ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

18 กรกฎาคม 2561, 09:35 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อ VU+ SOLO  (อ่าน 4570 ครั้ง)
Errorist
สมาชิก VIP

งานกูอ่ะมีเท่าเดิม ที่เพิ่มเติม คือหนี้สิ้น

« ตอบ #20 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2558, 20:30 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

งั้นคงเหลือแต่วิธีการสั่ง ละครับ เดวหาวิธีสั่งอยู่ครับ

"เงิน".. ถ้ามีน้อยก็ต้องใช้สอยประหยัด...แต่ถ้า "เวลา" มีจำกัด...ไม่ต้องประหยัดแต่ "จัดเต็ม"!!

muzazhi
น้องใหม่
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2558, 20:59 »

duo2 ครับ ราคากำลังดี
wang
สมาชิก VIP

« ตอบ #22 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2558, 21:33 »

เลือกตัวไหนดี SE V2 เหมือนกัน แต่ราคาไม่เหมือนกัน ต่างกันประมาณสองร้อยกว่าบาท (8,402 กับ 8,600 รวมค่าส่งโดยประมาณ)
ไม่รู้ภาษีเท่าไรครับ(ท่านบอย) ตอนนี้สมัครทั้ง ebay กับ paypal (verifyและยืนยัน บ/ช เรียบร้อย) ตอนนี้รอแค่กดปุ่ม buy it now
http://www.ebay.com/sch/i.html?_from=R40&_trksid=p2050601.m570.l1313.TR0.TRC0.H0.XVU+SOLO.TRS0&_nkw=VU+SOLO&_sacat=
บอยราม2
สมาชิก VIP

« ตอบ #23 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2558, 21:39 »

เลือกตัวไหนดี SE V2 เหมือนกัน แต่ราคาไม่เหมือนกัน ต่างกันประมาณสองร้อยกว่าบาท (8,402 กับ 8,600 รวมค่าส่งโดยประมาณ)
ไม่รู้ภาษีเท่าไรครับ(ท่านบอย) ตอนนี้สมัครทั้ง ebay กับ paypal (verifyและยืนยัน บ/ช เรียบร้อย) ตอนนี้รอแค่กดปุ่ม buy it now
http://www.ebay.com/sch/i.html?_from=R40&_trksid=p2050601.m570.l1313.TR0.TRC0.H0.XVU+SOLO.TRS0&_nkw=VU+SOLO&_sacat=

มีตัวนี้มาด้วยหรือเปล่าครับ ลองถามดูก่อนครับ

กี่ทีกี่ครั้ง ก็ยังเหมือนเดิม
Vu+ solo2(แท้)
wang
สมาชิก VIP

« ตอบ #24 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2558, 22:00 »

มันคืออะไรครับ ใช่ external IR sensor หรือเปล่า ถ้าดูในรูปมันไม่มี แต่ใน scope of deliver มันมี หรือต้องถามให้ชัวร์
บอยราม2
สมาชิก VIP

« ตอบ #25 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2558, 08:58 »

ครับเช็คให้ชัวร์ เผื่ออยากเอาแอบไว้ตรงไหนจะได้ต่อมารับสัญญาณรีโหมดครับ

Koonjan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2558, 20:15 »

ท่าน. wang. สั่งซื้อได้หรือยังครับ. แนะนำผมด้วย. ผมสนใจจะสั่ง. แต่ไม่รู้ขั้นตอนว่าจะเริ่มจากตรงใหนครับ. สนใจเจ้า. vu solo se2
wang
สมาชิก VIP

« ตอบ #27 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2558, 22:03 »

