ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

22 กันยายน 2561, 17:43 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านเซียนทุกท่าน Skybox V7 อาการแปลกๆ  (อ่าน 5237 ครั้ง)
Jaturong
สมาชิก VIP

« ตอบ #20 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2558, 10:56 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

การตั้งเวลาของ V7 ตั้งตรงไหนครับ
http://www.boransat.net/board/index.php?topic=78803.0

Kunasak
Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2558, 13:37 »

ผมเข้าไปตามนั้นแล้วไม่มีที่ตั้งครับ ไม่เหมือน F3
CeeElEs
น้องใหม่
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2558, 17:28 »

ตั้งเวลาเครื่องหรือตั้งเวลาบันทึกครับ?
GOODS BUY SHOP
ร้านค้าลงทะเบียน
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2558, 04:45 »

การตั้งเวลาของ V7 ตั้งตรงไหนครับ

ตั้ง time zone อย่างเดียวครับ  แล้วรอให้เครื่องรับดาวเทียม นำข้อมูลเวลาจากดาวเทียม มาเป็นฐานเวลาให้กับเครื่องรับครับ

เครื่องรับดาวเทียม ไม่มีแบตเตอรี่ หรือนาฬิกาภายในเครื่องที่สามารถทำงานได้ตลอดเวลา (ยกเว้น หากเราเสียบปลั๊กมีไฟตลอด  แต่หากไฟดับ เวลาก็หาย)

ยกตัวอย่าง  ทีวีตามบ้านเรือน (ย้ำว่า บางรุ่น บางยี่ห้อ)  เราสามารถตั้งเวลา  ชั่วโมง กับนาที ให้ตรงกับนาฬิกา (ที่ติดฝาผนัง)
เวลาของทีวี ก็จะเดินไปเรื่อย ๆ ตามนาฬิกาที่ติดบนฝาผนัง

แต่หากวันดีคืนดี เราดึงปลั๊กทีวี  หรือ ไฟดับ  เราก็ต้องมาตั้งเวลาใหม่ทุกครั้ง  (แต่ผมไม่แน่ใจว่า ทีวีรุ่นใหม่ ๆ มี backup batterry หรือ RTC ภายในหรือไม่)

RTC  ถ้าผมจำไม่ผิด ย่อมาจาก  Real Time Clock  (ลองค้นหาเกี่ยวกับ RTC ในอินเตอร์เน็ต น่าจะได้ข้อมูลและความรู้เพิ่มเติมครับ)

ปล.ต่อไป  เดี๋ยวจะมีคนมาแย้งว่า ่แล้วทำไม เครื่องใช้ไฟฟ้า ไม่ติดตั้ง backup battery ไว้ในเครื่องหละ   สาเหตุ เพราะ backup battery มีอายุการใช้งานที่จำกัด

เดี๋ยวก็จะมีคนมาแย้งต่อ ว่า เขาไม่ใช้ battery ในการ backup กันแล้ว เขาใช้ capacitor ความจุสูง เช่น 1 Farad หรือ มากกว่า  (capacitor ทั่วไปที่เราเห็นค่าเป็น uF หรือ 1/1,000,000 farad ซึ่งค่า uF เป็นค่าที่น้อยมาก)

เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ผมเคยเห็นใช้ capacitor ความจุสูง ๆ ก็คือ สเตอริโอ ยี่ห้อ so.....   แต่ capacitor ตัวดังกล่าว ก็มีอายุการใช้งานเช่นกัน 3 ปี 5 ปีก็เสื่อมเช่นกัน

และ capacitor ความจุสูง ก็มีระยะเวลาในการ backup  หากเราถอดปลั๊กเครื่องใช้ไฟฟ้าดังกล่าว เป็นระยะเวลานาน เช่น 7 วัน 1 เดือน  เจ้า capacitor ตัวดังกล่าว ก็จะหมดไฟก่อน  ก็ไม่วายที่เราต้องมานั่งกดรีโมท ตั้งเวลาอยู่ดี

