ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

19 กันยายน 2561, 21:26 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อ VU+ SOLO  (อ่าน 4785 ครั้ง)
GOODS BUY SHOP
ร้านค้าลงทะเบียน
*

« ตอบ #40 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2558, 07:46 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

เพิ่มข้อมูล vu solo 2 SE เครื่องโคลน Sunray (ขอคัดมาเฉพาะจุดที่น่าสนใจ)

1. powerful 1.3GHz Dual Core CPU
2. Twin DVB-S2 Tuners
3. 256MB Flash /1GB DDR3 DRAM
4. GigaBit Ethernet
5. SATA3 2.5 HDD supported.
6. HDMI 1.4 and Dual Card readers

3. 256MB Flash /1Gb DDR3 DRAM 

ตัวอักษรน่าจะผิดนะครับ   
ตัว B ใหญ่ กับ b เล็ก  มีค่าแตกต่างกันถึง 8 เท่าครับ (หากใครเคยเรียนวิชา ดิจิตอล จะทราบว่า ต่างกัน 8 เท่า)

1Gb  =  128MB เท่านั้น (เวลาขายของ คนขายมักจะแกล้งมึน ๆ เขียน b ตัวเล็ก เป็น B ตัวใหญ่)
256ฺMB  =      2Gb   (นั่นคือ Flash memory module ที่ผมหาอยู่ จำนวน 50 บอร์ด นั่นเอง)

ข้อปฏิบัติเบื้องต้น
1.ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
3.กด ThankCool แทนคำขอบคุณ
thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14408.0

Hiraku9k
นักท่อง Internet ตัวยง
Member

azbox Openpli 4.0

« ตอบ #41 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2558, 08:29 »

ผู้อนุมัติเผลอเมื่อไรเข็่น มาเลยนะครับ อิ อิ
  ไม่เคยซื้อของจาก aliexpress เลยครับ ไม่แน่ใจว่าการซื้อผ่านบัตรเครดิตมีความน่าเชื่อถือดีใหมครับ  Undecided
ตอนนี้ขอเคลียร์เรื่องบัตรเครดิตก่อนครับ ซื้อของจาก Ebay มาเยอะเกิน ต้องอธิบายกับ ผบทบ.กันยาว พอถึงวันที่ 11 พ.ย. เทศกาลคนโสด คนโฉดน่าสบายตัวและจะได้ซื้อของพอดี  Grin Grin

3. 256MB Flash /1Gb DDR3 DRAM 

ตัวอักษรน่าจะผิดนะครับ   
ตัว B ใหญ่ กับ b เล็ก  มีค่าแตกต่างกันถึง 8 เท่าครับ (หากใครเคยเรียนวิชา ดิจิตอล จะทราบว่า ต่างกัน 8 เท่า)

1Gb  =  128MB เท่านั้น (เวลาขายของ คนขายมักจะแกล้งมึน ๆ เขียน b ตัวเล็ก เป็น B ตัวใหญ่)
256ฺMB  =      2Gb   (นั่นคือ Flash memory module ที่ผมหาอยู่ จำนวน 50 บอร์ด นั่นเอง)

ข้อมูลจาก เว็ปนี้ครับ http://www.sunraysat.com/vu-solo-2-se-linux-reciever-vu-solo2-se-twin-dvb-s2-tuner-stb-receiver.html

กำลังดูๆใน aliexpress ยังไม่เจอ vu solo 2 SE sunray ถ้าท่านใดเจอแล้ว ฝากมาแจ้งด้วยนะครับ จะหยิบใส่รถเข็นไว้ก่อนครับ  Smiley

Vu+Solo2[GetOn] (Full Function)
Azbox HD (IPTV Only)
dm800hd[estar] (IPTV Only)
*

« ตอบ #42 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2558, 08:39 »

ไม่เคยซื้อของจาก aliexpress เลยครับ ไม่แน่ใจว่าการซื้อผ่านบัตรเครดิตมีความน่าเชื่อถือดีใหมครับ  Undecided
ตอนนี้ขอเคลียร์เรื่องบัตรเครดิตก่อนครับ ซื้อของจาก Ebay มาเยอะเกิน ต้องอธิบายกับ ผบทบ.กันยาว พอถึงวันที่ 11 พ.ย. เทศกาลคนโสด คนโฉดน่าสบายตัวและจะได้ซื้อของพอดี  Grin Grin

ข้อมูลจาก เว็ปนี้ครับ http://www.sunraysat.com/vu-solo-2-se-linux-reciever-vu-solo2-se-twin-dvb-s2-tuner-stb-receiver.html

