ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

25 พฤศจิกายน 2560, 05:05 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับหน้าจานด้วย Video Call ;D  (อ่าน 3085 ครั้ง)
Giant
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 21 สิงหาคม 2558, 14:19 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

หากซ้ำขออภัยครับ

สาเหตุเนื่องจากไม่มีเครื่องมือวัดสัญญาณดาวเทียม Cry ปกติจะใช้เครื่อง E2 ในการปรับหน้าจานเล่นบ่อยๆ ผ่าน OpenWebif แต่เนื่องจาก Intelsat 15 ไม่มีอยู่เครื่อง E2 และจะเพิ่มก็ไม่ได้เพราะติด Pass  Roll Eyes

เลยคิดหาวิธีว่าจะปรับหน้าจานอย่างไรโดยไม่ต้องยกหน้าจอออกไปหน้าบ้าน เหมือนทำบน OpenWebif เลยได้ไอเดีย จาก Video Call เลือกใช้ App Line เพราะมีติดเครื่องอยู่แล้วทั้ง iphone และ ipad ถามว่าของ Facebook ใช้ได้ไหม่ ใช้ได้ครับ แต่เมื่อเปิดไปนานๆ ภาพจะเบลอไปเฉยๆ เลยครับ ปรับไม่ได้ต้องวิ่งลงมาใหม่ (ทำคนเดียว) แต่เจ้า line ก็จะขึ้นเตือนสัญญาณไม่เสถียรตลอดเวลา แต่ยังดีที่ภาพไม่เบลอ จนปรับเสร็จ Grin

IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2558, 14:40 »

ท่านใช้แบบนี้ซิ  สะดวกไปอีกแบบ......
     - เครื่อง E2 ของท่าน เอา tenda w150m หรือ tenda w150m+ ก็ได้ ต่อสายแลนเข้าเครื่อง E2
     - เอามือถือลง  APP Enigma signal  ให้เรียบร้อย  แล้วให้เชื่อมต่อกับ tenda
     - เปิด app Enigma signal 
    ตัวเครื่องอยู่ในตัวบ้าน   ส่วนตัวท่านก็ไปปีนหลังคาพร้อมมือถือ หมุนหาสัญญาณได้เลย  ใช้นานเท่าแบตเตอรี่มือถือท่านจนหมดแหล่ะ
    ไม่ต้องเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต หรอก  TENDA มันสร้างระบบวงแลนของมันเองได้ แม้ไม่ได้เชื่อมต่อภายนอก

ลองดูครับ   ผมใช้แบบนี้บ่อยออก 

******  เพิ่มเติม หลังอ่านท่าน  Kranon  # 2 เลยรู้ว่าเขียนตกไป  ขอบคุณครับ
            ใช้กรณีไปติดจานให้ลูกค้า แล้วเขาไม่ให้เราใช้ ไวไฟ ที่บ้านเขาครับ
             และดูความแรงสัญญาณได้ทุกช่องที่มีอยู่ในเครื่องได้ครับ******

rav22
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2558, 14:59 »

Wink ขอเพิ่มเติมครับ ของผมไม่มี Tenda w150m อาศัยเน็ทบ้านที่ใช้แหละครับ เปิดมือถือลงแอพตามที่ท่าน IskyNetFree ว่า ตั้งค่า IP ของ E2 ตั้ง port จะได้ช่องที่เปิดอยู่บน E2 ผมเลือกช่องสัญญาณอ่อนก่อนเพื่อความแน่ใจครับว่าดูได้อีกหลายช่อง

ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2558, 15:06 »

วีดิโอคอลนี่ มองอย่างเดียวหรือตั้งปรับค่า เลือกโน่นเลือกนี่จากข้างบนได้ด้วย

Giant
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2558, 15:09 »

มองอยากเดียวครับ  Grin

IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2558, 15:15 »

