ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

16 สิงหาคม 2560, 22:15 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ไข DOM ใช้กับรุ่น AZbox Ultra HD ได้แล้ว แต่ใช้ F/W ได้ตัวเดียว  (อ่าน 1601 ครั้ง)
nigul
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2559, 20:46 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ผมได้อัฟเครื่องจาก ofw to e2 แล้วเครื่องดับไป พอกู้กลับคืนมาได้ ก็ลง e2 ผ่านทาง AZup แต่ลงแล้วไม่เสร็จค้างก่อน (จะใช้ AZup อีกก็ไม่เจอ ip แล้ว) พอจะใช้ putty แก้ไขกลับใช้ไม่ได้เพราะ putty วิ่งวนไปเรื่อยไม่ยอมหยุด ความคิดส่วนตัวน่าจะเป็นที่ f/w มันใหญ่ไปหรือเปล่าจึงทำให้ลงไม่สำเร็จ จึงจะหาวิธี format DOM นะครับ หรือจะมีวิธีไหนทำให้โปรแกรม putty หยุดรันได้ ขอบคุณครับ  DOM ผมรุ่นนี้ครับ

พอลงเสร็จมันฟ้องแบบนี้ครับ ขออภัยรูปไม่ค่อยชัด

ตอนมันวิ่งวนประมาณนี้ครับ แต่ตอนนี้ผมลง f/w ใน fd อยู่ก็ดูได้ปกติครับ ผมสังเกตุดูใน putty ถ้าเครื่องใช้งานได้ปกติ มันจะมีข้อความว่า HDMI ON ขึ้นมา จะนำไป format กับคอมรุ่นเก่าก็ไม่ทราบว่าจะต่อไปเลี้ยงให้ dom ตำแหน่งไหน

AZbox Ultra HD

artitnox
I need a new challenge.
สมาชิก VIP

Low Profile, High Profit

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2559, 20:48 »

putty วิ่งวนไปเรื่อยไม่ยอมหยุด พอจะมีภาพไหมครับ

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
artitnox
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2559, 21:26 »

firmware อาจจะมีขนาดใหญ่ไปทำให้ใช้ไม่ได้ก็อาจะมีส่วน คงต้องหาทาง format dom หรือไม่ก็ทำเหมือนการแก้ booting ใหม่อีกรอบ เพื่อจะได้ format ได้ครับ แต่ท่านบอกลงบน flashdrive แล้วใช้งานได้ก็หมายความว่ามันปกติ อาจจะต้องลองลง openrsi3.0 แทนครับ

ปล. การดู ip เครื่อง AZbox Ultra HD ให้ปิดเปิดเครื่องกด vol+ รีโมท แล้วใช้ Wireless Network Watcher เพื่อเช็ค ip ครับ

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
nigul
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2559, 21:40 »

firmware อาจจะมีขนาดใหญ่ไปทำให้ใช้ไม่ได้ก็อาจะมีส่วน คงต้องหาทาง format dom หรือไม่ก็ทำเหมือนการแก้ booting ใหม่อีกรอบ เพื่อจะได้ format ได้ครับ แต่ท่านบอกลงบน flashdrive แล้วใช้งานได้ก็หมายความว่ามันปกติ อาจจะต้องลองลง openrsi3.0 แทนครับ

ปล. การดู ip เครื่อง AZbox Ultra HD ให้ปิดเปิดเครื่องกด vol+ รีโมท แล้วใช้ Wireless Network Watcher เพื่อเช็ค ip ครับ
ผมลองลง F/w หลายตัวใน FD แล้วก็บูตไม่ขึ้น แม้กระทั่งตัวที่ท่านแจ้งมา ใช้ได้อยู่ตัวเดียว และอีกอย่างถ้าผมถอด dom ก็สามารถมองเห็น ip จาก dcc ได้ ลง F/W ใน FD ได้  และถ้าจะใช้ putty แก้ไขก็ติดตรงที่มันรันไปเรื่อยไม่ยอมหยุด  (ตอนที่ใช้งานได้ผมไม่ได้ เสียบ DOM ไว้ครับ)

artitnox
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2559, 22:05 »

ผมลองลง F/w หลายตัวใน FD แล้วก็บูตไม่ขึ้น แม้กระทั่งตัวที่ท่านแจ้งมา ใช้ได้อยู่ตัวเดียว และอีกอย่างถ้าผมถอด dom ก็สามารถมองเห็น ip จาก dcc ได้ ลง F/W ใน FD ได้  และถ้าจะใช้ putty แก้ไขก็ติดตรงที่มันรันไปเรื่อยไม่ยอมหยุด  (ตอนที่ใช้งานได้ผมไม่ได้ เสียบ DOM ไว้ครับ)

ได้กด Ctrl-C เพื่อหยุดที่ yamon ไว้หรือยังครับ? แล้วค่อยไปเริ่มต้นใหม่ครับ

nigul
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2559, 22:10 »

ได้กด Ctrl-C เพื่อหยุดที่ yamon ไว้หรือยังครับ? แล้วค่อยไปเริ่มต้นใหม่ครับ
ยังไม่ได้ลองกด Ctrl-c เลย เดี๋ยวจะลองดูอีกครั้งแล้วจะมา รบกวนปรึกษาใหม่ ขอบคุณครับ

nigul
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2559, 09:38 »

