ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

22 กรกฎาคม 2560, 21:40 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วย Single Gateway  (อ่าน 2935 ครั้ง)
mafiathai
สมาชิก VIP

DM8000 HD PVR

« เมื่อ: 01 ตุลาคม 2558, 22:21 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ก่อนขอ ออกตัวไว้ก่อนนะครับ ไม่ยุ่งการเมือง แค่อยากเอาประเดนร้อน มาคิดในมุมของผม
เพราะตอนนี้ คำนี้ Single Gateway จะหมายถึงอะไร ยังไม่มีใครอาจจะรู้แน่ ว่าจริงเขาจะทำอะไร

ในมุมของผม ถ้าจะมีหน่วยงานไหน สามารถ นั้ง มอนิเตอร์ อินเตอร์เน็ตทั้งประเทศได้เนี้ย โลกสีเทาของเราได้หายไปเพียบแน่ อิอิ
ช่วงเวลาบอลแตะ ip ไหนคนวิ่งไปหาเยอะๆ คงโดนสอยก่อนแน่ อิอิ

thxby398572arthit, rav22, tt2006sat, PA_P, tns00tnp, เกิดเร็วไป, Kanok, virat, pkongskul, ลุงติ่ง เชียงราย, samy, MonChan, vip-it, tenvine

IPM801 CTH GMMzHD CLOUD-IBOX III

Pramote
KEYTOSTAR
ร้านค้าลงทะเบียน*
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2558, 23:01 »

ก่อนขอ ออกตัวไว้ก่อนนะครับ ไม่ยุ่งการเมือง แค่อยากเอาประเดนร้อน มาคิดในมุมของผม
เพราะตอนนี้ คำนี้ Single Gateway จะหมายถึงอะไร ยังไม่มีใครอาจจะรู้แน่ ว่าจริงเขาจะทำอะไร

ในมุมของผม ถ้าจะมีหน่วยงานไหน สามารถ นั้ง มอนิเตอร์ อินเตอร์เน็ตทั้งประเทศได้เนี้ย โลกสีเทาของเราได้หายไปเพียบแน่ อิอิ
ช่วงเวลาบอลแตะ ip ไหนคนวิ่งไปหาเยอะๆ คงโดนสอยก่อนแน่ อิอิ

ในแง่ดี   อาจได้  100M/100M   มาตราฐานเดียวกันทุกค่ายทุกเจ้า แบบราคาไม่ถึง  1000/เดือน อย่างนี้ค่อยมานำเสนอ  ผมเอาด้วย  ระบบ  Piivate  Network  ระบบสีเทายังไงก็ยังอยู่ครับ   

thxby398575somchai.w, mafiathai, tt2006sat, tns00tnp, เกิดเร็วไป, pkongskul, Errorist, samy, MonChan
artitnox
I need a new challenge.
สมาชิก VIP

Low Profile, High Profit

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2558, 23:45 »

แฉเป็นฉาก ๆ คำสั่งนายกฯ สั่งจัดตั้ง ซิงเกิล เกตเวย์ ชี้ไม่ใช่แค่ขั้นศึกษา
อ่านต่อ http://hilight.kapook.com/view/127218

thxby398583เด็กดื้อ อยากฝันดี, Errorist, tt2006sat, Gigabyte, Rmiino Ok', tns00tnp, papasoop, เกิดเร็วไป, zoroman, auau s.n., Kanok, Rosalee, Sheirie, laew888, virat, duidui2490, pkongskul, nnooknook, samy, MonChan

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
kied
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2558, 11:32 »

แหม่ แค่ชาวบ้านพร้อมใจกันเข้าชมเว็บยังล่มแล้ว ถ้าถล่มจริงมีหวังข้อมูลใน DB หายจ้อย  Grin

thxby398615auau s.n., Errorist, MonChan
mafiathai
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2558, 11:45 »

แหม่ แค่ชาวบ้านพร้อมใจกันเข้าชมเว็บยังล่มแล้ว ถ้าถล่มจริงมีหวังข้อมูลใน DB หายจ้อย  Grin
ที่ ddos ได้นะครับ มันล่มอยู่แล้วนะครับ เพราะเวปเขาออกแบบให้ใช้งานไม่กิคนเอง เข้าไปเยอะๆ ก็ล่มอยู่แล้ว

thxby398616auau s.n., pkongskul, Errorist, MonChan

IPM801 CTH GMMzHD CLOUD-IBOX III
mafiathai
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2558, 11:51 »