วีดิโอคอลนี่ มองอย่างเดียวหรือตั้งปรับค่า เลือกโน่นเลือกนี่จากข้างบนได้ด้วย

ใช้มือถือ เลือกดูสัญญาณได้ทุกช่องที่มีอยู่ในเครื่องครับ

Giant
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2558, 15:32 »

ท่านใช้แบบนี้ซิ  สะดวกไปอีกแบบ......
     - เครื่อง E2 ของท่าน เอา tenda w150m หรือ tenda w150m+ ก็ได้ ต่อสายแลนเข้าเครื่อง E2
     - เอามือถือลง  APP Enigma signal  ให้เรียบร้อย  แล้วให้เชื่อมต่อกับ tenda
     - เปิด app Enigma signal 
    ตัวเครื่องอยู่ในตัวบ้าน   ส่วนตัวท่านก็ไปปีนหลังคาพร้อมมือถือ หมุนหาสัญญาณได้เลย  ใช้นานเท่าแบตเตอรี่มือถือท่านจนหมดแหล่ะ
    ไม่ต้องเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต หรอก  TENDA มันสร้างระบบวงแลนของมันเองได้ แม้ไม่ได้เชื่อมต่อภายนอก

ลองดูครับ   ผมใช้แบบนี้บ่อยออก 

******  เพิ่มเติม หลังอ่านท่าน  Kranon  # 2 เลยรู้ว่าเขียนตกไป  ขอบคุณครับ
            ใช้กรณีไปติดจานให้ลูกค้า แล้วเขาไม่ให้เราใช้ ไวไฟ ที่บ้านเขาครับ
             และดูความแรงสัญญาณได้ทุกช่องที่มีอยู่ในเครื่องได้ครับ******

Wink ขอเพิ่มเติมครับ ของผมไม่มี Tenda w150m อาศัยเน็ทบ้านที่ใช้แหละครับ เปิดมือถือลงแอพตามที่ท่าน IskyNetFree ว่า ตั้งค่า IP ของ E2 ตั้ง port จะได้ช่องที่เปิดอยู่บน E2 ผมเลือกช่องสัญญาณอ่อนก่อนเพื่อความแน่ใจครับว่าดูได้อีกหลายช่อง

จริงๆ เงื่อนไขของผมคราวนี้ คือ ไม่สามารถแก้ไขเพิ่มดาวเทียมใน satellites.xml ในเครื่องเพื่อเพิ่มดาวเทียม Intelsat15 ได้ครับ
ปกติผมก็จะใช้วิธีคล้ายกับทั้งสองท่านครับ แต่ผมใช้บนฝั่ง ios จึงมีเพียงการเชื่อมต่อผ่านเว็บ กับ Plugin OpenWebif ครับ เสียดายใน ios ไม่มีแอปแบบแอนดรอย Cry

kanti
น้องใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2558, 20:27 »

ผมใช้เครื่อง 800 ได้ลอง app Enigma signal มันเวิร์คมาก เหมาะสำหรับคนที่หัดติดจานอย่างผม
เพราะเครื่องมือวัดไม่มี แต่ก่อนแบกทีวี 21 นิ้วพร้อมเครื่องรับขึ้นดาดฟ้าชั้น 3 ค่อนข้างยุ่งยาก วันนี้เอาโทรซัมซูง
ขึ้นไปเครื่องเดียว จบเลย
Grin Grin Smiley

Giant
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2558, 16:08 »

ผมใช้เครื่อง 800 ได้ลอง app Enigma signal มันเวิร์คมาก เหมาะสำหรับคนที่หัดติดจานอย่างผม
เพราะเครื่องมือวัดไม่มี แต่ก่อนแบกทีวี 21 นิ้วพร้อมเครื่องรับขึ้นดาดฟ้าชั้น 3 ค่อนข้างยุ่งยาก วันนี้เอาโทรซัมซูง
ขึ้นไปเครื่องเดียว จบเลย
Grin Grin Smiley

