ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

21 พฤศจิกายน 2560, 04:00 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Supernet 2010 ขอบด้านข้างขวาสุดของจอเป็นเส้นสีฟ้า  (อ่าน 4027 ครั้ง)
Striker No.14
น้องใหม่
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2558, 21:41 »

ทีวีของผมเปิดกับกล่อง HI-TECH ก็เป็นแบบเดียวกันแต่กล่องอื่นปกติ จึงคิดว่าเป็นเรื่องของกล่อง
ตอนแรกก็หาทางแก้ไข แต่ในเมื่อมันไม่สำเร็จ ผมก็ไม่นำพากับมัน เพราะผมไม่ได้ไปจ้องข้างจอ อิอิ  Grin Grin

5555 อย่างน้อยก็มีเพื่อนละ ไม่ได้เป็นที่กล่องผมคนเดียว

แต่ผมมันโรคจิตครับ ไอ้เส้นแบบนี้มีแล้วอดไปมองมันไม่ได้จริงๆ
ต้องหาทางกำจัดให้ได้ ไม่ทางใดก็ทางหนึงล่ะฮะ  Grin

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

น้องใหม่
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2558, 21:43 »

ผมมี สองเครื่องเป็นทั้งคู่ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แสดงว่าเป็นกันหลายเครื่องหลายยี่ห้อเลย

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tripob
น้องใหม่
*

เล่นไปเรือย

« ตอบ #22 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2558, 21:47 »

ถ้าเส้นนี้ค้างนานๆท่านจะได้เปลี่ยนจอใหม่แน่นอนจ้า 1.เปิดกับกล่องนี้น้อย
2.แก้อย่างที่บอก
 Grin

บ้านน้ำภู
ต.เมือง อ.เมือง  จ.เลย 42000
น้องใหม่
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2558, 21:51 »

ถ้าเส้นนี้ค้างนานๆท่านจะได้เปลี่ยนจอใหม่แน่นอนจ้า 1.เปิดกับกล่องนี้น้อย
2.แก้อย่างที่บอก
 Grin

ใช่ครับ ผมก็กลัวจอพังเพราะฉายแต่เส้นสีฟ้าค้างไว้ยี่แหละครับ
ขนาดเมนู on screen ของทีวีเองยังต้องมีขยับเพื่อเลี่ยงตรงเลย  Wink

tripob
น้องใหม่
*

เล่นไปเรือย

« ตอบ #24 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2558, 21:54 »

เส้นเป็นสีฟ้าๆเป็นแม่สี แม่สีฟ้าทำงานเต็มกำลังท่านคิดดูเองแล้วกันถ้าเป็นสีขาว
จะ30% สีฟ้าคือเกือบ100% คิดดูเอาเอง เหมือนจอโทรศัพท์ที่มีscreen เปลี่ยน
ไปเรือยๆ ที่เป็นรอยไหม้นะคืออันนี้เลย
 Grin

บ้านน้ำภู
น้องใหม่
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2558, 22:28 »

เส้นเป็นสีฟ้าๆเป็นแม่สี แม่สีฟ้าทำงานเต็มกำลังท่านคิดดูเองแล้วกันถ้าเป็นสีขาว
จะ30% สีฟ้าคือเกือบ100% คิดดูเอาเอง เหมือนจอโทรศัพท์ที่มีscreen เปลี่ยน
ไปเรือยๆ ที่เป็นรอยไหม้นะคืออันนี้เลย
 Grin

555 นึกถึงข้อนี้แล้วผมนี่รีบเข้า service menu ของ samsung เลยฮะ  Cheesy

เข้าไปข้างในได้ ดันไม่มีตัวให้ปรับระยะ H V ต้องหา code เข้าไปในเมนู
advaced อีกแน่เลย ตอนนี้ตันอยู่แค่นี้ Huh?