แฉเป็นฉาก ๆ คำสั่งนายกฯ สั่งจัดตั้ง ซิงเกิล เกตเวย์ ชี้ไม่ใช่แค่ขั้นศึกษา
อ่านต่อ http://hilight.kapook.com/view/127218
อันนี้ ก็ตาม link นั้นและครับ  แต่ความจริงคือ ชาวเน็ตมั้วเอาว่า Single Gateway ที่รัฐสั่งให้ทำคืออะไร เพราะยังไม่มีใครเฉลยเลยว่าจริงเขาสั่งให้ทำอะไรกันแน่ (และสิ่งที่ เขาว่ากันตอนนี้ ถ้าทำจริงๆ มันก็เป็นเรื่องยากที่จะทำ และยังต้องใช้เวลาและงบประมาณอีกบานตะไทย)

thxby398618auau s.n., pkongskul, Errorist, MonChan

kaijae
Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2558, 14:39 »

ไม่ทราบว่าเกี่ยวข้องกันหรือไม่ ขอสอบถามว่า ช่วงนี้ ผมโหลดบิทจากต่างประเทศไม่ได้ครับ ใช้เน็ท ทรูครับ เป็นมา 2-3 วันแล้วครับ เปิดเข้าหน้าเวปได้ แต่พอกดโหลดมันบอกว่า fail ตลอดครับ ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆเป็นหรือไม่ครับ

thxby398825auau s.n., MonChan
mafiathai
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2558, 16:39 »

ไม่ทราบว่าเกี่ยวข้องกันหรือไม่ ขอสอบถามว่า ช่วงนี้ ผมโหลดบิทจากต่างประเทศไม่ได้ครับ ใช้เน็ท ทรูครับ เป็นมา 2-3 วันแล้วครับ เปิดเข้าหน้าเวปได้ แต่พอกดโหลดมันบอกว่า fail ตลอดครับ ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆเป็นหรือไม่ครับ
ไม่หน้าจะเกี่ยวกันครับ 

thxby398827kaijae, MonChan

DoiLuang
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2558, 16:54 »

เกี่ยวหรือไม่ไม่ทราบครับ แต่ผมมีข้อสังเกตุ ผมใช้ของทรูเช่นกันก่อนหน้านี้สัก 1 สัปดาห์ ผมเช้าเวปของ japhar (ourdreambox.com) ไม่ได้เลย แต่ถ้าเข้าผ่าน proxy server จะดูได้ หรือเวป google.com ก็เข้าไม่ได้เช่นกัน แต่ปัจจุบันทั้ง 2 เวปนี้เข้าได้แล้ว วันนี้ผม download bit ในไทยได้ปกติ แต่ download ไฟล์ที่เวป xiaomi ของจีนประมาณ 900MB หลายครั้งก็ไม่สำเร็จเลย ก็ไม่แน่ใจว่าจากอะไรแน่

thxby398828tt2006sat, kaijae, samy, MonChan
kaijae
Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2558, 18:00 »

เกี่ยวหรือไม่ไม่ทราบครับ แต่ผมมีข้อสังเกตุ ผมใช้ของทรูเช่นกันก่อนหน้านี้สัก 1 สัปดาห์ ผมเช้าเวปของ japhar (ourdreambox.com) ไม่ได้เลย แต่ถ้าเข้าผ่าน proxy server จะดูได้ หรือเวป google.com ก็เข้าไม่ได้เช่นกัน แต่ปัจจุบันทั้ง 2 เวปนี้เข้าได้แล้ว วันนี้ผม download bit ในไทยได้ปกติ แต่ download ไฟล์ที่เวป xiaomi ของจีนประมาณ 900MB หลายครั้งก็ไม่สำเร็จเลย ก็ไม่แน่ใจว่าจากอะไรแน่

ใช่เลยครับ อาการเดียวกันครับ แต่ bit ของไทยวิ่งฉิวเลยครับ

thxby398831MonChan
zoroman
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2558, 18:37 »

single gateway มีแต่รัฐเท่านั้นแหละครับที่ต้องการอยากให้เป็น มุมมองก็แค่เรื่องความมั่นคง (ทั้งบล็อกและดักจับข้อมูล)

