ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

20 กันยายน 2560, 21:47 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Supernet 2010 ขอบด้านข้างขวาสุดของจอเป็นเส้นสีฟ้า  (อ่าน 3847 ครั้ง)
tripob
น้องใหม่
*

เล่นไปเรือย

« ตอบ #60 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2558, 21:20 »

ผมบอกก่อนกระทู้ผมยังมึนอยู่เลย ไม่ว่างด้วย เดี้ยวหาว่าผมเสร็จแล้ว
ช่วงนี้รู้สึกมีเขาอยู่บนหัวพิกล อิอิ ความรู้ไม่ค่อยเข้าหัวเท่าไหร่
กระทู้นี้จะรอดไหมนี้ ด้านผมเงียบสนิทช่างศูนย์ไม่มาตอบซักคนวันเสาร์ด้วย
 Grin

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

บ้านน้ำภู
ต.เมือง อ.เมือง  จ.เลย 42000

Striker No.14
น้องใหม่
*

« ตอบ #61 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2558, 22:02 »

ขอเคลียตรงนี้อีกนิดนะครับ (เมื่อกิ๊ติดดูบอลลิ้วพูนกะขุนค้อน)

ไม่ได้มีเจตนาจะว่าใครจริงๆฮะ แค่พยายามอธิบายให้เคลีย ชัด และสั้นที่สุด
เชื่อเถอะครับว่า การทะเลาะกับคนในบอร์ด ที่มาช่วยผมแก้ปัญหาที่ผมถาม
คือเรื่องสุดท้ายในโลก ที่ผมจะทำเลยฮะ  Cheesy

text กันหรือ post ใน board  ในเฟส มันมีข้อจำกัด มันเป็นประโยคสั้นๆ
ไม่เห็นหน้า ไม่มีน้ำหนักเสียง บอกอารมณ์ เจตนารมณ์กันยากครับ
ความหมายบางที 50/50 นี่ก็ตีความกันไป สไตล์การคุย การพูดของแต่ละคน
ก็ไม่เหมือนกัน ผมเห็นทะเละกันมาเยอะ เพราะเข้าใจเจตนากันผิดบ่อยๆ

อย่างผมเล่นเฟส ติดคุยกันชิวๆ ขำๆ แซวกัน ใส่เสียงหัวเราะ 5555 ไรพวกนี้
บางครั้งเพื่อนของเพื่อนเข้ามาคุย เข้าใจผิด ต้องมานั่งอธิบายว่าคุยเล่นกันนะ
ถ้าสงสัยว่าผมหมายความว่ายังไง ถามมาตรงๆได้เลยนะครับ  Grin

ps. อีกสองปีก็อายุครึ่งศตวรรษละ พ้นวัยเกรียนนานแล้วครับ 5555

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tripob
น้องใหม่
*

เล่นไปเรือย

« ตอบ #62 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2558, 22:22 »

สงสัยผม+ท่าน+ท่านหิน=200 ไม่เห็นท่านหินเลย
คิดถึงตัวหนังสือท่าน หายไปไหนเนี้ยะ
อิอิ
 Grin Grin

บ้านน้ำภู
mt-music
ความรู้ คือสิ่งที่ดีที่สุด
สมาชิก VIP

เกิดมาเพื่ออยู่ เรียนรู้ เพื่อจากไป...

« ตอบ #63 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2558, 22:41 »

Grin เกิดไรขึ้น ไม่ได้เข้ามาแปบเดียว ผมไม่คิดไรมาครับ ....  Wink

เด็กใหม่...อีสอง....
MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #64 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2558, 23:03 »

ไม่มีอะไรครับ นารัก สุภาพ อบอุ่นเป็นที่สุดครับบอร์ดนี้ของพวกเรา

เล็กๆ น้อยๆ ก็มีช่วยกันทัก และสะกิด
ตามมาด้วยคำขอโทษ ขออภัย
นั่นสื่อถึงว่าเราแคร์และเป็นห่วงความรู้สึกของเพื่อน สมช. ครับ

นี่แหละครับ บุคลากรสังคมที่โลกต้องการ
ขอบคุณจริงๆ ครับ
 Grin

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ
kaijae
Member

« ตอบ #65 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2558, 08:31 »

มันใกล้หมดประกันndsแล้วรอเทพเขาก่อน

จริงๆแล้วมันแตกแล้วครับ แต่มันยังไม่เวิอร์คที่จะเอาไปใช้งานตามปกติ ผมว่าปีหน้าคงมีให้ทดลองแน่

tripob
น้องใหม่
*

เล่นไปเรือย

« ตอบ #66 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2558, 09:02 »