นี่คือสาเหตุที่ทำไม ดาวเทียม จึงมีการส่งข้อมูลฐานเวลา หรือส่งข้อมูลนาฬิกาลงมากับสัญญาณด้วย  เพื่อความสะดวกในเรื่องนี้ นี่เอง

(ผมเขียนมั่วหรือเปล่าหว่า  5555)

ปล.เพิ่มเติม  เพิ่งนึกได้  ยกตัวอย่าง โทรศัพท์ที่เราใช้งาน  สมัยก่อน ก็มีการใช้ฐานเวลาจาก base station (เสาส่งสัญญาณ หรือ สถานีฐาน)  แต่สมัยก่อน สถานีฐาน มักจะไม่มีการส่งข้อมูลดังกล่าวออกมา (ผมก็ไม่ทราบว่าด้วยเหตุใด)
ปัจจุบัน ผมคุ้น ๆ ว่าเราไม่จำเป็นต้องตั้งเวลาของเครื่องโทรศัพท์แล้ว สามารถรับฐานเวลาจากดาวเทียม (กรณีเปิด GPS)  หรือรับจากสถานีฐานของโทรศัพท์ได้เลย

อะไร ๆ ก็มักจะง่ายขึ้น  จนผู้ใช้งานไม่ทันได้สังเกตุถึงความเปลี่ยนแปลง

ข้อปฏิบัติเบื้องต้น
1.ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
3.กด ThankCool แทนคำขอบคุณ
thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14408.0
Kunasak
Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2558, 07:37 »

ตั้ง time zone อย่างเดียวครับ  แล้วรอให้เครื่องรับดาวเทียม นำข้อมูลเวลาจากดาวเทียม มาเป็นฐานเวลาให้กับเครื่องรับครับ

เครื่องรับดาวเทียม ไม่มีแบตเตอรี่ หรือนาฬิกาภายในเครื่องที่สามารถทำงานได้ตลอดเวลา (ยกเว้น หากเราเสียบปลั๊กมีไฟตลอด  แต่หากไฟดับ เวลาก็หาย)

ยกตัวอย่าง  ทีวีตามบ้านเรือน (ย้ำว่า บางรุ่น บางยี่ห้อ)  เราสามารถตั้งเวลา  ชั่วโมง กับนาที ให้ตรงกับนาฬิกา (ที่ติดฝาผนัง)
เวลาของทีวี ก็จะเดินไปเรื่อย ๆ ตามนาฬิกาที่ติดบนฝาผนัง

แต่หากวันดีคืนดี เราดึงปลั๊กทีวี  หรือ ไฟดับ  เราก็ต้องมาตั้งเวลาใหม่ทุกครั้ง  (แต่ผมไม่แน่ใจว่า ทีวีรุ่นใหม่ ๆ มี backup batterry หรือ RTC ภายในหรือไม่)

RTC  ถ้าผมจำไม่ผิด ย่อมาจาก  Real Time Clock  (ลองค้นหาเกี่ยวกับ RTC ในอินเตอร์เน็ต น่าจะได้ข้อมูลและความรู้เพิ่มเติมครับ)

ปล.ต่อไป  เดี๋ยวจะมีคนมาแย้งว่า ่แล้วทำไม เครื่องใช้ไฟฟ้า ไม่ติดตั้ง backup battery ไว้ในเครื่องหละ   สาเหตุ เพราะ backup battery มีอายุการใช้งานที่จำกัด

เดี๋ยวก็จะมีคนมาแย้งต่อ ว่า เขาไม่ใช้ battery ในการ backup กันแล้ว เขาใช้ capacitor ความจุสูง เช่น 1 Farad หรือ มากกว่า  (capacitor ทั่วไปที่เราเห็นค่าเป็น uF หรือ 1/1,000,000 farad ซึ่งค่า uF เป็นค่าที่น้อยมาก)

เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ผมเคยเห็นใช้ capacitor ความจุสูง ๆ ก็คือ สเตอริโอ ยี่ห้อ so.....   แต่ capacitor ตัวดังกล่าว ก็มีอายุการใช้งานเช่นกัน 3 ปี 5 ปีก็เสื่อมเช่นกัน