หยุด putty ได้ก็เริ่มตั้งแต่ต้นใหม่ พอลงเสร็จมันฟ้องแบบนี้ครับ  ลองปิด-เปิดสวิทซ์ด้านหลังเครื่องพร้อมกดปุ่ม vol+ ที่รีโมท แล้วใช้ Wireless Network Watcher เพื่อเช็ค ip ก็ยังมองไม่เห็น IP ครับ
ตรงหน้า putty เราสามารถ format dom ได้ไม๊

artitnox
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2559, 11:32 »

ได้เข้าไปเจอหน้านี้หรือยังครับ ก็สั่ง format เอา ผมว่าท่านต้องใจเย็นๆ ค่อยๆ อ่าน อย่าข้ามขั้นตอน เพราะอาการของเครื่องท่านไม่ได้เป็นปัญหาร้ายแรงครับ
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=13586.msg173157#msg173157

nigul
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2559, 12:08 »

ได้เข้าไปเจอหน้านี้หรือยังครับ ก็สั่ง format เอา ผมว่าท่านต้องใจเย็นๆ ค่อยๆ อ่าน อย่าข้ามขั้นตอน เพราะอาการของเครื่องท่านไม่ได้เป็นปัญหาร้ายแรงครับ
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=13586.msg173157#msg173157

หน้าจอมันไม่มีอะไร ขึ้นมาเลยครับ รุ่นนี้ไม่มีช่อง AV

artitnox
สมาชิก VIP

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2559, 12:49 »

จะเข้าหน้านี้ได้ ท่านได้ทำขั้นตอนแก้ไข booting ค้างหรือยังครับ?

nigul
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2559, 13:50 »

หยุด putty ได้ก็เริ่มตั้งแต่ต้นใหม่ พอลงเสร็จมันฟ้องแบบนี้ครับ  ลองปิด-เปิดสวิทซ์ด้านหลังเครื่องพร้อมกดปุ่ม vol+ ที่รีโมท แล้วใช้ Wireless Network Watcher เพื่อเช็ค ip ก็ยังมองไม่เห็น IP ครับ
ตรงหน้า putty เราสามารถ format dom ได้ไม๊
ผมทำผ่านไปแล้วรอบหนึ่งครับ แล้วก็ลง F/W ผ่าน azup ก็ไม่สมบูรณ์ (คิดว่าไฟล์ใหญ่ไป) แล้วก็เริ่มต้นทำ putty ใหม่ คราวนี้มันก็ค้างอย่างในรูปครับ  มันหมายความว่าอย่างไร

nigul
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2559, 14:41 »

ผมก็ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง พอรูปสุดท้ายมันก็ค้างอยู่ตรงนี้ครับ

artitnox
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2559, 15:57 »

มันบอกว่า kernel too old
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=11407.msg396402#msg396402

nigul
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2559, 15:11 »

ลองไป e2 แล้วได้ตัวนี้ตัวเดียวครับ ที่ภาพออกนอกนั้นภาพไม่ออกจอเลยครับ  แล้วแบบนี้ผมต้องลง update key ตัวไหนครับ

nigul
สมาชิก VIP

« ตอบ #14 เมื่อ: 02 มีนาคม 2559, 19:31 »

ดูจากหน้าเวป Open Webif มันก็ทำงานแล้ว แต่ทำไมหน้าจอทีวีมันไม่ออก

ติดตรงที่ภาพไม่ยอมออกทีวีครับ ใช้เมนู Grab Screenshot จับภาพมา  แต่ถ้าลงตัว RTi_Team ด้านบนภาพมาปกติ

nigul
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 05 มีนาคม 2559, 09:07 »

ผมลองใช้ putty รันดูที่ภาพมันไม่ยอมออกหน้าจอ มันฟ้องแบบในภาพครับ ไม่ทราบเป็นเพราะอะไร

nipon0007
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 23 มีนาคม 2559, 18:11 »

ภาพไม่ออกจอทีวีมันขาด driver อะไรหรือป่าวครับลงได้แต่ kernel 2.6.29  ภาพออกซึ่งตอนนี้ตัวใหม่ ๆๆมันไป 3.3.1, 3.9.2 แล้ว.

VU+SOLO² (Geton)/DM8000HD/DM500S
Thanomsak
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 23 มีนาคม 2559, 18:20 »

ภาพไม่ออกจอทีวีมันขาด driver อะไรหรือป่าวครับลงได้แต่ kernel 2.6.29  ภาพออกซึ่งตอนนี้ตัวใหม่ ๆๆมันไป 3.3.1, 3.9.2 แล้ว.

ใช้ azup 2.2.8 ใช่ไหมครับ

Azbox Ultra

Multiboot หาก FW ต่างค่าย ต้องไม่ copy setting จึงใช้ได้
nigul
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 23 มีนาคม 2559, 18:25 »

ใช้ azup 2.2.8 ใช่ไหมครับ
ไม่ว่าจะใช้ azup ตัวไหนภาพก็ออกจอ แค่ kernel 2.6.29 อย่างเดียวครับ 

Thanomsak
สมาชิก VIP

« ตอบ #19 เมื่อ: 23 มีนาคม 2559, 18:45 »

ดูจากหน้าเวป Open Webif มันก็ทำงานแล้ว แต่ทำไมหน้าจอทีวีมันไม่ออก

ติดตรงที่ภาพไม่ยอมออกทีวีครับ ใช้เมนู Grab Screenshot จับภาพมา  แต่ถ้าลงตัว RTi_Team ด้านบนภาพมาปกติ

ลองตั้ง automatic resolution = none

Azbox Ultra

Multiboot หาก FW ต่างค่าย ต้องไม่ copy setting จึงใช้ได้
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์