แต่ถ้ามองในแง่ของ งบประมาณที่ต้องใช้ การส่งเสริมภาคธุรกิจ สิทธิเสรีภาพ หรือความมั่นคงในแง่ของการติดต่อสื่อสาร แนวคิดนี้มีแต่ผลเสียนะผมว่า 

ในมุมมองของประชาชนคนนึง ยังไงผมก็ไม่เห็นด้วยกับการบล็อกหรือการดักจับข้อมูลแน่นอน (แม้จะไม่ใช่ single gateway) เพราะถ้าเราเลือกจะอยู่แบบปิดกั้นแบบนี้ สังคมเราคงอ่อนแอไปตลอดนะผมว่า ปิดหู ปิดตา ปิดปาก  Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

thxby398838kaijae, MonChan, erafasai
mafiathai
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2558, 22:35 »

ผมว่าปัญหา เข้าเวปนอกบางเวปไม่ได้ บางเวลา ไม่ใช้จะเพิ่งเกิดนะครับ ผมว่ามันเกิดมาตั้งแต่มี อินเตอร์เน็ตเลยนะครับ และไม่รู้ว่ารัฐบาลจะไป บล๊อคเวปที่ท่านว่า ทำไม
ขนาดเวปของไทยเองที่ ICT ต้องปิด พยายามไล่บล๊อค ทุกวันนี้ยังไม่มีปัญญา บล๊อคเลยครับ

thxby398870kaijae, MonChan

DoiLuang
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2558, 22:46 »

ผมว่าปัญหา เข้าเวปนอกบางเวปไม่ได้ บางเวลา ไม่ใช้จะเพิ่งเกิดนะครับ ผมว่ามันเกิดมาตั้งแต่มี อินเตอร์เน็ตเลยนะครับ และไม่รู้ว่ารัฐบาลจะไป บล๊อคเวปที่ท่านว่า ทำไม
ขนาดเวปของไทยเองที่ ICT ต้องปิด พยายามไล่บล๊อค ทุกวันนี้ยังไม่มีปัญญา บล๊อคเลยครับ
ผมตอบกรณีที่ท่าน kaijae ถามเกี่ยวกับทรูว่ามีปัญหากับเนตต่างประเทศครับ ไม่เกี่ยวกับ single gateway เพราะนโยบายที่ทำ single gateway นั้นเพื่อด้านความมั่นคงและป้องกันพวกแดงล้มเจ้าเท่านั้นไม่มีผลกระทบกับสุจริตชนทั่วไปครับ

thxby398872mafiathai, kaijae, MonChan, vip-it
zoroman
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2558, 23:30 »

ถ้าสุจริตชนมีแต่คนทำไร่ทำนาเลี้ยงหลานอยู่บ้านก็คงไม่กระทบหรอกครับ แต่ถ้าสุจริตชนรวมถึงบริษัทที่มีการติดต่อสื่อสารการทำธุรกรรมทางอินเตอร์เน็ต การรับส่งข้อมูลขนาดมหาศาล ถ้าประตูนี้ล่มขึ้นมาก็บรรลัยทั้งประเทศครับ  Grin

thxby398876MonChan, kaijae, erafasai, samy
mafiathai
สมาชิก VIP

« ตอบ #14 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2558, 00:06 »

ถ้าสุจริตชนมีแต่คนทำไร่ทำนาเลี้ยงหลานอยู่บ้านก็คงไม่กระทบหรอกครับ แต่ถ้าสุจริตชนรวมถึงบริษัทที่มีการติดต่อสื่อสารการทำธุรกรรมทางอินเตอร์เน็ต การรับส่งข้อมูลขนาดมหาศาล ถ้าประตูนี้ล่มขึ้นมาก็บรรลัยทั้งประเทศครับ  Grin
ท่านไม่ต้องกลัว เขา รวม Gateway เหลือแค่อันเดียวหรอกครับ เรื่องนี้เขาคงไม่ทำแล้วละครับ
แต่ที่เขาทำแน่ๆ และต้องทำแน่นอนก็คือ การหาเครื่องมือมาควบคุมการใช้งาน อินเตอร์เน็ต
และก็ต้องมีคนค้านแน่ เรื่องละเมิดสิทธิ์ส่วนบุคคล แต่ลองดูครับประเทศไหนไม่ควบคุมบ้าง
แม้แต่ ประเทศที่ได้ชื่อว่า เสรี อย่าง อเมริกา ยังคุมเลยครับ ก็มีแต่บ้านเรานี้แหละครับ ควบคุมอะไรไม่ได้ 

thxby398877IskyNetFree, Hiraku9k, MonChan, kaijae

zoroman
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2558, 08:21 »

