ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

29 พฤษภาคม 2560, 18:24 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วย Single Gateway  (อ่าน 2835 ครั้ง)
W.T.Y
น้องใหม่
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2558, 11:26 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ผมว่าเตรียมใจรอรับได้เลย  เมกกะโปรเจค เงินมหาศาล

thxby398897erafasai, MonChan

mafiathai
สมาชิก VIP

DM8000 HD PVR

« ตอบ #21 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2558, 15:14 »

ผมเห็นหลายท่านเป็นห่วง กลัวทะเลาะกัน ผมว่าไม่ทะเลาะกันหรอกครับ ทุกคนแสดงความคิดเห็นได้ ด้วยเหตุผล อย่าใช้อารมณ์
อย่าไปเถียงกันเรื่อง Single Gateway เลยครับมันเป็นเรื่องเก่าไปแล้ว (ที่คิดว่าเขาจะสร้าง Single Gateway มาบล๊อค Facebook,Line)

มาช่วยกันคิด ช่วยกันหาทาง ให้รัฐสามารถ มีเครื่องมือมา ควบคุมการใช้อินเตอร์เน็ตของประเทศดีกว่า
ตอนนี้เรามีกฎหมายที่เกี่ยวข้องแล้วก็จริง แต่กฎหมายของเราเอาไปใช้กับผู้ให้บริการที่อยู่ข้างนอกไม่ได้ ได้แต่ขอความร่วมมือ
การควบคุมไม่ได้นี้มันส่งผลกระทบ ต่อความมันคง ผลประโยชน์ ของประเทศ
        ยกตัวอย่าง เรื่องผลประโยชน์ ถ้าเราไม่สามารถเอา google,facebook มาอยู่ถายใต้กฏหมายไทยได้ เราจะสามารถเก็บภาษีเขาได้แบบ ครบถ้วนหรือครับ
        คิดหรือครับว่าถ้ามีคน ด่าเรา ให้ร้ายเราในทางที่เสียหาย Facebook จะให้ความร่วมมืออย่างดีเยี่ยม ในการให้ข้อมูล คน Post

ซึ่งที่จริงก็มีคนเสนอ ทางออกเรื่องนี้นะครับ ว่าควรมี ระบบยืนยันตัวตนก่อนใช้งานอินเตอร์เน็ต (โดยใช้หมายเลขบัตรประชาชน) แต่ผมก็เห็นคนที่ไม่เข้าใจ รุมด่ากันยับเลย   เวปและแอพ ต่างๆ ก็ควรมีกำหนดเรตติ้ง อายุไม่ถึงเข้าไม่ได้ ประมาณนั้น

ปล. ผมก็เขียนตามที่ผมเข้าใจ อาจจะผิดหรือถูกก็ได้ครับ         

thxby398912raider, kaijae, MonChan, IskyNetFree, vip-it, jacki, SNOW, auau s.n.

IPM801 CTH GMMzHD CLOUD-IBOX III
zoroman
สมาชิก VIP

« ตอบ #22 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2558, 17:30 »

จิงๆคุยเรื่อง single gateway คับ ไม่ได้คุยเรื่องการเมือง แยกแยะดีๆคับ ผมก็บอกไปแล้วว่ารัฐบาลไหนก็อยากทำ ไม่ว่าสีไหนจะทำมันไม่มีประโยชน์สำหรับประชาชนหรอกคับ มันมีประโยชน์กับคนบางกลุ่มที่อยากจะควบคุมการรับรู้ของเราเท่านั้น

โลกยุคใหม่เป็นยุคแห่งการที่คนมีสิทธิ์เข้าถึง พูดคุยแสดงความคิดเห็นอย่างเปิดกว้าง หมดยุคของการจำกัดการเข้าถึงจากรัฐแล้วครับ อย่าว่าแต่ single gateway เลยคับ จิงๆแล้วผมไม่ชอบการปิดกั้นการเข้าถึงขัอมูลด้วย เพราะมันหมายถึงว่า เรายอมให้คนอื่นมาคิดแทนเรารึเปล่า เราจะสอนเด็กให้หัดคิดทำไมถ้าเรายังพยายามควบคุมความคิดคนอื่น

thxby398919IskyNetFree, Gigabyte, rav22, erafasai
mafiathai
สมาชิก VIP

DM8000 HD PVR

« ตอบ #23 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2558, 00:29 »