กำลังดูๆใน aliexpress ยังไม่เจอ vu solo 2 SE sunray ถ้าท่านใดเจอแล้ว ฝากมาแจ้งด้วยนะครับ จะหยิบใส่รถเข็นไว้ก่อนครับ  Smiley

Supplier ผมมีสินค้าหน้าเวป  หากต้องการ สามารถแจ้งได้ครับ เพราะรอบนี้ผมจะโอนเงินสั่งของ ประมาณวันจันทร์

ปล. ผม QQ ไปสอบถามราคาให้ละ รอ supplier แจ้งราคามาครับ

ผมแนะนำ VU+ SOLO2  sunray น่าจะดีกว่าครับ
เหตุผลคือ VU+ SOLO2 SE  ไม่มีหน้าจอครับ

VU+ SOLO2  มีหน้าจอเป็นตัวหนังสือ สวยงามกว่ามาก

ส่วนเรื่องราคา ผมคิดว่า แทบไม่ต่างกัน

และท่านจะมีเพื่อนที่ใช้ vu+ solo2 sunray ในเมืองไทยหลายท่าน (ผมขายไปประมาณ 4-5 เครื่อง) (ส่วน Vu+ SOLO2 GETON มีสมาชิกค่อนข้างเยอะ)

thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14408.0
home1
สมาชิก VIP

เรียงลำดับ 1-2-3 แล้วเดินไปตามเป้าหมาย...

« ตอบ #43 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2558, 08:45 »

เพิ่มข้อมูล vu solo 2 SE เครื่องโคลน Sunray (ขอคัดมาเฉพาะจุดที่น่าสนใจ)

1. powerful 1.3GHz Dual Core CPU
2. Twin DVB-S2 Tuners
3. 256MB Flash /1GB DDR3 DRAM
4. GigaBit Ethernet
5. SATA3 2.5 HDD supported.
6. HDMI 1.4 and Dual Card readers

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
คัดลอกมาแบบเต็มๆ ไม่รู้ว่าตรงกันไหม? (ผมสนใจตัวนี้/สเป็คนี้ครับ) อิ อิ

vu solo 2 SE twin tuner Linux OS Satellite Receiver Specifications:
Product Description:

1 powerful 1.3GHz Dual Core CPU
2 Twin DVB-S2 Tuners.
3 Dolby Digital plus;DTS supported.
4 2x Smartcard Reader(Xcrypt)
6 Dual MPEG2/H.264 Hardware Decoding
7 DNR(Digital?Noise?Reduction)
9 256MB Flash /1GB DDR3 DRAM
10 Gigabit?Ethernet
11 3x USB2.0
12 SATA3 2.5 HDD supported.
13 RS232
14 HDMI
15 Composite Video
16 1xSCART
17 SPDIF for digital bit stream out( optical)
18 Power Adaptor
19 Automatic temperature sensor based FAN speed control system.
20 Linux Operating system
21 Media Player
22 Downloadable\ plug-ins supported
23 EPG supported
24Automatic & Manual service Scan supported
25 Multiple LNB control (DiSEqC) supported
26 skin change supported

Hbb-tv: Hbb-TV supported
1300 MHz CPU BCM7356 dual core
256MB Flash / 1GB DDR3 DRAM
Option to fit Internal SATA HDD 2.5
Dual Card readers
GigaBit Ethernet
HDMI 1.4
Dolby Digital Plus; DTS 2.0 supported
Dual MPEG2/H.264 Hardware Decoding (HD PiP possible)
On-the-fly transcoding of content into a variety of formats
1300 MHz CPU BCM7356 dual core
256MB Flash / 1GB DDR3 DRAM
Option to fit Internal SATA HDD 2.5
Dual Card readers
GigaBit Ethernet
HDMI 1.4
Dolby Digital Plus DTS 2.0 supported
Dual MPEG2/H.264 Hardware Decoding (HD PiP possible)

ไม่ใช่โง่หรือฉลาด เพียงแต่จะรู้หรือไม่รู้เท่านั้น

คนฉลาดคือคนที่ยังเรียนรู้อยู่
*

« ตอบ #44 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2558, 08:47 »

Supplier ผมมีสินค้าหน้าเวป  หากต้องการ สามารถแจ้งได้ครับ เพราะรอบนี้ผมจะโอนเงินสั่งของ ประมาณวันจันทร์

ปล. ผม QQ ไปสอบถามราคาให้ละ รอ supplier แจ้งราคามาครับ

ผมแนะนำ VU+ SOLO2  sunray น่าจะดีกว่าครับ
เหตุผลคือ VU+ SOLO2 SE  ไม่มีหน้าจอครับ