เคยเข้าแต่ของ toshiba ตัวนั้นเป็น CRT 100 Hz เข้าไปปรับสมัยเล่น
ชุดโฮมกับ DVD ยุคนู้น แล้วไม่ได้ยุ่งกะ service mode ของทีวีอีกเลย
ตัวนั้นปรับง่ายกว่านี้เยอะ

ompron
สมาชิก VIP

« ตอบ #26 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2558, 23:07 »

ไม่ค่อยได้เข้า มาโพสซะนาน ช่วงนี้เห็นมีกะทู้ พูดถึงเจ้า sup...net/ อาการเคยเป็นเหมือนเจ้าของกะทู้ เคยทำหาย ไม่ยาก แต่เดี๋ยวก่อนขอลองเปิดทดลองดู เพราะไม่ได้เล่นซะนาน ลืมไปแล้ว ถ้านึกได้แล้วจามาบอกให้เด้อ เอิ้กๆๆๆ Cheesy Cheesy Cheesy

น้องใหม่
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2558, 23:17 »

ไม่ค่อยได้เข้า มาโพสซะนาน ช่วงนี้เห็นมีกะทู้ พูดถึงเจ้า sup...net/ อาการเคยเป็นเหมือนเจ้าของกะทู้ เคยทำหาย ไม่ยาก แต่เดี๋ยวก่อนขอลองเปิดทดลองดู เพราะไม่ได้เล่นซะนาน ลืมไปแล้ว ถ้านึกได้แล้วจามาบอกให้เด้อ เอิ้กๆๆๆ Cheesy Cheesy Cheesy

อ่านปุ๊บตาเป็นประกาย เปี่ยมด้วยความหวังขึ้นมาเลย ยังไงก็นึกได้ไวๆนะค๊าบบ แหะๆ  Grin

ompron
สมาชิก VIP

« ตอบ #28 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2558, 23:34 »

โอ้ววว ได้แล้วคับ มันไม่ได้มีปัญหาที่ทีวีหรือที่กล่องเลยคับ เป็นที่การตั้งค่าภาพของทีวีมากก่า ของผม LED LG รูปที่ถ่ายมาให้ดูตอนนี้24"(เคยเปิดกับ LED LG 42"ก็เหมือนกันคับ) ท่านลองตั้งตามรูปที่ผมถ่ายมาให้ดู อาการเป็นกับหายไปแล้ว ผมว่าการตั้งค่าภาพของทีวีแต่ละยี่ห้ออาจจะคล้ายๆกันนะคับ

ตั้งค่าตามนี้ไม่มีขอบเส้นแสง สังเกตุลูกศร เวลา เพิ่งลองตะกี้เอง...

รูปนี้เห็นมั้ยคับ ตั้งค่าตามนี้จะเห็นเส้นขอบด้านขวามือ ...ท่านลองตั้งตามรูปบนดูคับ หายยยยยยแน่นอน เอิ้กๆๆ  Cheesy Cheesy Cheesy

น้องใหม่
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2558, 23:50 »

โอ้ววว ได้แล้วคับ มันไม่ได้มีปัญหาที่ทีวีหรือที่กล่องเลยคับ เป็นที่การตั้งค่าภาพของทีวีมากก่า ของผม LED LG รูปที่ถ่ายมาให้ดูตอนนี้24"(เคยเปิดกับ LED LG 42"ก็เหมือนกันคับ) ท่านลองตั้งตามรูปที่ผมถ่ายมาให้ดู อาการเป็นกับหายไปแล้ว ผมว่าการตั้งค่าภาพของทีวีแต่ละยี่ห้ออาจจะคล้ายๆกันนะคับ

ตั้งค่าตามนี้ไม่มีขอบเส้นแสง สังเกตุลูกศร เวลา เพิ่งลองตะกี้เอง...