จิงๆด้วยกฏหมายที่มีอยู่ ณ ปัจุบัน เค้าก็คุมอยู่แล้วนะครับ อย่าบอกว่าทำอะไรไม่ได้เลย ไม่งั้นเราคงไม่เห็น ICT ไปไล่บล็อกเว็ปไซต์นู่นนี่นั่นหรอกครับ คำถามย้อนกลับสำหรับคนที่พูดว่า ถ้าเป็นสุจริตชนคงไม่เดือดร้อนก็คือ ด้วยโครงสร้างอินเตอร์เน็ตแบบกึ่งเสรี ณ ปัจุบัน ทำให้สุจริตชนเดือดร้อนมั้ย ถ้าไม่เดือดร้อนจะเดินถอยหลังทำไม ทำไมไม่เดินไปข้างหน้า เปิดเสรีมากขึ้น มีผู้ให้บริการมากขึ้น แข่งขันมากขึ้น ประชาชนได้ประโยชน์ ตามความคิดผม ทำ single gateway ไม่ใช่เพื่อความมั่นคงของชาติหรอกครับ แต่เพื่อความมั่นคงของคนบางกลุ่มแค่นั้นเอง   Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

พูดไปก้เท่านั้น ขอรณรงค์ เลยละกัน  Grin Grin Grin https://www.change.org/p/thai-govt-%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%8B%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%A5%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%95%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B9%8C-stop-proposed-plan-for-single-internet-gateway?source_location=trending_petitions_home_page&algorithm=curated_trending

thxby398881MonChan, erafasai
MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2558, 08:33 »

ขออภัยที่ผมคิดไม่เหมือนเพื่อนๆ บนกระทู้นี้น่ะครับ อิ อิ...

ผมคิดว่า ผมจะไม่พูดหรือแสดงความเห็นเรื่อง ซิงก้งซิงเกิ้ลประตูทาง อะไรนี้บนเวปบอร์ดแห่งนี้ครับ

ผมกลัวว่าพูดกันไปกัน พูดกันมา คิดไม่ตรงก็อาจจะมีเคือง พูดดังๆ บอร์ดดังขึ้นมากลายเป็นพาศึกเข้าบอร์ด อิ อิ ...
 Grin  Grin  Grin

thxby398883arthit, IskyNetFree,

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ
DoiLuang
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2558, 09:02 »

จิงๆด้วยกฏหมายที่มีอยู่ ณ ปัจุบัน เค้าก็คุมอยู่แล้วนะครับ อย่าบอกว่าทำอะไรไม่ได้เลย ไม่งั้นเราคงไม่เห็น ICT ไปไล่บล็อกเว็ปไซต์นู่นนี่นั่นหรอกครับ คำถามย้อนกลับสำหรับคนที่พูดว่า ถ้าเป็นสุจริตชนคงไม่เดือดร้อนก็คือ ด้วยโครงสร้างอินเตอร์เน็ตแบบกึ่งเสรี ณ ปัจุบัน ทำให้สุจริตชนเดือดร้อนมั้ย ถ้าไม่เดือดร้อนจะเดินถอยหลังทำไม ทำไมไม่เดินไปข้างหน้า เปิดเสรีมากขึ้น มีผู้ให้บริการมากขึ้น แข่งขันมากขึ้น ประชาชนได้ประโยชน์ ตามความคิดผม ทำ single gateway ไม่ใช่เพื่อความมั่นคงของชาติหรอกครับ แต่เพื่อความมั่นคงของคนบางกลุ่มแค่นั้นเอง   Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

เรื่องที่คุณตั้งข้อคิดมามันเป็นปัญหาเรื่องสัมปทานก็ต้องแก้เรื่องสัมปทานไม่ใช่ปัญหา Single gateway ผมคิดว่าอย่าเอามาผูกกันเพราะมันคนละเรื่อง ในอดีตพ่อค้าที่รวยขึ้นมาจนยึดประเทศไทยได้นี่ก็เพราะผูกขาดโดยสัมปทาน  ถ้าจะแก้สัมปทานเรื่องแรกที่ควรแก้คือปัญหาพลังงานที่กระทบปากท้องของคนทุกคน ส่วนเรื่องอินเตอร์เน็ตเอาไว้ทีหลังก็ได้

thxby398886mafiathai, loengnoktha, IskyNetFree, MonChan, kaijae, erafasai, jacki
IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2558, 10:20 »