ยังเลยครับ พอดีได้ท่านผบ.ให้คำแนะนำว่า กรณีเป็นมือใหม่ ควรที่จะลองกับราคาน้อยๆก่อน เผื่อมีปัญหา ผมเลยลองสั่งสาย hdmi ราคาหกสิบกว่าบาทมา (เพราะว่าจะได้ตัดใน บ/ช paypal ที่ได้รับโอนคืนมา 70 บาท ตอนยืนยันบ/ช กับ paypal) รู้สึกว่าท่านผบ.พอใจมาก ที่ผมทำตามคำแนะนำ (เฮอะ! ถ้าไม่ทำตาม ไอ้ที่มีปัญหาคงเป็นผม แล้วก็เพื่อความปรองดองครับ 55555) ตอนนี้ท่านสั่งให้รอของที่สั่ง ได้ครับ รอก็รอ
  สิ่งต้องทำก่อนซื้อของใน ebay สำหรับผม(บ/ช ธ.กรุงเทพ กับ บัตรบีเฟิร์ส)
1.สมัคร ibanking กับ ipay(เพื่อใช้บริการ Verified by Visa)
2.สมัคร ebay
3.สมัคร paypal
ทั้ง 3 อย่างผมก็ค้นเอาในกูเกิ้ลครับ
GOODS BUY SHOP
ร้านค้าลงทะเบียน
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2558, 04:34 »

ยังเลยครับ พอดีได้ท่านผบ.ให้คำแนะนำว่า กรณีเป็นมือใหม่ ควรที่จะลองกับราคาน้อยๆก่อน เผื่อมีปัญหา ผมเลยลองสั่งสาย hdmi ราคาหกสิบกว่าบาทมา (เพราะว่าจะได้ตัดใน บ/ช paypal ที่ได้รับโอนคืนมา 70 บาท ตอนยืนยันบ/ช กับ paypal) รู้สึกว่าท่านผบ.พอใจมาก ที่ผมทำตามคำแนะนำ (เฮอะ! ถ้าไม่ทำตาม ไอ้ที่มีปัญหาคงเป็นผม แล้วก็เพื่อความปรองดองครับ 55555) ตอนนี้ท่านสั่งให้รอของที่สั่ง ได้ครับ รอก็รอ
  สิ่งต้องทำก่อนซื้อของใน ebay สำหรับผม(บ/ช ธ.กรุงเทพ กับ บัตรบีเฟิร์ส)
1.สมัคร ibanking กับ ipay(เพื่อใช้บริการ Verified by Visa)
2.สมัคร ebay
3.สมัคร paypal
ทั้ง 3 อย่างผมก็ค้นเอาในกูเกิ้ลครับ

เท่าที่ผมทราบ มีบัตรเดบิท หรือ บัตรเครดิต ก็สามารถสั่งซื้อสินค้าได้ (บังเอิญผมสมัคร paypal สมัยที่ขายของให้กับจีน ก่อนหน้าที่จะซื้อสินค้า)

ผมซื้อสินค้าจาก EBAY, Aliexpress และจาก shopat7  ผมใช้บัตรเครดิตของ Kasikorn (เพราะจะมี SMS ทุกครั้งที่เราใช้บัตร)

ส่วนบัตรเครดิต กรุงเทพฯ   คุ้น ๆ ว่าไม่มีบริการ sms
บัตรเครดิต TESCO  ไม่มีบริการ sms
บัตรเครดิต กรุงศรี  ไม่มีบริการ sms

และเหตุที่ผมเลือกของ kasikorn เพราะมีความคาดหวังว่า หากมีเหตุ มีปัญหา ผมจะสามารถเคลียร์ปัญหาได้ง่ายกว่าบัตรเครดิตใบอื่น ๆ (เนื่องจากถือบัตรกสิกรนานเกินสิบปี และพอมีผู้หลักผู้ใหญ่ที่พอจะเคลียร์ให้ได้ ในกรณีที่มีเหตุอันไม่พึงประสงค์)

ปล. เลือกบัตรเครดิตสักใบ ที่มีบริการที่ดี  แล้วเลือกใช้ไปนั้นไปตลอด น่าจะเป็นสิ่งที่ดี  คือ หากเราใช้งานกับ ebay หรือ ทางอินเตอร์เน็ต บ่อย ๆ หลายครั้ง หรือนานปลายปี  แต่ไม่เคยมีประวัติในการ "ระงับการจ่ายเงินกับผู้ขาย"  แล้ววันดีคืนดีมีปัญหา ต้องทำเรื่อง "ระงับการจ่ายเงิน"  เราก็จะได้เปรียบ เพราะมีประวัติดีมาตลอด