แบบเดียวกันเลยครับ มี E2 เข้ามาสะดวกดีครับ

surinsila
สมาชิก VIP

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2558, 17:27 »

ผมใช้ Notebook ลงโปรแกรม Enigma Signal Meter - Krkadoni Edition ก็ใช้ได้เหมีอนกันครับ

Giant
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2558, 22:10 »

ผมใช้ Notebook ลงโปรแกรม Enigma Signal Meter - Krkadoni Edition ก็ใช้ได้เหมีอนกันครับ

โหลดมาเล่นแล้วแจ่มเลยครับ วัดได้แบบเรียลไทม์เลย ไม่หน่วงเหมือน OpenWebif

puttipong
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2558, 00:56 »

โปรแกรมตัวนี้น่าสนใจมากครับ ว่าแต่ดูจาก User Interface แล้วสงสัย ว่าหากเป็นการหาดาวใหม่ซิงๆ ยังไม่มี Bouquets ไม่มี Services มีแต่ความถี่ล่อ ที่ต้องหาสัญญาณให้ได้ก่อน ถึงจะ Scan ช่องได้ แบบนี้จะใช้โปรแกรมตัวนี้ได้หรือเปล่าครับ

stone
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2558, 05:52 »

ลองเปลี่ยนมาใช้FaceTime ดูครับถ้าบนiOS  ดีกว่าLine

น้าเณรนงค์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2558, 08:14 »

ใช้กับ f3ได้ไหมครับ ใครทราบแนะนำหน่อย ปกติต่อสายแลน
ขอบคุณครับ

rav22
สมาชิก VIP

« ตอบ #14 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2558, 10:11 »

Wink ไม่แน่ใจครับ แต่ดูแล้วคงไม่ได้ เพราะskybox ไม่ใช่ E2 ผมเคยใช้ใน DM500s ได้ Amiko -spark software ไม่ได้ แต่เป็น E2 ใช้ได้ รอฟังท่านอื่นด้วยครับ

iGuz
น้องใหม่
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2558, 14:31 »

ผมเคยใช้ IP Webcam เครื่องที่เป็นกล้อง
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.pas.webcam

กับ IP Cam Viewer อันนี้เป็นตัว ดู
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.rcreations.ipcamviewer

Andriod ทั้งคู่ เป็นทางเลือกนะครับ

Grin Grin

Giant
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2558, 16:20 »

ลองเปลี่ยนมาใช้FaceTime ดูครับถ้าบนiOS  ดีกว่าLine

ต้องลองบ้างแล้ว เพราะใช้ Apple ID ตัวเดียวกัน ไม่น่าจะ FaceTime หา ID เดียวกันได้ ต้องลองสมัครอีก ID ซะแล้ว (แอบประหยัด 1 ID 2 เครื่องใช้แอปร่วมกัน  Grin)

stone
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2558, 08:16 »

FaceTime กับiPhone ก็เรียกหมายเลขโทรศัพท์ได้ครับไม่ต้อง2id

championred11
ศึกษาและเรียนรู้
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 02 กันยายน 2558, 15:22 »

ผมใช้น้องสาว
* เฮ้ย เท่าไรแล้ว ส่วนผมก็นั่งบนหลังคา ปรับและขยับไป 555+

Thaicom 5/6(C+K),SES8,Vinasat1,Measat 3, Asiasat5, Apstar7
X Solo Mini 3 /Cloud Ibox 3 /Skybox F3/GMM HD
Giant
สมาชิก VIP

« ตอบ #19 เมื่อ: 04 กันยายน 2558, 13:59 »

ผมใช้น้องสาว
* เฮ้ย เท่าไรแล้ว ส่วนผมก็นั่งบนหลังคา ปรับและขยับไป 555+

555+ เคยใช้ลูกช่วยดู ถามเท่าไหร่แล้ว ก็ไม่ตอบซะที พอลงมาดู อ้าวดูการ์ตูนไปซะแล้ว

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์