกัน ตัว router ของผมใช้ Tenda 309R+ ใช้มาไม่ถึงปี ตั้งค่า DNS เป็น 8888 8844
    คือเวลาช่างของ cat มาเช็ค เขาก้ว่าสัญญาณเขามาครบ บอกสงสัย router ผมจะเสีย
                 แต่ส่วนใหญ่ จะสัญญาณมาแรงดี ผมไม่เห็นที่จะ หาค่า S/N ratio .,Line Attenuation เหมือนใน ADSL  router เลยขอปรึกษาท่านผู้รู้
 ช่วยแนะนำด้วย  / ขอบคุณครับ

thxby406779MonChan

tonmcot
สมาชิก VIP

MoreVisions

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 มีนาคม 2559, 12:02 »

ลองเปลี่ยนความถี่แชลแนลที่ส่ง wifi ดูครับ
ของท่านอาจจะไปชนกับบ้านข้างเคียง ที่ส่งแชลแนลเดียวกัน
เราเตอร์ มีแชลแนลส่งตั้งแต่ 1 - 13 หรือค่าอื่นๆๆคับ

thxby406781ston12, rav22, gxHoDream, MonChan

ดูกันมันๆๆ ดาวเทียมรอบโลก คนศรีเมืองใหม่
superpoo
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 มีนาคม 2559, 12:39 »

ลองเปลี่ยนความถี่แชลแนลที่ส่ง wifi ดูครับ
ของท่านอาจจะไปชนกับบ้านข้างเคียง ที่ส่งแชลแนลเดียวกัน
เราเตอร์ มีแชลแนลส่งตั้งแต่ 1 - 13 หรือค่าอื่นๆๆคับ

ต้องลองต่อสายแลนก่อนครับ  ถ้าปัญหาที่ว่าหาย  ค่อยดูเรื่องช่องสัญญานชนกัน

thxby406784rav22, gxHoDream, MonChan
deena
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 มีนาคม 2559, 21:12 »

เคยโทรไปคุยกับ Support ของ Plenty เกี่ยวกับการเปลี่ยน Channel ของ Wireless ตัว W309R+ ทาง Support แนะนำให้แก้ไขตามนี้ค่ะ

ก่อนอื่น ต้องพิมพ์ 192.168.0.1 จากหน้าเว๊บ IE, Chrome ก็ได้ค่ะ แล้ว Enter จะมี Login ก็ให้ พิมพ์ admin ค่ะ

จากนั้นเข้าไปที่เมนู Advanced ==> ต่อด้วย Wireless Basic ประมาณนี้ อันนี้เป็นตัวอย่างที่ทาง Support Plenty ส่งให้ค่ะ

1. เปลี่ยน Channel ของ Wireless เพื่อให้ไปใช้ช่องสัญญาณที่ว่าง ไม่ไปแย่งกันใช้ Bandwidth หรือ Overlap กับ AP ตัวอื่นแถวนั้นครับ

2.  ถ้าจุดที่ใช้งาน มีปัญหาเรื่อง Channel ที่ใช้มีเยอะมาก การเปลี่ยน Channel หลักแล้วไม่ดีขึ้น
ให้เข้ามาปิด Channel Bandwidth ให้เหลือ ช่องสัญญาณเดียวครับ เพราะค่า Default จะใช้ช่องสัญญาณกว้างมาก ๆ ทำให้โอกาส Channel ในส่วนขยายจะไปทับซ้อนกับ AP ตัวอื่นจะมีสูงมากครับ

ตอนดิฉันแก้เอง ก็สุ่ม Channel ไปเรื่อยค่ะ ผิด ๆ ถูก ๆ ตามประสาคนไม่รู้ แต่ก็ดีขึ้นค่ะ จากที่หลุดบ่อย ก็ไม่หลุดเลย แต่ช่วงค่ำ ๆ Speed Wireless จะได้ไม่เต็มเท่าไหร่ เพราะข้าง ๆ บ้าน เปิดใช้ Wireless เยอะขึ้นค่ะ ก็ว่ากำลังมองตัวความถี่ 5GHz อยู่เหมือนกัน เห็นเขาแนะนำว่า ช่วยได้ค่ะ

thxby406793rav22, MonChan, ryu7777, Errorist
rav22
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 มีนาคม 2559, 22:17 »

Smiley -ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของคุณ deena ครับ เคยนึกอยู่เหมือนกันว่า เลือก channel--auto มันสะดวกถ้าชนกัน มันคงไปช่่องอื่นได้เหมือนโทร.ไร้สายในบ้าน
 แต่ถ้าเป็นคลิปต่อเนื่อง คงเห็นสะดุดง่าย แล้วที่ Plenty เขาพูดถึง bandwidth ที่แคบลงว่า มีข้อด้อย ยังไงบ้างไหมครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์