อ่านแล้ว งง หรือเปล่าครับ  5555 คนเขียน เริ่ม งง และ ง่วงครับ 

ขอตัวเคลียร์งานเคลมสินค้าก่อนครับ

ข้อปฏิบัติเบื้องต้น
1.ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
3.กด ThankCool แทนคำขอบคุณ
thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14408.0
Hiraku9k
นักท่อง Internet ตัวยง
Member

azbox Openpli 4.0

« ตอบ #29 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2558, 05:29 »

VU+ SOLO SE V2 ใหม่สุดครับ เน้นเล็ก เก็บไว้ตรงไหนก็ได้ ไม่มี Display ครับ
Spec มีขัดใจมากสุดอยู่ที่เดียวครับ 10/100 Mbit Ethernet Interface รุ่นล่าสุดน่าจะใส่ Gigabit มาให้  Huh?

Vu+Solo2[GetOn] (Full Function)
Azbox HD (IPTV Only)
dm800hd[estar] (IPTV Only)
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2558, 18:34 »

Spec มีขัดใจมากสุดอยู่ที่เดียวครับ 10/100 Mbit Ethernet Interface รุ่นล่าสุดน่าจะใส่ Gigabit มาให้  Huh?

บางครั้ง บางเวลา ความเร็วสูงสุดของ Gigabit lan  ก็ไม่ได้มีความจำเป็นในการใช้งานแบบทั่ว ๆ ไป

thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14408.0
Hiraku9k
Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2558, 19:18 »

Spec มีขัดใจมากสุดอยู่ที่เดียวครับ 10/100 Mbit Ethernet Interface รุ่นล่าสุดน่าจะใส่ Gigabit มาให้  Huh?
  สาเหตุ ได้ซื้อ Asus RT-16 ที่เป็น Gigabit แลนตั้งแต่ 4 ปีที่แล้ว พ่วงกับ Mikrotik (2 ปี) ก็เป็น Gigabit แต่เครื่องลูกข่ายพึ่งเป็น Gigabit แค่ Notebook กับ NAS ขนาด Rasp. Pi2 ยังให้มาเป็นแลน 10/100  Cry (แต่ดีมากเอาไว้เล่นหนังต่างๆคู่กับ PlayON หล่ะเยี่ยม)
  การใช้งานถ้า Stream หนังในวงแลน 10/100 สะดุดเมื่อขนาดไฟล์หนังสูงกว่า 30GB ถ้าต่ำกว่านั้นก็ไม่ต่างกัน (ปกติหนัง Full HD ขนาดก็ประมาณ 3-12 GB) ก็เหมือนที่ท่าน goods_buy บอกไว้ "ใช้งานแบบทั่ว ๆไป แลน 10/100 ก็พอ" แต่สำหรับผม เลือกสมาชิกใหม่ของบ้านขอ Gigabit ดีกว่าครับ จะได้มีอุปกรณ์ที่เป็นกิกะบิทแลนเพิ่มอีก 1  Cheesy
  เล็งไว้เป้าหมายสูงสุด Dm820  Grin

Vu+Solo2[GetOn] (Full Function)
*

« ตอบ #32 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2558, 19:30 »

สาเหตุ ได้ซื้อ Asus RT-16 ที่เป็น Gigabit แลนตั้งแต่ 4 ปีที่แล้ว พ่วงกับ Mikrotik (2 ปี) ก็เป็น Gigabit แต่เครื่องลูกข่ายพึ่งเป็น Gigabit แค่ Notebook กับ NAS ขนาด Rasp. Pi2 ยังให้มาเป็นแลน 10/100  Cry (แต่ดีมากเอาไว้เล่นหนังต่างๆคู่กับ PlayON หล่ะเยี่ยม)
  การใช้งานถ้า Stream หนังในวงแลน 10/100 สะดุดเมื่อขนาดไฟล์หนังสูงกว่า 30GB ถ้าต่ำกว่านั้นก็ไม่ต่างกัน (ปกติหนัง Full HD ขนาดก็ประมาณ 3-12 GB) ก็เหมือนที่ท่าน goods_buy บอกไว้ "ใช้งานแบบทั่ว ๆไป แลน 10/100 ก็พอ" แต่สำหรับผม เลือกสมาชิกใหม่ของบ้านขอ Gigabit ดีกว่าครับ จะได้มีอุปกรณ์ที่เป็นกิกะบิทแลนเพิ่มอีก 1  Cheesy
 เล็งไว้เป้าหมายสูงสุด Dm820  Grin