รูปนี้เห็นมั้ยคับ ตั้งค่าตามนี้จะเห็นเส้นขอบด้านขวามือ ...ท่านลองตั้งตามรูปบนดูคับ หายยยยยยแน่นอน เอิ้กๆๆ  Cheesy Cheesy Cheesy

อันนี้คือเมนูของทีวี LG ใช่มั๊ยครับ  Cheesy

ถ้าใช่ก็เหมือนผมปรับที่ทีวี samsung เลยครับ ของผมปรับ 16:9 ก็ไม่เป็น
แต่ภาพมันจะหายไปหน่อยๆนะครับ

พอดีผมอยากดู screen fit ซึ่งน่าจะเหมือนกับเลือกแบบภาพตามจริง
ของทีวีท่าน ompron แบบนั้นภาพมันครบ เต็มจอมากกว่า 16:9 นะครับ
ลองเทียบกันดูได้เลย โดยเฉพาะขอบล่างน่ะครับ

ตอนนี้วิธีแก้ของผมคือ เมื่อเลือกโหมดขนาดภาพเป็น screen fit มันจะขึ้น
รูปลูกศร 4 ทางมาแว๊บนึง ให้กดขวา 2 ที เป็นอันดูได้เต็มจอสวยๆเลยครับ

แต่ผมก็อยากแก้แบบถาวรอยู่ดี เวลาสลับ source จาก PSI หรือ HD Player
มา supernet จะได้ไม่ต้องไปกด 3 ทีให้เมื่อยน่ะครับ แหะๆ  Grin

น้องใหม่
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2558, 23:53 »

ยังไงก็ขอบคุณท่าน ompron นะครับ อุตส่าห์นั่งนึกนั่งทำแล้วถ่ายรูปมาลงให้ดู นำใจงามจริงๆ  Cheesy

ompron
สมาชิก VIP

« ตอบ #31 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2558, 00:22 »

อันนี้คือเมนูของทีวี LG ใช่มั๊ยครับ  Cheesy

ถ้าใช่ก็เหมือนผมปรับที่ทีวี samsung เลยครับ ของผมปรับ 16:9 ก็ไม่เป็น
แต่ภาพมันจะหายไปหน่อยๆนะครับ

พอดีผมอยากดู screen fit ซึ่งน่าจะเหมือนกับเลือกแบบภาพตามจริง
ของทีวีท่าน ompron แบบนั้นภาพมันครบ เต็มจอมากกว่า 16:9 นะครับ
ลองเทียบกันดูได้เลย โดยเฉพาะขอบล่างน่ะครับ

ตอนนี้วิธีแก้ของผมคือ เมื่อเลือกโหมดขนาดภาพเป็น screen fit มันจะขึ้น
รูปลูกศร 4 ทางมาแว๊บนึง ให้กดขวา 2 ที เป็นอันดูได้เต็มจอสวยๆเลยครับ

แต่ผมก็อยากแก้แบบถาวรอยู่ดี เวลาสลับ source จาก PSI หรือ HD Player
มา supernet จะได้ไม่ต้องไปกด 3 ทีให้เมื่อยน่ะครับ แหะๆ  Grin
ไม่แน่ใจว่า ซัมซุง กับ sup...net ตั้ง16:9 แล้วภาพหด ลองตั้งค่าที่กล่อง เมนู การตั้งโทรทัศน์ ที่CVBS เป็น PAL_BG หรือป่าวคับ แต่กับLG ภาพเต็มจอปกติคับ... Cheesy Cheesy Cheesy

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #32 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2558, 00:45 »

สำหรับอ้างอิงครับ เพราะผมไม่รู้ว่ามันเป็นที่อะไรอย่างไร...