และ capacitor ความจุสูง ก็มีระยะเวลาในการ backup  หากเราถอดปลั๊กเครื่องใช้ไฟฟ้าดังกล่าว เป็นระยะเวลานาน เช่น 7 วัน 1 เดือน  เจ้า capacitor ตัวดังกล่าว ก็จะหมดไฟก่อน  ก็ไม่วายที่เราต้องมานั่งกดรีโมท ตั้งเวลาอยู่ดี

นี่คือสาเหตุที่ทำไม ดาวเทียม จึงมีการส่งข้อมูลฐานเวลา หรือส่งข้อมูลนาฬิกาลงมากับสัญญาณด้วย  เพื่อความสะดวกในเรื่องนี้ นี่เอง

(ผมเขียนมั่วหรือเปล่าหว่า  5555)

ปล.เพิ่มเติม  เพิ่งนึกได้  ยกตัวอย่าง โทรศัพท์ที่เราใช้งาน  สมัยก่อน ก็มีการใช้ฐานเวลาจาก base station (เสาส่งสัญญาณ หรือ สถานีฐาน)  แต่สมัยก่อน สถานีฐาน มักจะไม่มีการส่งข้อมูลดังกล่าวออกมา (ผมก็ไม่ทราบว่าด้วยเหตุใด)
ปัจจุบัน ผมคุ้น ๆ ว่าเราไม่จำเป็นต้องตั้งเวลาของเครื่องโทรศัพท์แล้ว สามารถรับฐานเวลาจากดาวเทียม (กรณีเปิด GPS)  หรือรับจากสถานีฐานของโทรศัพท์ได้เลย

อะไร ๆ ก็มักจะง่ายขึ้น  จนผู้ใช้งานไม่ทันได้สังเกตุถึงความเปลี่ยนแปลง
ขอบคุณท่าน goods_buy มากครับ
CeeElEs
น้องใหม่
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2558, 09:58 »

ผมก็ตั้งค่าเวลาของโทรศัพท์แอนดรอยให้อิงเวลาจากเครือข่ายมือถือเหมือนกันครับ เพราะทุกระบบต้องตั้งเวลาตามระบบมาตรวัดเวลาแห่งชาติ เกี่ยวเนื่องไปถึงการเก็บ log ตามพ.ร.บ.คอมพิวเตอร์ ถ้าตั้งเวลาเองตามใจ ก็อาจจะคาดเคลื่อนกับเวลามาตรฐานของประเทศไทย
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2558, 16:24 »

ชี้แจงและให้ข้อมูล
เกี่ยวกับเครื่องรับดาวเทียม ยี่ห้อ skybox รุ่น V7
อาการ เครื่องแฮ้งค์ค้าง เมื่อต่อ LNB หรือเมือรับสัญญาณจากดาวเทียม (อาการคล้าย หรือเหมือน กับอาการที่เจ้าของกระทู้พบ)
เมื่อแฮ้งค์ค้างแล้ว จะไม่สามารถกดรีโมทได้เลย ต้องปิดเปิดเครื่องใหม่เท่านั้น

มีลูกค้าซื้อเครื่อง skybox V7  และเจออาการเสียในลักษณะเดียวกันถึง 2 ครั้ง   ครั้งแรก หลังจากได้รับเครื่องไปเพียงไม่ถึงสัปดาห์   เคลมบอร์ดใหม่ไปแล้วก็นำไปใช้ได้อีกเพียงไม่ถึงสัปดาห์

โดยครั้งแรก ส่งมาเคลม อาการ เครื่องจะแฮ้งค์ทันที เมื่อปรากฏภาพของรายการที่รับจากดาวเทียม  
ในครั้งแรก ผมยังไม่สามารถแก้ไขได้  และคิดว่า บอร์ดน่าจะมีปัญหา ผมจึงทำการรเปลี่ยนบอร์ด ให้กับลูกค้าท่านนี้
ผมทดสอบเครื่องจนมั่นใจว่าไม่มีอาการ  แล้วจัดส่งคืนให้กับลูกค้าท่านี้