แต่ปัจจัยที่มีผลให้ speed ตก หรือต่ำลง ก็มีหลายปัจจัย เช่น

สายแลน ใช้ยี่ห้ออะไร   (แท้ไหม)
outlet ยี่ห้ออะไร    (แท้ไหม)
หัว RJ-45 ยี่ห้ออะไร  (แท้ไหม)
หน้าสัมผัสของ RJ-45 กับ outlet เป็นอย่างไร
ใช้งานอุปกรณ์ มานานเท่าใด
สายแลน พาดผ่านอะไรบ้าง ถ้าพาดรวมไปกับสายไฟ หรือ ผ่านอุปกรณ์ที่ส่งคลื่นรบกวน ก็....จบเห่

เป็นต้น (อันนี้ คือ ผ่าน lan)

แต่หากผ่าน wireless  ถ้าใครสังเกตุจะเห็น transfer rate  
ยกตัวอย่าง ผมใช้ lynsys WRT54-GL    transfer rate สูงสุด คือ 54 Mb/s
หากผมต่อ wireless device   1 ตัว  อยู่ใกล้ router  ก็อาจจะได้ transfer rate สูงสุด  54 Mb/s

แต่หากวันดีคืนดี ผมใช้ device หลายตัว   แล้วบังเอิญมีตัวใดตัวหนึ่ง อยู่ห่างจาก router มาก ๆ  เช่น รับสัญญาณได้ต่ำ  
มีผลให้ transfer rate ทั้งระบบ ตกลงไปด้วย device ตัวแรกก็จะได้ transfer rate เท่ากับ device ตัวที่รับสัญญาณได้ต่ำสุด

(อันนี้คือ ผมสังเกตุจาก info ของ router)

wang
สมาชิก VIP

« ตอบ #33 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2558, 20:59 »

เท่าที่ผมทราบ มีบัตรเดบิท หรือ บัตรเครดิต ก็สามารถสั่งซื้อสินค้าได้ (บังเอิญผมสมัคร paypal สมัยที่ขายของให้กับจีน ก่อนหน้าที่จะซื้อสินค้า)

ผมซื้อสินค้าจาก EBAY, Aliexpress และจาก shopat7  ผมใช้บัตรเครดิตของ Kasikorn (เพราะจะมี SMS ทุกครั้งที่เราใช้บัตร)

ส่วนบัตรเครดิต กรุงเทพฯ   คุ้น ๆ ว่าไม่มีบริการ sms
บัตรเครดิต TESCO  ไม่มีบริการ sms
บัตรเครดิต กรุงศรี  ไม่มีบริการ sms

และเหตุที่ผมเลือกของ kasikorn เพราะมีความคาดหวังว่า หากมีเหตุ มีปัญหา ผมจะสามารถเคลียร์ปัญหาได้ง่ายกว่าบัตรเครดิตใบอื่น ๆ (เนื่องจากถือบัตรกสิกรนานเกินสิบปี และพอมีผู้หลักผู้ใหญ่ที่พอจะเคลียร์ให้ได้ ในกรณีที่มีเหตุอันไม่พึงประสงค์)

ปล. เลือกบัตรเครดิตสักใบ ที่มีบริการที่ดี  แล้วเลือกใช้ไปนั้นไปตลอด น่าจะเป็นสิ่งที่ดี  คือ หากเราใช้งานกับ ebay หรือ ทางอินเตอร์เน็ต บ่อย ๆ หลายครั้ง หรือนานปลายปี  แต่ไม่เคยมีประวัติในการ "ระงับการจ่ายเงินกับผู้ขาย"  แล้ววันดีคืนดีมีปัญหา ต้องทำเรื่อง "ระงับการจ่ายเงิน"  เราก็จะได้เปรียบ เพราะมีประวัติดีมาตลอด