จิงๆคุยเรื่อง single gateway คับ ไม่ได้คุยเรื่องการเมือง แยกแยะดีๆคับ ผมก็บอกไปแล้วว่ารัฐบาลไหนก็อยากทำ ไม่ว่าสีไหนจะทำมันไม่มีประโยชน์สำหรับประชาชนหรอกคับ มันมีประโยชน์กับคนบางกลุ่มที่อยากจะควบคุมการรับรู้ของเราเท่านั้น

โลกยุคใหม่เป็นยุคแห่งการที่คนมีสิทธิ์เข้าถึง พูดคุยแสดงความคิดเห็นอย่างเปิดกว้าง หมดยุคของการจำกัดการเข้าถึงจากรัฐแล้วครับ อย่าว่าแต่ single gateway เลยคับ จิงๆแล้วผมไม่ชอบการปิดกั้นการเข้าถึงขัอมูลด้วย เพราะมันหมายถึงว่า เรายอมให้คนอื่นมาคิดแทนเรารึเปล่า เราจะสอนเด็กให้หัดคิดทำไมถ้าเรายังพยายามควบคุมความคิดคนอื่น
ผมเห็นด้วยกับท่านนะครับ ถ้าทุกคนแยกแยะได้ แต่นี้ผมยังเห็นมีคนตาม กด like กด แชร์  ตัน อิชิตัน ปลอมอยู่ทุกวันเลยครับ 
ในโลกแห่งความเป็นจริง คิดว่าเขาเปิดให้เสรีกันจริงหรือครับ เขาก็เปิดกันในสิ่งที่เปิดเผยได้
ใน google คิดว่าเขาเปิดให้เราค้นทุกอย่างจริงหรือครับ  google ยังปิดบังเวปไว้อีกมากมาย ไม่ให้ชาวบ้านทั่วไปเข้าถึง

ที่ผมสนับสนุนให้ ต้องมีการควบคุมการใช้ อินเตอร์เน็ต ใช้ว่าผมจะเข้าข้างรัฐบาล หรือเข้าช้างกลุ่มทุน อะไรเลยครับ แต่มันคือความจริงที่ต้องทำ
เหมือนจะขับรถบนท้องถนน ก็ต้องมีใบขับขี่    เพราะเดี่ยวนี้อินเตอร์เน็ต สามารถสร้างหรือทำลาย คน ได้เพียงชั่วข้ามคืน คนที่ใช้งานมันก็ต้องพร้อมที่
จะรับผิดชอบ ในสิ่งที่ตนได้กระทำลงไป

ปล. ผมไม่ได้สนับสนุน ให้สร้าง Single Gateway นะครับ อย่าเข้าใจผมผิด   อิอิอิ  Grin Grin

thxby398943IskyNetFree, jacki, kaijae, SNOW, Thanomsak, Tapkanoon, auau s.n.

IPM801 CTH GMMzHD CLOUD-IBOX III
zoroman
สมาชิก VIP

« ตอบ #24 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2558, 18:09 »

ถ้าท่านพูดถึงการอยู่อย่างมีกฏมีระเบียบละก็ เราก็มี พรบ คอมพิวเตอร์ ทำผิดอะไรก็ลงโทษกันเคสๆไปได้คับถ้ามันทำให้คนอื่นเดือดร้อน แต่ต้องไม่หว่านแหแล้วพาประเทศถอยหลังโดยใช้ซิงเกิ้ลเกตเวย์

ถ้าท่านเกลียดนายทุนผูกขาดล่ะก็  ถ้าเป็น single gateway รับรองผู้ที่จะได้สัมปานก็ไม่พ้นเจ้าสัวธุรกิจโภคพันธ์ที่มีธุรกิจบริการเครือข่ายมือถือนั่นล่ะคับจะได้สัมปะทานไป และพอไม่มีคนแข่งขัน ท่านว่าราคามันจะแพงหรือถูก??