ผ่านไปเพียงไม่กี่วัน ลูกค้าท่านเดิม ก็ติดต่อมาทาง line ถามผมว่า ผมเปลี่ยนบอร์ดให้จริงหรือไม่  เพราะเครื่อง V7 มีอาการเสียเหมือนเดิม
ในรอบนี้ ผมจึงให้ลูกค้าตรวจสอบ ขั้นตอนการใช้งานทั้งหมด ว่าทำอะไรกับเครื่องนี้บ้าง เช่น ติดตั้งบ้านเช่า, ใส่ไฟล์เรียงช่อง, ใส่ constant หรือ อื่น ๆ  (แต่ก็ไม่ได้รับข้อมูลที่มีประโยชน์)
เพราะ มีความเป็นไปได้น้อยมาก ที่เครื่อง skybox V7 จะเสียด้วยอาการเดียวกันถึง 2 บอร์ด และเกิดกับลูกค้าคนเดียวกัน  (ผมจึงเดาว่า เจ้าของเครื่อง น่าจะเป็นผู้ทำให้เกิดอาการดังกล่าว)
ผมจึงให้ลูกค้าท่านนี้ จัดส่งเครื่องกลับมาตรวจสอบโดยละเอียดอีกครั้ง

ครั้งที่สอง ลูกค้าส่งเครื่องมาเคลม   ผมได้รับเครื่องเมื่อ 18 ต.ค.58  
หลังจากได้รับเครื่อง จึงรีบวางมือจากงานอื่น ๆ แล้วทำการวิเคราะห์หาปัญหาของอาการนี้  

ในเบื้องต้น ต้องทดสอบเครื่อง (แบบยังไม่ได้แก้ไขหรือเปลี่ยนแปลงใด ๆ ก่อน เพื่อตรวจสอบว่า มีอาการตามที่ลูกค้าแจ้งไว้หรือไม่)
โดยทำการเปิดเครื่องทดสอบ ก็พบว่าเครื่องมีอาการตามที่ลูกค้าแจ้งไว้จริง

ผมจึงลองแก้ไขด้วยการ แก้ไขข้อมูลใน Flash memory ในแนวคิดของผม (วิธีการ ไม่ขอแจ้งนะครับ  แต่ไม่ได้ใช้วิธี upgrade ด้วย program + firmware เพราะวิธีนี้ข้อมูลบ้านเช่าและอื่น ๆ จะยังคงอยู่ และแก้ไขอาการนี้ไม่ได้ ผมเคยลองมาแล้ว แก้ไขไม่ได้)

หลังจากแก้ไขข้อมูลของ Flash แล้ว ทำการใส่ firmware จากโรงงานด้วยวิธีการของผม  และทดสอบ ปรากฏว่าเครื่องบูทได้ตามปกติ (แต่ยังไม่มี ช่องรายการดาวเทียมและห้องเช่า)
จึงทำการอัพเดท firmware + ไฟล์เรียงช่อง อีกครั้งด้วย usb Flash drive
แล้วใส่ห้องเช่า  
ทำการทดสอบ
ปรากฏว่าเครื่องกลับมาใช้งานได้ตามปกติ

ผมใช้ line ติดต่อไปยังลูกค้าให้ส่งไฟล์ส่วนตัวของลูกค้ามาทดสอบ (เพราะคิดว่า ข้อมูลเหล่านั้น อาจสร้างปัญหากับตัวเครื่อง)

ลูกค้าส่งไฟล์มาให้ 3 ไฟล์  ผมให้นำมาทดสอบเพื่อหาต้นเหตุของปัญหา ดังนี้
1. ใส่ห้องเช่า แบบ C ไลน์   ทดสอบใช้งานได้ปกติ
2. ใส่ไฟล์เรียงช่อง            ทดสอบใช้งานได้ปกติ
3. ใส่ไฟล์ constant         ทดสอบ ใช้งานได้ปกติ

ตอนนี้กำลังรอให้ลูกค้าตัดสินใจว่าจะให้ผมดำเนินการอย่างไรต่อไป  
เพราะผมเข้าใจว่า น่าจะเกิดปัญหาจากการใช้งาน โดยลูกค้าน่าจะเจอ bug แบบซับซ้อน