ของผมเครื่อง 800se กะทีวี LG led full hd 42"

1. หากตั้งที่ทีวีเป็น ภาพต้นฉบับ
     1.1 จะเห็นภาพทั้งหมดสุดขอบซ้ายขวาบนล่าง ตามที่มาจาก 800se
     1.1 บางช่อง ภาพจะเต็มจอทีวีพอดี
     1.2 บางช่องจะมีขอบบน-ล่าง หรือขอบซ้าย-ขวา ไม่เต็มจอทีวี

2. หากตั้งที่ทีวีเป็น. 16:9
    2.1 บางช่องที่ภาพเต็มจอ จากข้อ 1.1 ก็จะเหมือนเดิม แทบจะไม่เห็นข้อแตกต่าง
    2.2 บางช่องที่ภาพไม่เต็มจอ จากข้อ 1.2 จะถูกตัดขอบภาพ และฟิตเต็มจอทีวี (ขอบภาพหายไปนิดหน่อย)

ผมเดาเอาว่า น่าจะเป็นเพราะขนาดเฟรมของภาพต้นฉบับมันไม่ได้สัดส่วนของภาพที่เครื่องรับจะจัดการให้ฟิตกับขนาด 16:9 ได้น่ะครับ จะเจอหลายๆ ช่องที่เป็น sd ครับ

อีกที่ๆ เครื่องรับที่ผมเคยเล่นคือ av setting ครับ. พวก panscan letter box อะไรทำนองนี้ครับ ลองดูครับผม

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ
น้องใหม่
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2558, 00:51 »

ไม่แน่ใจว่า ซัมซุง กับ sup...net ตั้ง16:9 แล้วภาพหด ลองตั้งค่าที่กล่อง เมนู การตั้งโทรทัศน์ ที่CVBS เป็น PAL_BG หรือป่าวคับ แต่กับLG ภาพเต็มจอปกติคับ... Cheesy Cheesy Cheesy

ตั้งเป็น PAL_BG กับ [email protected] ครับ แล้วที่อาการขอบสีฟ้า เป็นเฉพาะ supernet
กล่อง PSI HD ผมมีทั้งรุ่นเก่ารุ่นใหม่ กับ HD player ไม่เป็นทั้งหมดเลย แปลกมั๊ยฮะ  Cheesy

เวลาต่อ notebook ออกทีวี ถ้าตั้ง 16:9 เจ้า taskbar ด้านล่างมันจะหายไปนิดๆนะครับ
ผมเลยชอบใช้โหมด screen fit เพราะมันมาเต็มทุก source  Grin

น้องใหม่
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2558, 00:57 »

สำหรับอ้างอิงครับ เพราะผมไม่รู้ว่ามันเป็นที่อะไรอย่างไร...

ของผมเครื่อง 800se กะทีวี LG led full hd 42"

1. หากตั้งที่ทีวีเป็น ภาพต้นฉบับ
     1.1 จะเห็นภาพทั้งหมดสุดขอบซ้ายขวาบนล่าง ตามที่มาจาก 800se
     1.1 บางช่อง ภาพจะเต็มจอทีวีพอดี
     1.2 บางช่องจะมีขอบบน-ล่าง หรือขอบซ้าย-ขวา ไม่เต็มจอทีวี

2. หากตั้งที่ทีวีเป็น. 16:9
    2.1 บางช่องที่ภาพเต็มจอ จากข้อ 1.1 ก็จะเหมือนเดิม แทบจะไม่เห็นข้อแตกต่าง
    2.2 บางช่องที่ภาพไม่เต็มจอ จากข้อ 1.2 จะถูกตัดขอบภาพ และฟิตเต็มจอทีวี (ขอบภาพหายไปนิดหน่อย)

ผมเดาเอาว่า น่าจะเป็นเพราะขนาดเฟรมของภาพต้นฉบับมันไม่ได้สัดส่วนของภาพที่เครื่องรับจะจัดการให้ฟิตกับขนาด 16:9 ได้น่ะครับ จะเจอหลายๆ ช่องที่เป็น sd ครับ

อีกที่ๆ เครื่องรับที่ผมเคยเล่นคือ av setting ครับ. พวก panscan letter box อะไรทำนองนี้ครับ ลองดูครับผม

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ ผมเดาว่าน่าจะเป็นที่การส่งภาพของ supernet มีขอบสีฟ้าด้านข้างมาเอง
พอสั่ง screenfit มันเลยเอามาหมด แต่พอตั้ง 16:9 มันเลือกเอามาให้พอดีสัดส่วนจอ ตัดส่วนเกินออก
มันก็เลยไม่มีปัญหา