Gateway นี้ต้องรับปริมาณการใช้ข้อมูลทุกอย่างทั้งเน็ตคอม เนตมือถือ ครอบคลุมทั้งคนธรรมดาและองค์กร ผมมั่นใจว่าคนที่ทำข้อมูลให้รัฐก็รู้ ว่ามันเดินผิดทางเศรษฐกิจพังแน่ถ้าทำ single gateway แต่ไม่กล้าขัดใจนาย คนไทยต้องเปลี่ยนคับ ผิดต้องบอกนาย

ผมเชื่อว่าคนที่หัว conservative ส่วนใหญ่ชอบควบคุมให้คนอยู่ในกรอบจารีตนิยมแบบเดิม แต่ผมบอกได้เลยแนวคิดนี้ไม่เหมาะกับโลกยุค globalization ที่ internet เป็นตัวกระตุ้น

วิธีที่ง่ายที่สุดที่จะอยู่ในโลกยุคปัจุบันที่ความคิดคนอิสระเสรีคือ แทนที่จะปิดหู ปิดตา ปิดปากคนอื่น เราต้อง ปิดหู ปิดตา ของเราเอง ยกตัวอย่าง ถ้าใครทนอะไรใน facebook ไม่ได้ ก็อย่าไปดู อย่าไปเล่น (แต่ที่ถูกคือต้องดูและต้องเข้าใจ) ไม่มีจารีตไหนถูกไปตลอด ของมีรุ่งก็มีเสื่อมครับ  Grin

thxby398984kaijae, Gigabyte, rav22, auau s.n., IskyNetFree, ryu7777, Rmiino Ok', erafasai, methi03
auau s.n.
สมาชิก VIP

ก้าวช้าๆ แต่มั่นคง

« ตอบ #25 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2558, 12:09 »

ไล่เจ้าหน้าที่รัฐออก......เหตุผลคือมันไม่เก่งและไม่พัฒนาตัวเอง จ้างคนเก่งๆเยอะแยะ มันได้ดีเพราะพวกกู ใหญ่ตามระดับขึ้นมาจากหางยันหัว ลองไปหาดูในหน่วยงานตัวเอง ไอ้พวกที่อยู่ตามซอกตึก ใต้โต๊ะ หน้าห้องน้ำเก่งๆมีเยอะ แต่ปากไม่เลียไม่เสนอหน้า มีอยู่มากมาย เรื่องแค่นี้เด็กๆ ไม่ต้องซิงเกิ้ลก็ได้ลุงตู่....555 ไอ้พวกเสนอหน้าไล่มันไปไกลเลย...

thxby399017kaijae, rav22

azbox hd+,dreambox800sewifi,VUSOLO,skayboxf3-M3-S12,SUPERNET,DREAMER500SE,VIVA-A11,ORTON,HITECH,500S
rav22
สมาชิก VIP

« ตอบ #26 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2559, 11:02 »

คนรู้จักกัน เตือนมาทาง  line ว่า การส่งภาพทาง ใลน์ ต้องระวัง ใครๆ อาจผิด พรบ.คอม.โดยไม่รู้ตัว และถูกตรวจสอบได้ง่ายๆ

บางท่านอาจทราบแล้ว ขออภัยด้วย เวลาเราส่งหรือ รับภาพ กดขยายดูภาพใหญ่แล้ว สังเกตุที่มุมล่างซ้าย นอกเฟรมภาพ จะมี

ตัว ไอเล็ก ภาษาอังกฤษอยู่ กดดูจะบอกหมด ใครส่ง ส่งเมื่อไร บางทีเรานึกไม่ถึงนะครับ ไม่ว่าภาพข่าว ภาพวิว สิง สาราสัตว์ ฯ

ในความเห็นคนอื่นถ้าเขาว่า หมิ่น ละเมิด ฯ เราก็งานเข้าแล้ว ระวังกันด้วยครับ

thxby409384auau s.n., methi03, Bignate.70, sangpet
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์