Grin เกิดไรขึ้น ไม่ได้เข้ามาแปบเดียว ผมไม่คิดไรมาครับ ....  Wink

แอบออกไปเที่ยวข้างนอกแล้วมาเลท ยังไงทำโทษด้วยการเป็นอาจาร์ยติวเตอร์แลคเชอร์ผมหน่อยนะ
เผืออาจาร์ยท่านแรกหาของเล่น x5 ยังไม่ได้คงเครียดแน่ เดี้ยวไม่ได้จะขอความรู้จากท่านอีกนะ
อิอิ
 Grin Grin

บ้านน้ำภู
น้องใหม่
*

« ตอบ #67 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2558, 13:42 »

วันนี้ว่าง เลยทำภาพมาให้ดู เปรียบเทียบให้เห็นกันชัดๆนะฮะ ว่า screen fit กับ 16:9
ต่างกันยังไง ภาพที่ใช้มาจากเคเบิ้ลจี ช่องบอล HD ที่ผมอัดและ play ด้วย supernet
แล้ว pause ไว้

จะเห็นว่า screen fit ที่ปรับแล้ว เส้นสีฟ้าด้านข้างจะหายไป ให้ภาพที่กินขอบเขตกว้าง
กว่า 16:9 แบบเห็นได้ชัด ลองเทียบภาพที่ 2 และภาพที่ 3 ดูนะครับ (สังเกตจากภาพ
ใกล้ขอบ บน-ล่าง ซ้าย-ขวา เทียบกัน)

วิธีปรับ เผื่อไว้สำหรับท่านที่ใช้ ทีวี Samsung แล้วเจอปัญหาเส้นสีฟ้าด้านข้างแบบนี้
ให้เข้าไปในการเลือกภาพแบบ screen fit (เลือกจากปุ่ม P.SIZE บนรีโมท) ให้กดปุ่ม
ทิศทางมาด้านขวา 2 ครั้ง ด้านบน 2 ครั้ง ภาพจะอยู่ตรงกลางจอพอดีเป๊ะครับ  Cheesy

artitnox
I need a new challenge.
สมาชิก VIP

Low Profile, High Profit

« ตอบ #68 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2558, 14:18 »

ปัญหามาจากเครื่อง supernet เองครับ ถ้าเลือกไปที่ 1080i ใน firmware รุ่นเก่าๆ จะไม่มีขอบขวาฟ้า
ทางออกมี 4 ทางคือ
1. ปรับลดไป 720p
2. กดเปลี่ยนที่ทีวีอัตราส่วน 16:9
3. เปลี่ยน firmware ไปใช้รุ่นเก่าๆ ซึ่งจำไม่ได้ว่ารุ่นไหน ต้องไปไล่เองครับ
4. ปรับขนาดหน้าจอย้ายไปทางขวา

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
น้องใหม่
*

« ตอบ #69 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2558, 14:40 »

ปัญหามาจากเครื่อง supernet เองครับ ถ้าเลือกไปที่ 1080i ใน firmware รุ่นเก่าๆ จะไม่มีขอบขวาฟ้า
ทางออกมี 4 ทางคือ
1. ปรับลดไป 720p
2. กดเปลี่ยนที่ทีวีอัตราส่วน 16:9
3. เปลี่ยน firmware ไปใช้รุ่นเก่าๆ ซึ่งจำไม่ได้ว่ารุ่นไหน ต้องไปไล่เองครับ
4. ปรับขนาดหน้าจอย้ายไปทางขวา

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เพิ่งรู้ว่ามี firmware รุ่นที่ไม่มีขอบสีฟ้าด้วย
นี่ถ้าได้รุ่นที่ไม่มีเส้นขอบ และอัดรายการมีเสียง ดูไปด้วยอัดไปด้วยได้
แบบนี้นี่เฟอร์เฟคเลยนะฮะ เล่นรุ่นนี้กันยาวๆเลย  Cheesy

mt-music
สมาชิก VIP

เกิดมาเพื่ออยู่ เรียนรู้ เพื่อจากไป...

« ตอบ #70 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2558, 17:30 »

FW. 2011 ครับ มีตัวเดียว    Wink

mt-music
สมาชิก VIP

« ตอบ #71 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2558, 17:41 »

แอบออกไปเที่ยวข้างนอกแล้วมาเลท ยังไงทำโทษด้วยการเป็นอาจาร์ยติวเตอร์แลคเชอร์ผมหน่อยนะ
เผืออาจาร์ยท่านแรกหาของเล่น x5 ยังไม่ได้คงเครียดแน่ เดี้ยวไม่ได้จะขอความรู้จากท่านอีกนะ
อิอิ
 Grin Grin
ครับ นิดหนึ่งมาแล้ว ไม่รู้ดูได้ยังมีไรถามได้นะ  Wink

น้องใหม่
*

« ตอบ #72 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2558, 17:54 »

FW. 2011 ครับ มีตัวเดียว    Wink

ขอบคุณครับผม Cheesy 

พอรู้ว่า FW. 2011 นี่ ผมได้ keywords มา search ต่อได้เพียบเลยครับ Grin

หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์