ส่วนการตั้งปรับอื่นๆ ทั้งเครื่องเล่น ทั้งเครื่องรับ ผมลองหมดทุกจุดแล้วครับ  Cheesy

ompron
สมาชิก VIP

« ตอบ #35 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2558, 01:41 »

ที่บ้านผมใช้แต่ทีวี LG ทุกห้อง ต่อกับกล่องดาวเทียมหลายรุ่นหลายกล่อง รวมทั้งsup...net ด้วย จากการสังเกตุ ภาพก็มาปกติคับ /ที่ร้านอยู่ไกล้บ้านรับติดตั้งจานดาวเทียม รวมทั้งรับซ่อมทีวี และเครื่องไฟฟ้าด้วย  แต่กับทีวีทั่วๆไป หรือทีวีซัมซุง ซ่อมเสํรจดูได้ลองกับกล่องทั่วไป ก็ส่งคืนลูกค้า แต่ไม่ได้สังเกตุว่าต่อกับกล่อง sup...net แล้วภาพหดหรือผิดปกติ เดี่ยววันหลังถ้ามีเครื่อง LED ซัมซุงมาซ่อม ผมจะลองสังเกตุดูอีกทีคับ... Cheesy Cheesy Cheesy

tripob
น้องใหม่
*

เล่นไปเรือย

« ตอบ #36 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2558, 07:21 »

เอ ทำได้หรือยังครับ ถ้ายังไม่ได้ขอเมลทางPMดีกว่าครับท่านบอกตรงนี้อาจจะไม่สะดวก
ส่วนมากเป็นเฉพาะรุ่นถ้าใครใช้รุ่นนี้อยู่น่าจะเป็นแบบเดี้ยวกันครับ
 Grin

บ้านน้ำภู
tripob
น้องใหม่
*

เล่นไปเรือย

« ตอบ #37 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2558, 07:58 »

ต่อสายอากาศ75โอหม์เปิดช่องอะไรก็ได้3579 แล้วเข้าservice mode
ไปปรับมี2อย่าง H-SHIFT หรือ H-WIDTH แค่อันแรกก็พอDATA เปลี่ยนแปลง5-8
ก็okแล้วครับ ภาพOKแล้วออกได้เลย
 Grin

บ้านน้ำภู
ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #38 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2558, 09:06 »

รบกวนไป กท โนเนะ ล่าสุด ของท่านไตรภพหน่อย มีสมาชิกคอยคำแนะนำ

น้องใหม่
*

« ตอบ #39 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2558, 12:02 »

ต่อสายอากาศ75โอหม์เปิดช่องอะไรก็ได้3579 แล้วเข้าservice mode
ไปปรับมี2อย่าง H-SHIFT หรือ H-WIDTH แค่อันแรกก็พอDATA เปลี่ยนแปลง5-8
ก็okแล้วครับ ภาพOKแล้วออกได้เลย
 Grin

ผมเข้าไปยัน advance mode ใน service mode อีกที ยังหาจุดที่ให้ปรับ
H-WIDTH ไม่เจอเลยครับ แถมเวลาเข้าไปมันจะเด้งไปเป็นโหมด 16:9
แบบอัติโนมัติ ไม่ว่าจะไปตั้งจาก HDMI หรือ RF ทำให้เส้นสีฟ้าหายไปด้วย

เนี่ยครับ ใน advance mode มันเป็นแบบนี้ ลองตั้งบางจุดไปก็ไม่มีผลต่อ
screen fit ตัวเลือกอื่นก็หาที่ตั้งตัว H-WIDTH ไม่เจอ ไล่ๆหาดูจนทั่วแล้ว
ตอนตั้ง CRT ตัวเก่ายังไม่ยากแบบนี้ นี่เล่นเอามึนเลย 5555   Cheesy

หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์