ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

16 พฤศจิกายน 2561, 06:58 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านเซียนทุกท่าน Skybox V7 อาการแปลกๆ  (อ่าน 5547 ครั้ง)
CeeElEs
น้องใหม่
*

« เมื่อ: 07 ตุลาคม 2558, 16:47 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ซื้อ v7 มาวันนี้ ดูไม่ได้ ปัญหาดังนี้ครับ

เปิดลองครั้งแรก ขึ้น scambled ดีใจ เปิดติด ไม่เสีย
ใส่บ้านเช่า รีสตาร์ทเครื่อง .... เปิดมาค้าง
เริ่มแล้วไง ....

ปิด เปิด หลายรอบ พอมันเปิดมาเป็นโลโก้ ตามด้วยชื่อช่องขึ้นมาก็ค้าง
กดรีโมตไม่ขยับไปไหนเลย

ตั้งสติก่อน..
หรือจะเป็นเพราะใช้ diseqc 8*1
ก็เลยเปลี่ยนเป็นสาย thaicom ku เดี่ยวๆ
เปิดเครื่องอีกรอบ  ค้างเหมือนเดิม

ลองถอดสาย rg6 เปิดใหม่ เอ้าทีนี้ไม่ค้าง เปลี่ยนช่องได้ เข้าเมนูได้
เลยไปลองลบบ้านเช่าออก รีสตาร์ทใหม่ ..... ไม่ค้าง

ปิด ... เสียบสาย rg6 เปิดมา ค้าง...

สรุป ค้างเพราะเสียบสาย rg6
แล้วจะดูยังไงนิ

แก้ยังไงครับเนี่ย ใครเคยเจอบ้าง

มันมีวิธีแก้มั้ย ถ้าแก้ไม่ได้จะได้ส่งกลับไปเปลี่ยน  Roll Eyes

pkongskul
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2558, 17:11 »

เครื่องรุ่นไหนครับ skybox v7  openbox v7
เครื่องใหม่หรือมือสอง  ใหม่ก็เคลม  มือสอง power supply อาจมีปัญหาจ่ายไฟเลี้ยง LNBไม่พอ
ใช้อแดปเตอร์หรือภาคจ่ายไฟในเครื่อง?
Sukhum Ch
สมาชิก VIP

ชีวิตต้องสู้เพื่อความอยู่รอด

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2558, 17:12 »

ลองเข้าสาย rg6 กับ หัวf-type ใหม่ครับอาจจะช๊อต

ข้าน้อยต้องขอโทษต่อข้อผิดพลาด
pkongskul
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2558, 17:15 »

เป็น skybox v7 ตามหัวข้อกระทู้นะครับที่ใช้อแดปเตอร์
ตรวจสอบตามท่าน Sukhum และอแดปเตอร์ครับ
SNOW
MCOT HD
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2558, 18:03 »

เป็น skybox v7 ตามหัวข้อกระทู้นะครับที่ใช้อแดปเตอร์
ตรวจสอบตามท่าน Sukhum และอแดปเตอร์ครับ

เคยเจอ Skybox V8 คร้บ
มันค้างหลังใส่บ้านพักด้วย USB ครับ
หา FW Flash ใหม่
แล้วใส่บ้านพักด้วย Remote ครับ
CeeElEs
น้องใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2558, 18:38 »

ขอบคุณทุกท่านครับ เดี๋ยวจะลองทำตามทุกโพสต์แล้วมารายงานผลครับ

เป็นเครื่องใหม่มือ 1  ครับ
CeeElEs
น้องใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2558, 20:07 »

1. เปลี่ยน อะแดปเตอร์ 12v 2a มาเป็นของ GMMZ ขาว ก็ยังค้างครับ

2. ถอดสาย rg6 ออกก่อน ให้เครื่องทำงานปกติ แล้วเข้าไปลงเฟิร์มแวร์ใหม่ ลงเรียงช่องใหม่
หลังจากนั้นปิด แล้วเสียบสาย rg6 เปิดมา ก็ค้าง

*** เริ่มจับทางได้ล่ะ ถ้าไม่มีสัญญาณมันจะไม่ค้าง

3. รีเซ็ตคืนค่าโรงงาน มันจะให้ลบไฟล์ cam ทั้งหลายก็ yes ลบให้หมด
หลังจากนั้น เอาแนวคิดของ *** มาใช้  เลื่อนไปดาว AS7 ที่ไม่ได้ตั้งจานไว้
หลังคืนค่าโรงงาน ปิดเครื่อง เสียบสาย rg6
 เปิดมาใหม่ มันไปอยู่ที่ช่องของดาว AS7 ไม่ค้าง .. แต่พอผมเปลี่ยนกลับมาที่ thaicom ku เท่านั้นล่ะ  ค้างเลย