ในความเห็นของผม
Bug แบบซับซ้อน  ก็คือ bug ที่ต้องดำเนินการ process นึง และไปดำเนินการ process อื่น หรืออีกหลาย ๆ process แล้วกลายป็น bug  (คนที่จะสามารถทำให้เกิน bug แบบซับซ้อนแบบนี้ ก็น่าจะมีเพียงเจ้าของเครื่อง ซึ่งทำ process ขั้นตอนแบบเดิม ถึง 2 ครั้ง  มีโอกาสน้อยมากที่คนเราจะทำขึ้นตอนหลาย ๆ ขั้นตอนได้ซ้ำ ๆ เหมือน ๆ กันหลายครั้ง)

และอีกคนนึง ก็คือ เจ้าของกระทู้  ซึ่งอาจจะไม่สามารถทำ bug แบบซับซ้อนได้อีก (เพราะเจ้าของกระท้ ดำเนินการ process จนเกิดอาการเสียได้เพียง 1 ครั้งเท่านั้น  แต่ในอนาคต อาจจะบังเอิญ  ดำเนินการ process จนเกิดปัญหานี้ได้อีก แต่ก็คงจะยากมาก หากเราไม่ทำอะไรแบบซ้ำ ๆ แบบเดิม ๆ)

เพื่อทราบและเป็นข้อมูลครับ

ปล. ผมยังมีบอร์ดที่เสียอาการนี้อีก 2 บอร์ด
1. บอร์ดที่ถอดจากลูกค้า ตอนส่งมาเคลมครั้งแรก
2. บอร์ดที่ Dealer ส่งมาเคลม   (ผมคาดเดาว่า ท่านเจ้าของกระทู้กำลังพยายามใช้ความคิด และย้อนกลับไปอ่านข้อความของผมในโพสต์นี้  http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=23603.msg399157#msg399157 )

ไว้มีเวลาว่าง  ผมจะลองแก้ไขด้วยวิธีการนี้อีกครั้ง

thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14408.0
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2558, 08:03 »

เช้านี้ ผมส่ง line ให้ข้อมูลกับลูกค้าตามรายละเอียดที่แนบมา
ผมคิดว่า สิ่งที่ผมคิดและเขียนส่งไปนั้น น่าจะมีประโยชน์สำหรับสมาชิกในการค้นหาปัญหา (สามารถใช้ได้กับชีวิตประจำวัน ไม่จำเป็นต้องใช้กับเครืองรับดาวเทียม)
เพราะสิ่งที่เขียน  คือ พื้นฐานในการค้นหาต้นเหตุของปัญหา
และผมนำมาใช้ ตอบปัญหา และแก้ไขปัญหา ให้กับลูกค้า
ผมใช้วิธีการนี้ตลอดชีวิตการเป็นช่าง และวิศวกร
รายละเอียดดังนี้

เครื่องทั้ง 2 บอร์ด ผมยืนยัน ว่าบอร์ดไม่เสีย
1. บอร์ดติดเครื่อง ผมทดสอบด้วยตนเอง
2. บอร์ดเคลม ครั้งแรก  ผมทดสอบด้วยตนเอง
3. บอร์ดเคลม ครั้งแรก ส่งกลับมาล่าสุด  ผมแก้ไข และทดสอบด้วยตนเอง

คำแนะนำ  เมื่อท่านได้รับเครื่องกลับไปแล้ว ลองใช้งานดูก่อนสักระยะ (ก่อนที่จะทำอย่างอื่นกับเครื่อง)  เพื่อให้ท่านเกิดความมั่นใจ ว่าเครื่องปกติแน่ ๆ  (เพราะข้อมูลสำคัญ ๆ ที่จำเป็นในการใช้งาน ผมติดตั้งให้ครบแล้ว  ไฟล์เรียงช่อง+บ้านเช่า+ constant.cw