VU+ SOLO2  มีหน้าจอเป็นตัวหนังสือ สวยงามกว่ามาก

ส่วนเรื่องราคา ผมคิดว่า แทบไม่ต่างกัน

และท่านจะมีเพื่อนที่ใช้ vu+ solo2 sunray ในเมืองไทยหลายท่าน (ผมขายไปประมาณ 4-5 เครื่อง) (ส่วน Vu+ SOLO2 GETON มีสมาชิกค่อนข้างเยอะ)

สรุปว่า ตอนนี้หาสินค้าของ sunray ไม่ได้แล้วครับ   โรงงานปิดไปเรียบร้อยโรงเรียนจีน (ขอแก้เป็น โรงงานปิดไปเรียบร้อยรัฐบาลจีน แทนละกัน เพราะโดนรัฐบาลสั่งปิด 555)

VU+ SOLO 2 SE  ที่มีขายอยู่ตอนนี้จะเป็นสินค้าของโรงงานอื่น แต่ supplier ผม...ไม่แนะนำครับ

และข่าวร้าย ก็คือ supplier หา Flash memory IC ของ VU+ SOLO2 ไม่ได้เช่นกัน  
ตอนนี้ใครใช้เครื่อง VU+ SOLO2 ของ GETON หรือ sunray ก็คงต้องระวังในเรื่องของการ Flash firmware ด้วยนะครับ เพราะผมก็จนปัญหาที่จะช่วยได้ หาก JTAG แล้วไม่ฟื้น

หรือ คงต้องมีผู้เสียสละ  ส่งเครื่องมาให้ผมถอด Flash memory มาทำการ dump ข้อมูลเก็บไว้เป็นต้นฉบับ
แต่ปัญหาก็คือ ผมไม่มี Programmer ที่สามารถอ่านและเขียน IC เบอร์ samsung K9F2G08U0C
หรือท่านใดมี programmer + gang IC  ที่สามารถอ่านเขียน IC เบอร์ดังกล่าวได้ คงต้องขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

ไว้ว่าง ๆ ค่อยนั่งอ่าน ขอแปะไว้ตรงนี้ก่อน  http://www.eevblog.com/forum/reviews/how-do-i-readwrite-samsung-nand-memory-k9f2g08/
อ่านคร่าว ๆ เหมือนกับ สามารถอ่านเขียนด้วย ตัวอ่านเขียน memory ทั่วไป  (USB card reader writer แบบทั่วไปที่ขายเขียน SD card, mmc card, T-Flash card)  ไว้ต้องลองซะแล้ว

https://www.google.co.th/search?q=NAND+Flash+reader+writer&espv=2&biw=1366&bih=653&tbm=isch&tbo=u&source=univ&sa=X&ved=0CBoQsARqFQoTCI-lnNq5yMgCFQJQjgodBywJog

artitnox
I need a new challenge.
สมาชิก VIP

Low Profile, High Profit

« ตอบ #45 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2558, 10:04 »

เอกสาร - https://www.blackhat.com/docs/us-14/materials/us-14-Oh-Reverse-Engineering-Flash-Memory-For-Fun-And-Benefit-WP.pdf
FT2231H + TSOP48 socket (TSOP48 TO DIP48) + python
รู้สึกว่าทำเครื่องมือครั้งเดียว แต่สามารถอ่านได้หลายๆเครื่องที่มี nand แบบ TSOP48 อยู่เช่น flashdrive, tv, etc....

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
CeeElEs
น้องใหม่
*

« ตอบ #46 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2558, 11:59 »

aliexpress หยิบใส่รถเข็นไว้หลายชิ้นแล้วครับ

เก็บใส่ wish list ไว้ก่อนครับ ร้านไหนขายก็เก็บให้หมด ราคามันขึ้นลงตลอด
ถอถึงวันจะซื้อค่อยมาเปรียบเทียบอีกที แต่ระวัง
ผมเคยแล้ว เยอะเกิ๊น ทำออเดอร์ด้วยคุยกับเพื่อนด้วย ซื้อผิดร้าน ไอ้ที่จะได้ถูกๆเลยได้แพง  Grin
Hiraku9k
นักท่อง Internet ตัวยง
Member

azbox Openpli 4.0

« ตอบ #47 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2558, 14:08 »

"โรงงาน Sunray ปิดไปแล้ว "  Cry Cry
   ที่ท่าน goods_buy แจ้งมา นับเป็นข่าวที่ไม่ค่อยจะสู้ดีสำหรับอนาคตของ VU+ SOLO2 ของ GETON หรือ sunray
ถ้าเครื่องหลักที่มีคือ Azbox ล่ม หาเครื่องแรงๆมาเล่นต่อ ยากขึ้นไปอีก

Vu+Solo2[GetOn] (Full Function)
Azbox HD (IPTV Only)
dm800hd[estar] (IPTV Only)
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์