ปิดเครื่องใหม่ ย้ายที่ไปทดสอบที่ในครัว มีไทยคมจานดำติดตั้งไว้
เปิดมา มันค้างจากข้อ 3 มันอยู่ที่ไทยคม ku กล่องไม่ค่าง
เลื่อนไปหาดาวเทียม thaicom cband เลือกช่อง 3 ค้างเรียบร้อย

Roll Eyes
บอยราม2
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2558, 20:26 »

1. เปลี่ยน อะแดปเตอร์ 12v 2a มาเป็นของ GMMZ ขาว ก็ยังค้างครับ

2. ถอดสาย rg6 ออกก่อน ให้เครื่องทำงานปกติ แล้วเข้าไปลงเฟิร์มแวร์ใหม่ ลงเรียงช่องใหม่
หลังจากนั้นปิด แล้วเสียบสาย rg6 เปิดมา ก็ค้าง

*** เริ่มจับทางได้ล่ะ ถ้าไม่มีสัญญาณมันจะไม่ค้าง

3. รีเซ็ตคืนค่าโรงงาน มันจะให้ลบไฟล์ cam ทั้งหลายก็ yes ลบให้หมด
หลังจากนั้น เอาแนวคิดของ *** มาใช้  เลื่อนไปดาว AS7 ที่ไม่ได้ตั้งจานไว้
หลังคืนค่าโรงงาน ปิดเครื่อง เสียบสาย rg6
 เปิดมาใหม่ มันไปอยู่ที่ช่องของดาว AS7 ไม่ค้าง .. แต่พอผมเปลี่ยนกลับมาที่ thaicom ku เท่านั้นล่ะ  ค้างเลย

ปิดเครื่องใหม่ ย้ายที่ไปทดสอบที่ในครัว มีไทยคมจานดำติดตั้งไว้
เปิดมา มันค้างจากข้อ 3 มันอยู่ที่ไทยคม ku กล่องไม่ค่าง
เลื่อนไปหาดาวเทียม thaicom cband เลือกช่อง 3 ค้างเรียบร้อย

Roll Eyes
ดูแล้วเหมือนค่า service searching ไม่ถูกเลยครับ ทำให้มันวิ่งหาวนไปวนมาเหมือนกับติดใน Loop ครับ

กี่ทีกี่ครั้ง ก็ยังเหมือนเดิม
Vu+ solo2(แท้)
surinsila
น้องใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2558, 21:16 »

ลองเข้าสาย rg6 กับ หัวf-type ใหม่ครับอาจจะช๊อต
Kunasak
Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2558, 08:08 »

เป็นงัยบ้างครับตอนนี้ ผมก็ได้เครื่องใหม่มายังไม่มีเวลาลองเลย
CeeElEs
น้องใหม่
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2558, 08:30 »

เช้านี้ลองถอยย้อนกลับไปใช้เฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นปลายปี 2014 ครับ ก็เหมือนเดิม

หัว F เข้าใหม่เรียบร้อยครับ  จานดำ จานแดง ขอให้มีสัญญาณมาเถอะ ค้างทันที

ผมมีกล่อง S10 500s O2HD Zขาว ดูได้หมด
กำลังเตรียมจะขาย S10 รวมเงินไปซื้อ ZGemma อีกเครื่อง ตอนนี้หยุดโครงการไว้ก่อน  Grin

V7 ลูกพ่อ ทำไมดื้อแบบนี้

ล่าสุด อัพเกรดเป็นเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นล่าสุด ปลายเดือน พ.ค. 2015
ก่อนหน้านี้ลงไฟล์เรียงช่องที่ไปโหลดมา ลองทำเองบ้างเผื่อฟลุก ใส่ TP สแกนเองเลย
เริ่มต้นจาก 12438 H 30000 สแกนได้ช่องเรียบร้อย พอกดปุ่ม Exit ออกจากเมนู
ภาพมาให้เห็น 1 วินาที นางเอกกำลังอ้าปาก  ค้างเห็นเหงือกยาวไป ยาวไป

เห็นใจคนขาย เลยพยายามแก้เองทุกวิธีที่พอจะทำได้ ไม่อยากส่งกลับ
ยื้อจนสุดความสามารถ ตอนนี้ไปไม่รอด คงต้องส่งเคลม
CeeElEs
น้องใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2558, 11:45 »

มีคลิปให้ดู

ไม่เสียบสาย RG6 เครื่องจะทำงานตามปกติ
https://youtu.be/6amwnYxSX9Y

ถ้าเสียบสายเครื่องจะเปิดมา มีภาพ 1 วิ แล้วค้างทันที
https://youtu.be/HjaQwjGksTo

s10 ดูได้ตามปกติ
https://youtu.be/h68XZEVl5ac
nipon0007
สมาชิก VIP

It's not easy to be me.