อ่านแล้ว งง หรือเปล่าครับ  5555 คนเขียน เริ่ม งง และ ง่วงครับ 

ขอตัวเคลียร์งานเคลมสินค้าก่อนครับ
ใช่ครับ เวลาซื้อใน ebay แล้วจ่ายผ่านทาง paypal ทางธ.กรุงเทพ จะไม่ sms รหัส otp มาให้(เว๊ปอื่นไม่เคยลอง) นอกจากเวลาโอนเงินผ่าน ibanking
 ส่วนที่เลือกใช้ บีเฟิร์ส ก็เพราะว่าสามารถเติมเงินเพิ่มเข้าในบ/ชได้  กรณีถ้าเงินไม่พอจ่าย สำหรับ บ/ช นี้ก็มีไม่กี่ร้อย คิดว่าเอาไว้ซื้อของออนไลน์ แล้วก็ไม่มีค่าธรรมเนียม แล้วไม่ทราบว่าบัตรเครดิตมีค่าธรรมเนียมหรือเปล่าครับ
CeeElEs
น้องใหม่
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2558, 22:07 »

ท่านรอได้มั้ยครับ วันที่ 11 พ.ย. ประเทศจีนจะมีเทศกาลคนโสด ใน aliexpress จะลดกระหน่ำเซลล์ เผื่อได้ราคาลดลงนะครับ
รอได้มั้ย รอได้รึป่าว Grin
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 16 ตุลาคม 2558, 23:02 »

ใช่ครับ เวลาซื้อใน ebay แล้วจ่ายผ่านทาง paypal ทางธ.กรุงเทพ จะไม่ sms รหัส otp มาให้(เว๊ปอื่นไม่เคยลอง) นอกจากเวลาโอนเงินผ่าน ibanking
 ส่วนที่เลือกใช้ บีเฟิร์ส ก็เพราะว่าสามารถเติมเงินเพิ่มเข้าในบ/ชได้  กรณีถ้าเงินไม่พอจ่าย สำหรับ บ/ช นี้ก็มีไม่กี่ร้อย คิดว่าเอาไว้ซื้อของออนไลน์ แล้วก็ไม่มีค่าธรรมเนียม แล้วไม่ทราบว่าบัตรเครดิตมีค่าธรรมเนียมหรือเปล่าครับ

บัตรเครดิต มีค่าธรรมเนียมรายปี + ค่าแรกเข้าปีแรก

Hiraku9k
Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2558, 05:22 »

ท่านรอได้มั้ยครับ วันที่ 11 พ.ย. ประเทศจีนจะมีเทศกาลคนโสด ใน aliexpress จะลดกระหน่ำเซลล์ เผื่อได้ราคาลดลงนะครับ
รอได้มั้ย รอได้รึป่าว Grin
aliexpress หยิบใส่รถเข็นไว้หลายชิ้นแล้วครับ

บอยราม2
สมาชิก VIP

« ตอบ #37 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2558, 06:14 »

aliexpress หยิบใส่รถเข็นไว้หลายชิ้นแล้วครับ
ผู้อนุมัติเผลอเมื่อไรเข็่น มาเลยนะครับ อิ อิ

Hiraku9k
Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2558, 06:38 »

เพิ่มข้อมูล vu solo 2 SE เครื่องโคลน Sunray (ขอคัดมาเฉพาะจุดที่น่าสนใจ)

1. powerful 1.3GHz Dual Core CPU
2. Twin DVB-S2 Tuners
3. 256MB Flash /1GB DDR3 DRAM
4. GigaBit Ethernet
5. SATA3 2.5 HDD supported.
6. HDMI 1.4 and Dual Card readers

*

« ตอบ #39 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2558, 07:28 »

เพิ่มข้อมูล vu solo 2 SE เครื่องโคลน Sunray (ขอคัดมาเฉพาะจุดที่น่าสนใจ)

1. powerful 1.3GHz Dual Core CPU
2. Twin DVB-S2 Tuners
3. 256MB Flash /1GB DDR3 DRAM
4. GigaBit Ethernet
5. SATA3 2.5 HDD supported.
6. HDMI 1.4 and Dual Card readers

ถ้าจะซื้อ sunray ณ ตอนนี้ ต้องตัดสินใจให้ไวครับ ไม่อย่างนั้น อาจไม่มีโอกาสอีก

เพราะผมได้ข่าวมาว่า

SUNRAY facing big trouble
SUNRAY maybe will stop for ever
boss in prison
do illegal business

หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์