เมื่อทดสอบจนมั่นใจว่าเครื่องปกติแล้ว ท่านค่อยปรับแต่งใส่โน่น ผสมนี่เข้าไป   และหากเจออาการเสียอีก ให้ย้อนนึกย้อนกลับไปดูว่า ทำขั้นตอนอะไรไปบ้าง  ใช้งานอะไรไปบ้าง รับชมอะไรไปบ้าง  (เพื่อนำข้อมูลทั้งหมดมาวิเคราะห์ว่า process ใดเป็นต้นเหตุทำให้เกิดปัญหา)

*

« ตอบ #28 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2558, 10:07 »

ต่อเนื่องมายัง  V7 อีกเครื่องนึงนะครับ  สด ๆ ร้อน ๆ จากอีเมล์เมื่อเช้า

อีเมล์จากลูกค้าท่านนึง (ปล. ผมเปลี่ยนชื่อภาษาอังกฤษ โดยผสมไทยกับอังกฤษนะครับ แต่ทางลูกค้าส่งมาแบบถูกต้อง)
สวัสดีครับท่าน พอดีมีปัญหาเกี่ยวกับ skyboxv7 ครับ อาการคือไม่สามารถดูช่องของ gเอ็มเอ็ม ku ได้ครับ มีสัญญาณครับแต่ภาพไม่มีครับ ได้รับกล่องมาแรกๆดูได้ครับ ส่วน tรู,skyเน็ต ดูได้ปกติครับ ผมว่าจะส่งกล่องไปให้ท่าน ตรวจเช็คให้หน่อยอ่ะครับ

ผมตอบอีเมล์ไปดังนี้
อาจจะตกข่าวครับ

Gเอ็มเอ็อม HD แชร์ไม่ได้แล้วครับ  ทาง Gเอ็มเอ็ม เปลี่ยนระบบบางอย่าง

ลูกค้าส่งข้อมูลกลับมาว่า
ผมได้เช็คทางบ้านเช่าของผมเกี่ยวกับอาการแบบนี้ เค้ายืนยันว่า Skyboxv7 ดูช่อง sเตเดี้ยม1-5 ของ cทีเฮช ได้ครับ ผมก็เลยไม่แน่ใจว่าเป็นที่เครื่อง หรือ fw ของเครื่องรึป่าวครับ ผมลองลง fw และ ไฟล์เรียงช่องใหม่ แล้วก็ยังดูไม่ได้ครับ

ผมจึงตอบกลับไปดังนี้
อาการแบบนี้ แนะนำให้ตรวจสอบเองครับ

หากส่งมาให้ผมช่วยตรวจสอบ  ค่าตรวจสอบ  300 บาท + ค่าส่งกลับต่างหาก
เหตุผลก็คือ อาการมันเกิดจากการใช้งานครับ ไม่น่าจะเสียที่เครื่อง

ทำไมผมจึงยืนยันเช่นนั้น  เพราะ เครื่องรับดาวเทียม จะไม่ทราบว่า รับอะไรอยู่ รับช่องอะไร รับดาวเทียมดวงใด  เครื่องมันสนใจแค่ว่า  ถ้ามีความถี่เข้ามา แล้วถอดรหัส ก็จะแสดงภาพ  หลักการมีแค่นี้

ฉะนั้น ถ้า Tuner ไม่เสีย (ในช่วงความถี่นั้น ๆเท่านั้น)  ก็ไม่มีทางที่เครื่องจะเสียตามที่แจ้งมาครับ

ผมนึกข้อมูลเพิ่มเติมได้ จึงรีบส่งไปทางอีเมล์อีกครั้ง ดังนี้
แนะนำ ให้เอาขยะที่ไม่จำเป็นออกจากเครื่องครับ 

โดยเฉพาะขยะที่ท่านคิดว่ามีประโยชน์ (เมื่อวันก่อน)  แต่ปัจจุบันอาจเป็นขยะไร้ค่าครับ
เช่น constant.cw  เป็นต้น

CeeElEs
น้องใหม่
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2558, 11:23 »

ต้องหาลิงก์เกี่ยวกับบ้านนักร้อง ที่คนบ่นทั้งบ้านทั้งเมืองให้อ่านครับ  Grin
PuysThekop
Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2558, 14:18 »