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2558, 12:15 »

รุ่นนี้น่าจะมีปัญหาเห็นในบอร์ดโบราณก็มีปัญหาการใช้งาน.

--DM8000HD--/--DM800se--/--DM800hd--/DM500S--/--KODI--/--Amiko A3 Combo--
khone
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2558, 08:41 »

ลงfirmwareใหม๋ผ๋านport rs232  ครับ
GOODS BUY SHOP
ร้านค้าลงทะเบียน
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2558, 10:05 »

ข้อมูลเพิ่มเติม จากช่าง(ความรู้น้อย) เพิ่งหัดซ่อม V7

- อาการในลักษณะนี้ ผมเคยพบ 2 เครื่อง   ยังหาสาเหตุไม่พบ  แก้ไขด้วยการเปลี่ยนบอร์ดให้ลูกค้าครับ
- ย้ำครับ ว่าผมเองยังหาสาเหตุไม่พบ  ต้องเปลี่ยนบอร์ดให้ลูกค้า และส่งบอร์ดกลับโรงงาน

ส่วนท่านใด มีความสามารถในการแก้ไขอาการดังกล่าวได้  ผมจะรออ่านนะครับ

ขอบคุณครับ

ฉะนั้น เจ้าของกระทู้ส่งเครื่องกลับไปเคลมผู้ขายได้เลยครับ

ปล. 1   ผมเพิ่งหัดซ่อม V7  จึงยอมรับว่าความรู้น้อย
ปล. 2  เครื่อง V7 ผ่านมือผมแล้วไม่ต่ำกว่า 100 เครื่อง  รับรองว่าในเมืองไทย  น่าจะผ่านมือเยอะสุด (ถ้ามีท่านใดที่คิดว่าเคยมีเครื่องผ่านมือเยอะกว่านี้ รบกวนแจ้งให้ทราบด้วย)
ปล. 3  จากจำนวน 100 กว่าเครื่อง พบอาการนี้ 2 เครื่อง  ยังหาสาเหตุไม่พบ

เพื่อทราบครับ

ปล.4  เพื่อให้ทุกอย่าง ง่ายและกระชับขึ้น ผมจึงติดต่อสอบถามไปยัง supplier ที่จีน เพื่อให้ช่วยหาคำตอบของเรื่องนี้ครับ (บอกแล้วผมความรู้น้อย  ถามจากผู้มีความรู้ตรง ๆ เลยดีกว่า)

ข้อปฏิบัติเบื้องต้น
1.ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
3.กด ThankCool แทนคำขอบคุณ
thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14408.0
kanti
น้องใหม่
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2558, 12:24 »

Skybox V7 ผมซื้อมา 4 เครื่อง ใช้เอง 1 ซื้อให้เพื่อน 3 ไม่มีปัญหา ใช้งานง่าย เหมาะสำหรับมือใหม่ ภาพก็โอเค
ราคาก็ไม่แรง เสียบ USB WiFi แชร์เน็ท 3 G ไหลลื่นตลอด

ปล.ไม่มีส่วนได้เสียกับคนขายนะ พูดตามจริงจากการใช้งานจริงๆ
CeeElEs
น้องใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2558, 17:20 »

ตอนนี้ส่งเคลมให้ผู้ขายเรียบร้อยแล้วครับ
ดีใจที่ปัญหาของผมไม่ใช่ปัญหาเดียวในโลก ยังมีคนร่วมชะตากรรมเดียวกัน ฮิฮิ
ขอบคุณท่าน  goods_buy ที่ให้ข้อมูลคร้าบ
GOODS BUY SHOP
ร้านค้าลงทะเบียน
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2558, 19:00 »

ตอนนี้ส่งเคลมให้ผู้ขายเรียบร้อยแล้วครับ
ดีใจที่ปัญหาของผมไม่ใช่ปัญหาเดียวในโลก ยังมีคนร่วมชะตากรรมเดียวกัน ฮิฮิ
ขอบคุณท่าน  goods_buy ที่ให้ข้อมูลคร้าบ

สินค้าเคลมของท่าน ผมรับรองว่าไม่เจอปัญหานี้อีกแน่นอนครับ

เพราะผู้ขายให้ท่าน คงทดสอบให้อย่างดี

ข้อปฏิบัติเบื้องต้น
1.ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
3.กด ThankCool แทนคำขอบคุณ
thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14408.0
CeeElEs
น้องใหม่
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2558, 23:10 »

ตอนนี้ได้รับสินค้าที่เคลมเรียบร้อยครับ ใช้งานได้แล้ว  Cheesy
Kunasak
Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2558, 08:04 »

การตั้งเวลาของ V7 ตั้งตรงไหนครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์