ผมว่า เรื่องนี้ ต่างคนต่างความคิดครับ ในนี้ก็มีหลายกลุ่มหลายสี
เราก็อยู่ด้วยกันมานานแล้ว  คนกลุ่มนึงก็จะเชื่อไปความคิดที่โดนยัดมาให้เชื่อแบบนั้น
แม้กระทั่งพี่เมียผมเองก็เชื่อแบบนั้น (เพราะไปดู ไปฟังทีวี วิทยุ ของคนกลุ่มหนึ่ง) เถียงไปก็คูๆข้างๆ ไม่รู้ข้อมูลที่แท้จริง
บางกลุ่มก็ข้อมูลแน่นปึ๊ก ถูกต้องตามจริง พอพูดความจริงให้เพื่อให้รู้
แต่ คนอีกกลุ่มก็จะแย้งอยู่ร่ำไป ไม่สนใจว่าถูกหรือผิด เชื่อตามทฤษฎีที่เขายัดมาให้เชื่อ
  ผมอยากใ้ห้ทุกๆท่านเอาสีไปทิ้งเถอะ...
มาเอาข้อมูลที่จริงๆ ซึ่งหาได้ไม่ยากแล้วในยุคนี้ มาพูดคุยกัน เห็นด้วยก็ว่ากันไป
ไม่เห็นด้วยก็คัดค้านกันไป ด้วยเหตุด้วยผลที่เป็นกันจริงๆ
ไม่ใช่ว่ามาตั้งธงว่าจะสนับสนุน จะคัดค้าน กันอย่างเดียว 
เรื่องมันไม่มีทางจบครับ

*** ขออภัยนะครับ ถ้าไม่ถูกใจหลายๆท่าน ***

thxby398892moo69, tanetrlow, MonChan, DoiLuang, erafasai, vip-it, jacki
kaijae
Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2558, 11:11 »

ผมว่า เรื่องนี้ ต่างคนต่างความคิดครับ ในนี้ก็มีหลายกลุ่มหลายสี
เราก็อยู่ด้วยกันมานานแล้ว  คนกลุ่มนึงก็จะเชื่อไปความคิดที่โดนยัดมาให้เชื่อแบบนั้น
แม้กระทั่งพี่เมียผมเองก็เชื่อแบบนั้น (เพราะไปดู ไปฟังทีวี วิทยุ ของคนกลุ่มหนึ่ง) เถียงไปก็คูๆข้างๆ ไม่รู้ข้อมูลที่แท้จริง
บางกลุ่มก็ข้อมูลแน่นปึ๊ก ถูกต้องตามจริง พอพูดความจริงให้เพื่อให้รู้
แต่ คนอีกกลุ่มก็จะแย้งอยู่ร่ำไป ไม่สนใจว่าถูกหรือผิด เชื่อตามทฤษฎีที่เขายัดมาให้เชื่อ
  ผมอยากใ้ห้ทุกๆท่านเอาสีไปทิ้งเถอะ...
มาเอาข้อมูลที่จริงๆ ซึ่งหาได้ไม่ยากแล้วในยุคนี้ มาพูดคุยกัน เห็นด้วยก็ว่ากันไป
ไม่เห็นด้วยก็คัดค้านกันไป ด้วยเหตุด้วยผลที่เป็นกันจริงๆ
ไม่ใช่ว่ามาตั้งธงว่าจะสนับสนุน จะคัดค้าน กันอย่างเดียว 
เรื่องมันไม่มีทางจบครับ

*** ขออภัยนะครับ ถ้าไม่ถูกใจหลายๆท่าน ***

ผมว่ามีคนส่วนใหญ่ที่ไม่ได้มีความคิดว่าจะเป็นสีโน้นสีนี้ แต่ถูกยัดเยียดให้เป็น เพราะความคิดเห็นไปสวนทางกันครับ ซึ่งแต่ละคนควรจะมีความคิดเป็นของตนเอง ถ้าไม่เห็นด้วยต้องเป็นสีต่างๆ

thxby398895MonChan, IskyNetFree, DoiLuang, erafasai
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์