ต่อเนื่องมายัง  V7 อีกเครื่องนึงนะครับ  สด ๆ ร้อน ๆ จากอีเมล์เมื่อเช้า

อีเมล์จากลูกค้าท่านนึง (ปล. ผมเปลี่ยนชื่อภาษาอังกฤษ โดยผสมไทยกับอังกฤษนะครับ แต่ทางลูกค้าส่งมาแบบถูกต้อง)
สวัสดีครับท่าน พอดีมีปัญหาเกี่ยวกับ skyboxv7 ครับ อาการคือไม่สามารถดูช่องของ gเอ็มเอ็ม ku ได้ครับ มีสัญญาณครับแต่ภาพไม่มีครับ ได้รับกล่องมาแรกๆดูได้ครับ ส่วน tรู,skyเน็ต ดูได้ปกติครับ ผมว่าจะส่งกล่องไปให้ท่าน ตรวจเช็คให้หน่อยอ่ะครับ

ผมตอบอีเมล์ไปดังนี้
อาจจะตกข่าวครับ

Gเอ็มเอ็อม HD แชร์ไม่ได้แล้วครับ  ทาง Gเอ็มเอ็ม เปลี่ยนระบบบางอย่าง

ลูกค้าส่งข้อมูลกลับมาว่า
ผมได้เช็คทางบ้านเช่าของผมเกี่ยวกับอาการแบบนี้ เค้ายืนยันว่า Skyboxv7 ดูช่อง sเตเดี้ยม1-5 ของ cทีเฮช ได้ครับ ผมก็เลยไม่แน่ใจว่าเป็นที่เครื่อง หรือ fw ของเครื่องรึป่าวครับ ผมลองลง fw และ ไฟล์เรียงช่องใหม่ แล้วก็ยังดูไม่ได้ครับ

ผมจึงตอบกลับไปดังนี้
อาการแบบนี้ แนะนำให้ตรวจสอบเองครับ

หากส่งมาให้ผมช่วยตรวจสอบ  ค่าตรวจสอบ  300 บาท + ค่าส่งกลับต่างหาก
เหตุผลก็คือ อาการมันเกิดจากการใช้งานครับ ไม่น่าจะเสียที่เครื่อง

ทำไมผมจึงยืนยันเช่นนั้น  เพราะ เครื่องรับดาวเทียม จะไม่ทราบว่า รับอะไรอยู่ รับช่องอะไร รับดาวเทียมดวงใด  เครื่องมันสนใจแค่ว่า  ถ้ามีความถี่เข้ามา แล้วถอดรหัส ก็จะแสดงภาพ  หลักการมีแค่นี้

ฉะนั้น ถ้า Tuner ไม่เสีย (ในช่วงความถี่นั้น ๆเท่านั้น)  ก็ไม่มีทางที่เครื่องจะเสียตามที่แจ้งมาครับ

ผมนึกข้อมูลเพิ่มเติมได้ จึงรีบส่งไปทางอีเมล์อีกครั้ง ดังนี้
แนะนำ ให้เอาขยะที่ไม่จำเป็นออกจากเครื่องครับ 

โดยเฉพาะขยะที่ท่านคิดว่ามีประโยชน์ (เมื่อวันก่อน)  แต่ปัจจุบันอาจเป็นขยะไร้ค่าครับ
เช่น constant.cw  เป็นต้น

อย่างนี้เป็นที่คอนโดแล้วครับ ไม่ใช่เครื่อง เป็นกำลังใจให้ท่านครับต้องมาอธิบายให้ฟังอีก ผมก็ซื้อกับท่านgoods_buyผมไม่เคยยุ่งกับเฟริมแวย์เลยถ้ามันยังใช้ได้ดีอยู่
ลงแค่เรียงช่อง ใส่คอนโด ใส่constant.cw (แต่ผมแก้ช่องที่ชนกันแล้ว ทำให้ดูผ่านคอนโดได้) ครับ ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ แต่ตอนนี้ปล่อยไปแล้วไปเล่นZGEMMA STAR แทนครับ
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2558, 14:30 »

อย่างนี้เป็นที่คอนโดแล้วครับ ไม่ใช่เครื่อง เป็นกำลังใจให้ท่านครับต้องมาอธิบายให้ฟังอีก ผมก็ซื้อกับท่านgoods_buyผมไม่เคยยุ่งกับเฟริมแวย์เลยถ้ามันยังใช้ได้ดีอยู่
ลงแค่เรียงช่อง ใส่คอนโด ใส่constant.cw (แต่ผมแก้ช่องที่ชนกันแล้ว ทำให้ดูผ่านคอนโดได้) ครับ ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ แต่ตอนนี้ปล่อยไปแล้วไปเล่นZGEMMA STAR แทนครับ

ขอบคุณครับ  

home1
สมาชิก VIP

เรียงลำดับ 1-2-3 แล้วเดินไปตามเป้าหมาย...

« ตอบ #32 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2558, 07:22 »

Skybox v7
1.ใส่ Biss key เฉพาะ 16 ตัวหลังได้ไหมครับ
หรือต้องใส่ทั้งหัวคีย แบบเดียวกันกับเครื่องฯ Skybox F3

2.ค่า SID ชนกัน รับชมได้ไหมครับ

ปล.ผมสนใจ V7 อยู่ แต่ถ้าใส่คีย์แบบ F3 (ที่ตอนนี้ผมไม่ค่อย เอามาใส่คีย์) เพราะเบื่อ
ที่ต้องใส่ค่าหัวคีย์ กับ 16+16 ตัวหลัง

ไม่ใช่โง่หรือฉลาด เพียงแต่จะรู้หรือไม่รู้เท่านั้น

คนฉลาดคือคนที่ยังเรียนรู้อยู่
NaiPhan8
สมาชิก VIP

« ตอบ #33 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2558, 15:47 »

Skybox v7
1.ใส่ Biss key เฉพาะ 16 ตัวหลังได้ไหมครับ
หรือต้องใส่ทั้งหัวคีย แบบเดียวกันกับเครื่องฯ Skybox F3

2.ค่า SID ชนกัน รับชมได้ไหมครับ

ปล.ผมสนใจ V7 อยู่ แต่ถ้าใส่คีย์แบบ F3 (ที่ตอนนี้ผมไม่ค่อย เอามาใส่คีย์) เพราะเบื่อ
ที่ต้องใส่ค่าหัวคีย์ กับ 16+16 ตัวหลัง

เคยเล่น xbox hd มัยครับใส่ง่ายกดช่องที่มืดกดปุ่มเหลืองใส่คีย์เดวภาพมาเองถ้าคีย์ถูกราคา6-7-8ร้อยถ้ามีถูกๆก็4-5-6ร้อยใส่บ้านเช่าได้ดูส้มชัดได้

SD=Dynasat10ฟุต MoveF1+DTV+True life plus                                            
HD=H7S+Xsolomini3+XBOXHD3+GMM-ZHD+HT89+TrueDigitalHD2+Supernet2010wifi+AISPB V2+SkysatS2020+HelloboxV5+v8plus
l2apier
Logical Labor
Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 02 เมษายน 2559, 22:46 »

ตอนนี้เครื่อง V7 ของผมกำลังเจอปัญหานี้อยู่เลยครับ Factory reset ก็แล้ว ถอย FW กลับไปก็แล้ว ก็ยังเหมือนเดิมคือ ถ้ามีสัญญาณภาพจากดาวเทียม จะค้างทันที ใครมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

X Solo 3 [Open PLi]
Skybox V7
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2559, 09:20 »

ตอนนี้เครื่อง V7 ของผมกำลังเจอปัญหานี้อยู่เลยครับ Factory reset ก็แล้ว ถอย FW กลับไปก็แล้ว ก็ยังเหมือนเดิมคือ ถ้ามีสัญญาณภาพจากดาวเทียม จะค้างทันที ใครมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

เปลี่ยน Flash memory ใหม่  หรือ แก้ไขข้อมูลใน Flash memory ตัวเดิม

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์